Thực tế về chăn nuôi gà ta thả vườn

Trong thời gian qua hàng loạt tranh luận về giống gà, hàng loạt giống gà mới tha, gia thị trường . thấp thoáng phía sau rặng cây bãi cỏ chị gà ta vẩn ung dung tồn tại . một thực tế không chối cải là gà ta vẩn chiếm ưu thế trong thị trường thị phần vì chất lượng thịt .nhưng để phát triển với số lượng lớn gà đúng chất lượng thì không dể chút nào . chúng ta từng nghe rất nhiều thương hiệu gà đồi gà thả vườn vvv và vvv . rồi theo dòng thời gian củng chìm xuồng .
với khá nhiều năm lăn lộn trong nghề nuôi gà ta mình nhận thấy các vấn đề sau 1- Các trại gà lớn thường xuyên đóng cửa vì dịch bệnh nhiều hơn là giá cả.
2- Nếu nuôi tập trung gà ta theo hướng công nghiệp thì...lổ vì tăng trọng chậm và dể phát sinh dịch bệnh. Khi tham gia thị trường thì giá củng không thể cao hơn con gà thả vườn thuần chủng, vậy sự tồn tại của con gà ta có mong lắm không khi mà không bao giờ nó chiếm lỉnh được thị trường. Thật sự là nó không mong manh như ta nghĩ, nếu nhìn từ 1 phía để đảm bảo có giống gà uy tính cung cấp cho thị trường ta phải làm sau ? Tất nhiên là giống, có giống tốt rồi vấn đề quan trọng là cách nuôi .... thuận với tự nhiên lợi dụng lợi thế vườn đồi bãi cỏ trảng ruộng vvv mật độ gà luôn luôn thích hợp với diện tích chăn thả thích hợp với mùa vụ . áp dụng đúng các phương châm trên thì rủi ro về giá về dịch bệnh rất ít xảy ra . thực tế hiện nay sau thời gian điểm danh các trại gà tên tuổi của bình phước thì .... gọi tên mà không nghe trả lời họ đi đâu cả rồi vấn đề là họ vượt ra khuôn khổ tự tin tăng bầy đàn và ... tự triệt tiêu .riêng với cách nuôi nông hộ vẩn tồn tại không ít anh chị em đã hành nghề trên 10 năm nay . với phương châm tự sản tự tiêu . họ tự tạo con giống cho mình . điều phối luân phiên mật độ đàn gà theo thời vụ . thu nhập của họ không đột biến mà rất ổn định có thể xem như công thức . như vậy điểm qua thực tế thì muốn có một con gà ta chất lượng và số lượng vẩn còn thấp thoáng cách sản xuất kiểu ta không dục tốc bất đạt được .với các nhận định này có thể phản diện với các anh em có ý tưởng sản xuất nhanh nhiều ...đây là nhận định của cá nhân tôi trong thời gian qua . bài viết này xem như mở đầu cho cuộc thảo luận chuyên đề về cách chăn nuôi gà ta thả vườn rất mong sự góp ý của anh em chăn nuôi gà ta .

Bây gìơ mình làm một bài toán sơ bộ nha.. Theo bác nông nghiệp hưu cơ..
Rút ngắn diện tích xuống 1ha cho đơn giản..20ha lớn quá.. Dk đtj ra.. 1.8kg/con.. Nuôi 6tháng trở lên.. Mua giá 100k/1kg.. Hạn chế kháng sinh và thíwc ăn công nghiệp...
Trên 1ha có thể nuôi đc 900c gà /năm..chia ra 7khu chuồng chỉ sử dụng 6chuoongf..1chuoongf sát chùng theo time nghỉ...1ô nuôi 75gà tổng diện tích 1500m2..nuôi theo hình thức cuốn chiếu...
Vacxin 180k
Sát trùng 540k
Giống 13500k
Nhân công 45000
Tacn (30%) 12420
Tatl (70%) 27000 giá thấp nhất e tính.
Bảo trì 4200
Lãi ngân hàng 8000
Hào hụt 50c
Chưa kể việc trồng cây tạo bóng, tạo thức ăn tự nhiên, khả năng dịch bệnh cao...
( chỉ số tính trên 1 năm.. Chiwa kể nhưng thứ lặt vặt và toàn là con số hoàn hảo, thực tế đắng cay hơn.)
Vậy theo như trên ta lời 42tr160 ngàn /năm..
1kg gà tốn 72k..
Từ một ha tính nhân lên 20ha.. tính mạo hiểm cao hơn.. Chị tiền quản lí........anh tụ tính..
Vậy anh có bỏ 1ha làm 1năm chỉ lời hơn 40tr mà phải mạo hiểm vất vã như nuôi gà không.. E thì không dám.. Nuôi gà thả vườn phải lời 1,3lần thì e vs làm.. Thà nuôi gà cn còn hơn.. Chổ em bán đc giá 46 đấy..không tin mấy bác hỏi mấy người trên kt thử.. E không nói vùng khác nha.. Các tiệm thức ăn chăn nuôi lớn như vân viên.. Lộc liễu.. Năm lai.... Ai cần e đưa số cho hỏi rõ dàng..lại bảo e chém.. Có chị nhánh của chí cp tại địa bàn chuyên gà cp luôn.
Bác đưa bảng chi phí thế này thì thuyết phục được ai??? Bỏ qua yếu tố diện tích chăn thả. Vì thường thì đã nuôi gà thả vườn toàn là tận dụng diện tích hết, trên đất phải có cây tạo ra hoa lợi cho bác. Chẳng ai điên đi mua đất hoặc có đất để chỉ nuôi gà!

Bác cứ chia ra từng mục giống, vacxin, thức ăn tính cho 1 con thôi. Diễn giải tính toán chi tiết từng mục sẽ ra kết quả. Đến khi mình nuôi 1lô bao nhiêu con nhân với số liệu kia là ra.

Loại gà này chỉ các bác làm cây ăn quả hoặc cây công nghiệp hoặc nông hộ ở trung du miền núi đất rộng nuôi mới thích hợp thôi. Nuôi gà chỉ để có gà ăn và kiếm thêm thu nhập mà lại đỡ cỏ và sâu bệnh gây hại. Quy trình chăn thả thì nó tự nhiên như nông hộ, sáng thả gà ra cho ăn xong nó tự đi kiếm ăn, tối nó về cho ăn lần nữa rồi lùa nó vào chuồng. Nó không tốn nhân công chăm sóc.

Như em tính một con gà chi hết tối đa 90k nhưng người mua họ đã trả trước 35-50% của giá gà 100k tức là đưa cho bác từ 52-75 k cho 1 con gà. Bác chỉ phải bỏ ra 15-38k cho 1 con. 6-7 tháng sau bác giao gà bác lãi 40k/kg tức 60k 1 con em nghĩ là mức lợi nhuận quá đạt. Chỉ cần nuôi gà tốt là có tiền, chẳng lo gì đầu ra cả. Ví dụ nông hộ nuôi 100 con 1 lứa bỏ ra có 1,5-3, 8 triệu đến khi bán họ lãi 6 triệu em nghĩ sẽ có quá nhiều hộ không nuôi gà chuyên nghiệp họ làm. Họ nuôi vài chục con thả rông chẳng vacxin gì cả mà gà vẫn không chết vì bệnh. Nay gà chủng vacxin đầy lại có người cấp tiền, hướng dẫn kỹ thuật và giám sát quy trình nuôi thì gà chết thế nào được. Mấy bác làm cây ăn quả hoặc cây công nghiệp cũng vậy nếu có 1ha nuôi 500 con 1 lứa tiền bỏ ra có 7,5- 19 triệu sau 6-7 tháng lãi 30 triệu, năm làm 2 lứa cũng làm 60 triệu. Vừa có tiền, đỡ cỏ dại và sâu kiến hại cây.

Chủng loại gà này không thích hợp với những bác thích nuôi quy mô lớn từ nghìn trở lên nhưng số lượng bà con nuôi quy mô lớn em nghĩ cũng không quá nhiều. Số lượng nuôi vài trăm con không nhỏ. Vậy tại sao tất cả cứ đi đổ sô nuôi gà theo phương thức công nghiệp? Chịu cảnh bấp bênh có lúc nuôi đến 5 tháng chẳng được đồng nào mà còn lỗ nặng. Tất cả là may rủi không có thu nhập ổn định từ nghề nuôi gà? Dành cơ hội đó cho các bác nuôi quy mô lớn? Còn mình đi theo hướng bền vững và chắc ăn hơn?

Cá nhân em rất ngạc nhiên khi thấy cái ý tưởng nuôi gà sạch tiêu chuẩn cao (thực tế có thể giảm xuống rất nhiều vẫn được khách hàng chấp nhận là sạch) với điều khoản giá 100k đặt tiền trước 35-50% tiền cọc. Giá bán được định sẵn, sử dụng vốn của người khác đến trên 57-83% chi phí lưu động nuôi con gà ai cũng kêu là rẻ. Dù người mua có đến đề nghị em nghĩ sẽ chẳng ai nuôi! Không ai nghĩ đến việc với đóng góp của mình vào việc tạo ra con gà như vậy và phần mình được hưởng có đạt hay không. Cái tư tưởng muốn làm tất ăn tất đã quá ăn sâu vào nông dân mình rồi. Không có sự hợp tác liên kết với nhiều bên cứ đơn phương độc mã thì em nghĩ ngành chăn nuôi của mình sẽ mãi như thế này. Bấp bênh, may rủi và tất cả cùng đói!

Bác đưa bảng chi phí thế này thì thuyết phục được ai??? Bỏ qua yếu tố diện tích chăn thả. Vì thường thì đã nuôi gà thả vườn toàn là tận dụng diện tích hết, trên đất phải có cây tạo ra hoa lợi cho bác. Chẳng ai điên đi mua đất hoặc có đất để chỉ nuôi gà!

Bác cứ chia ra từng mục giống, vacxin, thức ăn tính cho 1 con thôi. Diễn giải tính toán chi tiết từng mục sẽ ra kết quả. Đến khi mình nuôi 1lô bao nhiêu con nhân với số liệu kia là ra.

Loại gà này chỉ các bác làm cây ăn quả hoặc cây công nghiệp hoặc nông hộ ở trung du miền núi đất rộng nuôi mới thích hợp thôi. Nuôi gà chỉ để có gà ăn và kiếm thêm thu nhập mà lại đỡ cỏ và sâu bệnh gây hại. Quy trình chăn thả thì nó tự nhiên như nông hộ, sáng thả gà ra cho ăn xong nó tự đi kiếm ăn, tối nó về cho ăn lần nữa rồi lùa nó vào chuồng. Nó không tốn nhân công chăm sóc.

Như em tính một con gà chi hết tối đa 90k nhưng người mua họ đã trả trước 35-50% của giá gà 100k tức là đưa cho bác từ 52-75 k cho 1 con gà. Bác chỉ phải bỏ ra 15-38k cho 1 con. 6-7 tháng sau bác giao gà bác lãi 40k/kg tức 60k 1 con em nghĩ là mức lợi nhuận quá đạt. Chỉ cần nuôi gà tốt là có tiền, chẳng lo gì đầu ra cả. Ví dụ nông hộ nuôi 100 con 1 lứa bỏ ra có 1,5-3, 8 triệu đến khi bán họ lãi 6 triệu em nghĩ sẽ có quá nhiều hộ không nuôi gà chuyên nghiệp họ làm. Họ nuôi vài chục con thả rông chẳng vacxin gì cả mà gà vẫn không chết vì bệnh. Nay gà chủng vacxin đầy lại có người cấp tiền, hướng dẫn kỹ thuật và giám sát quy trình nuôi thì gà chết thế nào được. Mấy bác làm cây ăn quả hoặc cây công nghiệp cũng vậy nếu có 1ha nuôi 500 con 1 lứa tiền bỏ ra có 7,5- 19 triệu sau 6-7 tháng lãi 30 triệu, năm làm 2 lứa cũng làm 60 triệu. Vừa có tiền, đỡ cỏ dại và sâu kiến hại cây.

Chủng loại gà này không thích hợp với những bác thích nuôi quy mô lớn từ nghìn trở lên nhưng số lượng bà con nuôi quy mô lớn em nghĩ cũng không quá nhiều. Số lượng nuôi vài trăm con không nhỏ. Vậy tại sao tất cả cứ đi đổ sô nuôi gà theo phương thức công nghiệp? Chịu cảnh bấp bênh có lúc nuôi đến 5 tháng chẳng được đồng nào mà còn lỗ nặng. Tất cả là may rủi không có thu nhập ổn định từ nghề nuôi gà? Dành cơ hội đó cho các bác nuôi quy mô lớn? Còn mình đi theo hướng bền vững và chắc ăn hơn?

Cá nhân em rất ngạc nhiên khi thấy cái ý tưởng nuôi gà sạch tiêu chuẩn cao (thực tế có thể giảm xuống rất nhiều vẫn được khách hàng chấp nhận là sạch) với điều khoản giá 100k đặt tiền trước 35-50% tiền cọc. Giá bán được định sẵn, sử dụng vốn của người khác đến trên 57-83% chi phí lưu động nuôi con gà ai cũng kêu là rẻ. Dù người mua có đến đề nghị em nghĩ sẽ chẳng ai nuôi! Không ai nghĩ đến việc với đóng góp của mình vào việc tạo ra con gà như vậy và phần mình được hưởng có đạt hay không. Cái tư tưởng muốn làm tất ăn tất đã quá ăn sâu vào nông dân mình rồi. Không có sự hợp tác liên kết với nhiều bên cứ đơn phương độc mã thì em nghĩ ngành chăn nuôi của mình sẽ mãi như thế này. Bấp bênh, may rủi và tất cả cùng đói!
Liên kếtthi tất yếu rồi..e chi giả đinh trường hợp của bác nnhc thôi..e chưa khùng mà làm như vậy..diện tích chăn thả của e trong vườn cao su là chính.. Nuôi ít hay nhiều ai bảo không cần vacxin cho một số loại bệnh..6 tháng mùa khô và 6 tháng mùa mưa.. Biên độ nhiệt ngày và đêm chênh nhau quá lớn..mua nắng thất thường..dù là con gà nuôi nhỏ lẻ vẩn dính..đơn cử như chổ e.. Một năm sẻ có 2 mua dịch..đó là khi giao mùa..ngày cả hộ nuôi vài con cũng ...e thì nói tới việc làm giầu từ gà..bác thì nói tới việc tăng thu nhập trong nông hộ..là sao cung quan điểm đc..trồng cây xen nuôi gà không khả thi đâu bác ạ..vớt vát phần nào thôi.. Muốn tạo điều kiện lí tưởng cho gà bơi đất nhặt cỏ thì không sử dụng toiw thuốc bvtv.. E lấy ví dụ nhé.. Cây điều đi..loại cây ít chăm sóc và đầu tư..bác khôbg thể xịt thuốc trù sâu bảo vệ cây đc.. Hankchế làm cỏ cây không thể Pt mạnh đc.. Năng suất rất thập... Riêngce thì e chọn cây chuối.. Nói chung là tạm đc.. Gà cho ăn nên cũng ít phá.. Diện tích hợp lí..coi như chuối chỉ là cái phụ.. Làm tgức ăn cho gà thôi..còn nếu muốn thảo luận thì mjnhf cùng nêu ra một hướng đi.. Rồi nói.. Chứ kiểu e nói đông bác npí tây vầy thì chịu rồi.

Liên kếtthi tất yếu rồi..e chi giả đinh trường hợp của bác nnhc thôi..e chưa khùng mà làm như vậy..diện tích chăn thả của e trong vườn cao su là chính.. Nuôi ít hay nhiều ai bảo không cần vacxin cho một số loại bệnh..6 tháng mùa khô và 6 tháng mùa mưa.. Biên độ nhiệt ngày và đêm chênh nhau quá lớn..mua nắng thất thường..dù là con gà nuôi nhỏ lẻ vẩn dính..đơn cử như chổ e.. Một năm sẻ có 2 mua dịch..đó là khi giao mùa..ngày cả hộ nuôi vài con cũng ...e thì nói tới việc làm giầu từ gà..bác thì nói tới việc tăng thu nhập trong nông hộ..là sao cung quan điểm đc..trồng cây xen nuôi gà không khả thi đâu bác ạ..vớt vát phần nào thôi.. Muốn tạo điều kiện lí tưởng cho gà bơi đất nhặt cỏ thì không sử dụng toiw thuốc bvtv.. E lấy ví dụ nhé.. Cây điều đi..loại cây ít chăm sóc và đầu tư..bác khôbg thể xịt thuốc trù sâu bảo vệ cây đc.. Hankchế làm cỏ cây không thể Pt mạnh đc.. Năng suất rất thập... Riêngce thì e chọn cây chuối.. Nói chung là tạm đc.. Gà cho ăn nên cũng ít phá.. Diện tích hợp lí..coi như chuối chỉ là cái phụ.. Làm tgức ăn cho gà thôi..còn nếu muốn thảo luận thì mjnhf cùng nêu ra một hướng đi.. Rồi nói.. Chứ kiểu e nói đông bác npí tây vầy thì chịu rồi.
Vâng. Tất nhiên sẽ là như bác nói rồi. Đây nó là diễn đàn để trao đổi ý kiến mà bác. Anh chị em tranh luận là để có cái nhìn sâu hơn về chăn nuôi gà. Nhất là những ý tưởng mới, hướng đi mới. Mỗi người ý kiến sẽ có 1 góc nhìn khác nhau. Tổng hợp lại sẽ ra toàn cục! Không nên đặt nặng quá vấn đề đúng sai, cùng hay không cùng hướng đi. Chỉ cần lắng nghe nhau là đủ.

Last edited by a moderator:
Vâng. Tất nhiên sẽ là như bác nói rồi. Đây nó là diễn đàn để trao đổi ý kiến mà bác. Anh chị em tranh luận là để có cái nhìn sâu hơn về chăn nuôi gà. Nhất là những ý tưởng mới, hướng đi mới. Mỗi người ý kiến sẽ có 1 góc nhìn khác nhau. Tổng hợp lại sẽ ra toàn cục! Không nên đặt nặng quá vấn đề đúng sai, cùng hay không cùng hướng đi. Chỉ cần lắng nghe nhau là đủ.
Dạ em thấy anh rất tâm huyết và am hiểu về con gà cũng như thị trường..e dk theo dõi a để học tập..chúc anh mạnh khỏe và làm ăn thuận lợi..e cũng đặt vấn đề vs các thương lai theo cách cua bác xem sao.. Nếu đạt đc như thoả thuận thì tốt quá.. E có lợi thế về diện tích tận dụng và phía chính quyền(chổ e đang khuyến khích nông dân Pt trang trại mạnh lắm, cho vay vốn ưu đải luôn mà)

Dạ em thấy anh rất tâm huyết và am hiểu về con gà cũng như thị trường..e dk theo dõi a để học tập..chúc anh mạnh khỏe và làm ăn thuận lợi..e cũng đặt vấn đề vs các thương lai theo cách cua bác xem sao.. Nếu đạt đc như thoả thuận thì tốt quá.. E có lợi thế về diện tích tận dụng và phía chính quyền(chổ e đang khuyến khích nông dân Pt trang trại mạnh lắm, cho vay vốn ưu đải luôn mà)
Đây cũng là hướng Tôi và bạn @Vô Tình Kẻ muốn hướng tới. Để tạo sự gắn kết giữ người tiêu dùng, kinh doanh và sản xuất thì nông nghiệp và xã hội mới phát triển bền vững đc. Trân trọng

Thực ra vấn đề này cũng khó nói lắm bác ạ! Con người vốn có sự không hoàn thiện, được cái này mất cái kia. Cá nhân em cũng đang tìm kiếm những đối tác bên phân phối gà có tiềm lực tài chính, khách hàng rộng, tầm nhìn xa để trình bày ý tưởng hợp tác của mình nhưng không thấy. Không khó để tìm những thương lái có khả năng tiêu vài chục đến vài trăm tấn gà 1 tháng. Sô vốn lưu động của họ từ vài trăm triệu đến vài tỷ. Nhưng đa số đều thích kiểm soát 100%, muốn vốn quay vòng nhanh, không chấp nhận quay vòng chậm dù lãi suất cao hơn rất nhiều. Đặc biệt là vốn hiểu biết về kỹ thuật nuôi của họ không cao. Quả thật cái tư tưởng muốn tự tung tự tác, quyết định tất cả, không muốn chia sẻ nó đã ăn vào máu những người hoạt động nông nghiệp mất rồi. Rất khó để thay đổi. Thời gian trôi qua em thất bại! Không đạt được thỏa thuận nào cả.

Có lẽ sẽ mất khá nhiều thời gian để mọi người thay đổi nhận thức. Chuyển biến từ mình kiểm soát 100% công việc trong công đoạn tạo ra con gà sang việc mình kiểm soát ít hơn giành quyền kiểm soát cho đối tác, gắn kết chặt chẽ với nhau. Mỗi người có một thế mạnh riêng hợp lại tạo thành sức mạnh lớn và cả 2 cùng được lợi.

Thực ra vấn đề này cũng khó nói lắm bác ạ! Con người vốn có sự không hoàn thiện, được cái này mất cái kia. Cá nhân em cũng đang tìm kiếm những đối tác bên phân phối gà có tiềm lực tài chính, khách hàng rộng, tầm nhìn xa để trình bày ý tưởng hợp tác của mình nhưng không thấy. Không khó để tìm những thương lái có khả năng tiêu vài chục đến vài trăm tấn gà 1 tháng. Sô vốn lưu động của họ từ vài trăm triệu đến vài tỷ. Nhưng đa số đều thích kiểm soát 100%, muốn vốn quay vòng nhanh, không chấp nhận quay vòng chậm dù lãi suất cao hơn rất nhiều. Đặc biệt là vốn hiểu biết về kỹ thuật nuôi của họ không cao. Quả thật cái tư tưởng muốn tự tung tự tác, quyết định tất cả, không muốn chia sẻ nó đã ăn vào máu những người hoạt động nông nghiệp mất rồi. Rất khó để thay đổi. Thời gian trôi qua em thất bại! Không đạt được thỏa thuận nào cả.

Có lẽ sẽ mất khá nhiều thời gian để mọi người thay đổi nhận thức. Chuyển biến từ mình kiểm soát 100% công việc trong công đoạn tạo ra con gà sang việc mình kiểm soát ít hơn giành quyền kiểm soát cho đối tác, gắn kết chặt chẽ với nhau. Mỗi người có một thế mạnh riêng hợp lại tạo thành sức mạnh lớn và cả 2 cùng được lợi.
Được vầybthi tốt quá.. Em vừa xuông tp hcm xong..hy vọng tìm đc lối đi cho nông sản kon tum.. Hiện e liên kết vs một bạn học cùng khoá tao wed bán hàng nông sản.. E tìm mối tiêu thụ gà sạch dưới này.. Chổ e tiêu thụ cũng đc nhưng không chuyên nghiệp, thuận tiện.. Hành minhg đủ kiểu..lại phải bỏ nhỏ lẻ..hy vọng ở sài gòn cơ hội nhiều hơn.

Được vầybthi tốt quá.. Em vừa xuông tp hcm xong..hy vọng tìm đc lối đi cho nông sản kon tum.. Hiện e liên kết vs một bạn học cùng khoá tao wed bán hàng nông sản.. E tìm mối tiêu thụ gà sạch dưới này.. Chổ e tiêu thụ cũng đc nhưng không chuyên nghiệp, thuận tiện.. Hành minhg đủ kiểu..lại phải bỏ nhỏ lẻ..hy vọng ở sài gòn cơ hội nhiều hơn.

Mong bác bước vào phân phối gà thành công. Cái khó là nếu mình phân phối được trực tiếp đến khách hàng cuối cùng thì lãi cao và ổn định nhưng nó khó là phải có nguồn hàng lớn để lúc nào cũng đáp ứng đủ số lượng và chất lượng cho khách hàng. Rồi vốn cũng phải lớn vì bị khách hàng thanh toán chậm, chiếm dụng vốn. Lại còn phải mất nhiều thời gian giành dật khách hàng. Còn làm thương lái trung gian thì cũng củ chuối lắm bác ạ.

Mong bác bước vào phân phối gà thành công. Cái khó là nếu mình phân phối được trực tiếp đến khách hàng cuối cùng thì lãi cao và ổn định nhưng nó khó là phải có nguồn hàng lớn để lúc nào cũng đáp ứng đủ số lượng và chất lượng cho khách hàng. Rồi vốn cũng phải lớn vì bị khách hàng thanh toán chậm, chiếm dụng vốn. Lại còn phải mất nhiều thời gian giành dật khách hàng. Còn làm thương lái trung gian thì cũng củ chuối lắm bác ạ.
Nhức đầu nhỉ.. Nguồn thì e không lo.. Chỉ lo không cánh tránh nổi thôi..nguồn lưc mình có hạn.. Hiện bác nuôi gà thế nào.. Lời lổ ra sao..kể ae nghe rút kinh nghiệm..

Bạn ở đâu vậy
ngày đầu tiên mình bước vào chăn nuôi buồn cười lắm . đầu tiên mình làm cái máy ấp trước ??? kiến thức về điện tử thì ok về chăn nuôi thì ... mù tịt lấy ngay chính cái bàn làm việc của mình dùng tủ đựng hồ sơ của nó làm thùng ấp . xong thì ... chả có cái trứng nào . năn nỉ cả ngày bà xã củn không cho lấy trứng của gà bả nuôi đem ấp thử ....mai là nhờ mấy đứa em nó cung cấp vài chục trứng thôi mà nó ra đủ điều kiện . phước chủ mai thầy ngay mẽ đầu tiên mình ấp thành công 100 % thế là xin tiền vợ mua trứng cả trăm trứng ... nhậu vui ơi là vui cười mà ra nước mắt . lúc đó mới thấy dù là cuốc đất củng phải học ... vậy là miệt mài tra cứu tài liệu trong và ngoài nước đi tham quan vvv cho đến một hôm 1 thằng bạn đem về cho một cái máy ấp của hà lan .... nó về chưa được 2 ngày tôi đã rả banh cái máy . mấy đêm liền ngâm cứu và... ngộ ra họ tinh vi đến đơn giản hiểu rồi làm thôi .vậy mà củng hơn 10 năm rồi nhanh quá . rồi tới nuôi sau cho hiệu quả . chọn giống gà nào ...vấn đề này tôi lại học ở một ông cụ hơn tôi 30 tuổi ... cụ đã về cỏi nhớ rồi . thuận với tự nhiên câu mà cụ thường nói với tôi về con gà ta...thú thật nghề nuôi gà ta nếu nông dân mình áp dụng đúng thì nó là 1 trong những nghề có tính hổ trợ rất cao đấy . mô hình của người nghèo nhưng chưa chắc người giàu làm được đâu nhé ...
Bác có tg chỉ e cái máy ấp với.mình tự làm thế nào

Gà minh dư bình định đẹp, tiêu tốn thức ăn ít, công trình lai tạo kỳ công của ông minh dư
Gà minh dư giờ chiếm thị phần khá lớn trên cả nước, dân phú yên cũng nuôi gà minh dư nhiều và thấy có hiệu quả kt!
A ở khúc nào phú yên thế ? E chạy qua xem trại a đc ko ạ , e

Trở ngại bây giờ đối với ngành chăn nuôi gà đó là phương thức mua bán gần như đến 99,99% là giao gà giao tiền. Bên mua và bên bán chỉ tiếp xúc với nhau trong giai đoạn có gà bán nên việc thẩm định nguồn gốc và chất lượng gà rất khó. Cách thức xác định chất lượng dựa trên cảm quan dùng mắt và tay là chính.

Cách thức này chỉ có độ chính xác có thể tin tưởng được đối với gà nuôi theo phương thức công nghiệp. Vì quy trình nuôi của nó tương đối đồng nhất từ sản xuất giống, sản xuất thức ăn, nuôi gà thương phẩm và phân phối.

Nhưng cách thức này không thích hợp đối với gà nuôi theo phương thức tự nhiên (gà sạch). Loại gà này không phải là không có nhu cầu, cá nhân em đánh giá là nó rất lớn vì đời sống xã hội ngày càng được cải thiện. Nhưng nơi tiêu thụ chủ yếu là đô thị và các thành phố lớn trong khi nhưng nơi có khả năng nuôi lại cách quá xa nơi tiêu thụ. Các đầu mối tiêu thụ sử dụng các thương lái trung gian về các chợ quê hoặc vào từng hộ lùng mua gà. Họ cũng chỉ sử dụng tay và mắt để kiểm tra chất lượng. Họ chỉ mua ở nông hộ nuôi vài chục con thôi. Với mức giá 100k trở lên trong khi giá thành nuôi chỉ từ 60k đổ xuống đã thu hút bà con hoặc là nuôi nhiều lên thì diện tích nuôi thả/1con giảm, nguồn thức ăn trong tự nhiên cho gà không đủ phải bổ sung thức ăn công nghiệp thì gà mới phát triển bình thường, một số bà con thì vì lợi nhuận nên cố tình sử dụng thức ăn công nghiệp. Chưa kể gà nuôi theo phương thức công nghiệp được tiêu thụ ở khắp nẻo vùng quê phóng thích nguồn gây bệnh ra môi trường, bệnh dịch phát sinh sẽ khiến bà con phải sử dụng kháng sinh. Kết quả là gà sạch nuôi tự nhiên ngày càng "bẩn" và nuôi không tự nhiên.

Với 1 khuynh hướng như vậy. Giá bán thì rất cao, phải qua nhiều trung gian mới đến tay người tiêu dùng nhưng chất lượng ngày càng giảm liệu người tiêu dùng có sẵn sàng móc tiền ra mua không? Người tiêu dùng khôn ngoan chỉ còn cách duy nhất là tìm những thương lái có uy tín. Nhưng những thương lái này cũng chỉ đi nhập gà, họ không kiểm soát được chất lượng gà nhưng chất lượng gà tạo nên uy tín và uy tín là yếu tố sống còn đối với họ. Nông dân là người nuôi chỉ có họ mới thực sự biết được độ sạch của gà thì tình trạng hiện nay không khuyến khích họ nói thật mà phải nói dối (dính đến giá bán gà). Kết cục sẽ thế nào? Sẽ chẳng có gà sạch để mà ăn ngoài cách tự nuôi.

Cách giải quyết duy nhất là phải gắn bó giữa người nuôi và các thương lái hơn nữa. Bỏ cái phương thức chắc ăn giao gà giao tiền đi! Giai đoạn đầu chắc chắn sẽ phải là mua bán tương lai đặt cọc trước hoặc... gì đó dính đến tiền và nghĩa vụ mua hàng của thương lái với người nuôi. Đổi lại thương lái được kiểm soát toàn bộ quy trình nuôi tạo ra gà sạch. Nói thì nghe đơn giản nhưng nó không đơn giản chút nào! Nó sẽ làm yêu cầu về quy mô vốn cần để kinh doanh phân phối gà sạch tăng lên rất nhiều lần! Ví dụ bán 10 tấn 1 tháng nếu mua bán kiểu trao tay cần vài trăm triệu là ok nhưng nếu đặt cọc trước 35% số gà nhập trong 6 tháng (60tấn) đã cần thêm 2,1 tỷ nữa chưa kể thời gian và nhân lực đi kiểm soát chất lượng gà. Cái khó không phải là tiền lớn mà là áp lực tiêu thụ. Nếu đã đặt đến lứa xuất là phải bắt mà bắt về là phải bán hết! Chứ lợi nhuận khoảng 20k/1kg thì suôn sẻ 1 năm đầu tiên bán 60 tấn đã lãi khoảng 1 tỷ từ năm thứ 2 khoảng 2 tỷ nó sẽ là mức quá đẹp về tài chính!

Nhưng em chưa thấy bác nào có tầm nhìn và có gan làm như vậy! Còn bảo người nuôi gà chuyên nghiệp đầu tư lớn vào nuôi gà sạch đi thì đúng là điên. Bán hết thế nào được với cái giá 100k với số lượng 1 lô gà lớn. Bác cứ thử tính nếu nuôi 1 vạn gà theo phương thức đó sau 6 tháng nuôi đạt 14 tấn giá thành 60 bán giá 100k em đã lãi 560 triệu trong khi bỏ ra 840 triệu vốn lưa động bác có thấy ngon không? Nhưng tiếc là cua trong lỗ vì hiện tại lúc nuôi chưa có gì chắc chắn 6 tháng 6 gà sẽ ra khỏi chuồng giá 100k.
bác này uyên thâm vãi! :)))

Ai co ga ta dung nghia tha vuon chat luong tot ko?? minh co nhu cau 300c/thang ai co ko/

Chào bác, em đang dự định mở trang trại nuôi gà ta thả vườn nhằm tận dụng diện tích đất rẫy cà phê + tiêu rộng lớn. Em đang trong quá trình làm và tìm đầu ra ổn định cho đàn gà.

Bác cho em xin số điện thoại được không ạ? Sau này em muốn làm ăn, cung cấp gà ta cho bác!

Cảm ơn bác nhiều.

Nghe câu chuyện nuôi gà của bác hấp dẫn quá, em đang ấp ủ kế hoạch nuôi gà. Nhưng em là dân văn phòng, nghỉ việc để về quê nuôi gà, nhưng em không có kiến thức về chăn nuôi, em muốn tận dụng diện tích đất rẫy cà phê và tiêu rộng lớn để nuôi gà. Sau này em sẽ phát triển thành trang trại.

Bác có thể cho em số điện thoại để em liên hệ học hỏi bác được không ah?
Cảm ơn bác nhiều!

Chào càc ac trên diễn dàn. Mình định nuôi khoảng 100c/5000m2 gà mà ko biết lam chuồng bao nhiêu m2 mới đủ chổ cho 100 gà ngủ ? Ac nào tư vấn giúp em với

Tưởng
Yêu cầu : ( Đây là gà thả theo tiêu chuẩn của tôi ) và tôi chỉ ăn loại gà nuôi như thế này.

1. Giống gà ri
2. Thời gian nuôi từ khi nở đến khi xuất chuồng : 6 - 7 tháng. ( Ko đc mua loại gà đã lớn về nuôi, phải nuôi từ khi vừa nở ) )
3. Gà thả với mật độ gà trưởng thành 20 con/ 400 m2 ( 1 con/ 20 m2 ). Gà bé hơn có mật đó trên 20 ocn/ 400 m2.
4. Ko kháng sinh, ko thức ăn công nghiệp , Cho ăn rất ít.
5. Ko đc cho ăn theo kiểu đổ đống 1 chỗ mà phải rải thức ăn khắp diện tích nuôi
5. Trọng lượng khi xuất chuồng 1,5 - 1,8 kg ( trên 1,8 kg ko mua )
6. Giá 100k/ kg

Bạn thấy có làm đc ko??
đâu 1000k/kg chứ

Back