Thảo luận Thảo luận nuôi gà đạt hiệu quả kinh tế

• Thread starter lêvănThê´
  • Ngày gửi
mình lập toppic này mong mọi người giúp đỡ trong quá trình nuôi gà

mình đang nuôi thử 100c gà lai nòi giá con giống la 12k/1c.lai chi mua gà từ 5-6tháng giá gà trống 100-110 mái 95-100
hiện giờ gà mình được 1tháng rùi.mình mới nuôi nên có vài điều mún nhờ mn trong dđ có kinh nghiệm giúp đỡ chút.

chuồng nuôi thì mình làm nền sinh học balasa bãi thả mình nuôi trên nền cát
-Tháng đầu mình nuôi hoàn toàn= thức ăn Cn.thángth2 chuyển sang hỗn hợp gồm:cám bắp.gạo lức(nâu chin).bột dd concò
+Tỉ lệ trộn tháng 2:60% cám bắp+20%gạo lức+20%cám hh+rau xanh hàng ngày 3bữa
tháng 3-4,5 ti lệ 65% bắp,20% gạo,15% dd
+ 4,5thang-xuât ban(vô˜beo):ca´m đđ heo+gao luc
Về phòng bệnh:mình sử dụng rượu tỏi(phòng bệnh hô hấp)2 ngày cho uống 1lần+lá hành+lá xả băm nhỏ cho ăn.oxytetarxycin(phòng bệnh tiêu hoá+bệnh ghép)tuần cho 2ngày đầu tuần.hàng ngày cho uống men tiêu hóa+bcomlex thi thoảng thay đổi thời tiết cho uống vitaminC.vaccin thì tuỳ từng nơi để tiêm phòng các bệnh hay gặp
mình lập topic xm ai bít giải thích hộ mình mấy thắc mắc này:
thứ1:thức ăn trộn như vậy có đủ protein dể gà pt bình thường không và trong khoảng thời gian5-6tháng với giá gà như vậy có hiệu quả kinh tế không(thức ăn mình khống chế giá tu 8-9k/1kg Thức ăn)
thứ2:cách phòng bệnh như vậy+chuồng+bãi thả như vậy có phòng bệnh dc ko và có cần mua thêm thuôc gì để phòng bệnh hiệu quả hơn+kinh tế hơn nữa không
(câu hỏi nhỏ mình nuôi trên nền cát gà ăn cát tốt cho tiêu hóa mình có phải cho gà ăn bổ sung thêm khoáng nữa ko)
Mong mọi người quan tâm đến topic và chia sẻ kinh nghiệm hộ mình cái nhé vì mình mới tập nuôi lể lấy kinh nghiệm.cám ơn mn

Bạn cho m hỏi hiện mình có nguồn mỡ động vật, chủ yếu là heo thì vho gà ăn đc ko. Ăn nhìu hay ít là tốt. M đang nuôi gà ta thả vườn.

Ít đạm, cám cò tỉ lệ bao nhiêu phần trăm đạm? Phần trăm đạm trong hỗn hợp trộn từ tháng 2 lượng đạm giảm hơn nửa. Công thức như sau phần trăm đạm thực phẩm a, b, c. Tổng phần trăm A,b,c chia tổng khối lượng hỗn hợpa,b,c. Trong đó nhóm tinh có dứơi 5 phần trăm đạm và đạm này k cân đối aa, ăn giàu tinh làm gà béo, tăng thịt tinh chậm, đẻ giảm. Thức ăn giàu đạm từ động vật tốt nhưng ăn ít, max 30 phần trăm để dễ tiêu. Nên dùng men tiêu hóa.
K ai cho ăn thẳng chất béo đâu nhé, nếu được thì cám cn k ép khô đầu đậu. Vì chất béo no của động vật khó tiêu nhất trong 3 chất sinh công.

Thức ăn của bạn bị thiếu Đạm, Vitamin và Khoáng.

Để thêm Đạm, bạn phải cho ăn Đỗ Tương, bột cá.

Để thêm Vitamin, nên cho ăn Thóc ngâm nảy mầm,
không nấu. Các loại hạt đều cho ăn sống.

Chất khoáng thì lấy xương động vật ở các tiệm
nấu phở, nấu gà, rồi xay giã nhỏ ra, vỏ sò hến
giã nhỏ, đá vôi giã nhỏ. Nuôi Gà, Vịt, và Bồ
Câu không thể thiếu những mảnh vụn này. Nó
giúp cho tiêu hóa được bình thường.

Cũng nên cho chút nước muối vẩy vào Thóc Đỗ
cho gà an, hay bột bã mắm. Bột này vừa có xương
vừa có muối, giá rẻ. Nó không có chất đạm đâu.
Bột cá thì đắt hơn nhiều, vì có chất đạm cao.
Nếu cho ăn bột cá, thì khỏi phải cho muối hay
bột bã mắm.

Trên đây chỉ là gợi ý về thức ăn, nhưng không
biết tỷ lệ thế nào thì kinh tế nhất. Cho ăn
nhiều bột cá thì gà chóng lớn và khỏe hơn,
nhưng tốn tiền. Cho ăn quá ít thì thiếu chất.
Vì vậy, bạn phải tự thí nghiệm, theo giõi mà
tìm ra tỷ lệ kinh tế nhất cho bạn. Cũng có thể
bà con có kinh nghiệm cho bạn con số cụ thể.

mình tính từ các chất có trong bắp,gạo,cám hh.trong đó bắp gẩn 12%protein gạo hơn8% cám đđ 45%.tính ra thang 2 gần 18% đạm tháng 3-5,5 hơn 16%.mọi ng xm mỉnh nói như vậy đúng ko.nói chung là tính để vừa đủ chất vưa tích kiệm

mình lập toppic này mong mọi người giúp đỡ trong quá trình nuôi gà

mình đang nuôi thử 100c gà lai nòi giá con giống la 12k/1c.lai chi mua gà từ 5-6tháng giá gà trống 100-110 mái 95-100
hiện giờ gà mình được 1tháng rùi.mình mới nuôi nên có vài điều mún nhờ mn trong dđ có kinh nghiệm giúp đỡ chút.

chuồng nuôi thì mình làm nền sinh học balasa bãi thả mình nuôi trên nền cát
-Tháng đầu mình nuôi hoàn toàn= thức ăn Cn.thángth2 chuyển sang hỗn hợp gồm:cám bắp.gạo lức(nâu chin).bột dd concò
+Tỉ lệ trộn tháng 2:60% cám bắp+20%gạo lức+20%cám hh+rau xanh hàng ngày 3bữa
tháng 3-4,5 ti lệ 65% bắp,20% gạo,15% dd
+ 4,5thang-xuât ban(vô˜beo):ca´m đđ heo+gao luc
Về phòng bệnh:mình sử dụng rượu tỏi(phòng bệnh hô hấp)2 ngày cho uống 1lần+lá hành+lá xả băm nhỏ cho ăn.oxytetarxycin(phòng bệnh tiêu hoá+bệnh ghép)tuần cho 2ngày đầu tuần.hàng ngày cho uống men tiêu hóa+bcomlex thi thoảng thay đổi thời tiết cho uống vitaminC.vaccin thì tuỳ từng nơi để tiêm phòng các bệnh hay gặp
mình lập topic xm ai bít giải thích hộ mình mấy thắc mắc này:
thứ1:thức ăn trộn như vậy có đủ protein dể gà pt bình thường không và trong khoảng thời gian5-6tháng với giá gà như vậy có hiệu quả kinh tế không(thức ăn mình khống chế giá tu 8-9k/1kg Thức ăn)
thứ2:cách phòng bệnh như vậy+chuồng+bãi thả như vậy có phòng bệnh dc ko và có cần mua thêm thuôc gì để phòng bệnh hiệu quả hơn+kinh tế hơn nữa không
(câu hỏi nhỏ mình nuôi trên nền cát gà ăn cát tốt cho tiêu hóa mình có phải cho gà ăn bổ sung thêm khoáng nữa ko)
Mong mọi người quan tâm đến topic và chia sẻ kinh nghiệm hộ mình cái nhé vì mình mới tập nuôi lể lấy kinh nghiệm.cám ơn mn
Mình thấy thức ăn cho gà được các nhà máy phối trộn là ok nhất. Còn mình làm nhỏ lẻ gà thiếu chất đủ thứ, đến lúc xuất bán gà ốm o, rồi gia tăng thới gia xuất chuống người chăn nuôi lại khổ.
Theo quan điểm cá nhân của mình, khoản 2 tháng đầu bạn cứ đầu tư cho ăn thức ăn công nghiệp. Và các loại kháng sinh phòng các bệnh như Thương hàn, cầu trùng, CRD... tiêm phòng vắc xin đầy đủ..
Từ tháng thứ 3 trở đi bạn chia các buổi sáng thì cho ăn thức ăn, buổi chiều bạn cho ăn bắp, hoặc gạo lức,....
Rồi từ tháng thứ 4 bạn cho ăn bắp, gạo lức.... đến xuất chuồng là ok.
Trong quá trình chăn nuôi kết hợp cho ăn thêm rau xanh, hoặc thóc ủ mầm càng tốt.
Vài ý kiến đóng góp hi vọng anh em cùng trao đổi.

Last edited by a moderator:
Theo mình bạn nên cho ăn thức ăn cn trong 2 tháng đầu! Từ tháng thứ 3 đến khi xuất bán bạn nên cho ăn hỗn hợp gồm: bắp nấu chín + cám CN + đ đ của heo! Sau mỗi thÁng thì bạn giảm lẠi 1 lượng cám CN và đ đ lại vì khi đó gà mình không lớn nữa chỉ duy trì trọng lượng co thể thôi!

thank b đã góp ý nhưng nếu nuôi lâu dài(5-6 tháng) nuôi =cám CN chắc ko có lời hi.t định tầm 3tháng cho ga tập ăn lúa sáng tối ăn bột,trưa ăn lúa cho kinh tế

Back