Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
Lúc này trăn nở nên bận bịu quá ko online đc.
Nếu mẹ vàng lai cha bạch thì biến dị sẽ nhìu hơn tỉ lệ bạch và vàng lai con cao,trăn đen sẽ ít hơn.
Nếu mẹ vàng lai cha đen thì vẫn có thể ra bạch nhưng rất hiếm chủ yếu là đen và 1 số vàng lai.
A e nào cần trăn con inbox số đt cho tôi né

ở đây có ai đã và đang nuôi trăn con mà kén ăn bị đẹt hk chỉ giáo với chứ kiểu này kéo dài nó không thọ đâu

ở đồng nai có ai có trăn con không nhỉ, tính nuôi thử 1 cặp mà k thấy ai có.

Trăn mình có mấy con bị khạc đàm, bơm thuốc vài ngày tự lăn đùng ra chết. Mình ko bik tại sao. Bơm theo liều của người. Tìm hiểu thấy có bài này nói về tính liều thuốc trăn: http://agriviet.com/threads/cach-tinh-lieu-thuoc-cho-dong-vat-hoang-da-phan-1.124040/
Mọi ngừoi thấy sao. Vậy lâu nay mình dùng thuốc cho Trăn sai rồi hả? Dẫn đến sốc thuốc --> chết. Chết do sốc thuốc gây độc gan thận chứ ko phải chết do viêm phổi.

Trăn là đv máu lạnh sao mà cho thuốc theo liều lượng của người đc.
Nếu cho thuốc vào sau 7-10 ngay trăn chết thì 80% do thuốc.
Trừ trường lợp trăn quá yếu khả năng vận động kém,thì nên xác định là bán ngay.
Điều trị cho trăn bằng thuốc j liều lượng ra sao sẽ tùy theo kinh nghiệm mỗi người và đk nuôi cụ thể mới xác định nên điều trị thế nào.
Trăn con kén ăn da nhăn nheo ít vận động thì nên đặc ống vào miệng khoảng 20 cm bơm 1/2 lòng đỏ trứng hòa với 1/2 bịch men sống cho trẻ em 3ngay 1 lần tới khi nào thấy trăn khỏe hơn thì ngừng ít nhất 4laanf

Mình ở Tân Phú, Đồng Nai. Nhưng đang làm ở Sài Gòn. Nhà Nội mình ở Bh. Bạn có trăn con hả?
Minh nuôi vài con, tưởng gần giao luu chơi, mình củng nuôi vài con, vì nuôi gà đa nhìu, nó chết dử lắm

mình ở tphcm, muốn mua 2 trăn vàng con nuôi lấy kn. bác nào có ới mình cái nhé!

theo như anh Mr.suri@Trăn&rắn@bentre khuyên thì người mới bắt đầu nuôi nên mua mấy con khoảng 10kg về nuôi 1 thời gian lấy kinh nghiệm mà cũng dễ chăm sóc hơn trăn con. vậy chuồng nuôi kích cỡ sao anh? em xem trên mạng sao nhiều cỡ quá, không biết theo kinh nghiệm thực tế của anh thì nên là bao nhiêu?
p/s: em bị cái vụ tài liệu trên mạng này mấy lần rồi 1 lần chuồng thỏ, 1 lần thùng nuôi ong. anh giúp em cái vụ này với nhé!

Vang lai hinh như 1tr thì phải ko rành lắm. Chuông trăn thì kich thước cũng ko bó luộc lắm. Vidi 10kg thì khoảng 1m Vuông 40kg là khoảng 4m vuông

ở đây ai có kinh nghiệm nuôi trăn còn đặt biệt trăn mới nở, bị đẹt xin chỉ giáo nên cho ăn j ăn ra sao ở trăn không ăn càng tốt nha chứ tôi mới bị chết 2 con tiết quá chừng (tôi cho ăn chuột con loại mới có lông chim con mới có lông vậy mà nó không ăn rồi tự từ chết). Xin giúp đỡ để năm sau tôi nuôi nhiều hơn và không có con nào ra j đi
Sẵn giúp cách lựa trăn con loại khỏe ăn nhiều mau lớn và nhận biết đực cái luôn càng tốt.

Anh mới nuôi thì nên chọn giống ở mấy chổ quen biết,uy tín mới nuôi được.về mồi cho ăn chuột xám lông là ok.con giống thì mới nở phải trên 100g nuôi mới tốt,trăn con thì cho ăn từ từ thôi ko nên gấp.

Back