Phối trộn thức ăn cho vịt

Mình chào các anh em trên diễn đàn chăn nuôi mình mới nuôi 100con vịt mình định phối trộn thức ăn cho vịt theo công thức này có được không 70% cám gao 30% đầu cá phụ phẩm còn tươi xay nhuyễn đầu cá ra trộn chung cám gạo cho vịt ăn có được không xin cho lời khuyên cám ơn

Mình chào các anh em trên diễn đàn chăn nuôi mình mới nuôi 100con vịt mình định phối trộn thức ăn cho vịt theo công thức này có được không 70% cám gao 30% đầu cá phụ phẩm còn tươi xay nhuyễn đầu cá ra trộn chung cám gạo cho vịt ăn có được không xin cho lời khuyên cám ơn
Cho e hỏi ngu cái. Mình trộn ra rồi để y vậy cho chúg nó ăn hay ép viên ạ?

Không nên bạn ơi,bạn có đảm bảo giữ được chất lượng ổn định hết chu kỳ sinh trưởng của vịt không.Con vịt rất nhạy cảm đó.Khu vực của mình chưa ai có thể phối trộn thành công được cám vịt cả.mình ở đồng nai.
Bạn phải hiểu con vịt thời gian sinh trưởng chỉ có 47 ngày nên cần đủ chất.bạn trọn cám như vậy khi nuôi cùng người khác họ đã bán hết vịt rồi còn bạn sẽ lo ngay ngáy,vì khi đó nếu vịt bị bệnh bạn sẽ mất 1 số tiền lớn.bản hiêu ý mình không .vịt bạn cho ăn như vậy sẽ không đạt cân không đủ lông và thiếu chất sẽ mổ lông nhau,còn nữa này vịt bạn quá gầy bạn bán sẽ rất mất giá.người ta đang bán vịt 42k 1kg vịt bạn chỉ bán được giá 32k.Như thế công bạn trộn cám để giảm giá thành sẽ phản tác dụng.Nhà mình nuôi vịt công nghiệp trên 10 năm.Còn bạn có ý định kéo dài thời gian nuôi để tăng cân nên thì mình khuyên bạn nên nuôi gà hay heo thì hơn,khi nuôi vịt ta sẽ nghĩ tới khả năng xoay vòng nhanh bạn làm như thế mình thấy không ổn.

Last edited by a moderator:
cám ơn bạn nguyenbathanh bạn chia sẽ kinh nghiệm đầu cá và cám tuyệt đối ỗn định 99%mình đang ngại là phối trộn như vậy vịt ăn có bị gì ko thôi giá đầu cá 5000/kg cám 6500/kg ớ mình rất nhiều bạn có công thức nào phối trộn ko chĩ cho mình với

Có 100 con thì em nghĩ bác thử nghiệm cũng được. Cách này em chưa thấy ai làm. Mấy bác cẩn thận toàn nấu chín cho nó ăn. Nhiều khả năng là vịt của bác sẽ lâu được xuất chuồng hơn so với mấy bác nuôi cám CN. Do đó bác sẽ tốn nhiều thức ăn hơn. Ví dụ người ta dùng 8kg 1 con là bán được nhưng bác phải dùng đến 10kg, khối lượng xuất bán như nhau. Rồi sức khỏe của vịt, bệnh dịch bác cũng dễ bị dính hơn so với họ.

nhà m nuôi vịt thịt nhiều rồi. nếu sử dụng thức ăn công nghiệp 100% nếu đc giá thì lời chut it còn giá trung thì coi như chết lâm sàng. theo mình con vịt nó có bộ mấy tiêu hóa rất tốt nên không lo bị sao hết. trước nhà m còn trộn cỏ , cám ngô và it hỗn hợp vịt vẫn ptr tốt chỉ chậm hơn với cám công nghiệp khoảng 10 ngày. mà giá thấp m vẫn có lời!

cho bác cái này. cứ làm theo nhé. đảm bảo ok
vịt từ 1 đến 14 ngày
cám ngô 50%
cám gạo 20%
khô đậu tương ( bã đậu nành ) khô dầu lạc ( chọn 1 trong 3 cái nhé ) 18%
bột cá or ốc 10%
bột xương 2%( có thì tốt ko thì cũng chẳng sao )
bổ sung thêm
VITAMIn ADE . B-complex
khoàng chất premix. liều lượng theo hướng dẫn của nhà sx nha bác
cho nó Toomahốc 3-4 bữa ngày nhé.
++++từ 14 đến lúc (qoay )
cám ngô 50%
cám gạo 25%
khô đỗ tương 15%
bột cá 15%
vitamin ADE . B-complex + khoáng premix ( liều theo HDCNSX)
cho nó hốc 2-3 bữa ngày.
WARNING::::: nhớ cho ăn thêm rau ngoài nhé. chuối or rau muống thái nhỏ. và cẩn thận hiện tượng mổ lông nhau. không cho ăn rau ngoài thì 100% sẽ gặp cái bệnh không thuốc chữa đó nhé bác.
em có chút ngu ý góp ý cho bác.
chúc bác thành công

cho bác cái này. cứ làm theo nhé. đảm bảo ok
vịt từ 1 đến 14 ngày
cám ngô 50%
cám gạo 20%
khô đậu tương ( bã đậu nành ) khô dầu lạc ( chọn 1 trong 3 cái nhé ) 18%
bột cá or ốc 10%
bột xương 2%( có thì tốt ko thì cũng chẳng sao )
bổ sung thêm
VITAMIn ADE . B-complex
khoàng chất premix. liều lượng theo hướng dẫn của nhà sx nha bác
cho nó Toomahốc 3-4 bữa ngày nhé.
++++từ 14 đến lúc (qoay )
cám ngô 50%
cám gạo 25%
khô đỗ tương 15%
bột cá 15%
vitamin ADE . B-complex + khoáng premix ( liều theo HDCNSX)
cho nó hốc 2-3 bữa ngày.
WARNING::::: nhớ cho ăn thêm rau ngoài nhé. chuối or rau muống thái nhỏ. và cẩn thận hiện tượng mổ lông nhau. không cho ăn rau ngoài thì 100% sẽ gặp cái bệnh không thuốc chữa đó nhé bác.
em có chút ngu ý góp ý cho bác.
chúc bác thành công
theo công thức của bác thì có vẻ độ đạm tăng dần theo độ tuổi. e thấy hơi ngược ... !

đúng rồi bác. để khi bán thịt sẽ chắc hơn. nếu lúc đầu cho ăn đạm nhiều mà về sau lại ít thì không được nghe bác. nếu có thể thì trước khi bán 5-7 ngày bác cho nó ăn giảm tất cả các thức ăn Năng lượng và protein đi. và tăng rau xanh ( nhớ là thái thật ) thì khi bán thì bác có thể nói ( phét với lái ) là vịt nhà tôi ăn toàn thức ăn ( tự nhiên ) nên đảm bảo và có thể tăng thêm 1 đến 7 giá đó bác.
Em là em toàn chơi cái kiểu này... và em nuôi Ngan nhé bác. Ngan và vịt có cùng 1 chế độ dinh dưỡng như nhau. ( cái này ông anh học về chăn nuôi bảo ) . giá thị trường ngan hơi có 50 mà em bán toàn hơn giá đó. có vụ bán hơn dc 7 giá.
++++ ko phải lừa đảo người lái nhé. vì con vịt ăn thức ăn đã dc giảm hết các thức ăn chính trong 5 đến 7 ngày đó thì tất nhiên nó sẽ ko tăng nhanh cân bằng ccho ăn đầy đủ như bt.. nhưng ngược lại là mình có vịt chất lượng thì lái nó cũng thích hơn.. và thế là mình có thể ép giá lại chúng nó thôi.
còn lái mà nó cứ chê này che nọ thì bác cư bảo là. ( tôi cho ông 1 con..tùy ông chọn. ông mang về thịt nếu cảm thấy ngon thì qoay lại tôi....còn không thì xem như tôi biếu ông 1 con vậy ) bác cứ làm thế cho em..

Back