Sân thượng: vừa giải trí vừa ăn...mệt nghỉ!

Vừa rồi tôi có xin mọi người giúp đỡ ý kiến về bể nuôi cá trên sân thượng. Bây giờ đã mua rồi.
Tôi sẽ bắt tay vào làm thử cái kiểu "a qua po nis" xem thế nào. Tất cả bắt đầu từ đầu. Tôi cũng đưa dự định cũng như thực tế làm lên đây mong bà con ta đọc thấy rồi bổ sung góp ý giúp.

Đây là cái sân thượng nhỏ bé của nhà tôi : Trên là lan của...bà xã. Dưới là rau của...tôi

Mua bồn về (loại bồn mà Vovanquan mách nước:

Do bồn nhựa chịu lực kém nên phải để chỗ bằng phẳng. Không kê bồn lên cao được. Vì vậy làm chỗ xả đáy hơi khó.

Bồn này có 700 lít thôi. Bà con nào đã có kinh nghiệm có thể giúp cho tôi biết với: nuôi cá gì thì hợp và số lượng bao nhiêu con thì là...tối đa?

Do đây là mô hình "vừa giải trí vừa...ăn thật" nên tôi cứ nhẩn nha làm. Nếu có ai thấy ..."bực mình" mà làm mẫu rồi chỉ dẫn cho tôi và mọi người thì...tốt quá!

Last edited:
Thả cá trồng cây chưa bác ơi?

Đến nay cá đã thả được 3 hôm, ăn rất khỏe, chưa thấy vấn đề gì :

Còn đây là rau lúc vừa mới cho vào rọ đưa lên giàn cách đây 3 hôm:

Trong đó có một số tôi bắt đầu giâm cành xem có sống nổi không, một số đã mọc tốt ở ngoài rồi đưa vào rọ xem nó tiếp thụ cuộc sống mới thế nào!

Có một điều tôi băn khoăn : tuy cá đang mạnh khỏe thật, nhưng là vì nước còn mới, cho ăn chưa nhiều, chưa có độc tố. Trong khi đó cây chưa phát triển, chưa có rễ thực sự, bản thân chúng chưa lọc được nước. Trong "ổ vi sinh" của thùng lọc thì chưa có vi sinh phát triển, chưa thể chuyển hóa các chất độc do cá thải ra được. Vậy thì làm sao để cá "an toàn" trong thời kỳ đầu? Tôi cho rằng phải có được hệ vi sinh trước đã. Vì vậy tôi đã mua một gói men vi sinh 15000đ chia làm vài lần để đánh vào bồn cá thời kỳ đầu (ít nhất là nửa tháng đầu).
Tôi làm thế liệu có vấn đề gì không? Mong được các bác đã có kinh nghiệm chỉ bảo giúp!

@ bác botienthi
Tính đến hôm nay hệ thống aquaponics của bác chi phí hết bao nhiêu tiền rồi ?
Rau bác trồng đủ loại hay là độc canh vậy bác ? thiệt là hấp dẫn quá đi à !
Cầu mong cho ông Nhà đèn đừng gây khó cho bác đó !

Last edited by a moderator:
@ bác botienthi
Tính đến hôm nay hệ thống aquaponics của bác chi phí hết bao nhiêu tiền rồi ?
Rau bác trồng đủ loại hay là độc canh vậy bác ? thiệt là hấp dẫn quá đi à !
Cầu mong cho ông Nhà đèn đừng gây khó cho bác đó !

Như tôi đã báo cáo thì tôi chi thực sự ra cho "phần cứng" là 2,1 triệu. Trong đó giàn kệ, máng thủy canh, xô lọc là tận dụng có sẵn Nếu như bắt đầu lại từ đầu thì có lẽ ít hơn một chút(vì coi như là "có kinh nghiệm" rùi). Nhưng cái bồn là chủ đạo thì khó có thể ít hơn. Và nếu làm lại thì tôi sẽ làm theo kiểu liếp giá thể và bố trí không gian khác đi, thử nghiệm nhiều kiểu cho...nhuyễn(vì có điều kiện do bà xã đã...bật đèn xanh).
Phần "mềm" là cá và rau thì hết 120 ngàn tiền cá giống và 100ngàn tiền cám (nếu không được 10kg cá thì...lỗ). Rau thì không tính vì lấy ở vườn nhà và giâm cành vơ vẩn.
Đầu tiên tôi định nuôi cá trê, nhưng nghe giám đốc sở điện thông báo năm nay không cắt điện luân phiên nên quyết định nuôi cá điêu hồng. Rau thì định trồng cải và xà lách nhưng nghĩ lại thứ đó vườn mình đầy, ăn đã ngán nên quyết định trồng mỗi thứ một ít nhân tiện thử nghiệm luôn ấy mà : rau muống, diếp cá , rau thơm, hành, hẹ. Trong đó diếp cá giâm cành không được, rau thơm thì OK, các cây kia tôi cấy vào. Riêng hành trồng thẳng bằng củ.

Đến giờ cá vẫn tốt, ăn khỏe, nước không có mùi. Mỗi lần cho ăn rắc cám xuống thì cá nhao nhao quẫy đớp, sau đó như có một "hiệu lệnh", tất cả bơi diễu thành vòng tròn ngược với dòng chảy bơm tạo ra, vừa bơi vừa đớp cám trông cứ như đèn kéo quân vậy. Vui mắt đáo để.
Hì hì...! Vài hàng "tám" cho vui, có gì tôi sẽ "báo cáo" tiếp.

Tình hình này chắc là bác botienthi phải theo dõi sát sao chất lượng nước trong bồn cá rồi, vì rau còn quá nhỏ nên rễ chẳng có bao nhiêu dẫn đến hiệu quả xử lý nước không đáng kể đâu đó !

Đợi rau lớn bác kiếm mấy cây bèo về thả là được mà!

Xin "báo cáo" tình trạng cho đến hôm nay:
Cá ăn tốt bơi tốt nhưng chỉ loanh quanh khoảng 1/3 phía trên bồn chứ không lặn sâu. Do chất lượng nước có vấn đề hay do oxy chỉ hòa tan bề mặt nhiều? Ngoài sục khí ra thì nước hồi lưu về bồn tôi đã cho qua một cái rổ tạo thành "mưa", không biết có phải vì thế không? Riêng phần lọc phải vệ sinh vài ngày một lần nếu không nước sẽ bị nghẽn dần không kịp nước cho máy bơm vì vậy hệ thống sẽ "lịm dần" đi. Nguy hiểm nhất là vào ban đêm vì không kiểm tra kịp thời. Tôi đã bị và kết quả là ngày hôm sau "ra đi" mất 6 chú cá. Ngay cái rổ tạo mưa hồi lưu tôi cũng đặt một cái lọc và vài ngày sau vệ sinh thấy cũng đen kịt, lấy nước rửa lọc bón cho mướp thấy tốt mê.

Về cây thì các cành đem giâm thử có rau thơm là sống khỏe, húng quế thì mới giâm được hai hôm thay cho diếp cá phải bỏ nên chưa đánh giá được. Các cây cấy thì thấy hẹ có vẻ không ổn, còn muống, quế, hành thì không vấn đề gì.

Có một số điều về giá thể xơ dừa nhưng tôi có việc bận rồi , lúc khác xin trình bày.

Đây là hình ảnh rau ngày hôm nay sau mấy hôm lễ đi chơi ( mỗi ngày bổ sung một chậu nước cho bồn cá):

Vậy là thấy rau muống phát triển tốt rồi. Trưa nay ....xực thử. Còn rau thơm thì phát triển chậm chắc là do giâm cành.
Rau diếp cá cấy thấy có vẻ khả quan. Hành, hẹ phải xem lại.

Riêng cá thì thấy chúng vẫn ăn khỏe, bơi khỏe. Nhưng thấy chết vài ngày một con. Bụng thì bị vỡ ra mất sạch ruột, còn thì hình dạng vẫn y nguyên. Viền dưới mang cá thấy tím tím. Tôi "đoán" rằng cá đang bị nhiễm độc do không lọc đủ được vì rau còn ít so với cá. Nhưng sao lại không đi hàng loạt mà lại vài ngày một con? Mùi nước thì không hôi tẹo nào, màu nước thì hơi nhờ nhờ. PH đo thì khoảng giữa 6 và 6,5 (giấy quỳ).

Về giá thể xơ dừa thì tôi phải đem ngâm xả nước nhiều lần rồi mới lấy sử dụng(xả chát). Lấy phần xơ nhiều hơn phần mùn để thoáng rễ hơn và không bị mùn trôi làm nghẹt nước.

Tôi cứ nêu thực trạng mình làm lên đây như vậy để bà con ta ai có hứng thú trao đổi, góp ý. Biết đâu có ích cho ai đó thì...tốt.

Cám ơn bác Bồ rất nhiều, em đang trông tin tức của bác đây !
Theo như nguyên tắc aquaponic thì S rau tốt nhất là gấp 4 lần S cá vậy thì bác tăng S rau lên xem thế nào ?
Trong khoản diện tích hạn hẹp và thiếu ánh sáng như vậy mà bác làm được như vậy là tốt quá rồi còn đòi gì nữa hihi !

mình mà có cái sân thượng như bác thì mình sẽ mướn vài xe chở đất mùn dừa đổ đầy sân thượng dầy khoảng 40-50 cm. chừa 1 phần đất lót cao su tạo thành 1 cái hồ nuôi cá, nuôi rùa, phần đất còn lại tha hồ mà trồng cây kiểng và các loại rau màu mà không cần trồng trong chậu hay làm mô hình thủy canh. Ước mơ chỉ là mơ ước. Vườn như bác cũng lý tưởng rồi ^^

Riêng cá thì thấy chúng vẫn ăn khỏe, bơi khỏe. Nhưng thấy chết vài ngày một con. Bụng thì bị vỡ ra mất sạch ruột, còn thì hình dạng vẫn y nguyên. Viền dưới mang cá thấy tím tím. Tôi "đoán" rằng cá đang bị nhiễm độc do không lọc đủ được vì rau còn ít so với cá. Nhưng sao lại không đi hàng loạt mà lại vài ngày một con? Mùi nước thì không hôi tẹo nào, màu nước thì hơi nhờ nhờ. PH đo thì khoảng giữa 6 và 6,5 (giấy quỳ).
Bác chụp cái ảnh lên biết đâu có bác nào gặp rồi sẽ chỉ cho bác.
Nếu màu nước hơi nhờ nhờ thì do bộ lọc của bác chưa ổn hoặc rêu tảo đã phát triển.
Em rất mong thông tin của bác về hệ thống này. Có gì mới bác post luôn nhé.

mình mà có cái sân thượng như bác thì mình sẽ mướn vài xe chở đất mùn dừa đổ đầy sân thượng dầy khoảng 40-50 cm. chừa 1 phần đất lót cao su tạo thành 1 cái hồ nuôi cá, nuôi rùa, phần đất còn lại tha hồ mà trồng cây kiểng và các loại rau màu mà không cần trồng trong chậu hay làm mô hình thủy canh. Ước mơ chỉ là mơ ước. Vườn như bác cũng lý tưởng rồi ^^
Đây là bác ấy đang thử nghiệm mà bạn!

Hôm qua hú vía một trận! Mất điện đột xuất.
May mà đã có chuẩn bị nên ứng phó kịp thời. Đó là để sẵn một bồn nước dự trữ ở trên cao. Điện mất không sục khí được, nước không hồi lưu được để tạo ô xy thì dùng nước từ bồn cao đó gắn đầu phun mưa(hoa sen) cho xả vào bồn cá. Nước dâng lên thì lại theo ngõ bình thông nhau thoát ra bể lọc, coi như là thay nước và sục khí luôn. Nhờ thế sau ba tiếng sự cố mọi việc vẫn bình thường. Nhưng nếu nửa ngày thì chắc phải ăn cá chiên mệt nghỉ...

Rau muống tôi đã cắt ăn hai lượt rồi. Rau thơm nay lại thấy...tốt. Tôi đã trồng thêm ngổ, cần ta. Bỏ xà lách và hẹ đi vì không phát triển. Dồn rau muống vào mỗi rọ gần chục cây. Vẫn tốt. Trồng kiểu này sướng cái là muốn nhấc cây di chuyển thế nào cũng được, không sợ cây héo chết. Vì vậy "quy hoạch" rất dễ. Hiện giờ tôi sắp xếp lại "vườn" như sau:

Còn cá thì OK ! "Rình" cá chết để đưa ảnh lên mà không con nào "chịu chết " nữa. Nước rất sạch. Tuy nhiên mật độ cá thì quá dày nên tuần sau tôi bắt đầu chiên giòn dần dần để cho an toàn.

....
.....................
Theo như nguyên tắc aquaponic thì S rau tốt nhất là gấp 4 lần S cá vậy thì bác tăng S rau lên xem thế nào ?
..................
!

Có lẽ không đơn thuần vậy đâu. Còn phải xem là cá lớn hay bé, mật độ cá thế nào, từ đó mới biết lượng thức ăn cho cá ra sao và quyết định lượng rau, loại rau phù hợp. Tuy nhiên tài liệu cụ thể về vấn đề này ít và không chi tiết lắm (chắc tại tôi không biết tìm). Vì vậy tôi vẫn thử thực nghiệm xem.
Nói chung khi làm cái này thì thấy rất lý thú và "vỡ ra" được thêm nhiều về "lý thuyết"

Còn vấn đề thức ăn cho cá nữa bác botienthi ơi! Cá tăng trọng thế nào rồi bác?

Tôi chỉ cho cá ăn cám viên nổi để dễ quản lý nước. Cho ăn mỗi bữa không nhiều lắm, cứ sau khi thả cám khoảng 3 phút mà cá ăn hết cám là được. Tuy vậy nó lớn cũng nhanh, nhìn bằng mắt hàng ngày cũng thấy.
Dưới đây là rau và cá chụp ngày hôm nay. Cách hình trên 4 ngày:

Không biết bạn nhìn có thấy chúng lớn không hay là do tôi "nhìn bằng mong muốn" nên thấy lớn?
Hôm cá về thì 1kg khoảng 130-140 con. Bây giờ tôi ước lượng chúng khoảng 3-4 con một lạng

Đến nay cá đã thả được 3 hôm, ăn rất khỏe, chưa thấy vấn đề gì :

Dưới đây là rau và cá chụp ngày hôm nay.

Không biết bạn nhìn có thấy chúng lớn không hay là do tôi "nhìn bằng mong muốn" nên thấy lớn?
Hôm cá về thì 1kg khoảng 130-140 con. Bây giờ tôi ước lượng chúng khoảng 3-4 con một lạng

Chúc mừng bác!
Cá lớn nhiều rồi đó bác (Dùng cái ống làm chuẩn).

Em cũng định làm một hệ thống thế này nhưng ngoài Bắc mùa đông lạnh lắm, không biết nên nuôi cá gì cho ổn. Ngoài hệ thống này bác có trồng thủy canh không? Em thấy có vẻ thiếu vi lượng (Rau muống bị vàng). Nhưng không sao trồng rau chủ yếu là lọc nước phải không bác. Em nghĩ bác nên thêm hệ thống trồng rau nữa đi. Bác thêm liếp rau muống kiểu như chú Thuycanh hướng dẫn ấy. Vì ở đây là nước thải của cá nên nồng độ dinh dưỡng ít và cần rau lọc nước nhanh; bác làm liếp độ nghiêng lớn đề nước chảy tốt hơn.

Thỉnh thoảng bác up cái hình cho nóng topic nhé!

Mấy hôm nay thấy rau cũng có vấn đề : Cùng một loại rau muống nhưng cây thì rễ trắng ,sạch. Cây thì rễ đen, nhớt. Lá khi nhỏ thì vàng, khi lớn thì xanh lại. Tốc độ lớn thì cũng tương đương nhau, nghĩa là rất nhanh so với ngoài đất.
Rau ngổ và rau thơm bị vàng lá có những chấm đen như bị cháy lá vậy. Rau cần nước còn mới chưa thấy vấn đề gì.

Tôi đang "thí nghiệm" thử xem với các độ nghiêng khác nhau thì cây phát triển thế nào. Nhưng tôi nghĩ nếu nghiêng quá sợ rằng cây không kịp lọc nước thì hại cho cá chăng? Mong được bà con chỉ dẫn!
Đang tiến hành làm liếp giá thể để tăng cường giàn rau vì cá lớn, chất thải nhiều hơn nên cần tăng cường lọc. Đồng thời xem thử rau phát triển trên liếp thế nào còn "ứng dụng" trên bể nổi ở trên Suối Mơ.

khi bác chuẩn bị xong cái bồn nước bác nên cắt cái miệng ra và chuẩn bị bùn nhé vì nuôi cá mà ko có bùn là ko ổn đâu nhé ,bác chuẩn bị bèo để tạo mát cho cá và tôi khuyên bác nên nuôi cá trê nhé vì bạn của tôi cũng nuôi như vậy đó

bác làm được như vậy là đã thành công cơ bản rùi. tuy mô hình của bác tận dụng vl sẵn có & chỉ phù hợp với sân thượng nhưng ae cũng học hỏi được nhiều điều. hi vọng sau này bác sẽ làm tiếp mô hình dưới đất rẻ tiền để ae có thể hhỏi nữa nhé.
em hỏi tí không phải "hồi nhỏ chắc bác nghịch lắm nhỉ ?"... hè...hè...cho e vui tí.

Back