Sưa Hải Nam

• Thread starter khoai sùng
  • Ngày gửi
Sưa Hải Nam tên khoa học là Dalbergia odorifera T.chen
Nghe giang hồ đồn là loại Sưa này có giá trị cao gấp 7 lần Sưa đỏ của VN.

Đọc thêm: http://vtc.vn/giai-ma-gia-tri-thuc-su-cua-go-sua.394.481551.htm

đúng rồi, chẳng qua sưa việt nam được bọn trung quốc nó mua về nhái sưa hải nam nên sưa việt nam nó trèo cao zậy chứ bình thường sao mà được:D
em cũng tính nhập ít hạt cây bên trung quốc về chồng chơi mấy cây mà trông cái loại cây này h0k giữ được , nhỏ thì không sao , to rồi lo làm sợ mất cây đã đành, còn sợ nó vào nhà uy hiếp:D

em thì ngĩ là do thổ nhưỡg khj hậu thoy bác ạ! Chứ nếu là do gjống thì người ta trồng toàn gjốg ấy từ lâu chứ việc gj fải đến bây gjờ mớj nhập về? Chứ như cây ăn trái trồng ở miền tây mà đen lên đông nam bộ tây nguyên trồng vẫn cho trái fà fà nhưg ăn thì khác xa một 10 một 7

em thì ngĩ là do thổ nhưỡg khj hậu thoy bác ạ! Chứ nếu là do gjống thì người ta trồng toàn gjốg ấy từ lâu chứ việc gj fải đến bây gjờ mớj nhập về? Chứ như cây ăn trái trồng ở miền tây mà đen lên đông nam bộ tây nguyên trồng vẫn cho trái fà fà nhưg ăn thì khác xa một 10 một 7
Tên khoa học khác nhau nên Sưa đỏ VN và Sưa Hải Nam cũng khác, chỉ chung họ thôi

bác khoai sùng còn hạt giống cây này không chia em it hoặc bán cho em 10 hạt em ươm
email của em : f9lxzen@gmail.com
Số điện thoại :0919816101
nếu được cám ơn bác

bác khoai sùng chia sẻ cách ươm đi
em ương cây sưa đỏ vn mà không hiểu sao hạt cứ thối không nảy mầm
em gieo trên mặt bầu rồi rắc trấu giữ ẩm mà nó cứ thối chả nảy mầm hạt nào hạt thì cứ hút nước căng rồi 3 đến 5 ngày ra kiểm tra hạt thối hết , mà em để bầu ươm thoát nước tốt chỉ tười nước giữ ẩm thoi đó, nó không nảy mầm đỡ bực mà nó cứ thối hạt , ươm 20 hạt , hỏng cả 20 hạt hjx , chắc chưa mát tay

Anh Khoai Sùng có thể chia sẻ hoặc bán giống sưa hải nam cho em được không ạ. Em còn thiếu cây này với cây đàn hương nữa ạ. Số dt của em là 01698908880 email: nguyenconghien86@gmail.com
Cảm ơn anh trước nhé

bác khoai sùng chia sẻ cách ươm đi
em ương cây sưa đỏ vn mà không hiểu sao hạt cứ thối không nảy mầm
em gieo trên mặt bầu rồi rắc trấu giữ ẩm mà nó cứ thối chả nảy mầm hạt nào hạt thì cứ hút nước căng rồi 3 đến 5 ngày ra kiểm tra hạt thối hết , mà em để bầu ươm thoát nước tốt chỉ tười nước giữ ẩm thoi đó, nó không nảy mầm đỡ bực mà nó cứ thối hạt , ươm 20 hạt , hỏng cả 20 hạt hjx , chắc chưa mát tay
Hạt Sưa ươm rất dễ nảy mầm, chắc chắn hạt của Zenpho đã quá cũ chứ ko phải do cách ươm. tốt nhất là bạn ngâm nước ấm qua đêm, sau đó cho vào túi vải ủ, hạt nào nảy mầm cho trực tiếp vào bầu, sau 72 tiếng mà hạt nào ko nảy mầm là vứt, đó là ươm số ít, còn ươm số nhiều thì ngâm hạt bằng nước ấm qua đêm sau đó gieo trực tiếp ra đất, tốt nhất là cát sông trộn thêm đất và phân bò. Mình đã từng ươm hạt Sưa mà ko cần ngâm nước, chỉ cần tách hạt xong ươm trực tiếp trên đất pha cát, tưới ẩm mổi ngày 1 lần vẫn nảy mầm bình thường.

bác khoai sùng còn hạt giống cây này không chia em it hoặc bán cho em 10 hạt em ươm
email của em : f9lxzen@gmail.com
Số điện thoại :0919816101
nếu được cám ơn bác
Anh Khoai Sùng có thể chia sẻ hoặc bán giống sưa hải nam cho em được không ạ. Em còn thiếu cây này với cây đàn hương nữa ạ. Số dt của em là 01698908880 email: nguyenconghien86@gmail.com
Cảm ơn anh trước nhé
Hạt hết rồi, ươm lên được mấy cây. hic

trên agri ngoài anh khoai ra có lẽ có anh @dan có khả năng nhập hàng ngoại về. còn em thì chịu mù tịt chỉ chơi nổi chút hàng nội

trên agri ngoài anh khoai ra có lẽ có anh @dan có khả năng nhập hàng ngoại về. còn em thì chịu mù tịt chỉ chơi nổi chút hàng nội
A Dương cho e hỏi là có lần em đọc thấy cmt của anh là khj cây sưa xì mủ đỏ ở thân là dấu hịu cây bắt đầu làm lõi fải ko a?

A Dương cho e hỏi là có lần em đọc thấy cmt của anh là khj cây sưa xì mủ đỏ ở thân là dấu hịu cây bắt đầu làm lõi fải ko a?
cũng có thể là cây của bạn bị sâu đục thân. cây sưa dễ trồng nhưng thường dễ bị chết bởi 2 bệnh là bệnh thối rễ và sâu đục thân. sâu đục thân tuy không làm cây chết nhanh như thối rễ nhưng nó làm cây không phát triển được và chết từ từ. qua chỗ xì nhựa đen bạn xem có thấy lỗ sâu đục hay không???

Ko fải sâu đục đâu 2anh! Em cạo lớp nhựa đó ra thì thấy 1 vết ái cở đầu cây tăm thoy. Cây của e mới trồg 2 năm chỗ xì mủ cách mặt đất 1,5m và có đk 4cm. E ko nghĩ là có lõi nhưg e nhớ có lần đọc bài của a @bskeu nên e muốn tham khảo thêm

Ko fải sâu đục đâu 2anh! Em cạo lớp nhựa đó ra thì thấy 1 vết ái cở đầu cây tăm thoy. Cây của e mới trồg 2 năm chỗ xì mủ cách mặt đất 1,5m và có đk 4cm. E ko nghĩ là có lõi nhưg e nhớ có lần đọc bài của a @bskeu nên e muốn tham khảo thêm
cây nhỏ cậy chưa có lõi đâu bạn.bạn nên quét vôi cho cây để tránh sâu bệnh. ngoài ra có 1 anh chia sẻ vwois mình là cây sưa nếu cho ăn vôi sẽ nhanh có lõi. nếu bón được lân nung chảy thì tốt hơn nữa

cây nhỏ cậy chưa có lõi đâu bạn.bạn nên quét vôi cho cây để tránh sâu bệnh. ngoài ra có 1 anh chia sẻ vwois mình là cây sưa nếu cho ăn vôi sẽ nhanh có lõi. nếu bón được lân nung chảy thì tốt hơn nữa
E chủ íu là bón NPK của cây điều còn dư hoy hà. Rồi tỉa điều thì em kéo nháh điều lại tủ vào gốc sưa. À mà nếu cây chưa có lõi thì e có thể dưa vào đó mà khẳg định là sưa đỏ chưa a?

Back