Thảo luận về nuôi gà tre

Nuôi gà tre kiểng nói chung và gà tre đá nói riêng là một thú vui đã trở thành niềm đam mê của nhiều người.

Gà tre một loài gà kiểng rất đẹp từ dáng vấp cho đến màu sắc. Ngoài ra gà tre còn là một loài gà đá rất hay và đẹp mắt, vì lẽ đó từ thời xa xưa thú vui đá gà đã là một thú vui truyền thống trong những dịp lễ tết, hoặc trong những lúc nông nhàn.

Vì thế thú vui đá gà vẫn tồn tại như là một nghệ thuật dân gian cần phải giũ gìn.

Ngày nay nhiều thế hệ gà tre truyền thống đá hay nổi tiếng như Vĩnh Long, Bến Tre, Bà Rịa, Cao lãnh... gà đẹp như Tân Châu dần dần mai một. Do đó rất cần một phong trào chơi và nuôi gà tre như là môt cách thức duy trì và bảo vệ một giống gà đẹp của Việt Nam. Hiện nay phong trào chơi gà tre kiểng, gà tre đá cũng rất phát triển, rất nhiều người đam mê.

Xuất phát từ suy nghĩ đó tôi lập topic này và mong anh em có sở thích nuôi gà tre vào đây trao đổi và chia sẻ kinh nghiệm về nuôi gà tre, cách chọn giống gà tre...

Trong tương lai gần, tôi cũng sẽ lập một trang trại chuyên nuôi gà tre Việt Nam, rất mong sự chỉ giáo của mọi người.

Last edited:
Em cũng mê mấy con gà tre lắm. Anh Dũng coi hôm nào có con nào hay hay anh chia lại em chơi đá vui với mấy đứa cháu mỗi khi họp mặt cuối tuần. Còn về trống nhiều trống ít khi ấp theo nguyên lý nóng gà trống mát gà mái thì em đã kiễm chứng rồi. Hầu như không có gì thay đổi vì ai ai cũng biết khi trứng được thụ tinh đã quy định trống mái rồi. Em ấp đến năm nay không biết bao nhiêu trăm đợt ấp, ấp ra không biết bao nhiêu trăm ngàn con rồi. Em khẳng định không có việc nhiệt độ quy định tỷ lệ trống mái khi ấp.
Theo suy nghĩ của em, vào mùa nóng, con gà trốn và mái ăn uống kham khổ hơn khi mùa mưa rau cỏ đầy sân, con giun con dế nhiều. Chính vì cái môi trường, cái thức ăn, cái thời tiết nó làm nên trống mái.
Vài kinh nghiệm ít ỏi xin chia sẽ.

@ banaraki:

Nuôi đi bạn, tôi nuôi thỏ và ga tre, thả gà tre trong trại thỏ luôn, cho nó ăn thức ăn đổ của thỏ.

Nuôi gà tre cũng thú vị lắm, nhìn nó rất đẹp, gáy hay và đá cũng đẹp.

@ hoang khang:

Tôi cũng có bán nhiều rồi mà chủ yếu người mua lựa chọn, còn tôi cũng k rành xem gà.

Nếu có rãnh thì hôm nào ghé qua chổ tôi xem thử. Vậy nhé.

hic em ở tận bắc ninh xa xôi sao qua chỗ anh được , em đang xây 1 cái nhà cho thỏ ngoài khu đất mới nhà em, nhưng nhỏ thôi khoang 40m2, con hơn 100m2 em đang tính quây lưới nuôi gà tre. thê anh nuôi gà tre và thỏ thấy có bị bệnh gì mà 2 con vataj này lây cho nhâu k anh. em chỉ lo vấn đề này thôi. em co giống giun còn hơn 100m2 em đang tính quây lưới nuôi gà tre. thê anh nuôi gà tre và thỏ thấy có bị bệnh gì mà 2 con vataj này lây cho nhâu k anh. em chỉ lo vấn đề này thôi. em co giống giun quế rồi sau này sẽ làm thức ăn thêm cho gà hj . mong được học hổi thêm !

hic em ở tận bắc ninh xa xôi sao qua chỗ anh được , em đang xây 1 cái nhà cho thỏ ngoài khu đất mới nhà em, nhưng nhỏ thôi khoang 40m2, con hơn 100m2 em đang tính quây lưới nuôi gà tre. thê anh nuôi gà tre và thỏ thấy có bị bệnh gì mà 2 con vataj này lây cho nhâu k anh. em chỉ lo vấn đề này thôi. em co giống giun còn hơn 100m2 em đang tính quây lưới nuôi gà tre. thê anh nuôi gà tre và thỏ thấy có bị bệnh gì mà 2 con vataj này lây cho nhâu k anh. em chỉ lo vấn đề này thôi. em co giống giun quế rồi sau này sẽ làm thức ăn thêm cho gà hj . mong được học hổi thêm !

Tôi biết bạn ở tận Bắc Ninh, làm sao đến chổ tôi được, đây tôi nói với hoang khang.

Tôi nuôi chung gà và thỏ trong một khu trại, thỏ trong chuồng gà ở ngòai. Tôi cũng chủ ý xem hai đối tượng này có thể gây tác hại gì cho nhau và cho tới giờ vẫn bình thường, không thấy có biểu hiện lây bệnh cho nhau, nhất là cầu trùng.

em cũng có ý định nuôi chung nhưng đang lo ngại việc đó, nghe bác nói vậy là chắc không vấn đề gì.
em xây chuồng sắp xong rồi chuẩn bị đi băt giống , tiện bác cho em hỏi các bệnh bác hay gặp ở con gà tre mà bác đang nuôi và cách trị bệnh vơi. thân !

em cũng có ý định nuôi chung nhưng đang lo ngại việc đó, nghe bác nói vậy là chắc không vấn đề gì.
em xây chuồng sắp xong rồi chuẩn bị đi băt giống , tiện bác cho em hỏi các bệnh bác hay gặp ở con gà tre mà bác đang nuôi và cách trị bệnh vơi. thân !

Tôi nuôi gà tre và nhận thấy gà tre dễ nuôi, ít bệnh.

Giai đoạn khó nhất có lẽ là lúc mới nở, gà dễ chết, nhưng nếu úm tốt, cho uống thuốc úm và cho ăn thức ăn đủ dinh dưỡng, gà sẽ phát triển rất tốt.

Tôi nuôi gà tre bị hao hụt nhiều nhất là do chuột ăn và chó ăn.

em nuôi vào 1 khu cách biệt chắc k sợ chuột và chó như bác .
em săp đi băt gà về rồi, nhưng chưa biết bắt giống gà tre nào, em qua bên bắc giang để bắt. anh dang nuôi giống gì thế. em nuôi để bán thịt và cảnh

em nuôi vào 1 khu cách biệt chắc k sợ chuột và chó như bác .
em săp đi băt gà về rồi, nhưng chưa biết bắt giống gà tre nào, em qua bên bắc giang để bắt. anh dang nuôi giống gì thế. em nuôi để bán thịt và cảnh

Tôi vừa nuôi gà tre Việt (gốc Bến Tre và Trà Vinh) vừa nuôi gà tre lai Mỹ.

Nếu xuất phát từ NGã 3 Vũng Tàu thì đến anh Dũng mình đi đường nào cho tiện anh?
Chỗ nuôi gà tre của em cạnh khu Du Lịch Vườn Xoài, nếu xuất phát từ đó thì đi đến anh đường nào là nhanh nhất anh Dũng?

Nếu xuất phát từ NGã 3 Vũng Tàu thì đến anh Dũng mình đi đường nào cho tiện anh?
Chỗ nuôi gà tre của em cạnh khu Du Lịch Vườn Xoài, nếu xuất phát từ đó thì đi đến anh đường nào là nhanh nhất anh Dũng?

Từ Ngã Ba Vũng tàu về hướng Long Thành đi 2 km, gặp Ngã ba Bến Gỗ ( đối diện ICD Biên Hòa) tại ngã ba có quán cơm niêu Bến Gỗ, vào Bến Gỗ đi thêm 700m gặp tiệm áo cưới Hồng Đức, Quẹo phải vào hẻm 150m gặp HTX Nông Nghiệp An Hòa.

gà tre

anh cứ làm nền xi măng đi ạ. khi anh cho gà vào chuồng thì anh rải 1 lớp trấu mỏng lên nền để nó thấm phân gà.khoảng 1tuần thì thay trấu 1 lần.anh muốn vệ sinh chuồng thì sáng sớm đợi gà ra khỏi chuồng rồi dội nước.cho khô ráo lại trải tiếp 1 lớp trấu lên nền.

gà này là gà thịt hả bạn ngon đó hj
Gà nào cũng có thể thịt hết anh bạn. Nếu nhìn con gà nào cũng hiện ra cái hình đùi gà thì không nên bàn với nhau trong chủ đề này.

các bác cho em hỏi là làm sao để phân biệt các loại gà tre như gà tre thái, tân châu,gà tre bắc,gà tre lai... em mới tìm hiểu chưa biết gì cả mong các bác chỉ giáo cho em chút ít

các bác cho em hỏi là làm sao để phân biệt các loại gà tre như gà tre thái, tân châu,gà tre bắc,gà tre lai... em mới tìm hiểu chưa biết gì cả mong các bác chỉ giáo cho em chút ít
Cái này bạn nên vào aquabird.com để xem những bài viết định nghĩa về từng loại gà cảnh với các tiêu chuẩn chọn lọc và hình ảnh đầy đủ.

chào anh dũng

Mình new nhưng rất thích nuôi gà tre và gà lai hiện nhà cũng có 1 vài con nuôi chơi đang có kế hoạch nuôi ... mong được anh em giúp đỡ mình o biên hòa đồng nai

Mình new nhưng rất thích nuôi gà tre và gà lai hiện nhà cũng có 1 vài con nuôi chơi đang có kế hoạch nuôi ... mong được anh em giúp đỡ mình o biên hòa đồng nai

--------

Em cũng có 1 trang trại o trảng dài -biên hòa cũng gần chỗ anh ở có gì anh em minh lâu lâu. Rảnh uống cà phê ha

Last edited by a moderator:

--------

Em cũng có 1 trang trại o trảng dài -biên hòa cũng gần chỗ anh ở có gì anh em minh lâu lâu. Rảnh uống cà phê ha

OK, hôm nào a lô nhậu vì cà phê ít uống ngoài quán, chỉ uống trong cơ quan.

Back