Sử dụng men vi sinh và đệm lót balasa không hiệu quả

• Thread starter giapthaobg
  • Ngày gửi
Chào ace
Vừa rồi m có thử nghiệm sử dụng men ủ vi sinh và làm đệm lót cho 300 gà. Mình thấy có rất nhiều vấn đề
Đệm lót:
Hiệu quả khử mùi hôi thì bình thường
Hạn chế:
+không thể sát trùng đc chuồng trại
+ Dưới máng nước thường xuyên phải thay mới vì bị ướt, 2,3 ngày phải thay mới rất mất công
+ Chuồng trại có rất nhiều lông gà do gà thay lông và rụng,rất khó dọn dẹp lông gà. Mà để thì có thể dẫn đến cắn mổ nhaunhau
Men vi sinh:
Mình mới dùng đc 5kg để ủ
Hiệu quả thì chưa thấy đâu ,hạn chế thì nhiều
+ Mất rất nhiều công sức,ủ thì chỉ dùng đc 1 ngày thôi,sang ngày thứ 2 rất chua gà không thích ăn
+Cho ăn bằng máng treo không đc,thức ăn không chảy
+ Cho ăn bằng máng dài thì rất bẩn do gà dẫm nên mà thức ăn thì ướt
+ Bữa nào gà ăn xong cũng phải rửa máng...mệt
Đây là 1 vài kinh nghiệm của m,mong nó hữu ích cho a e

T nhìn thấy con đó là t ẹo lun r.tại k có diện tích với tg nên chỉ trộn như vậy cho nhanh.đang tính bỏ ngề làm trang trại nuôi chủ đạo 3 con bò lợn gà.mà nge chừng ko biết có ổn không

K pải lai lương phượng t ko biết lai choi với gà mái là gì nhưng tính bằng giá gà ri
Bt mà,nuôi nó phân lợn tơi xốp, không có mùi nữa. Không bẩn như m tưởng tượng đâu

B kia mình ko biết m thì nuôi có 100c lúc nhỏ cho ăn cám CN hết 10 bao xong chuyển qua bột lợn +ngô+rau+gạo.t thấy cứ úm tốt là nó nhanh lớn.với lại t trộn thêm cả men tiêu hóa của ng mỗi bữa 1 gói.dc 2 tháng rưỡi gà dc hơn 2kg t gọi ng đén xem gà ng ta bảo đủ cân r nhưng đang non nên chưa bắt t bán lẻ bữa r bán 6c dc 14kg dc 1,2tr giờ bán hết chắc 80 là lái bắt hết

T ở Thanh Hóa nuôi vui thui chứ k có diện tích.mà t nuôi trên đệm balasa từ lúc nhỏ đến khi xuất chuồng chẳng thay lần nào thấy nó ko tối ưu nhưng cũng dc đỡ mất công thay nền mà gà cũng ít bị bệnh
Mình cũng nuôi 10 con trong chuồng.dùng đêm lot dc 1 tuần rồi thấy cũng đỡ mùi hơn.nuôi trong chuồng của chó nên chật. Hêt 1kg mới thấy tạm dc.dưới đáy chuồng đặt thùng xốp.bên trong trải đêm lot.trời mưa k sơ ướt đậm .ngay nào cũng lôi thùng xốp ra đảo.hôm đầu trong đêṃ xhiên nhiều giòi qúa phải đổ đi làm lại.thê là 2m2 chuồng mât 1kg banasa.tự dưng ở đâu ra lắm ruồi thế chứ.

Đúng vậy, mình đã sử dụng men vi sinh và cả đệm lót balasa với chuồng nuôi là nền cát dầy 20 cm nhưng kết quả không có gì khác so với chuồng nuôi không sử dụng men vi sinh và đệm lót, đó là vào mùa khô ráo đấy. Mấy bửa nay mưa nhiều, chuồng có đệm lót phản tác dụng, không những có mùi hôi của phân gà còn có mùi chua nữa, anh em nào có bị tình trạng này không, hướng dẫn mình cách khắc phục.

Đúng vậy, mình đã sử dụng men vi sinh và cả đệm lót balasa với chuồng nuôi là nền cát dầy 20 cm nhưng kết quả không có gì khác so với chuồng nuôi không sử dụng men vi sinh và đệm lót, đó là vào mùa khô ráo đấy. Mấy bửa nay mưa nhiều, chuồng có đệm lót phản tác dụng, không những có mùi hôi của phân gà còn có mùi chua nữa, anh em nào có bị tình trạng này không, hướng dẫn mình cách khắc phục.
Có đệm lót rồi mà còn nền cát nữa, thì đúng là phản tác dụng rồi

Mình cũng nuôi 10 con trong chuồng.dùng đêm lot dc 1 tuần rồi thấy cũng đỡ mùi hơn.nuôi trong chuồng của chó nên chật. Hêt 1kg mới thấy tạm dc.dưới đáy chuồng đặt thùng xốp.bên trong trải đêm lot.trời mưa k sơ ướt đậm .ngay nào cũng lôi thùng xốp ra đảo.hôm đầu trong đêṃ xhiên nhiều giòi qúa phải đổ đi làm lại.thê là 2m2 chuồng mât 1kg banasa.tự dưng ở đâu ra lắm ruồi thế chứ.
M cũng bị nhiều ruồi nhặng lắm
Có ai đã sử dụng bã bia chưa? Lứa tới định sử dụng bã bia mà k biết hiệu quả thế nào

Theo em nghĩ mình nên làm đệm lót cho gà ngủ, còn ở ngoài trời mình đừng cắt đc ko các bác

Last edited by a moderator:
Ở Bình Thuận
Mình nuôi 100con gà ta Minh dự Bình định, nuôi hơn 3 tháng gà lớn 1,8-2,2kg trống, nhỏ 1,4-1,8 kg mái nhưng thương lái bảo gần tết âm lich mới mua, chớ giờ mua ko bán được. Mình nuôi thả vườn cho ăn tấm, cám, lúa, thức ăn đậm đặc, bổ sung thêm cây chuối non và rau muống, . . . đang muốn giữ lại 20 con để làm mái lai với gà nòi để nuôi các lứa sau, chớ mua giống mắc quá tới 25.000đ/con.
Mình cũng sử dụng men vi sinh, chỉ trộn rãi vào lớp trấu độn chuồng thấy phân đa số tan hết và ít mùi hôi hơn, cũng hiệu quả mà. 3 tháng mình chỉ sử dụng có 2 gói men visinh thôi. Lúc úm gà, và gà được hơn 1 tháng thôi, ko xai thâm nữa, thấy cũng hiệu quả mà.

Ở Bình Thuận
Mình nuôi 100con gà ta Minh dự Bình định, nuôi hơn 3 tháng gà lớn 1,8-2,2kg trống, nhỏ 1,4-1,8 kg mái nhưng thương lái bảo gần tết âm lich mới mua, chớ giờ mua ko bán được. Mình nuôi thả vườn cho ăn tấm, cám, lúa, thức ăn đậm đặc, bổ sung thêm cây chuối non và rau muống, . . . đang muốn giữ lại 20 con để làm mái lai với gà nòi để nuôi các lứa sau, chớ mua giống mắc quá tới 25.000đ/con.
Mình cũng sử dụng men vi sinh, chỉ trộn rãi vào lớp trấu độn chuồng thấy phân đa số tan hết và ít mùi hôi hơn, cũng hiệu quả mà. 3 tháng mình chỉ sử dụng có 2 gói men visinh thôi. Lúc úm gà, và gà được hơn 1 tháng thôi, ko xai thâm nữa, thấy cũng hiệu quả mà.
giống mắc qwá. Tơi,25k, bán giá 55 k/kg có lỗ ko bạn

Back