Quả Chanh rừng !

• Thread starter Ngoc Ky Lan
  • Ngày gửi
[/URL][/IMG] Anh em có ai gặp loại quả này chưa ?
Tình cờ cách đây 3 tháng gặp cây này, hôm nay trở lại thì trái đã chín đầy cành, ước chừng độ 500 trái. Mình hái về vài trái để ăn, độ chua thì khỏi phải nói nhưng được cái rất thơm ! Trái to đo đường kính được 19cm
Nhìn cây trĩu quả ước có một cây ở nhà....thì tuyệt ! Tiếc là không mang máy ảnh nên không chụp được hình cho mọi người xem... thôi xem tạm mấy trái mình hái về nhé !
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Nó to thế, sao thầy không gọi nó là bưởi rừng nhỉ? :p

Ừ nhỉ ...sao ta không gọi là bưởi rừng nhỉ ??? Nhưng mà nó thơm mùi chanh , rất thơm cô trò nhỏ à....Em đã gặp loại này chưa ?

@nguyentrang.nghean ! Khổ nỗi là máy ảnh hư mà đ/t cùi chụp không rõ bác à ! Trái này ăn luôn vỏ khá hay đó.

Quả trấp vùng bảy núi đấy

Nói với cô trò nhỏ cho vui mà anh Vũ !
Không phải cây chúc vùng An giang đâu mấy bác - Chúc thì Ngọc biết ! Nó có tên gọi là Chanh Yên !

Ừ nhỉ ...sao ta không gọi là bưởi rừng nhỉ ??? Nhưng mà nó thơm mùi chanh , rất thơm cô trò nhỏ à....Em đã gặp loại này chưa ?

Thầy biết trò ở trên núi, nhưng không biết một cây gì về rừng rú mà. Hihi...
À, cái cây trị bệnh Rối Loạn Tiền Đình ngoài mộ ba của trò bị phá đâu mất mà trò vẫn chưa kịp nhận diện. Hôm nào thầy có hình, gửi dùm cho trò nhé. Cám ơn thầy!

trước có bài báo gì đó viết về quả này rồi ... ông gì đó chuyên trồng quả này thành tỷ phú .. em đọc ở đâu quên béng

Thầy biết trò ở trên núi, nhưng không biết một cây gì về rừng rú mà. Hihi...
À, cái cây trị bệnh Rối Loạn Tiền Đình ngoài mộ ba của trò bị phá đâu mất mà trò vẫn chưa kịp nhận diện. Hôm nào thầy có hình, gửi dùm cho trò nhé. Cám ơn thầy!

Để anh nhớ thử....hình như trên face anh có cây này...anh tìm và gởi cho !

@nuoide ! bài nói về cây chúc ( chấp, trúc...) của vùng Thất sơn. Cây Chanh Yên này không phải loại đó. Vừa nhận được thông tin anh em bên Lào có gặp cây này....

Đang có ý định hái một số gởi anh em dùng thử cho vui và ai có nhã hứng ươm trồng thử...cây cũng khá đẹp - Anh em ai có nhu cầu để lại thông tin nhé !

Quả kỳ đà người ta cũg gọi là chanh trồng ở đà lạt giống ngoài bắc ăn cùi ngon

Back