Thảo luận về nuôi gà tre

Nuôi gà tre kiểng nói chung và gà tre đá nói riêng là một thú vui đã trở thành niềm đam mê của nhiều người.

Gà tre một loài gà kiểng rất đẹp từ dáng vấp cho đến màu sắc. Ngoài ra gà tre còn là một loài gà đá rất hay và đẹp mắt, vì lẽ đó từ thời xa xưa thú vui đá gà đã là một thú vui truyền thống trong những dịp lễ tết, hoặc trong những lúc nông nhàn.

Vì thế thú vui đá gà vẫn tồn tại như là một nghệ thuật dân gian cần phải giũ gìn.

Ngày nay nhiều thế hệ gà tre truyền thống đá hay nổi tiếng như Vĩnh Long, Bến Tre, Bà Rịa, Cao lãnh... gà đẹp như Tân Châu dần dần mai một. Do đó rất cần một phong trào chơi và nuôi gà tre như là môt cách thức duy trì và bảo vệ một giống gà đẹp của Việt Nam. Hiện nay phong trào chơi gà tre kiểng, gà tre đá cũng rất phát triển, rất nhiều người đam mê.

Xuất phát từ suy nghĩ đó tôi lập topic này và mong anh em có sở thích nuôi gà tre vào đây trao đổi và chia sẻ kinh nghiệm về nuôi gà tre, cách chọn giống gà tre...

Trong tương lai gần, tôi cũng sẽ lập một trang trại chuyên nuôi gà tre Việt Nam, rất mong sự chỉ giáo của mọi người.

Last edited:
chia sẽ vài tấm hình đàn gà tre của mình đây, chạy lon ton ngoài vườn. Hiện tại đã có con đá được rồi, một số dag vào bội. anh em thích ga tre có thể trao đổi kinh nghiệm.

Em cũng mới được 1 người cho 1 con gà tre nhưng ko biết loại gì và mầu lông gì mong các bác chỉ giáo

File đính kèm

157 KB · Lượt xem: 17
Gà trống mỹ 1,4kg đổ với gà mái tre gặt thì ra gà con trạng bao nhiêu các bác.

Ở chổ mình, có cô kia nuôi gà mái tre, tầm hơn 100 con, nuôi lấy trứng bán, thấy nó đẻ cũng sai mà ăn cũng ít, trứng lại bán bằng trứng gà ta 3k/ quả. Thấy cô nói tính ra cũng lời!

em cũng mới tập nuôi mấy con gà tre làm cảnh,nhưng nhà thì chật nên chỉ nuôi được mấy con cho nó gáy vui nhà vui cửa thôi,em đang sửa lại chuồng nuôi vì vợ em sắp sinh em bé,sợ mùi hôi,trước đây nền chuồng bằng đất với đá xanh 1*2 nay em sửa lại,nhưng vì sợ mùi hôi nên mấy người nói nhà sắp có em bé thì lát nền xi măng rùi dội nước cho sạch,còn em thì tình lấy cát đỗ vào nền,tiện đây nhờ mấy bác tư vấn giúp em làm nền =xi măng hay đổ cát cho đỡ mùi hôi ạ

em cũng mới tập nuôi mấy con gà tre làm cảnh,nhưng nhà thì chật nên chỉ nuôi được mấy con cho nó gáy vui nhà vui cửa thôi,em đang sửa lại chuồng nuôi vì vợ em sắp sinh em bé,sợ mùi hôi,trước đây nền chuồng bằng đất với đá xanh 1*2 nay em sửa lại,nhưng vì sợ mùi hôi nên mấy người nói nhà sắp có em bé thì lát nền xi măng rùi dội nước cho sạch,còn em thì tình lấy cát đỗ vào nền,tiện đây nhờ mấy bác tư vấn giúp em làm nền =xi măng hay đổ cát cho đỡ mùi hôi ạ
Kiếm chấu bỏ vô chuông bạn xây xung quanh len 2 cuc gach cho gà no dung bươi chấu ra ngoài lâu lâu thay châu. Lưu ý chấu o đây là xác lúa do nha

Trại của toi nuôi gần 20 con gà tre các loại (Bắc, Tân Châu, Thái), nhốt vào 2 ô chuồng 4x4 m. Chỉ có điều là bọn này hiếu chiến quá nếu thả 2 trống vào cùng 1 ô thì chúng đánh nhau suốt. Mà 1 trống gánh gần 10 mái thì sợ rằng không đạt để ấp. Anh em bày cho cách nào khắc phục với.

Nền xi măng thì phải xịt rữa thường xuyên và ẩm ướt, nền trấu chỉ phù hợp khi cho gà ăn bằng máng, còn nếu ăn lúa rải xuồng nền thì dể lẩn lộn, mạt cưa hút ẩm tốt nhưng làm cho gà bị ngứa do mạt cưa bám rất chắc vào lông gà. Do vậy, nếu chuồng nuôi của bạn muốn không có mùi và gà khoẽ mạnh bạn nên lót nền bằng cát xây nhà với độ dầy ít nhất 20 cm là tốt nhất.

Back