Hỏi đáp phát triển chăn nuôi ở anh sơn nghệ an

• Thread starter ước mơ
  • Ngày gửi
Em đang muốn phát triển chăn nuôi ở quê nhà anh sơn nghệ an. Có a/c nào có thể đưa ra ý kiến hiện giờ ở anh sơn nghệ an có thể phát triển nghành chăn nuôi nào là hợp lý nhất với diện tích đất không lớn? E cảm ơn!

Cùng chí hướng đó b.tại sao không cho làm được nhỉ? Thiết phục đi b ơi. Có lẽ phải sử dụng cám lâu dài đó b, nhưng thức ăn chính vẫn là ngô lúa và giun quế nữa. Vịt thì từ bỏ b ơi, nuôi thì dễ nhưng đầu ra rất khó. E đang tính trước tiên phải có thức ăn trước đã rồi mới mở rộng
em thì ko khoái dùng cám lắm vì chỗ em ko chuộng gà vịt nuôi cám nữa khó bán lắm :D
về vịt may thay nhà e ko dùng cám toàn dùng phụ phẩm nên vẫn chạy lắm :D
để coi dân vận bố mẹ thời gian đã :D mà bác nhiêu tuổi nhỉ? cho tiện xưng hô :D em 25 nhé.
Giun Quế là phát minh năm 2 nghìn,
nhưng nuôi gà là nghề cổ truyền đã
mấy nghìn năm nay rồi.

Sao các bạn học đòi cái mới, mà xóa
bỏ tục lệ cũ vậy? Không có giun quế
thì nước Mỹ và nước Tàu nó làm sao
nuôi được gà ngon và rẻ thế?
Thưa bác bọn cháu ko phải học đòi mới mà xóa bỏ cũ mà đang tìm 1 hướng đi mới đem lại hiệu quả cao nhất.
như bác nói ko có giun quế thì nước mỹ và tàu sao nuôi gà ngon và rẻ thế? cháu thử hỏi giờ bác mang gà mỹ ngon và rẻ đó về việt nam có ai mua ko? gà trung quốc nuôi kiểu công nghiệp chất lượng thịt ko dc ngon như gà quê và tiềm ẩn trong đó có gì ko nữa ai mà biết được. gà mỹ rẻ ư? cũng vẫn là thằng gà công nghiệp, ko nói khoản lợi thế so sánh của đất nước họ về nông sản và chế biến thức ăn cho gà thì mình thua rồi nhưng ở việt nam mình cũng có gà rẻ đấy gà công nghiệp có mấy ai chuộng đâu giá hơi cũng có 5-60k có khi chỉ có 45k/kg mà có mấy ai mua đâu chi ít chỉ có người có thu nhập thấp tiêu dùng là chính.
Mặt khác thị trường tiêu thụ của bạn ước mơ đấy và cũng của cháu nữa nếu làm trại là ở nông thôn hoặc có may mắn thì mở rộng ra đựơc thành phố nhỏ thôi, người dân quê giờ rất sành ăn gà mà cho cám hoặc nghe cái gì nghe tới từ cám che mắt thì thôi chứ thấy rồi mấy ai mua. thử hỏi chăn nuôi cám làm sao duy trì nổi.
với việc kết hợp trùn quế và gia súc ko nhưng chúng cháu có thêm thu nhập về gia súc và còn có công làm lãi nuôi trùn (thay cho việc mua bột cá ....) mà chất lượng gà lại ngon. là hướng đi mới có tiềm năng và 1 số trại đã thành công vậy tại sao mình ko thử?
1 điều bác nghĩ giúp cho bọn cháu đó là quy mô mới chỉ nông hộ (household) hoặc có chăng là trang trại nhỏ, thêm nữa đối tượng là ở nông thôn và đừng chê nông thôn là ko sành ăn nhé :D 1 điểm nữa là nguồn tài chính có hạn.

Ở Mỹ hầu hết là gà công nghiệp, giá rẻ như cho,
chẳng ai thèm ăn. Cũng có gà thả vườn, giá cắt
cổ, rất ít người mua. Khi tôi ở Hồng Kông (năm
1990) một cửa tiệm bán gà có đủ loại gà. Tiền
nào của ấy. Con gà mái tơ chân chì giá 150 đôla
HongKong. Con gà trống mới gáy thì hơi nặng hơn
một chút, bán 160 đôla. Con gà công nghiệp giá
chỉ 30-40 đôla thôi. Vậy thì gà thả vườn đắt gấp
4-5 lần gà nuôi nhốt. Bạn có thấy ở Việt Nam bán
gà như thế không? Lúc ấy tôi ở Việt Nam mới sang
rất lấy làm lạ, vì tôi chưa hề biết gà nuôi công
nghiệp thì ăn nó ra sao.

Việc bạn muốn nuôi giun quế để bán gà đắt hơn
cho ăn thức ăn công nghiệp, chỉ mới là ý nghĩ
chưa trải qua thực tế thôi. Làm sao bạn chắc có
lời hơn cho ăn cá tạp và ngô thóc? Bạn cho rằng
nuôi một ký giun quế dễ hơn kiếm 2 ký cá tạp
và bán gà ra đắt hơn?

Việc thử là rất nên làm, nhưng không có nghĩa
không nên làm việc gì khác trước khi thử. Nếu
tôi làm ăn, bao giờ tôi cũng bắt tay làm theo
lề thói cũ ngay, và thử cái mới, cái lạ một ít
thôi. Đó là cách lấy cũ nuôi mới. Không trúng
mánh, thì cũng đủ ăn, khỏi phải ngồi chơi phí
thời gian, cũng không mạo hiểm bán nhà đi đánh
một canh bạc.

Ăn cỗ đi trước, lội nước đi sau. Nuôi giun quế
cho gà ăn là lội nước đó bạn ạ. Bạn lội trước
đi, rồi không có hố sâu hay gai nhọn thì tôi
theo sau. Người già thì tính hèn nhát vậy đó,
không thể làm giàu bằng trúng mánh được.

Diện tích của e bé. E tính ra năm mới bắt đầu. Nuôi gà giờ phải có thức ăn như giun quế chẳng hạn b à. B cũng chưa bắt đầu à?. Được cùng nhau tìm hiểu thì tốt
b đã nuôi chưa. gà ta có giun quế thì rất tốt nhưng để nuôi đc giun thì cũng vất vả đó b,tính ra chi phí thì còn cao hơn ngô và lúa nhiều. b có thể tận dụng phế phẩm sẽ tốt hơn.

bác có thể tả qua về cơ ngơi của bác ko? diện tích hiện tại địa hình như nào??,....
nếu diện tích nhỏ vốn ít thì em nghĩ trước hết cứ phát triển vật nuôi trong avatar bác trước đã :D
em ở đô lương cũng đang tập tọe vào nông nghiệp nhưng chưa có quỹ đất :p cũng tính lên anh sơn mà chưa nhắm dc khu nào :3
Chào các bác,
em cũng ở Đô Lương, Nghệ An. Nhà em cũng có nuôi 500 gà giống ri lai 3/4, quy trình như sau: dùng thức ăn hỗn hợp của Greenfeed từ nhỏ đến khoảng 3 tháng. Sau đó chuyển sang ăn cám ngô với lúa trộn. khoảng 4 tháng là em có gà ngon xuất. Nếu bác nào ở Đô Lương thì các bác có thể lên xã Giang Sơn, hỏi thăm chú Trung ( nuôi 5-7000 gà ta), anh Quang (nuôi 3000 gà ta) để học hỏi nhé. Các bác ấy nuôi lâu năm lắm rồi ah. Khoảng gần tết mà lên nhà các bác ấy thì nhìn thấy gà rực rỡ lắm ah.

Chào các bác,
em cũng ở Đô Lương, Nghệ An. Nhà em cũng có nuôi 500 gà giống ri lai 3/4, quy trình như sau: dùng thức ăn hỗn hợp của Greenfeed từ nhỏ đến khoảng 3 tháng. Sau đó chuyển sang ăn cám ngô với lúa trộn. khoảng 4 tháng là em có gà ngon xuất. Nếu bác nào ở Đô Lương thì các bác có thể lên xã Giang Sơn, hỏi thăm chú Trung ( nuôi 5-7000 gà ta), anh Quang (nuôi 3000 gà ta) để học hỏi nhé. Các bác ấy nuôi lâu năm lắm rồi ah. Khoảng gần tết mà lên nhà các bác ấy thì nhìn thấy gà rực rỡ lắm ah.
tks bác. 1 địa chỉ đáng tin cậy gần nhà để tham quan :D
có cơ hội e sẽ qua đó nhé. bác Cao Tiến Anh trại lớn ko? bên giang sơn mặt bằng có dễ ko ạ?
bác làm cái tài khoản ở diễn đàn lên giao lưu cho tiện ạ :D

tks bác. 1 địa chỉ đáng tin cậy gần nhà để tham quan :D
có cơ hội e sẽ qua đó nhé. bác Cao Tiến Anh trại lớn ko? bên giang sơn mặt bằng có dễ ko ạ?
bác làm cái tài khoản ở diễn đàn lên giao lưu cho tiện ạ :D
Bác ở Đô lương cho hỏi thăm chợ bò Đại sơn dạo này hoạt động thế nào? Bò tốt không? Giá tốt không bác?

Bác ở Đô lương cho hỏi thăm chợ bò Đại sơn dạo này hoạt động thế nào? Bò tốt không? Giá tốt không bác?
Dưới đại sơn e cũng ít qua ko rõ thế nào bác à, bác tìm hiểu thêm nhé :D

Chào bác, em cũng đang có ý định nuôi gà thả vườn đây, cùng ý tưởng nuôi giun quế cho gà ăn. Bác nếu làm trước cho em ít kinh nghiệm nhé! Khoảng bao nhiêu m2 giun thì nuôi được bao nhiêu con gà?
Còn bác anhmytran chắc sống ở nước ngoài quen rồi không biết thị trường và nông nghiệp việt nam hiện nay ra sao. Bác có biết gà ta ngày trước các cụ nuôi thả vườn ăn gì để sống không?? chẳng lẽ ngày xưa các cụ cho ăn thóc gạo hay cám công nghiệp sao ? gà thả vườn thức ăn chính là cỏ và giun đó bác. Thế nên nuôi giun cho gà ăn chẳng có gì là mới cả. Còn chất lượng ra sao thì các bác cứ tự nghĩ gà ta ngày xưa ăn ngon ra sao và gà nuôi cám công nghiệp hiện nay ăn chán thế nào ?
Mỗi người một cách nghĩ, cứ mạnh dạn mà làm thôi bạn à? thất bại là mẹ của thành công mà !!!

Back