Thực tế về chăn nuôi gà ta thả vườn

Trong thời gian qua hàng loạt tranh luận về giống gà, hàng loạt giống gà mới tha, gia thị trường . thấp thoáng phía sau rặng cây bãi cỏ chị gà ta vẩn ung dung tồn tại . một thực tế không chối cải là gà ta vẩn chiếm ưu thế trong thị trường thị phần vì chất lượng thịt .nhưng để phát triển với số lượng lớn gà đúng chất lượng thì không dể chút nào . chúng ta từng nghe rất nhiều thương hiệu gà đồi gà thả vườn vvv và vvv . rồi theo dòng thời gian củng chìm xuồng .
với khá nhiều năm lăn lộn trong nghề nuôi gà ta mình nhận thấy các vấn đề sau 1- Các trại gà lớn thường xuyên đóng cửa vì dịch bệnh nhiều hơn là giá cả.
2- Nếu nuôi tập trung gà ta theo hướng công nghiệp thì...lổ vì tăng trọng chậm và dể phát sinh dịch bệnh. Khi tham gia thị trường thì giá củng không thể cao hơn con gà thả vườn thuần chủng, vậy sự tồn tại của con gà ta có mong lắm không khi mà không bao giờ nó chiếm lỉnh được thị trường. Thật sự là nó không mong manh như ta nghĩ, nếu nhìn từ 1 phía để đảm bảo có giống gà uy tính cung cấp cho thị trường ta phải làm sau ? Tất nhiên là giống, có giống tốt rồi vấn đề quan trọng là cách nuôi .... thuận với tự nhiên lợi dụng lợi thế vườn đồi bãi cỏ trảng ruộng vvv mật độ gà luôn luôn thích hợp với diện tích chăn thả thích hợp với mùa vụ . áp dụng đúng các phương châm trên thì rủi ro về giá về dịch bệnh rất ít xảy ra . thực tế hiện nay sau thời gian điểm danh các trại gà tên tuổi của bình phước thì .... gọi tên mà không nghe trả lời họ đi đâu cả rồi vấn đề là họ vượt ra khuôn khổ tự tin tăng bầy đàn và ... tự triệt tiêu .riêng với cách nuôi nông hộ vẩn tồn tại không ít anh chị em đã hành nghề trên 10 năm nay . với phương châm tự sản tự tiêu . họ tự tạo con giống cho mình . điều phối luân phiên mật độ đàn gà theo thời vụ . thu nhập của họ không đột biến mà rất ổn định có thể xem như công thức . như vậy điểm qua thực tế thì muốn có một con gà ta chất lượng và số lượng vẩn còn thấp thoáng cách sản xuất kiểu ta không dục tốc bất đạt được .với các nhận định này có thể phản diện với các anh em có ý tưởng sản xuất nhanh nhiều ...đây là nhận định của cá nhân tôi trong thời gian qua . bài viết này xem như mở đầu cho cuộc thảo luận chuyên đề về cách chăn nuôi gà ta thả vườn rất mong sự góp ý của anh em chăn nuôi gà ta .

Không biết ae nuoi ga ở vùng khác thế nào, minh ở long khánh_dong nai, bay h ở day có con gà bình định ( mmua rẻ 60k/kg bán gia cao 100k/ kg) nên con ga ta nuoi tha không bán dc. Ga nuoi tha ma tra gia 70k, đau lòng qúa
Gà minh dư bình định đẹp, tiêu tốn thức ăn ít, công trình lai tạo kỳ công của ông minh dư
Gà minh dư giờ chiếm thị phần khá lớn trên cả nước, dân phú yên cũng nuôi gà minh dư nhiều và thấy có hiệu quả kt!

Bác ở tỉnh nào vậy? 300 con/ tháng quá là đơn giản. Cho bác giám sát quá trình nuôi luôn.

Yêu cầu : ( Đây là gà thả theo tiêu chuẩn của tôi ) và tôi chỉ ăn loại gà nuôi như thế này.

1. Giống gà ri
2. Thời gian nuôi từ khi nở đến khi xuất chuồng : 6 - 7 tháng. ( Ko đc mua loại gà đã lớn về nuôi, phải nuôi từ khi vừa nở ) )
3. Gà thả với mật độ gà trưởng thành 20 con/ 400 m2 ( 1 con/ 20 m2 ). Gà bé hơn có mật đó trên 20 ocn/ 400 m2.
4. Ko kháng sinh, ko thức ăn công nghiệp , Cho ăn rất ít.
5. Ko đc cho ăn theo kiểu đổ đống 1 chỗ mà phải rải thức ăn khắp diện tích nuôi
5. Trọng lượng khi xuất chuồng 1,5 - 1,8 kg ( trên 1,8 kg ko mua )
6. Giá 100k/ kg

Bạn thấy có làm đc ko??

Last edited by a moderator:
Yêu cầu : ( Đây là gà thả theo tiêu chuẩn của tôi ) và tôi chỉ ăn loại gà nuôi như thế này.

1. Giống gà ri
2. Thời gian nuôi từ khi nở đến khi xuất chuồng : 6 - 7 tháng. ( Ko đc mua loại gà đã lớn về nuôi, phải nuôi từ khi vừa nở ) )
3. Gà thả với mật độ gà trưởng thành 20 con/ 400 m2 ( 1 con/ 20 m2 ). Gà bé hơn có mật đó trên 20 ocn/ 400 m2.
6. Giá 100k/ kg

Bạn thấy có làm đc ko??
với các yêu cầu của bác thì chỉ có " nông hộ " mới lọt vào " mắt xanh " của bác - còn những người làm kinh tế thì họ " chào thua " - loại từ vòng loại !!!!

với các yêu cầu của bác thì chỉ có " nông hộ " mới lọt vào " mắt xanh " của bác - còn những người làm kinh tế thì họ " chào thua " - loại từ vòng loại !!!!

Bạn nhầm rồi, hiệu quả kinh tế vô cùng cao.

1. Giống gà ri
6. Giá 100k/ kg

Bạn thấy có làm đc ko??

1. Giống gà ri
6. Giá 100k/ kg

Bạn thấy có làm đc ko??
Bác ở Hà Nội đúng không?
Nói thẳng với bác là gà tiêu chuẩn đó + đơn giá 100k nếu bác mua theo kiểu trao gà trao tiền thì bác phải đi đến những bản làng xa sôi không đi được ô tô+ không có điện thì mới mua được. Bác có thể tra cứu bản đồ để tìm ra vùng đó. Còn nếu bác mua theo phương thức đặt cọc35- 50% lúc gà ngày 1 ngày tuổi, bắt gà thanh toán nốt phần còn lại thì em có thể cung cấp cho bác vài nghìn con 1 tháng vẫn ok. Cho bác chỉ đạo toàn bộ từ con giống bố mẹ, phê duyệt điều kiện chuồng trại, thanh kiểm tra bất cứ lúc nào. Tất nhiên là hợp đồng rõ ràng! Vì để ra được con gà chắc chắn đạt tiêu chuẩn đó thì nhiều vấn đề phải bàn thảo và thỏa thuận lắm. Bác có mua được không?

@ Đỗ Minh Thiện :Hihihihi cần sự suy nghĩ và tính toán.
Bác ở Hà Nội đúng không?
Nói thẳng với bác là gà tiêu chuẩn đó + đơn giá 100k nếu bác mua theo kiểu trao gà trao tiền thì bác phải đi đến những bản làng xa sôi không đi được ô tô+ không có điện thì mới mua được. Bác có thể tra cứu bản đồ để tìm ra vùng đó. Còn nếu bác mua theo phương thức đặt cọc35- 50% lúc gà ngày 1 ngày tuổi, bắt gà thanh toán nốt phần còn lại thì em có thể cung cấp cho bác vài nghìn con 1 tháng vẫn ok. Cho bác chỉ đạo toàn bộ từ con giống bố mẹ, phê duyệt điều kiện chuồng trại, thanh kiểm tra bất cứ lúc nào. Tất nhiên là hợp đồng rõ ràng! Vì để ra được con gà chắc chắn đạt tiêu chuẩn đó thì nhiều vấn đề phải bàn thảo và thỏa thuận lắm. Bác có mua được không?
Tôi sẽ đặt cọc tại VP luật sư.
Bác ở Hà Nội đúng không?
@ Đỗ Minh Thiện : nếu ko có lãi thì Vô tình ko nhận nuôi đâu.

Muốn dùng gà ngon- bổ -rẻ, có người sẵn sàng bán mà bác phải lăn tăn à?

Tôi sẽ đặt cọc tại VP luật sư.

@ Đỗ Minh Thiện : nếu ko có lãi thì Vô tình ko nhận nuôi đâu.
Sao lại văn phòng luật sư bác? Đặt cọc cho bên nuôi!

Muốn dùng gà ngon- bổ -rẻ, có người sẵn sàng bán mà bác phải lăn tăn à?

Sao lại văn phòng luật sư bác? Đặt cọc cho bên nuôi!

VP luật sư giữ tiền để đảm bảo cho bạn chắc chắn là tôi sẽ mua hàng theo thỏa thuận ( nêu tôi ko mua theo HĐ thì LS sẽ rút tiền đưa cho bạn. LS còn đảm bảo quyền lợi cho 2 bên. VD ( ví dụ thôi nhé: nếu tôi đưa trực tiếp cho bên nuôi ( Bên B ) sẽ có 3 khả năng lớn xảy ra : 1. Bên B ôm tiền đi mất, 2. Bên B bán hết hàng khi giá bên ngoài hơi cao. 3. Bên B sẽ làm đúng như HĐ. )

Bác ở Hà Nội đúng không?
Thế thím nuôi có dùng kháng sinh không thế

Tôi nhầm chỗ nào vậy bác ?
bác nói bác chỉ ăn gà : 6-7 tháng mà 1,5-1,8kg , nuôi 1con/20m vuông ?
Thế thím nuôi có dùng kháng sinh không thế
Loài người có uống kháng sinh hàng ngày đâu nhưng ko hề chết hết. Tại sao gà phải uống kháng sinh hàng ngày để ko chết?? Vi khuẩn có ở mọi nơi ko có nghĩa là giống gà ko uống kháng sinh hàng ngày sẽ bị tuyệt chủng. Khử trùng ( hạn chế vi khuẩn có hại ko nhất thiết là phải kháng sinh ( rất tốn tiền ).

Lợi nhuận = Thu nhập - chi phí : nếu chi phí chủ yếu là gà giống nuôi từ bé thì sẽ ntn?? ( ko kháng sinh , ko thức ăn )

ok , để xem các điều kiện ăn gà của bác ở đây ai thực hiện được ? làm kinh tế nông hộ thì được , chứ thấy đánh kinh tế mà đi hướng này thì " k ổn "
nông nghiệp hữu cơ viết :
1. Giống gà ri
6. Giá 100k/ kg

Back