RẮN GIỐNG

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
cám ơn bạn QuitMit nhiều nha ! mình vẩn bình thường thôi,bạn có khỏe không và chim trỉ thế nào rồi sinh sản tốt chứ.Rắn của mình mới nở lai rai thôi 1 tháng nửa mới nửa nhiều .Bạn có hình này ở đâu thế rắn trên hình bé quá vậy ,theo mình thấy rắn này còn nhỏ lắm ,và hơi gầy nửa hi hi

Bác Xuân Vũ khỏe là tốt rồi. Chúc bác có thật nhiều sức lực để phục vụ "bà con" ! Híc

Hình ảnh (số 02) mấy con rắn ráo trâu ở trên là rắn bị bắt ở sân bay Nội Bài - chuyển từ BKK về. Chắc là bị bỏ đói nên trông "siêu mẫu" quá.

Chim trĩ nhà em lớn khá nhanh, nhảy nhót nhiều hơn gà. Em định mua thêm khoảng 50 cặp để gây đàn cho năm tới. Chuẩn bị 1000 năm Thăng Long mà ! Bác mà có dịp ra Hà nội nhớ báo cho bọn em biết đấy nhé !

ok nếu mình có ra Hà Nội mình thông báo cho các bạn ngay

Bác ở Long An mà tôi ở mãi Hải Phòng thì có lẽ cơ hội gặp bác là rất khó. Đành nhờ bác trên diễn đàn này vậy-mong bác thông cảm giúp đỡ tôi 1 vấn đề sau :
Tôi có ham thích đặc biệt với rắn, nhưng nhát hít nên chỉ dám nuôi rắn ráo (hổ trâu) thôi . Vừa rồi tôi có mua mấy con rắn từ một người bán dạo nhưng ông ta cũng không biết chính xác con nào là con đực hay cái . Tôi xin nhờ bác tư vấn cho làm thế nào phân biệt được con đực và con cái .
Xin cám ơn bác trước, rất nhiều.

đực cái thì hơi khó đáy
con cái thân ngắn và mập hơn đầu tròn nhỏ đuôi thon ,ngắn nhọn ở sau ,con đực đâu to hơi dài, thân dài, đuôi to và dài góc đuôi không thắt nhỏ như con cái
---------------
Bác xuân vũ khi nào giao rắn con thì bác ghé em chơi nhá .

Nhà em gần ông em nuôi heo linh tài này đó .

:eek:
Ngày mai mình giao rắn cho LINHTAI bạn có thời gian rảnh qua nhà IINH TAI chơi nha

Last edited by a moderator:
Cũng khoái nuôi lắm nhưng lại bị sợ rắn, không dám cầm, nó hiền không bác XUÂN VŨ, vườn nhà em rắn quá trời, mùa mưa thì cóc vô số kể

Cũng khoái nuôi lắm nhưng lại bị sợ rắn, không dám cầm, nó hiền không bác XUÂN VŨ, vườn nhà em rắn quá trời, mùa mưa thì cóc vô số kể
Rắn ráo trâu không có nọc độc ,và ít khi tấn công người ,trừ khi bị dồn vào thế bí,còn nuôi thì nó hiền lắm không cắn mình đâu bạn à

Nuôi chung hay mỗi con 1 chuồng vậy anh Xuân vũ

nuôi riêng mổi con 1 chuồng tốt hơn nhưng thời gian chăm sóc nhiều hơn nuôi chung

CHÀO CÁC BẠN
Hôm nay là ngày rắn ráo trâu nở đợt 2,theo hàng năm thì còn đợt 3 ,nhưng năm nay lạnh quá mình không cho rắn đẻ lần 3. ACE nào có mua rắn giống thì mua chứ đừng chờ đợt 3 nhé ,như thường năm nha,năm nay không có đợt 3 đâu

Giá một con rắn con là bao nhiêu vay bác Xuân Vũ. Em toi bác tham quan được kgho6ng.
---------------
Rắn loại loại này nhanh nhẹn lam phải không bác, nếu sơ sảy là chúng thoát ngay. Em thấy ở quê em người ta mua bỏ vào lồng chúng sắn vào lòng đến chảy máu mũi luôn.

Last edited by a moderator:
Giá một con rắn con là bao nhiêu vay bác Xuân Vũ. Em toi bác tham quan được kgho6ng.
---------------
Rắn loại loại này nhanh nhẹn lam phải không bác, nếu sơ sảy là chúng thoát ngay. Em thấy ở quê em người ta mua bỏ vào lồng chúng sắn vào lòng đến chảy máu mũi luôn.
Đúng rồi nó rất nhanh ,nhưng rắn mình nuôi từ trong trứng ấp nở ra thì rất dạn người không chạy thoát chậm chạp hiền lành lắm.Còn ngoài hoang dã bắt vào nó dử và tìm chổ thoát nhanh lắm ,giá 1con mới nở là 80.000d.Nếu bạn có đến chổ mình thì gọi cho mình sdt 0907938476 để mình ở nhà có thời gian tiếp bạn

Chúc bố đắt hàng nè, khi nào rảnh con phải về tham quan chỗ bố để học hỏi nhiều cái đây

Đúng rồi nó rất nhanh ,nhưng rắn mình nuôi từ trong trứng ấp nở ra thì rất dạn người không chạy thoát chậm chạp hiền lành lắm.Còn ngoài hoang dã bắt vào nó dử và tìm chổ thoát nhanh lắm ,giá 1con mới nở là 80.000d.Nếu bạn có đến chổ mình thì gọi cho mình sdt 0907938476 để mình ở nhà có thời gian tiếp bạn
cam on Bác đã nhiệt tình cung cấp thông tin và hướng dân, khi nao nào có điều kiện em sẽ tới Bác. Chúc bác làm ăn ngày càng phát đạt.

cám ơn các bạn nhiều nha nếu có dịp mình gặp nhau 1 bửa xem nào

chào bạn HOÀNG KHANG MÌNH CÓ 1 SỐ KINH NHIỆM VỀ RẮN RÁO TRÂU NÈ, BẠN XEM VÀ THẤY CÓ GÌ CHƯA ĐÂY ĐỦ THÌ HỎI MÌNH NHA ,MÌNH SẼ GÓP HẾT VỚI NHỮNG GI MÌNH BIẾT về con rắn này nha
CON RẮN LONG THỪA

<o:p> </o:p>
Tôi XUÂN VŨ là một nông dân nghèo sống ở kv2 thị trấn đông thành huyện đúc huệ tỉnh long an .Với sự đam mê và yêu thích con rắn nên tôi đã đến với con rắn long thừa đã trên mười năm .Rắn long thừa còn có nhiều tên gọi khác nhau theo từng địa phương chúng sống như hổ trâu,hổ hèo,hổ vện,ráo trâu …Là loài rắn sống trên cạn không có nọc độc, chiều dài thân có con dài đến 4 mét nặng tới 12 kg ,nhưng ta thường gặp với trọng lượng 1,5kg đến 2 kg thôi
Tôi đã nuôi sinh trưởng và sinh sản thành công loài rắn này
Thật ra chúng rất dể nuôi ,nếu mình biết 1 vài đặc tính của nó ,là thú hoang dã mới được thuần dưởng nên ít nhiều trong chăn nuôi còn gặp rất nhiều trở ngại ,sau đây là 1 số kinh nghiệm mà tôi đã rút ra từ thời gian thăng trầm với loại rắn này .Nay tôi đã có trong tay vài trăm con rắn bố mẹ, và mổi năm xuất bán trên 10 ngàn con giống 1 ngày tuổi
Nuôi nhốt có nhiều cách nuôi
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Nuôi trong chuồng,lồng,và nuôi bán hoang dã
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Chuồng tận dụng chuồng heo củ ,trên lợp lưới sắt và bên trong làm một ngăn gác cho rắn trèo lên nằm nghỉ ,6m2 chuồng có thể nuôi được 30con
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Lồng ,hình chử nhựt dài 2m,ngan 1m,cao1m có thể nuôi từ 10 đến 15 con ,trong lồng có 1 ngăn gácđể chúng nghỉ ngơi ,mán ăn ,nước uống đầy đủ ,lồng đóng bằng gổ tốt nhất
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]--> Còn 1 cách nuôi nửa khá đặc biệt và tốn nhiều công suất nhưng đem lại hiệu quả rất cao ,nuôi 1 con /1 hầm ,xây hộc bằng xi măng dài 90cm,ngan 40cm,cao25cm ,âm xuống đất trên có 1 lổ để cho thức ăn và nước cho rắn uống ,cách nuôi này làm cho con rắn ít hoạt động ,mau lớn và kiểm tra dể dàng
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Nuôi bán hoang dã ,xây tường rào xunh quanh cao 2m có gờ ra 30cm để chặn những con quá dài bò thoát ra ,đụng vào gờ tol không thoát được ,trồng cây cỏ ,tạo môi trừơng thiên nhiên ,có 1 hồ nước ,cho rắn và ếch nhái uống tụ do .Trong chuồng lợp 1 mái nhà sàn được phủ kín bằng là dừa nước để cho mát mẻ là nơi trú ẩn và đẻ trứng ,nếu trời nắng nóng thì rắn nằm dưới nền nhà sàn ,còn mưa nước thì leo lên sàn
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]--> Nói chung nuôi kiếu nào cũng tốt ,nhưng phải thoát mát là được ,ở miền nam không cần tránh rét ,chỉ lo cho thóang mát mà thôi ,nhiệt độ xuống 25 độ rắn không ăn trên 35 độ rắn bịnh và chết .Nhiệt độ tốt cho rắn là 30 -32 độ
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Rắn nuôi 12 tháng tuổi nếu nuôi tốt có thể sinh sản .lứa đầu đẻ từ 7 đến 12 trứng một năm nuôi tốt đẻ 3 lần ,những con lâu năm lớn để tới 30 trứng 1 lần
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Âp trứng tùy theo cách ấp ,ấp hầm đất 60 nở ,ấp thùng ,lu 70 ngày nở ,ấp ủ cát +đất+lá mục 90 ngày nở .
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Rắn để từ tháng 6 âl đến tháng 11âl ,tập trung vào tháng 9 và tháng 10 âl
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]--> Con mới nở cho uống nước tự do ,khoản 7 ngày là lột da lần đầu tiên
rồi mới cho ăn ,thức ăn là nhái ,cóc ếnh con …
Thức ăn là ếch, nhái ,cóc ,chim ,chuột ,gà,vịt,động vật nhỏ…Cứ 4 kg thức cho ra 1 kg rắn ,ba ngày cho ăn 1 lần ,tránh đút nhét làm cho rắn quá no
[FONT=&quot] Hiện nay giá 1 con giống mới nở là 80.000d ,nuôi tốt 1 năm có thẻ đạt từ 1,5kg đến 2kg/con ,giá rắn thương phẩm hiện này là 480.000d /1kg tại miền nam ,ngoài bắc sẽ cao hơn nhiề[/FONT]

Rất ngưỡng mộ bác, Cảm ơn Bác đã chia sẻ "nhiệt tình" với mọi người.

Khi nào có dịp cháu sẽ ghé thăm và mua con giống của Bác về nuôi thử. :D:D

Không gì đâu các bạn à, mình viết với sự việc thực tế của mình thôi, và hiện nay có nhiều người nói và viết về cách nuôi Rán Ri Voi, có cả sách ..., mình có đọc và thấy rất hay,mình cũng muốn nói lên 1 vài ý , nhưng không dám. Vì những ý của mình có phần trái ngược với ý của những người, trong đó có ý của mấy nhà học cao hiểu rộng, và nhà đã nuôi rắn ri voi. Nên mình chưa dám nói ra, thật ra hiện nay mình cũng đang nuôi mấy trăm con rắn ri voi bố mẹ sinh sản và bán con giống đây

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back