Phương pháp thuần (chim công,trỉ,galoi các loại)

• Thread starter cadeau
  • Ngày gửi
mình đã từng thuần được, chim tri rừng, galoi rừng nhưng chim công thì mình chưa thuần được.đã nuôi được 2em mà không có em nào sống qua 1tuan cả. anh em nào có kinh nghiệm từng thuần chim công rừng chia sẽ cho mình với.

theo e được biết nuốn thuần được loại này a phải có 1 con cùng loài với nó khi bắt về a thả chung nhau và cho ăn như bình thường như vậy con công đã được thuần ở nhà sẽ dẫn cho con kia biết ăn
có gì không đúng mong a bỏ qua

theo e được biết nuốn thuần được loại này a phải có 1 con cùng loài với nó khi bắt về a thả chung nhau và cho ăn như bình thường như vậy con công đã được thuần ở nhà sẽ dẫn cho con kia biết ăn
có gì không đúng mong a bỏ qua
...đây cũng là 1 ý hay, nhưng vi du con công nhà đá con công rừng thì lam sao và khổ nổ kg có công nhà thì là sao nuôi chung được.loại này to con quá nên mình kg cho nó ăn được các loại galoi va tri thì mình tự cho ăn luôn. tầm 3-5 ngày đầu mới về sao đấy là nó tự ăn luôn.

rat kho. em thuan 3 con ma chi co 1 con song. cac con con lai thi chet het. no bo an, yeu di rat nhanh. va chet trong vong 2 ngay. xin loi mod vi may em dang truc trac, khong danh dau duoc

Chủ đề hay. mời anh em vào thảo luận
Mình chưa thuần con nào bao giờ, nhưng theo mình biết thì phải che kín. ko cho nó thấy mặt người rồi tập sao cho nó chịu ăn là ổn. cái này khó nhất

Mình thì chưa thuần chim, gà bao giờ nên ko biết. Trong vài ngày đầu chim mang về nên nhốt ở những nơi ít người qua lại chỗ nuôi phải rộng hơn 1 chút và đc che kín để khuất tầm nhìn của nó. Khi cho ăn thì nên cho cám vào buổi tối để tránh chim hoảng loạn. Nên nhốt chung cùng với mấy con chim, gà ham ăn vào đó để tạo sự kích thích ăn uống. Con nào mà chịu ăn là con đó thuần đc.
Mời mọi người tiếp tục cho ý kiến nhé.

dung vay. con nao chiu an la con do thuan duoc. nhung ma chua chiu an, no da chet roi. chet rat nhanh. mot bi mat nho thoi. khong nen nhot cho rong. nhot cho vua du la duoc. xin loi. danh dau khong duoc nhe. thank

mình chưa có nhiều kinh nghiệm thuần. nhưng xin chia sẽ như sau :
- Nuôi chỗ vừa phải. ko rộng quá. Ko người qua lại thường xuyên
- Che chắn kín 5 mặt. khi cho ăn chỉ để tay vào. ko cho chim thấy mặt người
- Những con gà lôi rừng có đặc điểm khi vào chuồng thấy động, thấy người là nhảy rất dữ. khiến chúng bị tét đầu. nhiểm trùng, yếu và chết. Do vậy chuồng phải thật cao và có xốp che phía trên
- Vấn đề quan trong nhất là cho ăn. Thường chim sẽ ko ăn thóc hay cám tổng hợp. Trong Rừng thường chim ăn trái cây và con trùng. nên ban đầu cho ăn trái cấy là chính. sau đó rãi thóc lên trái cây. tập dần cho chim quen

Mình chỉ biết thế. ai có kinh nghiệm gì thêm mới vào cung thảo luận
Theo mình. ko gì phải dấu cả. thuần được là góp phần bảo vệ giống loài khỏi tuyệt chủng. giữ lại nguồn gen quý cho sinh vật rừng việt Nam

mình thì thuân cách khác, theo mình nghĩ chim mới về sẽ kg có con nào tự ăn được ,nên khi chim,ga mới về việc đầu tiên mình cho em nó uống thuốc amino tổng hợp tầm 1,5cc.và cho ăn nhái con.nếu em nào sống qua 1 đem đầu tiên tại nhà thì khả năng sống tơi 90%....rồi ngày thứ 2-5. mỗi ngày 1cho ăn 2-3 lần mỗi lần 3con nhái con và lúa ngâm nước. mỗi lần cho ăn mình bắt chim ra cho ăn luôn.ăn xong thả chim vào lồng lại. mỗi ngày bắt chim,ga ra cho ăn 3lan, ngày thứ 5 nó sẽ tự ăn thôi.chim mới về nên nuôi nhỏ thôi,tránh trường hợp chim đi lại nhiều mất sức,lồng phải để nơi yên tỉnh chỉ cần che lưỡi xanh ở trên là ổn.....pp như trên mình đã nuôi sống 7,8/10con.(chim kg bị thương nặng )..pp như trên làm cho chim,ga nhanh thuần hơn ít hoạn loạn,mỗi ngày bắt ra cho ăn 3lan làm chim kg bị đói lại nhanh thuần..... đó là pp của riêng mình cho galoi,tri. còn chim công thì mình bó tay.chúc cả nhà vui.thân...

Last edited by a moderator:
Tốt nhất là bác nên mua giống ở chổ uy tính nuôi cho rùi chứ thuần chi cho cực :D

Back