Thảo luận:dùng lò ấp trứng bồ câu,làm thế nào để nuôi bồ câu non mới nở

• Thread starter MatMotMy
  • Ngày gửi
Kính thưa các bác,em vào nghề nuôi bồ câu cũng đã 1 năm nay...Đàn thì mới tầm 100 cặp chưa bõ bèn gì nên không dám up hình lên đây...Em nuôi dạng quần thể và có một số đắn đo về nghề như sau,mong anh em chúng ta hãy cộng gộp những kinh nghiệm cùng nhau để cùng đi lên với nghề...

Dưới đây là video em lượm được trên youtube của Khựa...

[video=youtube;efdi_kclrEM]http://www.youtube.com/watch?v=efdi_kclrEM[/video]

Trong video chúng ta có thể bỏ qua phần chăn nuôi bồ câu đẻ của họ,nhưng phần cuối có 1 đoạn rất đáng chú ý là họ nhặt trứng bồ câu cho vào lồng ấp và sau đó tự nuôi con non(họ k quay rõ là nuôi từ bao ngày tuổi)

Đặt điều kiện nuôi và ấp bằng lồng ấp thì trại phải ít nhất 500 cặp trở lên mới hiệu quả...

Và vấn đề em thấy thắc mắc là...Khi bồ câu non mởi nở ra trong lồng ấp họ sẽ xử lí tiếp như thế nào...Phải chăng họ bắt và bỏ vào ổ những cặp mới đẻ và lấy trứng trong ổ đó ra để mẹ nuôi con...Nếu bỏ vào như vậy em nghĩ con mẹ vẫn sẽ nuôi tuy nhiên vào lúc đó bố mẹ nó đã có sữa để nuôi con hay chưa và tầm bao nhiêu ngày chúng ta có thể bắt ra tự mớm cho chúng...Hay là họ tự mớm cho bồ câu non mới nở và họ làm như thế nào khi mà bồ câu non mới nở chỉ uống sữa từ diều của bố mẹ nó...

đọc từ đầu đến cuối thấy rất hay nhưng không có nút cám ơn!
Vậy ở đây em xin cám ơn các bác rất nhiều!

chao ban minh cung o ct dang nuoi 40cap thui.ban o ct ma khu vuc nao vay

Bồ câu mới nở cho nó húp cháo loãng pha vitamin và chất khoáng nó vẫn sống nèk bà con. Ko biết lớn lên trọng lượng và sức khoẻ thế nào.

--------

Lấy cơm trộn với nước sôi tán nhuyễm là lụm ko cần phải nấu luôn, do đang thí nghiệm cho vui nên làm 2cặp, hy vọng là nó sống, khi trứng khẽ mỏ trong tủ ấp tôi nhỏ 2giọt vitamin c. Con nào ko nở tách vỏ cho nó nở . lấy cám gạo pha loang nhỏ vô miệng nó , pha thêm tí men tiêu hoá của trẻ con vào

Trước mắt chỉ áp dụng cho vui có kinh nghiệm với cô bác trên diễn đàn chứ thật ra tốn công quá đi mất

Bạn cho mình hỏi chúc nha thấy bạn có lẻ rành về ấp trứng bồ câu. Trứng bồ câu ấp bằng máp ấp nhiệt độ bao nhiêu vậy bạn. Thanks

Last edited by a moderator:
sau không ai vào đây thảo luận và chia sẽ kinh nghiệm ấp trứng nữa hết vậy ta.

- Đồng ý với bác anhmytran,chúng ta có thể thử nghiệm và trước sau gì cũng tìm ra công thức...

-Nhưng anh Thức nói cũng rất đúng,đêm qua em đã trằn trọc cả đêm và định thử nghiệm nhưng tính ra,công sức đút cho từng con non ăn quá nhiều,mất thời gian...

-Còn theo cách làm của anh thì em cũng có thể mường tượng ra,tuy nhiên cái mấu chốt ở cách làm của anh là trại phải lớn và không thể lấy hết trứng hằng ngày đi ấp được vì phải để một số lượng lớn mẹ ấp con để khi bồ câu con trong lồng ấp ra ta mới có bố mẹ đang nuôi con mới nở để ghép vào nhờ nuôi dùm được...Với cách làm này thì đàn bồ câu bố mẹ để gửi con ghẻ phải rất lớn vì chúng phải mất thời gian đẻ,ấp thì mới có chỗ để bồ câu trong lồng ấp gửi như vậy tính hiệu quả cũng không cao nhất..

+ Em nghĩ thế này các bác cho ý kiến: Chủ động cho số lượng bố mẹ nuôi con và cứ con non được 7 đến 10 ngày tuổi thì tách ra nhồi thức ăn riêng và lấy bồ câu non mới nở trong lò ấp ra đặt thế vào đó...Tức là những cặp bố mẹ đó sẽ CHUYÊN nuôi con ...Em thấy bồ câu không phân biệt con ghẻ con nuôi,nhưng liệu nó có đủ sức nuôi con liên tục vậy không các bác...Nếu làm vậy ta có thể để 3 con non mới nở trong lồng ấp vào cho bố mẹ nuôi..Sẽ hay hơn cách làm là chờ bố mẹ nó ấp nở 2 con rồi ghép thêm 1 con nở trong lồng âp...Sẽ hiệu quả hơn...
ở trại em làm trước kia cứ đến ngày thứ 7 hoặc thứ 10 là cho ra để mớm mồi từng chú rồi. nhiều quá mớm đau hết cả lưng ra. ai bị cao hoặc tụt huyết áp thì mệt lắm.
chúc bác nuôi bộ thành công.
còn trong từ 1-10 ngày em nghĩ mớm ko cẩn thận tèo cả chim non. nếu trình độ siêu có thể dần dần mớm cho chim non ăn sớm hơn.
nuôi bộ được cái nhanh lớn bụ con.
còn máy ấp cũng được nhưng chắc cho chim mẹ ấp chứng giả sau đó luồn bồ câu con vào cho nó nuôi tiếp để đạt được hiệu quả nở con như mong muốn. ko biết có được ko các bác nhỉ
em đọc thấy nhiều cái rất hay nhưng vụ nuôi bộ từ 1 ngày tuổi nghe oải quá. vụ cho bồ câu cỏ nuôi con nghe hay phết. vì bồ câu cỏ nuôi con khéo hơn. gà tre ấp nở bác a. nhưng làm nhiều ko biết tỷ lệ ra sao

Last edited by a moderator:

Back