thảo luận về nuôi ngan pha'p

• Thread starter nông dân 94
  • Ngày gửi
Các bác cho e hỏi kinh nghiệm về nuôi ngan pha'p với ạ.cách úm , cách cho ăn khẩu phần thức ăn từ nhỏ tới xuất chuồng.e xin chân thành cảm ơn a

Các bác cho e hỏi kinh nghiệm về nuôi ngan pha'p với ạ.cách úm , cách cho ăn khẩu phần thức ăn từ nhỏ tới xuất chuồng.e xin chân thành cảm ơn a
tài liệu từ a--------->>z cho bạn nè kinh nghiệm nuôi ngan được giá cao thường vào dịp tết ngan đắt 55 đến 60k/kg
http://www.oni.vn/2PAfS

Các bác ơi cho em hỏi cách vỗ béo ngan ?e mới tập nuôi chưa có kinh nghiệm. ai có kinh nghiệm chia sẻ e với. E cám ơn trước

vỗ béo ngan trước khi xuất chuồng 10 ngày. cho nó ăn cả ngày ăn càng nhiều càng tốt, không dc vỗ béo kéo dài sẽ lỗ đấy

[QUtinhvanbon, post: 786718, member: 128797"]tài liệu đó đợi 5 giây quảng cáo là thấy chỗ tải về[/QUOTE]
KO Thay ban oi

Ở chỗ tôi người ta nuôi ngan Pháp ( vịt xiêm lai vịt Pháp) Cứ cho ăn cám công nghiệp cám heo hay vịt , cám của Mỹ, ba tháng là xuất bán, không cần vỗ béo gì hết, nó nặng trên 3 kg/con trống, 2 kg/con mái. Cứ cho ăn thoải mái có nước tắm, có sân phơi nắng và chỗ trú nắng là Ok thôi .
Nhưng nói về vịt , cẩn thận về dịch bênh. Nên ngừa trước, đừng để đến bệnh mới trị

Trên diễn đàn e thấy có rất ít topic thảo luận về nuôi ngan pha'p.có vẻ như mọi người không mấy quan tâm về con này.nên lập topic này mong nhận được sự chia sẻ kinh nghiệm của các bậc tiền bối.xin chân thành cảm ơn

Lúc mua con giống ai cũng kêu là vịt xiêm lai,nhưng lúc nuôi thì chậm lớn, nhẹ kg.

Anh em vào thảo luận cho sôi nổi lên cái nhỉ. Con ngan Pháp nuôi rất hay. Giờ ngoài Bắc người ta đổ xô vào nuôi lợn nên thị trường ngan vịt năm vừa rồi ảm đạm. Mình đang có đàn 600 em được 3 tháng rồi, nuôi sinh sản. Đang hi vọng phục được mối thù năm vừa rồi.

Con ngan rất dể bán, ở thị trường nội, chỉ sợ giá cả thôi. Những vẫn bán được dù giá thấp.

Con ngan rất dể bán, ở thị trường nội, chỉ sợ giá cả thôi. Những vẫn bán được dù giá thấp.
Anh Xuân Vũ,
Trước, tui nuôi 600 con vịt, trong đó có khoảng 50-60 vịt đẻ. Tui ấp trứng để, hoặc để nở vịt con hoặc bán trứng lộn. Lúc đó, trứng lộn 1 đô 2 trứng, bây giờ 1 trứng 2 đô. Có thể tui sẽ nuôi vịt lại và nuôi gà chạy bộ một lúc.
Ở chỗ tui nuôi 4 giống vịt thông-dụng là : Vit Ta (Úc gọi là vịt Bắc-kinh), vịt Bầu (không biết tui gọi đúng không? Đầu vịt Bầu trống màu xanh đậm và cả trống mái đều đi lạch bạch, thân nằm ngang tên Tây là Khaki Cambell. Tui còn nuôi một giống vịt Quế, nhỏ con vịt Bầu. Giống nầy luôn đứng thẳng, chạy nhanh, thích ấp trứng! Tên Tây là Indian Runner. Và tui nuôi một số vịt Xiêm (con Ngan), không bán trứng, chỉ để ấp con, bởi vịt Xiêm bán mắc hơn cho dân nhậu đánh tiết canh. Tên Tây của nó là Muscovy.
Nhưng, nếu không có dân nhậu tiết canh, thì vịt xiêm ít có người hỏi.
Thân.

Sau vài lứa mình rút ra kết luận thế này, hệ số fcr khoảng 2.8 - 2.9. Giai đoạn nhỏ úm trong lồng lưới là oke. Nếu không chết nhìu bán với giá 40k/1kg là vẫn có lãi. Ngan thì ít khi xuống tới giá đó lắm. Đây là đàn ngan sinh sản của mình. 650 em, úm chết mấy chục giờ còn hơn 600.

Đàn ngan già mình mới cho đi xong. Giá 57k/1kg

Last edited by a moderator:
Anh Xuân Vũ,
Trước, tui nuôi 600 con vịt, trong đó có khoảng 50-60 vịt đẻ. Tui ấp trứng để, hoặc để nở vịt con hoặc bán trứng lộn. Lúc đó, trứng lộn 1 đô 2 trứng, bây giờ 1 trứng 2 đô. Có thể tui sẽ nuôi vịt lại và nuôi gà chạy bộ một lúc.
Ở chỗ tui nuôi 4 giống vịt thông-dụng là : Vit Ta (Úc gọi là vịt Bắc-kinh), vịt Bầu (không biết tui gọi đúng không? Đầu vịt Bầu trống màu xanh đậm và cả trống mái đều đi lạch bạch, thân nằm ngang tên Tây là Khaki Cambell. Tui còn nuôi một giống vịt Quế, nhỏ con vịt Bầu. Giống nầy luôn đứng thẳng, chạy nhanh, thích ấp trứng! Tên Tây là Indian Runner. Và tui nuôi một số vịt Xiêm (con Ngan), không bán trứng, chỉ để ấp con, bởi vịt Xiêm bán mắc hơn cho dân nhậu đánh tiết canh. Tên Tây của nó là Muscovy.
Nhưng, nếu không có dân nhậu tiết canh, thì vịt xiêm ít có người hỏi.
Thân.
Nếu bán trứng lộn được thì nuôi vịt đẻ có lời hơn anh Trung à

Nếu bán trứng lộn được thì nuôi vịt đẻ có lời hơn anh Trung à
Anh Xuân Vũ chỉ được là nói...... đúng! Hì hì...
Tui nuôi vịt con bằng thức ăn trộn viên nhỏ, để vịt con dễ ăn. Thức ăn nầy nhiều đạm, vịt con lớn như thổi! Tụi nó mập đến độ "ăn nằm" chứ không "ăn đứng"! Bởi đứng không nỗi!... Chờ đến khi lông búp đầy cánh, tui chuyển qua cho ăn hạt, lâu tiêu hơn, ít tốn và vịt ốm lại, bớt mỡ là lúc bán được rồi.
Anh nói chính-xác, vịt đẻ thì thức ăn khác, bớt chất bổ, thêm vôi, thêm đệm chất xơ... thì vịt có thể đẻ 180 trứng/năm.
Nếu thuận-tiện, tui sẽ áp-dụng cách nuôi Gà Vịt kết-hợp với Thủy-sản. Hai thứ nầy hỗ-tương cho nhau và trở thành thức ăn cho gà vịt thêm trong khẩu-phẩn mỗi ngày, mà lại thanh-lọc bể thủy-sản tuyệt-vời!
À quên, tui nuôi vịt, tui không cho lội, tui chỉ cho vịt nhúng đầu vô, để rửa lỗ mũi là đủ. Như vậy chuồng đỡ bị lầy nhầy...
Thân.

Back