Thích mất mùa hơn đc mùa,nghịch lý nhà nông.

• Thread starter Tiểu Thiên
  • Ngày gửi
Có 1 thực tế đau lòng với hầu hết nhà nông là họ nhiều khi thích mất mùa hơn là đc mùa.Từ vải thiều,dưa hấu....Và con đau lòng hơn nữa khi ở việt nam,kẻ còng lưng tạo ra sản phẩm,đổ mồ hôi,nước mắt thì đồng lãi ko đc bao nhiêu,những đầu nậu thương lái thì hưởng chênh lệch quá nhiều.
1kg vải thiều đầu vụ giá mua tại vườn chỉ 8-9k,nhưng khi đến tay người tiêu dùng là 30k và hơn nữa nếu nó đc bán trong siêu thị.Tương tự,có thời điểm dưa hấu bán tại vườn 500-700đ/1kg,nhưng người tiêu dùng vẫn phải mua với mức giá 8-10k/1kg.Để giải thích cho những việc đó,ko ít người nói rằng sản phẩm phải qua rất nhiều khâu trung gian nên giá thành bị đội lên.Đó cũng chỉ là 1 vấn đề nhỏ,vấn đề lớn hơn là thương lái nhiều khi họ tạo thành đường dây ép giá,và cũng do tâm lý người việt mình hay chạy theo đám đông,thấy ai làm gì có lãi cao là ồ ạt làm theo dẫn đến hệ lụy cung vượt cầu.
Các cụ ngày xưa có câu "PHI THƯƠNG BẤT PHÚ",nó đặc biệt đúng với nước ta.Kẻ làm ra sp thì khổ cực,lãi ít,kẻ buôn sp thì giàu nhanh chóng.Tôi đã từng 1 thời gian mở shop quần áo nên hiểu rõ,có những sản phẩm nhập vào chỉ 150k,nhưng giá bán là 400-450k,lời 1 gấp 3,và khi nói nhiều người tỏ vẻ hoài nghi,nhưng chỉ những người đã làm mới hiểu.
Cái chân lý cứ đi buôn là giàu nó hầu như đúng với tất cả các ngành nghề.Anh nông dân nuôi 1 con bò cả năm trời có khi lãi đc 10tr.NHưng thằng lái bò có khi chỉ cần dắt bò ra khỏi chuồng là có lãi vài triệu,và kẻ mổ bò cũng lãi bằng hoặc hơn vậy.
Và rồi cái vòng luẩn quẩn nuôi con gì,trồng cây gì noa cứ diễn ra với người nông dân.Kẻ thức thời đi trước 1 bước thì hốt bạc,những người a dua theo sau có khi chết sặc máu,đến lúc hiểu ra đc vấn đề thì đã quá muộn.
Câu hỏi này,bài toán này đã qua bao năm ko có lời giải,rất ít người vừa tự sản xuất và tự bao tiêu sản phẩm do mình làm ra mà chủ yếu trông chờ vào sự may rủi.
Những kẻ chóp bu thì chỉ biết ngồi mát,hối lộ,tham nhũng,nhiều lúc rảnh ko có việc gì làm nghĩ ra mấy cái quy định vớ vẩn gây phiền nhiễu cho dân như cấm bán thịt heo sau khi đã mổ 8h,người bán hàng rong phải có giấy chứng nhận sk,ngực lép ko đc lái xe ....
Có 1 điều rất hay là ở nhiều nước văn minh họ coi nghề nào cũng như nhau,miễn ko phạm pháp.Ở mỹ,có thể vị giáo sư sáng dạy trên giảng đường đại học,chiều về đi lái taxi tăng thêm thu nhập,hơn 60% nông dân ở mỹ có bằng cấp.Nhưng ở ta,như vậy là mất thể diện,là ô nhục và ko bình thường.Bình thường là phải tham ô,tham nhũng,đi xe vài tỷ nhưng là tiền chùa,như vậy mới oai,mới đúng chất quan chức.Xã hội này rồi sẽ đi về đâu?

Ps: một phần cũng do dân mình mệnh ai nấy biết,ko có sự liên kết.Có 1 câu chuyên vui xin kể với ae.

Có 1 cuộc thi diễn ra giữa 3 người việt và 3 người nhật.
Vòng thi đầu tiên là bỏ từng người xuống 1 cái hồ,nhiệm vụ của mỗi người là phải trèo lên khỏi hố thật nhanh và chạy về đích.Kết quả vòng 1 rất tốt,phía việt nam ta chiến thắng áp đảo đội bạn.
Vòng thi thứ 2 sẽ vứt cả 3 người xuống hố,họ có nhiệm vụ giúp đỡ nhau cùng trèo lên khỏi hố và cùng chạy về đích.Lần này các vị giám khảo thấy 3 thí sinh người nhật đã về đích rất lâu nhưng chưa thấy 3 thí sinh việt nam đâu cả.Họ tò mò bước đến hố xem chuyện gì đang diễn ra,1 cảnh tượng đập vào mắt họ,3 con người đang ở dươia hố kia,kẻ này đang định trèo lên thì bị kẻ khác kéo xuống,cứ thế,cứ thế,cảnh tượng rất hỗn loạn,ko ai muốn cho kẻ còn lại trèo lên trước mình.
Đó chỉ là 1 câu chuyện vui,nhưng nói lên thực tế thói xấu của người việt mình,mệnh ai nấy làm,ko có sự đoàn kết,thậm chí còn coa thói GATO với những ai làm đc hơn mình.Ví dụ điển hình là cha đẻ của Flappy bird Nguyễn hà ĐÔng,khi game của anh đc cả thêa giới đón nhận,khen hay thì chính những con người trong cùng 1 đất nước ra sức dìm hàng,chê bai đủ kiểu.
Ko phải mình có ý gì chê dân tộc,nhưng những ai đã đi 1 vài nước rồi thì biết các nước họ kỳ thị dân việt mình thế nào.Nhiều người còn chia sẻ,nhiều khi ra nước ngoài,họ ko dám nhận mình là người việt nam.
Nói ra ở đây,ko phải muốn rũ bỏ cội nguồn,lòng tự tôn dân tộc,mà để cùng nhau dám nhìn thẳng vào vấn đề và cùng nhau sửa chữa.Cứ mãi che dấu,ngụy biện thì bao h mới khá lên?

Xem các bác cãi nhau vui quá, thời gian đó để ra vườn trồng cấy có phải tốt hơn không?

2 Anh Hùng đúng là kẻ 9 lạng người 10 cân. tại hạ đây thật bái phục.:)
Mình nghe Người ta nói rằng. " Người giàu là người giỏi'. "Còn người giỏi thì chưa chắc đã giàu".:Huh:

Back