Phát Triễn Trang Trại Bền Vững - Chủ động

• Thread starter tuongsinh
  • Ngày gửi
Phát triển trang trại bền vững - Chủ động

Xin lỗ Mod! Mình không biết mở Topic mới trong diễn đàn này có hợp lệ không, nếu không nhờ Mod chuyển giúp mình. Vì mình thấy trong diễn đàn này rất sôi nổi.
Lâu nay chúng ta phát triển trang trại đa phần là chuyên sâu một lĩnh vực, áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật chuyên ngành. Nhưng theo mình thấy là phát triển trang trại theo hướng bền vững. Có nghĩa là:
- Thích ứng được mọi biến đổi từ khí hậu, thị trường...
- Tạo ra mô hình trồng trọt và chăn nuôi kết hợp và tận dụng phế phẩm của sản phẩm khác nhằm giảm giá thành tăng sức cạnh tranh hàng hóa.
- Chủ động, điều khiển được đối tượng trồng trọt và chăn nuôi để thích ứng kịp thời với những biến đổi.
Theo hướng này mình đã và đang tiếp tục phát triển và hoàng thiện nó. Mong được sự quan tâm và đóng góp rất rất nhiều chương trình và mô hình khả thi từ ACE trên diễn đàn.
Chúc sức khỏe ACE!
---------------
Hiện tại trang trại của mình chưa có điện, nên mình đang phát triển hệ thống điện bằng năng lượng tự nhiên (gió, nắng, nước). Hệ thống này mình đang tiến hành làm và thử nghiệm, chắc là không lâu sẽ có kết quả tốt xấu gì mĩnh cũng sẽ đưa lên diễn đàn để hoàn thiện thêm.
Mình đang cần thiết kế cái bơm nước bằng Piston, lực đẩy có thể đẩy lên cao 20m và xa 200m. ACE có thể tư vấn chia sẻ với mình nhé! Thanks!

Last edited by a moderator:
...nếu tiêu thụ bằng máy dầu sẽ tốn bao nhiêu chi phí và dự kiến ý tưởng của bạn khi hoàn thành sẽ đáp ứng được bao nhiêu % nhu cầu điện năng của trại, chi phí xây dựng và lắp ráp hệ thống hết bao nhiêu ( dự kiến ). :rolleyes: rất vui khi chia sẻ
Mình dự kiến làm với mô hình nhỏ thôi để chạy thử, vì đây là mô hình thử nghiệm chưa được đo lường cụ thể. Nên mình cũng chưa biết công suất hiệu quả của máy, khi nào thử nghiệm xong có kết quả khả thi mình cùng chia sẽ với ACE trên diễn đàn. Kinh phí dự tính cho mô hình này là từ 10-15tr đồng, cố gắng giảm chi phí đến mức tối đa cho phép.
Cám ơn bạn đã trao đổi! Mong được sự đóng góp ngày càng nhiều của ACE!

trang trại

Mình cũng đã có chuẩn bị máy dầu (3 cái D22), nhưng vì để giảm chi phí và ít phụ thuộc vào biến động nguyên vật liệu đầu vào nên mình không thiên về giải pháp này lắm.
Thú thật là em ngại cái Đờ haihai ni lắm!:D các Bác nên kiếm em yanmar của Nhật Bản ý!mắc tiền một tí lợi sức khi quay,lợi dầu khi chạy.:D.

Vườn nhà bác tuongsinh chắc có lắp đặt hệ thống tưới tự động;

Không biết chỗ của bạn có bị thiếu nước vào mùa khô không ha?

Vườn nhà bác tuongsinh chắc có lắp đặt hệ thống tưới tự động;

Không biết chỗ của bạn có bị thiếu nước vào mùa khô không ha?
Chỗ của mình mùa khô thì ao nơi mà mình bơm tưới sẽ bị cạn, lúc này mình phải kéo máy ra sông để bơm cách trại khoảng 1400m.

Bạn tuongsinh!
Tôi không biết chỗ bạn có nhiều phân bò không? Nếu có phân bò và nguồn nước tốt nữa thì tôi nghĩ bạn nên nuôi trùn quế làm cơ sở cho phát triển nông trại bền vững.
Giải quyết khâu đạm trong thức ăn chăn nuôi. Đảm bảo nguồn phân hữu cơ tốt nhất cho trồng trọt. Đảm bảo xử lý môi trường sạch sẽ.
Ngoài ra tôi thấy không cần phải quá câu nệ việc dùng điên bằng sức gió vì thật ra chi phí không rẻ đâu. Nhất là khâu bảo dưỡng. Trang trại bạn rộng thế thì một máy nổ không ảnh hưởng môi trường lắm đâu.
Vài ý kiến nếu không đúng mong bạn trao đổi lại.

Bạn tuongsinh!
Tôi không biết chỗ bạn có nhiều phân bò không? Nếu có phân bò và nguồn nước tốt nữa thì tôi nghĩ bạn nên nuôi trùn quế làm cơ sở cho phát triển nông trại bền vững.
Giải quyết khâu đạm trong thức ăn chăn nuôi. Đảm bảo nguồn phân hữu cơ tốt nhất cho trồng trọt. Đảm bảo xử lý môi trường sạch sẽ.
Ngoài ra tôi thấy không cần phải quá câu nệ việc dùng điên bằng sức gió vì thật ra chi phí không rẻ đâu. Nhất là khâu bảo dưỡng. Trang trại bạn rộng thế thì một máy nổ không ảnh hưởng môi trường lắm đâu.
Vài ý kiến nếu không đúng mong bạn trao đổi lại.
Tại trại của mình không nuôi bò, xung quanh thì có rất nhiều người nuôi. Mình có đề nghị nuôi trùn rồi thu lại sản phẩm nhưng họ không ai làm hết. Nên mình đang tiến hành nuôi bò lại để lấy phân nuôi lại trùn, để làm thí điểm cho họ tham quan.
Về đùng điện bằng sức gió thì mình đang tiến hành lắp ráp, mô hình này chỉ khoảng 10tr thôi, công suất phát điện 5kw. Về phần bảo dưỡng chắc là không đáng kể vì phần chịu lực chính là hệ thống bi đỡ, mình cũng nhờ mấy anh chuyên về động lực học tính toán giúp. Nên mình nghĩ chắc là độ bề cũng tương đối ổn định, nếu có gì phát sinh mình sẽ điều chỉnh ngay cho phù hợp nhằm giảm chi phí bảo dưỡng và sữa chửa.
Cám ơn bạn đã trao đổi! Rất mong bạn góp thêm nhiều ý kiến để hoàn thiện hơn!

Đây là hệ thống lọc nước và bón phân cho đường ống nhỏ giọt

Đây là ống tưới nhỏ giọt cho sầu riêng

---------------
Tưới nhỏ giọt cho bưởi

---------------
Tưới nhỏ giọt cho dưa leo

Last edited by a moderator:
Hì hì,
Ban tuong sinh trồng dưa leo .... "leo queo" như vậy làm sao có ăn?
Tui nói vậy là bởi thấy hình :
- Đât không che
- Chỗ bạn thiều nước, bạn lại lên luống.
- Cây thưa
- Cây lên không đều
- (Chưa thấy ý định cho dưa leo hay bò của bạn).
Tui giỡn thân tình, nhưng ý trên cũng là ý thật tình.
Thân ái.

Last edited:
Vườn dưa leo hình như có hệ thống dây cước để dưa leo bò lên đó bác!

Mô hình tưới nhỏ giọt thật đầy đủ cho nông trại.

Đây là ngày 07/01/2011

Đây là này 14/01/2010

Đây là kết quả

Mô hình không dùng điện lưới của bác rất hay. Trại bác không có điện mà làm được như vậy là em khâm phục bác rùi. Chúc bác thành công hơn nữa để em học hỏi kinh nghiệm

Chào bạn
Mình là một BS đông y nhưng mình cũng đang dự kiến đầu tư một mô hình trang trại theo hướng của bạn, nhưng chưa biết trồng cây gì, nuôi con gì cho phù hợp
diện tích đất của mình khoảng hơn 2,2ha, ngang 80m x 280m dài, trong đó:
a/ Tổng diện tích ao kể cả bờ, sát suối ở cuối vườn: 80m x 80m: có nước quanh năm
hiện đang có 3 ao bằng nhau, mỗi ao ngang 20m x 60m dài
b/ Diện tích từ ao lên: ngang 80m x 60m dài : dự kiến để chăn nuôi
c/ Diện tích đất còn lại: 80m x 140m
+ ngang 40m x 140m dài: Đã trồng điều năm thứ 5 nhưng hiệu quả không cao
+ ngang 40m x 140m dài là đất trống: Dự kiến trồng dược liệu
- Đất của mình là đất đen pha sỏi, đất tơi xốp: Trồng Cafe không phù hợp lắm
Mình sẽ xây hàng rào bao quanh khu vực ao và từ ao lên (a,b)
Dự định khu trang trại này vừa là nơi làm kinh tế vừa là nơi nghỉ dưỡng của gia đình
Rất mong các bạn tư vấn giúp mình nên quy hoạch thế nào, nuôi con gì, trồng gì để đem lại hiệu quả kinh tế
Thanks

Chào bạn
Mình là một BS đông y nhưng mình cũng đang dự kiến đầu tư một mô hình trang trại theo hướng của bạn, nhưng chưa biết trồng cây gì, nuôi con gì cho phù hợp
diện tích đất của mình khoảng hơn 2,2ha, ngang 80m x 280m dài, trong đó:
a/ Tổng diện tích ao kể cả bờ, sát suối ở cuối vườn: 80m x 80m: có nước quanh năm
hiện đang có 3 ao bằng nhau, mỗi ao ngang 20m x 60m dài
b/ Diện tích từ ao lên: ngang 80m x 60m dài : dự kiến để chăn nuôi
c/ Diện tích đất còn lại: 80m x 140m
+ ngang 40m x 140m dài: Đã trồng điều năm thứ 5 nhưng hiệu quả không cao
+ ngang 40m x 140m dài là đất trống: Dự kiến trồng dược liệu
- Đất của mình là đất đen pha sỏi, đất tơi xốp: Trồng Cafe không phù hợp lắm
Mình sẽ xây hàng rào bao quanh khu vực ao và từ ao lên (a,b)
Dự định khu trang trại này vừa là nơi làm kinh tế vừa là nơi nghỉ dưỡng của gia đình
Rất mong các bạn tư vấn giúp mình nên quy hoạch thế nào, nuôi con gì, trồng gì để đem lại hiệu quả kinh tế
Thanks

Rất cảm ơn bạn đã quan tâm!
Theo mình thì tất cả các mô hình đều theo nguyên tắt là tận dụng được hết tất cả những thứ tạo ra trong quá trình sinh trưởng phát triển của nó. Tiếp đến là phù hợp với thổ nhưỡng khí hậu tại địa phương, phần quan trọng quyết định đến sự tồn tại của mô hình là thị trường đầu ra ổn định.
Với điều kiện như của bạn thì bạn có thuận lợi là nguồn nước nằm trong DT đất, và có hệ thống ao để trữ nước trong mùa khô. Nhưng bạn hãy tạo cho nguồn nước này được luân chuyển trong khu vực bạn định trồng cây - về cái này thì mình đang tiến hành lắp đặt hệ thống tự bơm nước và luân chuyển bằng sức gió mà mình tự thiết kế, cái này mình làm chưa chưa xong và hiện đang làm. Nếu bạn làm được việc đưa nước luân chuyển trong khu vực dự định trồng thì rất dễ trồng các loại cây trồng khác nhau.
Theo mình thì với DT của bạn thì bạn tận dụng các ao hiện có để nuôi cá, và khi đã có nước chảy vào ra trong ao thì việc nuôi các rất thuận lợi, cá mau lớn. Còn loại cá nào thì bạn nên tìm hiểu thị hiếu tại đia phương họ thích ăn loại cá nào, sau đó bạn hãy chọn ra loại các mà mình ít phải bỏ chi phí đầu vào nhất và có thể tận dụng tối đa các sản phẩm mình tự có.
Về trồng cây thì trước hết bạn phải bỏ hết điều nếu muốn trồng các loại cây khác, có rất nhiều loại cây phù hợp như sầu riêng, bơ, bưởi da xanh, chôm chôm, mít, cây dược liệu... Theo mình thì bạn nên trồng nhiều loại cây khác nhau, ít nhất 3 loại để mùa nào mình cũng có trái cây để bán và có thu nhập đều trong năm. Nhưng bạn nên chọn một loại cây chủ lực (tức là trồng với DT lớn hơn các loại khác) mà bạn tâm huyết với nó, vì những cây này sẽ cho mình thu nhập chính và có giá trị kinh tế cao nhất.
Về chăn nuôi thì mình nghĩ là bạn nên nuôi gà thả vườn với cách nuôi thả tự nhiên có làm chuồng cho gà ở, chỉ cho ăn những thức ăn có sẵn, giá rẽ, dễ tìm, và có thể tự sản xuất được. Bạn có thể nuôi thêm heo rừng với số lượng phụ thuộc vào lượng thức ăn mà bạn có thể tự cung cấp, như thân cây chuối, rau cỏ tự trồng...
Theo mình là mô hình thì là như trình bày trên, còn cụ thể quy hoạch như thế nào còn tùy vào thế đất, độ dốc và hướng. Với diện tích của bạn thì bạn chia 50% DT để trồng cây chủ lực, 40% chia đôi cho hai loại cây còn lại, 10% dùng để xây dựng nhà ở và chuồng nuôi heo gà.
Còn xung quanh bờ rào bạn nên đầu tư ngay bây giờ nếu có ý định nuôi gà thả vườn, là trồng cây lấy gỗ có giá trị và dễ trồng thành hai hàng so le sau đó bạn trồng cây mây nếp xen kẽ vào hai hàng cây. Sau 3 năm bạn sẽ có một bờ rào xanh chắn chắn bảo vệ rất tốt và có thu nhập khá từ mây nữa.
Và còn rất nhiều vấn đề khác nữa mà mình nghĩ bạn phải thực tế mới thấy hết được, vì đây cũng chỉ là kinh nghiệm của mình thôi. Còn rất nhiều điều mà mình còn phải học và trao đổi nhiều với những người bạn khác, mình cũng mong muốn được trao đổi kinh nghiệm với những người như bạn vậy.
Nếu bạn cần cụ thể hơn thì bạn cứ thoải mái cung cấp thêm thông tin, mình sẽ nhiệt tình trao đổi cùng bạn.
Chúc bạn thành công!

Đầu năm mới chúc bạn Tuongsinh và gia đình an khang thịnh vượng.

Qua topic này mới thấy được một tuongsinh với nhiều kinh nghiệm thực tế + lý luận trong đầu tư kinh tế trang trại. Vấn đề này không phải ai cũng có được.
Qua đây mình muốn xin địa chỉ và số điện thoại của bạn để một dịp nào đó xin phép đến trang trại của bạn tham quan học hỏi kinh nghiệm được không.
Rất mong được bạn đồng ý.(Bạn có thể gửi qua tin nhắn của diễn đàn hoặc qua Số ĐT của mình là 0904979567)

Đầu năm mới chúc bạn Tuongsinh và gia đình an khang thịnh vượng.

Qua topic này mới thấy được một tuongsinh với nhiều kinh nghiệm thực tế + lý luận trong đầu tư kinh tế trang trại. Vấn đề này không phải ai cũng có được.
Qua đây mình muốn xin địa chỉ và số điện thoại của bạn để một dịp nào đó xin phép đến trang trại của bạn tham quan học hỏi kinh nghiệm được không.
Rất mong được bạn đồng ý.(Bạn có thể gửi qua tin nhắn của diễn đàn hoặc qua Số ĐT của mình là 0904979567)

Cám ơn bạn đã quan tâm!
Mình cũng rất muốn học hỏi và trao đổi cùng với ACE trên diễn đàn. Nếu thuận tiện có dịp bạn ghé thăm trang trại của mình thì bạn hãy điện thoại cho mình theo số 0989227443, mình rất vui được đón tiếp bạn.
CHúc bạn một ngày mới vui vẻ!

Back