Rắn ráo trâu bị "đột tử"

• Thread starter nguoinhaque
  • Ngày gửi
Xin chào các bác trê n diễn đàn, rắn của em khoảng 13 tháng cách đây 2 ngày có 1 con bị chết k biết nguyên nhân gì. giải phẩu nghiệm thi thì không phát hiện sên lãi trong ruột hay trong mật, nhưng mật rắn bị sưng lên rất to và căng, trước khi chết rắn vẫn hoạt động bình thường, k có biểu hiện gì bất thường cả và rắn vẫn rất mập và bóng mượt.
Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp rắn bị bệnh gì và có cách nào chữa và phòng trị k.
Em xin chân thành cảm ơn! :1^::1^::1^:

chao mih cung bi truong hop nhu ban vay
nhung ran cua minh thi da ran rat kho va bi vo tui mat roi moi chet,minh bi 5 con nhu vay rui

Sao k co bác nào giúp mình hết vậy? Em đa ng rất lo lắn g, mong các bác có kinh nghiệm giúp em.đởơ

mật căng , vỡ túi mật là dấu hiệu bị lãi chui vào ống dẫn mật , nếu miệng không chảy nhớt , rắn còn mập , ăn bình thường , thì khả năng bị lãi là rất cao , bạn nên mua thuốc xổ giun cho cả đàn phòng ngừa cho chắc ăn , còn da khô thì không sao đâu bạn tắm cho chúng thường xuyên khi lột bỏ lớp da đó thì lớp da mới sẽ sáng đẹp thôi da khô không làm cho rắn chết đâu, nhớ tắm lúc trời nóng nực đừng tắm lúc lạnh bị viêm phổi là thua luôn đấy

rắn đột tử

rắn đột tử do các nguyên nhân sau :
1/trùng huyết khi mang bầu nếu là rắn cái (trường hợp này xảy ra rất nhiều)
2/đột quị do mồi ăn có độc ( độc này là độc đơn tính nhiễm vào mồi ăn,khi rắn ăn vào kết hợp với một lọai khác mới tạo ra chất độc làm tê liệt tim...chết)
3/đột quị thời tiết (chết như khi ta bị trúng gió độc vậy)
4/do vi rút tấn công não (lọai virut này chưa tìm ra và chưa có thuốc chữa)
5/viêm phổi cấp lâu ngày ănmòn phổi,gây khò khè, có đờm không thở đuợc,ăn vào tim
6/viêm ruột cấp lâu ngày virut tất công gan, mât
7/viêm gan mật do virut (cũng chưa tìm ra cách chữa triệt để nhưng có thể chữa được tỉ lệ thành công 70%)
8/sán lãi ăn lên mật, tim, phổi, não
9/ chia bầy, lạ chuồng...bỏ ăn rồi chết
10/ đột quị do chuồng nuôi nhiễm độc

truờng hợp của bạn nếu rắn chết một con thì có thể rời vào dạng 3 hoặc 4 còn nếu rắn chết nhiều hơn thì phải tùy trường hợp cụ thể để đinh bệnh rồi mới chữa trị được. khi rắn chết rồi thì ít phút sau mật sẽ bị bể do vậy giải phẫu chỉ kiểm chứng xem có đúng trường hợp 8 không mà thôi

Một vài kinh nghiệm chia sẻ cùng mọi người. Mong các chiên gia up thêm kinh nghiệm để mọi người học hỏi

thân

01683587711 (haisang)

Cơ n c Cảm ơ n các bạn đã quan tâm, chia sẻ. Rắn của mình chỉ chết có 1 con đó thôi, những con còn lại vẫn bình thường nhưng dạo này thấy rắn ăn ít lắm. Mình lo quá k biết bị sao nữa. Con rắn bị chết hô m bữa mình giải phẩ u thì chỉ thấy túi mậ t bị sư ng to thôi chứ k phát hiện có sê n lãi. Hiện nay đa ng là mùa rắ n sinh sản minh cho so lai co sao k cac bac?ôình cho s

nếu không thấy sán lãi thi đó là do đương hô hấp. nếu bị bệnh hô hấp thì co crd tri nhưng phải tri sớm con trể thi có thể ra đi nữa bầy rắn. nếu rắn bác chưa có bầu thi sổ lai không sao đâu

co loai thuoc nao dac tri benh lai ko,cho tui ten thuoc voi
tui sap pha san roi
help
lien lac qua so dt giup tui nha 01645 312 310

bạn mua thúôc thú y hoặc loại dùng cho người chứ không có thuốc chuyên dùng cho rắn đâu

Back