Thảo luận về cây thanh long

• Thread starter die_stop
  • Ngày gửi
Chào bà con agriviet. Hiện nay cây thanh long đang là một trong những loại cây mang lại giá trị kinh tế rất cao cho bà con nông dân nhưng trên diễn đàn em chưa thấy mọi người nhắc tới nhiều nên hôm nay em mao muội mở topic này để bà con mình,những ai đã,đang, và sẽ trồng loai cây này vào để thảo luận về giống,cách trồng,phương pháp chăm sóc cũng như chia sẻ với nhau những kinh nghiệm,vì kinh nghiệm thì không thể nào có được qua sach vở,mà chỉ có được qua những kinh nghiệm thương đau từ chính bản thân. Thân mời bà con vào thăm và đóng góp^_^:huh::huh::huh::huh:

Khi bạn muốn trồng thì hom không nên giâm trước mà cứ để trên khô khoảng 1 tuần, sau đó nhúng vào dung dich đâm rễ. Khoảng 10 ngày là ra rễ và nảy chồi bạn ạ. Nhớ phun thuốc trừ nấm,không bị thối hom thì trồng lại mệt lắm và cũng phát triển không đồng loạt. Nhưng điều quan trọng nhất vẫn là chăm phân cho nó đều,khoảng 1 năm thì đã có thu nhập rồi,hihi. Mak bạn cho hỏi bạn trồng giống nào? Và bạn ở nơi nào?:6^:

chào bác .
thời gian qua e cũng trồng thí điểm 55 trụ thanh long ruột đỏ tại vườn nhà , thời gian đầu nói chung phát triển ổn định nhưng đợt này do dính trận mưa đá với công việc gia đình nên e ko chăm sóc đc bỏ bê vườn tầm 30 ngày h cỏ mọc nhiều cây chậm phát triển , mong bác chỉ cách phục hồi lại vườn và chế độ chăm sóc sao cho ra hoa kịp vụ tết - nhà e ở lâm đồng và vườn được 1 năm tuổi . em xin chân thành cám ơn

chào bác .
thời gian qua e cũng trồng thí điểm 55 trụ thanh long ruột đỏ tại vườn nhà , thời gian đầu nói chung phát triển ổn định nhưng đợt này do dính trận mưa đá với công việc gia đình nên e ko chăm sóc đc bỏ bê vườn tầm 30 ngày h cỏ mọc nhiều cây chậm phát triển , mong bác chỉ cách phục hồi lại vườn và chế độ chăm sóc sao cho ra hoa kịp vụ tết - nhà e ở lâm đồng và vườn được 1 năm tuổi . em xin chân thành cám ơn

ít thế thì bác chịu khó xạc cỏ đi, rùi mua cỏ lạc (Lạc dại) về trồng phủ đất, như vậy không lo cỏ đại mọc lấn át thanh Long nữa
Còn cây Thanh long ra quả đúng vụ thì em ... hok biết :haha:

ít thế thì bác chịu khó xạc cỏ đi, rùi mua cỏ lạc (Lạc dại) về trồng phủ đất, như vậy không lo cỏ đại mọc lấn át thanh Long nữa
Còn cây Thanh long ra quả đúng vụ thì em ... hok biết :haha:

cám ơn bác đã quan tâm hì hì cỏ thì tất nhiên phải làm rùi ạ , cỏ lạc dại là cỏ j thế bác e chưa nghe ạ - tác dụng của nó là j ạ - cám ơn bác nhiều

cám ơn bác đã quan tâm hì hì cỏ thì tất nhiên phải làm rùi ạ , cỏ lạc dại là cỏ j thế bác e chưa nghe ạ - tác dụng của nó là j ạ - cám ơn bác nhiều

cái gì ko biết thì tra google :lol: bác cứ đòi em nấu cơm bưng lên cho bác rùi còn phải đút tận miệng mới chịu nhai :wacko:
Bác đang làm ngược với chữ kí của bác kìa
"Chăm chỉ học hỏi", đấy đấy - Học - rồi mới đến Hỏi :5^:
Bác đọc tài liệu xong mà có gì ko hiểu rùi hãy hỏi em, tư vấn nhiệt tình :lol:

Last edited by a moderator:
chào bác .

Nếu bác ngại làm cỏ có thể dùng biện pháp trồng xen kẽ đỗ đen, lạc, đỗ xanh... dưới đất vừa có thu lại hạn chế cỏ, mát đất đỡ tưới nhiều nước. đất đỡ bị chai hoặc bị hiện tượng mao dẫn làm mất nước. chúc bác thành công

Bạn chủ topic vui lòng cho mình hỏi về quy trình chiếu sáng cho cây thanh long được không?
Và nếu dùng thuốc để tạo quả so với thắp sáng thì cái nào kinh tế hơn/
Và nữa là tại sao người trồng thanh long ở Bình thuận họ không dùng phân heo để bón cho thanh long nhỉ?
Vài thắc mắc mong bạn tư vấn giúp mình.

Bạn chủ topic vui lòng cho mình hỏi về quy trình chiếu sáng cho cây thanh long được không?
Và nếu dùng thuốc để tạo quả so với thắp sáng thì cái nào kinh tế hơn/
Và nữa là tại sao người trồng thanh long ở Bình thuận họ không dùng phân heo để bón cho thanh long nhỉ?
Vài thắc mắc mong bạn tư vấn giúp mình.
vào thời gian trái vụ nguời ta thường thắp đèn để ép tl ra trái.trung binh thắp từ 10»»18 đêm tuy theo dầu mùa hay cuối mùa.muốn chong đèn hiệu quả phải căn tiết thât chuẩn đây là yếu tố quan trọng nhất bạn ah. _chấm thuốc kích thícg ra trái giờ người ta không áp dung nữa.trái thanh long chấm thuốc rất xấu,tl dang sung sức chỉ cần chấm một pha là cành nó teo tóp rất khó phục hồi cành.không dược như tl chong đèn.kinh tế nó thua xa bạn ak.no chỉ dược dùng khi mình không có nguồn diện để chong thoi. __phân thì phân gi cũng bỏ dược miễn sao hoai mục là dược.

có bác nào ở Trảng Bom Đồng Nai đang trồng TLong ruột đỏ bán cho e khoảng 50 hom làm giống với.

Back