sâu ăn lá mai

Trả lời

cây mai của tôi mới suất hiện lá non,nhưng sâu cắn phá tan tành hết,bác nào cho biết sâu đó sâu gì và cách phòng trị chúng.xin cảm ơn
Cây mai đâu có sâu cắn lá. Chỉ có sâu cuốn lá, bọ trĩ, nấm hồng, nhện đỏ thôi (vào mùa này) Nếu đc đưa hình để chuẩn đoán cho đúng bệnh

Cây mai đâu có sâu cắn lá. Chỉ có sâu cuốn lá, bọ trĩ, nấm hồng, nhện đỏ thôi (vào mùa này) Nếu đc đưa hình để chuẩn đoán cho đúng bệnh
Bạn nhầm rồi, nhà mình có mấy cây bị sâu cắt còn trơ cành (vì đi công tác không phát hiện)

-Nếu mật số sâu cao, không đủ sức bắt bằng tay thì các bạn có thể dùng thuốc trừ sâu để phun xịt. Đây là một lòai sâu tương đối dễ chết, vậy các bạn có thể sử dụng bằng một vài lọai thuốc trừ sâu thông htường như: Padan 95SP; Fastac 5EC...Về liều lượng và cách sử dụng của thuốc các bạn có thể đọc hướng dẫn trên vỏ bao bì.

Trả lời

Bạn nhầm rồi, nhà mình có mấy cây bị sâu cắt còn trơ cành (vì đi công tác không phát hiện)

-Nếu mật số sâu cao, không đủ sức bắt bằng tay thì các bạn có thể dùng thuốc trừ sâu để phun xịt. Đây là một lòai sâu tương đối dễ chết, vậy các bạn có thể sử dụng bằng một vài lọai thuốc trừ sâu thông htường như: Padan 95SP; Fastac 5EC...Về liều lượng và cách sử dụng của thuốc các bạn có thể đọc hướng dẫn trên vỏ bao bì.
Sâu này người ta gọi là sâu cuốn lá mà chỉ chuyên ăn lá non thôi nếu ít cắt bỏ đọt (Nhớ giết chết sâu)nhiều thì kg bàn tới vì là chuyên nghiệp rồi

Đúng rồi, sâu này tàn phá nặng nhất là thời điểm sau tết khi cây phát chồi, nếu không chú ý thì chỉ còn cành không thôi bạn.

Trả lời

Đúng rồi, sâu này tàn phá nặng nhất là thời điểm sau tết khi cây phát chồi, nếu không chú ý thì chỉ còn cành không thôi bạn.
Bác nông dân @ này cũng hay dữ ta. Bữa nào uống cafe trao đổi làm quen tí đi, giao lưu

nếu bạn phun thuốc ngừa bọ trĩ định kì 10 ngày 1 lần một cách cẩn thận lúc đọt non đang phóng ra, thì sâu này không có...vì chúng sẽ chết ngay khi còn trong trứng hoặc vừa mới nở,

Last edited by a moderator:
nếu bạn phun thuốc ngừa bọ trĩ định kì 10 ngày 1 lần một cách cẩn thận lúc đọt non đang phóng ra, thì sâu này không có...vì chúng sẽ chết ngay khi còn trong trứng hoặc vừa mới nở,

đó là thuốc gì vậy bác BM?

Bạn có thể dùng một trong hai loại thuốc thông dụng để trị bọ trĩ là Confidor hoặc Regent. Bác Bình Minh ơi cháu trả lời như vậy có đúng không? Rất mong được Bác chỉ giáo ạ.

Bạn có thể dùng một trong hai loại thuốc thông dụng để trị bọ trĩ là Confidor hoặc Regent. Bác Bình Minh ơi cháu trả lời như vậy có đúng không? Rất mong được Bác chỉ giáo ạ.

đúng rồi vì đáng sợ nhất là con bọ trĩ. nếu bọ trĩ bạn diệt được...thì cây mai hầu như chả có con sâu nào..
Tuy nhiên ,mai còn nhiếu kẻ thù nữa là rệp sáp,,kéo theo kiến và nấm bù hóng (cái này ít bị)
Nhện đỏ.con vật nhỏ xíu không thấy được này...có thể làm cho cả vườn mai rụng hết trơn lá nếu không chữa kịp
-sâu đục thân....sâu ăn rễ ( sùng).....

bác bm ơi cho con hỏi,mình phun tứơi thuốc atonik hằng ngày có được kg vậy bác và pha chung với thuốc trị bọ trỉ có sau kg vậy .con cảm ơn

bác bm ơi cho con hỏi,mình phun tứơi thuốc atonik hằng ngày có được kg vậy bác và pha chung với thuốc trị bọ trỉ có sau kg vậy .con cảm ơn
Atonic là kích thích tố sinh trưởng, chỉ nên dùng từ sau tết đến tháng 6 AL là ngưng
vì từ tháng 7 al mai đã kết nụ xong rồi, và bước vào giái đọan nuôi nụ. sự dùng ATONIC trong giai đoạn sau tháng 7 này có thể sẽ làm mai bung nụ nở hoa (vậy là tết sẽ không còn hoa)
từ sau tết đén tháng 6 AL chỉ nên dùng ATONIC 10 ngày 1 lần để kích thíc mai phân nhánh và ra nhiều đọt (càng nhiều lá sẽ càng nhiều nụ) vì nụ nằm dưới các kẽ lá

Atonic có thể pha chung với thuốc ngừa bọ trĩ để phun 10 ngày lần
giống như atonic sau tháng 8 AL thuốc ngừa bọ trĩ cũng nên ngưng vì lúc này là giai đoạn của nuôi và chăm sóc lá già không cho già nhanh hoặc rụng sớm
NHỆN ĐỎ là con cần phải lưu ý đề phòng hết sức trong giai đoan này

từ sau tết đén tháng 6 AL chỉ nên dùng ATONIC 10 ngày 1 lần để kích thíc mai phân nhánh và ra nhiều đọt (càng nhiều lá sẽ càng nhiều nụ) vì nụ nằm dưới các kẽ lá
cám ơn bác Bình Minh nhiều.
Nhân đây cho em hỏi là nấm bồ hóng có phải là 1 vệt đen hơi tròn, dùng tay quệt vào ngón tay bị bụi nấm bám đen không bác?

còn cây mai nhà em hầu như lá mai non nào (70%) cũng bị ẹo qua 1 bên, giống như kiểu 1 bên bị thương tật gì không phát triển đều như bên kia. Em cũng đã bỏ thời gian để tìm bắt sâu nhưng không thấy nên chưa xịt thuốc gì hết.

:1^:
Atonic là kích thích tố sinh trưởng, chỉ nên dùng từ sau tết đến tháng 6 AL là ngưng
vì từ tháng 7 al mai đã kết nụ xong rồi, và bước vào giái đọan nuôi nụ. sự dùng ATONIC trong giai đoạn sau tháng 7 này có thể sẽ làm mai bung nụ nở hoa (vậy là tết sẽ không còn hoa)

Atonic có thể pha chung với thuốc ngừa bọ trĩ để phun 10 ngày lần
giống như atonic sau tháng 8 AL thuốc ngừa bọ trĩ cũng nên ngưng vì lúc này là giai đoạn của nuôi và chăm sóc lá già không cho già nhanh hoặc rụng sớm
NHỆN ĐỎ là con cần phải lưu ý đề phòng hết sức trong giai đoan này
Em mới chơi Mai nhờ các a/c chỉ dùm ( đừng cười em tội nghiệp). Anh Bình Minh có thể cho em xin cái sơ đồ bón phân quanh năm cho cây Mai .
Phân NPK 30-10-10 có thể sử dụng như Atonic được không ( cách 10 ngày phun 1 lần và liên tục từ tháng giêng al đến tháng 6 al ).
Em thấy trên web ( không nhớ tên web ) họ hướng dẫn phun NPK 30-10-10 liên tục từ tháng giêng al đến thang 8 al như vậy có đúng không anh ?
Ai biết chỉ dùm, em xin cám ơn

:1^:
Em mới chơi Mai nhờ các a/c chỉ dùm ( đừng cười em tội nghiệp). Anh Bình Minh có thể cho em xin cái sơ đồ bón phân quanh năm cho cây Mai .
Phân NPK 30-10-10 có thể sử dụng như Atonic được không ( cách 10 ngày phun 1 lần và liên tục từ tháng giêng al đến tháng 6 al ).
Em thấy trên web ( không nhớ tên web ) họ hướng dẫn phun NPK 30-10-10 liên tục từ tháng giêng al đến thang 8 al như vậy có đúng không anh ?
Ai biết chỉ dùm, em xin cám ơn
Cái lãoBM đó vào rừng …tu luôn rồi tháy bạn bức xúc TT tôi xin ghóp ý như sau:

30-10-10 là phân bón lá co hàm lượng N cao. dùng đế muôi lá và phân cành nhánh, cũng có thể khi dùng phân này thì công cần At0nic cũng được. vì thực ra trong phân bón lá này đã có chất kích thích sinh trưởng ròi..
Để chăm sóc 1 cây mai, bạn nên làm như sau
Về phân bón gốc :
Trước nhất đất phải tốt trước đã…sau đó đến bón thúc :
sau tết phải chờ mai ra lá đến khi đã có lá xanh thì cứ 15 ngày 1 lân bạn tưới cho chúng 1 lân đynamic hòa tan trong nước, tỉ lện 3 phần ngàn (3kg dynamic hòa tan trong 1 m khối nước) và liên tục cách này tới tháng 10 al
Từ tháng 10 al đến ngày vặt lá, tưới dynamic 1 phần ngàn ( 1kg+1m3 nước) 15 ngày 1 lần
Vào tháng 3 al bạn thêm vào gốc mai mỗi gốc 1 nhúm nhỏ Super lân 2lần cách nhau 15 ngày
Vào tháng 11 al bạn thêm vào gốc mai mỗi gốc 1 nhúm ka li ( để bông sau này nở có màu rực rỡ và…thơm ngát)
Về phân bón lá
sau tết dến tháng 5 al phun 30-10-10 10 ngày 1 lần
tháng 5 đén tháng 7 al phun 6-30-30 ( đế giúp mai kết nụ) 10 ngay 1 lần
từ tháng 8 dến ngày vặt lá 20-20-20 ,15 ngày 1 lần
phân hữu cơ mục lúc nào cũng phải có trên mặt chậu
về sâu :
từ sau tết đến tháng 7 al luôn luôn đề phòng bọ trì
từ tháng 8 al đến ngày vặt lá luôn luôn đề phong nhện đỏ
Về nâm bịnh
Nếu cứ 15 ngãy 1 lần bạn phun thuốc ngừa nấm 1 lần thì đừng lo chuyện gì cả. tuy nhiên bạn phải có 3 loại khác nhau để luân phiên mà phun
Từ tháng 9 al phải coi chừng rệp sáp..nếu thoáng thấy chúng phải diệt ngay băng Supracid
Hằng ngày vẫ phải quan sát kỳ từng cây.. để có tình huống đặc biệt thì xử lí ngay
Cách thức trên chỉ tương đối đúng.. trong chăm sóc đại trà vì thực ra tùy tình trạng từng cây và thời tiết mà có cách săn sóc khác nhau 1 chút
Lại còn nước tưới và cách tưới nữa cũng khá nhiêu khê

Back