Sóc này thuộc loài nào???

• Thread starter xitrumlaolao
  • Ngày gửi
Cho tui hỏi xíu các bác, tui vừa bắt được con sóc này ko biết gói nó là sóc gì??? thuộc loại nào??? có phối giống với sóc bông Việt Nam hay ko??? mà con này là con cái hay con đực tui chịu thua vì nó nhảy lung tung nhin ko được, có b1c nào biết hướng dẫn dùm sợ bị cắn nên hông dám bắt huhuhu.

[/IMG]

Sóc này thuộc loại nào???

Cho tui hỏi xíu các bác, tui vừa bắt được con sóc này ko biết gói nó là sóc gì??? thuộc loại nào??? có phối giống với sóc bông Việt Nam hay ko??? mà con này là con cái hay con đực tui chịu thua vì nó nhảy lung tung nhin ko được, có bác nào biết hướng dẫn dùm sợ bị cắn nên hông dám bắt huhuhu.

Sóc này là con sóc đất, tên gọi của dân ở Tây Ninh, còn tên khoa học thì mình không biết.

--------

Con này dưới miền tây gọi tên là con Đòi
Nghe bạn nói SÓC ĐÒI tôi nhớ đến chuyện SÓC ĐƯNG. Câu chuyện có thật 100% nha. Tại huyện tôi đang ở đấy
Một vị cán bộ phụ nữ huyện đi công tác về 1 xã ở vùng sâu, trên đường đi còn nhiều cánh đồng bưng hoang vắng. Cỏ năng mọc rất nhiều, nhất là cây đưng ... Con đường từ huyện vào xã thì gồ ghề ổ gà, ổ voi rất khó đi. vừa đến UBND xã thì có anh cán bộ xã ra tiếp và hỏi.
Chị đi đường có mệt không?
Chị cán bộ PN; có mệt nhưng thấy được cảnh đồng quê và chim thú thì quên mệt hết rồi anh.
Cán bộ xã ; chị có thấy SÓC ĐƯNG không?
CBPN; có anh nhiều lắm, (vì trên đường đi, chị ấy thấy có nhiều hang chuột và có con chuột cống chạy qua đường, nên chị nghỉ chuột ở đây người ta gọi là SÓC ĐƯNG.)
CBX: CƯỜI TO, Thế là chị biết con đường này lợi hại thế nào rồi nhỉ .
CBPN ; Đỏ mặt cười ngượng, chỉ có ê ê ....
Thế !!! sóc mới có , sóc đức, sóc đòi, sóc đưng, sóc đọt, v v và v v . Đây là tiếng nói láy chứ nào sóc có tên như thế đâu? potay caremvn

Last edited by a moderator:
sóc đỏ

bác nào biết chỉ giúp với sóc đỏ có ép gả với sóc bông VN dược ko???

Xin được làm quen !

thay anh co con soc la, mong muon giao luu, xin cho so phone de anh em llien he, so cua minh la 0909173426

gọi cho pác rồi mà pác nói bán bà nhà khóc quá trời khóc
thiệt em cũng bó tay pác luôn:huh:

đây là sóc lửa( sóc đỏ cuốn đuôi trắng sa thầy)
Callosciurus finlaysoni cinnamomeus Temminck, 1853: Màu đỏ hoặc đỏ nâu, có ở Kontum (Sa Thầy)
sóc của bạn chụp hình không thấy rõ cho nên không nhận ra đực hay cái
sóc của bạn là loài sóc quý hiếm nằm trong sách đỏ việt nam, cắm mua bán.bạn nên tìm thêm một con nửa để nhân giống nhé.chúc bạn thành công. chào bạn
images

images

Back