Thử làm hệ thống ủ Superworm tự động

Nhà tui 3 năm nay nuôi con SW để cải thiện kinh tế. Nghề phụ nhưng nói chung cũng có đồng ra đồng vào.

Trong cái nghề nuôi SW tui thấy mất thời gian nhất là khâu ủ sâu thành nhộng. Ai có nuôi (để bán) thì biết, lụm từng con bỏ vô từng ống vừa mỏi mắt vừa đau lưng mà ngó lại thấy cũng không được bi nhiêu.

Vậy nên tui đem vấn đề này ra để diễn đàn mình cùng bàn xem có cách nào ủ sâu nhanh và hiệu quả hơn không??

Trước khi mọi người có ý kiến tui xin trình bày ý tưởng của mình trước, nói thiệt cái này tui cũng mới nghĩ ra thôi chứ chưa có làm, mong nhận được nhiều đóng góp nếu hiệu quả thì mình triển khai :)

Ý tưởng tui vầy (xem hình):

- Đặt "khay có bịt lưới phi 6" chứa sâu, bên dưới là hàng loạt các "ống PVC phi 27" để cho sâu bò sẽ lọt qua mắt lưới xuống ống PVC.
- Ống PVC được chế tạo đặc biệt gồm 1 nắp tròn gắn trên 1 trục xoay, 1 vật nặng (nhẹ hơn trọng lượng sâu) ở 1 bên nắp tròn và 1 thanh chặn để giữ nắp tròn. Nói gọn lại là giống như cái van 1 chiều sao cho 1 sâu rơi vào là đóng nắp lại.
- Ta cứ để khay sâu trên loạt ống PVC cho đến khi nào nắp ống đóng lại hết ta lại chuyển khay sâu qua loạt ống PVC khác.

Bà con thấy sao?

Last edited:
Nhỏ gì thì nhỏ cũng phải vừa kích thước của sâu khi nó co lại hình chữ C ... Vì thế bạn đo đường kính hình chữ c là biết cần Phi bao nhiêu

bác nuoide cho em hỏi? bác không nuôi sâu là do không kinh tế hay sao? em thấy trên diễn đàn có người dạy nuôi sâu superworm
giá 2triệu, họ nói là đầu tư khoảng 6 triệu, mỗi tháng kiếm khoảng 6 triệu, nghe thấy cũng ham. em mới tham gia chưa có kinh
nghiệm, mong bác tư vấn giúp. cám ơn bác. chúc bác mạnh khỏe và thành công.
nếu được bác cho em xin số điện thoại.

Link : http://agriviet.com/home/threads/128686-Thu-lam-he-thong-u-Superworm-tu-dong/page2#ixzz2OLioC7Tt

Bạn đừng tin vào mấy lời quảng cáo . Mình ko nuôi vì ko có điều kiện mặt bằng và thời gian ....

Giá sâu càng ngày càng hạ ... Bạn thử tính giá bán lẻ và giá bạn bỏ mối chỗ bạn đang sống sẽ biết ngay .... Có những mục rao vặt bán bỏ mối trên dưới 100 .000/kg sâu tươi . Như vậy để có thể thu nhập khoảng 6 triệu . Một tháng bạn phải sản xuất được gần 100 ký đó . Tại sao lại có con số đó . Vì bạn còn phải trừ đi khoản thời gian,công sức,khấu hao,cám,rau ...

Tôi còn nhớ một bài viết của anh gì tên Dũng có nói . Một tháng sản lượng chỗ anh ấy trên dưới 80 kg .... mà trại đó cũng khá nổi tiếng,có chụp hình cũng quy mô...

Vậy bạn thử tính xem bạn đầu tư chuồng trại,khay,chậu,cám thế nào ? Mua 2 triệu tiền giống cùng với kỹ thuật nuôi sâu đã quá phổ biến trên mạng .... Bạn hãy làm theo cách này: Mua 200.000 ngàn sâu về ép ... hoặc mua 1 kg bọ về cho đẻ ... sau đó lên mạng học các bài về nuôi sâu ... Bạn thử nuôi trong vòng 3 tháng . Khi đó bạn sẽ nắm vững toàn bộ quy trình nuôi sâu ... Với sản lượng sâu gây được . Bạn đủ khả năng phát triển quy mô kinh doanh hộ gia đình .... Và số học phí đó bạn dùng để mua khay,chậu,cám,giống ...

Và vấn đề cuối cùng bạn cần lưu ý . Suy thoái kinh tế . Thắt chặt chi tiêu . Các thú chơi sinh vật cảnh cũng hạn chế nhiều . Liệu bạn sản xuất ra có thể tiêu thụ được hay không??? Đầu ra con này ko đơn giản đâu

anh nuoi de cho em hoi ty em ep sau thanh bo thi ok roi nhung em k piet lay cai gi lam nen de cho con bo de va sau con lon len trong do la tot nhat. em co thu vai lan roi ma chu duoc gioi chi thieu kau do thoi la bo thanh sau con.

cám ơn bác nuoide nhiều. em sẽ làm theo cách của bác. nếu có gì thắc mắc sẽ hỏi ý kiến bác.
chúc bác mạnh khỏe và hạnh phúc.

anh nuoi de cho em hoi ty em ep sau thanh bo thi ok roi nhung em k piet lay cai gi lam nen de cho con bo de va sau con lon len trong do la tot nhat. em co thu vai lan roi ma chu duoc gioi chi thieu kau do thoi la bo thanh sau con.

Như mình đã nói . Mỗi người có một cách làm riêng . Nên mình chỉ đưa ra cách của mình ... Khi có bọ . Bạn cho một lớp cám mỏng 1 cm thôi ... có thể là cám gà hoặc cám ngô ... sau đó xếp một số thứ để bọ có thể đẻ ... bìa các tông ,khay đựng trứng bằng giấy ... có người cho cả gỗ vv .... thời gian này ( khoảng 2 tuần . ) không cần để rau củ vào cám vì sẽ bị ẩm và mốc nhanh chóng . Bọ vẫn cần nước ta cho bọ nước bằng cách để lên miếng nhựa mỏng ... cho rau,củ lên ... khi khát nó sẽ bò lên miếng nhựa ... miếng nhựa cách ly cám và rau củ ... Như vậy kể từ lúc đẻ cho đến khi có sâu bò trong chậu ( sâu bé liti) thì cám luôn luôn khô .

Đây là điều rất quan trọng nhằm đảm bảo cám có mùi thơm,không bị oải ... khi thấy sâu liti bò tầm 15-20 ngày sẽ thấy rõ ... ta cho chút rau củ để sâu non lấy nước ( cho ít thôi - vài miếng ) ... hơn tháng là sâu to và có màu đỏ rồi...

chú ý : để Bọ đẻ từ 10-14 ngày là chuyển bọ sang chậu khác . Mục đích để sâu con có sự đồng đều nhất định ... Bọ nhiều thì thời gian chuyển ngắn hơn ( 7 ngày - cái này tùy vào kinh nghiệm của người nuôi . Không có công thức nhất định)

hihiiih.là con sâu bò lun tun gặp chổ nào thì chui chổ ấy làm sao 1 ống chỉ 1 con là đủ ko con thứ 2 chui vô thì ép cũng ko được .sâu này trong tự nhiên tới tuổi nó củng tự thành bọ trong điều kiện nhiệt độ ,kín đáo .an toàn thì nó sẻ thành bọ,nhưng như vậy hơi lâu được cái là bọ chất lượng .thân.

Bác nuôi dế thân mến

Cảm ơn các thông tin của Bác nuôi dế.
Em đã ép ra bọ nhưng khi cho bọ ăn rau và carot thì cám nó ướt và ẩm mốc anh giúp em chỉ rỏ làm cách nào để cám không bị mốc không.
Và cho em hỏi một vấn đề nữa là Một khay cám thì khoản 40-60cm thì có thể bỏ tối đa bao nhiêu con bọ để chúng để tốt.

Em đã ép ra bọ nhưng khi cho bọ ăn rau và carot thì cám nó ướt và ẩm mốc anh giúp em chỉ rỏ làm cách nào để cám không bị mốc không.

Chán bạn quá ... đã viết rõ ràng bên trên nhưng đọc ko kỹ rồi đi hỏi lại

không cần để rau củ vào cám vì sẽ bị ẩm và mốc nhanh chóng . Bọ vẫn cần nước ta cho bọ nước bằng cách để lên miếng nhựa mỏng ... cho rau,củ lên ... khi khát nó sẽ bò lên miếng nhựa ... miếng nhựa cách ly cám và rau củ ... Như vậy kể từ lúc đẻ cho đến khi có sâu bò trong chậu ( sâu bé liti) thì cám luôn luôn khô .

bạn kiếm cái nắp nhựa của hộp sữa bột ... thành của nắp nhựa thấp,bỏ rau củ vào đấy ... con bọ nó bò lên rồi bu vào chích hút,như vậy ko ẩm mốc cám trong giai đoạn chưa có sâu nở nhé bạn

Và cho em hỏi một vấn đề nữa là Một khay cám thì khoản 40-60cm thì có thể bỏ tối đa bao nhiêu con bọ để chúng để tốt.

40-60 nhưng còn tùy thành cao hay thấp,bạn có lót thêm ổ trứng,bìa,hay vật dụng gì để nó đẻ ko ? bạn nên xem bài nuôi sâu cho đẻ vào khe bìa các tông của anh gì ( chết quên mất rồi - Trong diễn đàn mình)

Nếu ko có vật leo trèo,trú ẩn,40-60 thả vài trăm con là nó ăn thịt lẫn nhau vài ngày lại có vài con tử vong ... xót lắm đó ... kiếm khay trứng,bìa cho vào để nó trú ẩn,đẻ vào đó,hạn chế tử vong do đánh nhau tranh bạn tình ...

cho hỏi

không duoc đâu ... bạn lấy một con sâu đang hóa nhộng ra làm bằng cách đo đường kính hình chữ c là biết liền . Con sâu khi co hình chữ C mình thấy vừa đẹp phi 27 ... làm gì mà tiết kiệm thế
sâu nhà e đã hóa nhộng đc 5 chú!
e nuôi mấy chú trong lọ sữa chua men tiêu hóa của con nít hay dùng ( vì nhà e là nhà trẻ) nên tìm mấy thứ đó nhìu lắm!
bác cho e hỏi là lọ đó thì cần đậy nắp gì hok ạ!..
nhà e có cái tủ lạnh hư hem xài nên e bỏ vào đó ép và cho thoáng khí nữa ạ!
e rút ra đc là..
lót trấu xuống, bỏ cám bắp trộn cám gạo vào!
bỏ sâu vào và cho hút nước từ mấy miếng dưa hấu hoặc rau! ^^
e đã đọc rất nhìu của bác cũng đã hiễu!
cho e hỏi ép thành bọ trong phi 34 thì có rộng không ạ! và có cần đậy nắp không ạ!
thank bác.. vì ở đà nẵng chẵng ai bán bọ để e mua!
e nuôi là để cho nhím cảnh và chuột hams nhà e nó ăn ạ! ^^
thank bác nhìu lắm luôn!

rộng quá bạn ạ ... Mình đã thử các loại phi và nhận thấy 27 là tốt nhất ... Càng to thì chỉ tổ nó bò nhiều thôi..

Phi 27 cho vào nó sẽ dựng đứng đòi bò ra một thời gian ... sau đó sẽ tự nằm co lại và hoá ... Trong thời gian hoá để chỗ thoáng,che kín bằng lưới màn để tránh thạch sùng,kiến bò vào ăn ... tránh kiến bằng rãnh,băng nước ... con kiến mà tìm thấy những khay sâu... nó sẽ tấn công ... làm sâu ngoe nguẩy ... ko chết thì cũng chậm lột xác ... ở giai đoạn mềm nhũn chắc chắn sẽ bị kiến giết chết

cho hỏi

rộng quá bạn ạ ... Mình đã thử các loại phi và nhận thấy 27 là tốt nhất ... Càng to thì chỉ tổ nó bò nhiều thôi..

Phi 27 cho vào nó sẽ dựng đứng đòi bò ra một thời gian ... sau đó sẽ tự nằm co lại và hoá ... Trong thời gian hoá để chỗ thoáng,che kín bằng lưới màn để tránh thạch sùng,kiến bò vào ăn ... tránh kiến bằng rãnh,băng nước ... con kiến mà tìm thấy những khay sâu... nó sẽ tấn công ... làm sâu ngoe nguẩy ... ko chết thì cũng chậm lột xác ... ở giai đoạn mềm nhũn chắc chắn sẽ bị kiến giết chết
oki thank a!
e ép bằng lọ nhỏ!
ép bỏ vào cái tủ lạnh hư!, ^^ cho khe thông gió!
xung quanh vẽ phấn chống kiến.. cũng oke lắm hehe!
thank a nhìu

giúp

a ơi!
cho e hỏi!
e đã có mấy con thành bọ!
e nuôi bọ trong hồ gương dtich 30x30x20 dài x rộng x cao
mấy ngày sau e thấy bọ mất tích!
e che chuồng kĩ lắm.. kiến thằng lằn thì hem bò vào đc @@
mình có thể cho bọ đẻ bằng khay gì a tư vấn giúp e nhé

nếu ko phải bị ăn thịt ... thì là do nó tiêu diệt lẫn nhau

bạn lấy bìa các tông cắt ngang để tạo thành những miếng ốp có lỗ ... nó đẻ vào lỗ bìa nhưng anh nào đó ở trên đây chia sẻ cũng được ...

Back