Sư huynh nào biết giúp em ?

Em mới vào nghề chơi chim , Em muốn tìm mua loài chim nào độc đáo ( giá có thể cao chút không sao ) , Nghe nói trước kia trong các cánh rừng già có loài chim phượng hoàng ( giống như trong phim Phượng Hoàng Lửa của Trung Quốc ) . Loại đó bây giờ còn tồn tại không , có ai bán không .
Ở Việt Nam thì con chim gì là con chim quý hiếm , đặc trưng mang tiín biểu tượng của người việt nhất
Mình muốn mua những loài chim đó
mong các bạn chỉ giúp

Last edited:
Bạn ơi chim Phượng Hoàng quí lắm đó nhưng đó bị tuyệt chủng ở Việt Nam từ những năm 1945 rồi bạn, bây giờ chỉ còn bên France thôi bạn ah. Bạn muốn chơi loại chim sang trong ấy phải sang đó tìm mới có.

Em mới vào nghề chơi chim , Em muốn tìm mua loài chim nào độc đáo ( giá có thể cao chút không sao ) , Nghe nói trước kia trong các cánh rừng già có loài chim phượng hoàng ( giống như trong phim Phượng Hoàng Lửa của Trung Quốc ) . Loại đó bây giờ còn tồn tại không , có ai bán không .
Ở Việt Nam thì con chim gì là con chim quý hiếm , đặc trưng mang tiín biểu tượng của người việt nhất
mong các bạn chỉ giúp

Mang biểu tượng của người Việt thì tôi không biết vì VN chưa có Viện Hàn Lâm để thống nhất. Các nghệ nhân còn tranh cãi hoài...
Có 1 loại vất nuôi, tên Tiếng Anh là Phoenix ( note: dịch sang tiếng Việt có nghĩa là Phượng Hoàng).
Nhưng con này không phải là loại Phượng Hoáng bạn muốn tìm đâu.
Đó là loài Gà Đuôi Dài của Mỹ. Nuôi sau 2 năm đuôi có thể dài đến 2m.

Chim quý ở Việt Nam thì có rất nhiều loài như chim công,trỉ sao, ...và đặc biết nhất là sếu đầu đỏ .Chim quí cũng không hẳn là chim hiếm,chim hiếm cũng không hẳn là quí
Chim quí như công,trỉ ,sếu...vẩn có thấy ngoài thiên nhiên và có nhiều nơi người ta nuôi được
Chim hiếm như kênh kênh(kềnh kềnh) chàng bè,nhân sen ...ngày xưa có rất nhiều ,hôm nay hiếm có ai tìm được,nhưng đối với người nuôi chim ít có ai muốn nuôi
Ở quê tôi ngày xưa chim có rất nhiều chim tựu tập lại thành đàn rất lớn đậu chiếm 1 vùng gò đất cao ,nên người ta đặc tên địa danh đó là tên của loài chim đó .Như giòng kênh kênh,giòng manh manh ,giòng ba dạt... Vì chim kênh kênh,chim manh manh,chim dạt ...mổi khi đi ăn về ngủ ở nơi đó không thể nào đếm hết

Last edited by a moderator:
ở tận bên Pháp mới có sao , vận chuyển sao đựoc mà về nuôi có đảm bảo không vậy . Bác Giáp thì mình chỉ biết có chim công , chim trĩ ,gà lôi thôi mà . Cũng đâu có con này , Mình muốn chơi trội hơn bác ấy tí
hi hi

mong các bạn chỉ giúp
Con chim cu gáy đó bạn.

chim mà bạn muốn tìm mang tính biểu tượng là con chim Lạc, trên bề mặt trống đồng có đó, loài này cực hiếm. Bác giáp cũng không có, bạn nuôi thứ này đảm bảo chẳng những bác Giáp nể bạn mà cả diễn đàn này cũng bái bạn làm sư phụ. còn mấy loại Bác Xuân vũ kể là quý thôi, những loại này Bác Giáp có.

chào bà con

bạn Dung1080 có ý tưởng rất hay . Mình cũng đã dành khá nhiều thời gian để nghiên cứu về các loài chim quý hiếm của việt nam và thế giới
Con Chim Phượng hoàng , chim Hồng , Chim Lac , Chim Việt . Là những loài chim có tồn tại trong tự nhiên > Nhưng đã đựoc cách điệu hóa
Ví dụ con chim Hạc ( thường được bày trong đình , chùa ) > Bản chất chinh là con Sếu đầu đỏ
Con Chim Phượng Hoàng : Đuợc cách điệu từ loài chim thuộc họ trĩ

Chim trên trống đồng đông Sơn như em 8 X Bạc liêu nói : Dân ta vân quen gọi là Chim Việt .Đây chính là con chim Vật tổ ( TOTEM ) của nước Việt Nam .Quan sát kỹ hình trên trống Đồng. Các bạn sẽ thấy cái mỏ chim hình búa rìu .. Vì từ " Việt " theo nghĩa Hán cổ cũng chính là vật sắc , nhọn ( mỏ rừu ) .Vậy chim Việt chính là chim Mỏ Rừu - là loài chim thuộc họ Hồng Hoàng . Ngoài ra từ Việt còn có nghĩa là Thái dương , mặt trời .
Đây cũng chính là gốc tích của quốc hiệu nước Việt Nam ta
Chúng ta vẫn tự hào là thế hệ con , cháu Tiên - Rồng ( con Rồng , cháu Tiên )
Tiên cũng được hiểu là một loài chim , đó chính là chim Hồng , Chim Lạc
Câu nói :
Nhất Điểu - Nhì Xà - Tam Ngư - Tứ Tượng
Điểu ( chim ) - được cách điệu thành phượng ( Tiên )
Xà ( rắn ) - Được cách điệu thành Rồng
Sự kết giao giữa Rồng - Tiên ( trong truyền thuyết về Lạc Long Quân - Âu Cơ )
sinh ra 100 trứng tạo nên nước Việt Nam ta ngày nay cũng lý giải phần nào

Kết luận những loài chim theo cách gọi tên trên :
( Chim phượng hoàng , Chim Lạc , chim Hạc , Chim Việt ) không chỉ còn mang ý nghĩa đơn thuần là chim nữa : Nó thuộc về phạm trù của lịch sử , văn hóa , con người Việt .Đó là biểu tượng của một quốc gia , là lòng tự hào dân tộc

MR Giáp
chào thân ái
. Xuân mời đang về chúc cho muôn nhà năm mới An Khang - Thịnh Vương .
Chúc cho đất nước đón một mùa xuân thanh bình , phồn vinh ,tươi đẹp
Chúc cho những thế hệ con Rồng- Cháu Tiên luôn tiếp bước đi lên , Làm rạng ranh non sống đất nước

MÌnh thấy trong diển đàn này nói về chim quí ,thì tôn bác Giáp là thầy về chim quí đấy ,mình nói thật tình đấy các bạn à

Mình muốn mua về nuôi mấy con Trĩ hoặc Công loại nhỏ ( vì không có nhiều money ) của bác Giáp . Không biết bao giờ mới có?
Mình cũng đồng ý với báo Xuanvu phải tôn Bác Giáp làm sư phụ trong lĩnh vực này

Các bác lại quá khen rồi , Giáp còn phải học tập các bác nhiều ,
Vào diễn đàn được giao lưu cùng các bác và ACE là niềm vinh dự lớn nhất với mình
Bác Vũ năm qua làm ăn tổt chứ , Hôm nào có điều kiện vào Nam chơi xin bác chén rượu rắn nhé , Em mắc trứng đau lưng thỉnh thoảng cũng phải làm vài li bồi bổ .
Bác Kiên có nhu cầu về hai con đó allo riêng cho mình , chỗ AE quen biết giao lưu là chính , giá cả bàn sau , Chắc là không có chuyện đắt rồi , đảm bảo giá để cho bác là thấp nhất trên thị trường VN . Vì của nhà làm được mà
hiiii
---------------

Cảm ơn các anh chị em đã cho mình mở rộng thêm tầm mắt , Thú thực với mọi người là sống giữu thủ đô ngàn năm văn hiến bấy nhiêu năm qua , Đến hôm nay em mới biết được những thông tin quý báu đó ,Bởi xem truyền hình và báo chí, ca nhạc cũng nhiều vấn nghe nói chim Hồng , Chim Lạc .Vậy mà chịu chết không biết đó là chim gì ,Cũng không biết sao nước mình lại tên là nứoc Việt .
Hình như em nghe bài " Dòng Máu Lạc Hồng " của Đan Trường hát cũng thấy có nói đến con chim này thì phải
Sao những kiến thức cơ bản này không thấy dạy trong trương trình phổ thông nhỉ . Hay tai em học dót không nhớ
cám ơn các anh nhiều , đặc biệt là anh Giáp
Chúc các anh chị sang năm mới sức khỏe và thành công
Tiện đây các sư huynh cho hỏi luôn , giá loài chim này giờ khoảng bao nhiêu
em thấy kết bộ ba này : Một cặp Hạc , Một Cặp Trĩ , Một Cặp Hồng Hoàng
( báo giá trọn bộ cho em nhé để em tham khảo nếu hợp lý em chơi luôn )
Bố em là cán bộ đã về hưu , nhà cũng rộng ,.mua về cho cụ trông giùm ,

Last edited:
Chào bạn dung1080,
Trộm nghĩ nuôi chim không phải chỉ để làm sang hay để làm giàu mà cần và còn để vui nữa. Vui thì có vui mắt, vui tai... Muốn vui mắt thì nuôi chim cảnh như những loại chim mà bác Giáp đang có hoặc là thanh tước, hồng tước, bảy màu, manh manh, yến phụng..... muốn vui tai thì nuôi các loại chim hót như sơn ca, họa mi, khướu, chích chòe và đặc biệt là yến hót. Hãy nghe yến hót một lần (nhất là thanh yến) cả đời không sao quên được.....Chúc bạn có nhiều CHIM.

anh Dung1080 chắc là đại gia rồi , mấy loại chim anh hỏi vừa hiếm vừa giá trên trời luôn , Kiếm được 1 cặp đã khó nói chi cả bộ 3 đó
Ở miền bắc em biết duy nhất 1 người có đủ bộ đó mỗi bộ 2 cặp .Nhưng nghe đâu giá tới nửa tỉ đồng 1 bộ cơ ,Anh có chịu đựoc nhiệt không

Last edited:
Anh,Em mình, nói chuyện vui quá xin mọi người cho mình góp chuyện với nhá.Theo mình biết thì trong ba loại chim quí kể trên thì chỉ có chim trĩ là đã nuôi và sinh sản thành công ở VN và cũng có rất nhiều loại khác nhau"Mr DUNG chịu khó tìm trên mạng sẽ thấy nơi bán-từ khóa là:chim trĩ".Mà giá cả cũng mềm thôi.Còn chim hạc thì bây giờ có lẽ hiếm lắm rồi,ở Vũng Tàu hai năm trước mình có thấy chúng bay trên trời "nhình rất giống loài hạc ( sếu) trắng trong sách với số lượng nhiều nhất là sáu con rất đẹp,sếu đầu đỏ thì vẫn về Tam Nông-Đồng Tháp hàng năm theo mùa nhưng chưa nghe có ai nuôi ngoại trừ ở TCV T.P HCM.Chim Hồng Hoàng thì trong tự nhiên có lẽ còn nhiều nhưng cũng không phải là đối tượng nuôi phổ biến.Thân.

anh dung1080 chơi sang hơn cả Công Tử Bạc Liêu rồi
Đồng Tháp là đất của Hạc , sếu em em chưa thấy có ai nuôi được , hay các đại gia nhốt trong biệt phủ em không rành
Con nay hay đó , ước gì em có thất nhiền tiền như các anh làm 1 đôi hạc chơi cho đã

toàn các bác đại gia nói về chim nhỉ?Thế mà ko ai để ý mình cũng có một kon chim quý độc nhất vô nhị!Heeeeeeeee

Con bác dũng nói em nghĩ chắc là con phượng hoàng đất hay còn gộ là con niệc thôi chứ chim phượng hoàng như trong tranh hay trong trống đồng chỉ là truyền thuyết thôi.
Bác chimquy:bác cho em hỏi bác cho sinh sản được giống trĩ sao và gà lôi lam mào đen chưa bác ?

Back