Thuê đất xây trang trại liệu có hợp lý???

• Thread starter dmtmufc
  • Ngày gửi
Mình chán IT rồi, h có ít tiền(nhưng ko đủ mua đất) vậy thuê làm trang trại liệu có hợp lý ko???

Chaan thành cảm ởn lời khuyên của các bạn, mình đã thuê rồi, 5 năm. mình thấy IT và nghề nông có nhiều điểm tương đồng đó chứ:cần cù, chăm chỉ. Lần này mình quyết chí làm(chấp nhận thất bại ở 1 mức nào đó, hy vọng không bị đến mức không còn chỗ để đi nữa, và cái này là cái mình thích từ nhỏ khi mỗi lần về quê, rất thích như vậy) mong được nghe những lời đóng góp chân thành từ các bạn, mình chăn nuôi chứ không trồng trọt! Thanks all you guys!

Tôi gốc là thợ mộc thợ xẻ ở nhà quê, nên cũng quen thuộc nghề nông.
Tôi chưa hề là nông dân một giây phút nào cả. Lý do là không có đất.
*
Đến Mỹ tôi vào đại học, nhưng học kỳ đầu tôi học Y tá. Vì môn này
có nhiều học sinh con gái người Tây Ban Nha học cạnh tranh, nên học
kỳ 2 tôi mới chuyển sang học IT. Thêm 4 năm rưỡi nữa tôi mới tốt
nghiệp, và làm nghề viết mã chương trình. Sau vụ Năm 2 Nghìn, và
vụ Khủng Bố 9/11 tôi bị thất nghiệp, phải làm đủ các nghề làm thuê
mưón rẻ mạt để kiếm sống, không đủ ăn. May vợ tôi nhận giữ trẻ nên
thu nhập cũng tạm giồi giào. Gần 10 năm nay, tôi coi giữ 3 đứa con
của mình cho vợ đi làm nghề sửa móng tay, cũng đủ sống. Có công ty
biết tôi từng làm nghề viết mã chương trình điện toán, gọi điện đến
mời tôi đi làm ở Florida, nhưng tôi tính toán xa nhà, các con không
ai chăm dạy, nên đành từ chối, chịu ngồi nhà vậy. Dưới đó trường học
không bằng trên này, và nghề móng tay thu nhập cũng rất thấp.
*
Tôi từng về ViệtNam mấy lần, nhưng nghề IT ở ViệtNam khác hẳn, nếu
tôi có làm, cũng không phù hợp. Nếu tôi về ở ViệtNam có làm nghề
nông, cũng chỉ là nơi làm kho để buôn bán, chứ nghề nông đơn thuần
thì bị người bán cho mình và người mua của mình ăn hết rồi còn đâu.
*

Bạn nên ý chí chứ đừng vội phóng cây lao mới....Hãy theo phương châm: Thiên thời - Địa lợi - Nhân hòa

Đừng nản lòng em zdai ơi !nếu mình có ý chí.
Anh kể cho em nghe tí về lý lịch của anh nhé:
Là một kỷ sư điện tử.ko làm cho công ty nào cả.về quê mở CH điện máy,làm được khoảng 10 năm.Thấy điện máy ko còn thích thời ,nên chuyển sang Mobile và kèm thêm thiết kế web và forum.link đây vào một đêm nọ đang thiết kế trang web cho một danh nghiệp,thức khuya độ khoảng 2 giờ,tình cờ ghé qua agriviet thấy hay và hấp dẫn với nghề nông.Lần đầu tiên quyết định nuôi Dế Mèn.Nuôi thành công nhưng ko tìm được đầu ra hix hix hix bị bà xả chọc quê "nhất nghệ tinh,nhất thân vinh ".Tôi lại quyết định lên 4r agriviet tìm hướng giải quyết để tiêu thụ con dế.Ah ha thế là nuôi thêm tắc kè.rồi nuôi thêm gà.Vậy là con dế đã có đầu ra kha kha kha.sau đó nghiên cứu thêm rượu dế mèn và dế 6 món.đã thành công thế là bắt đầu tìm quán nhậu để quảng cáo.lúc đầu gặp khó khăn.các quán nhậu thấy mình ban hàng lạ ,nên họ éo sách chê khen.đến khi có nhiều người biết đến rượu dế thơm ngon bổ dưỡng thì họ alo liên tục.nói thật tình là hiện nay rượu dế mèn của mình ko đủ hàng xuất cho các quán rượu.bây giờ ko còn ngâm bằng keo mà phải ngâm bằng cal mới đủ cung cấp.hiện mình đang nuôi :dế,tacke.gà,thỏ,trăng.tất cả gần như đã thành công.cứ lấy ngắn nuôi dài vậy thôi.Sau khi xem bài viết của anh hy vọng em zdai sẽ có một định hướng cho mình.
Hiện bây giờ CH MOBILE giao lại cho vợ và mấy đệ tử trông coi.còn anh thì đam mê chăn nuôi.chắc phải bỏ nghề mobile luôn á :huh:

cảm ơn anh, em cũng bắt đầu làm rồi, em cũng tính ban đầu sẽ gần giống anh: nuôi dế, rết, bọ cạp cho tắc kè, kỳ nhông, kỳ tôm ăn, thừa thì có thể chưa tiêu thụ dc-->làm rượu hoặc mình ăn trừ vậy:lol: rrooif nuôi rắn ăn tắc kè, kỳ nhông, kỳ tôm, nuôi thêm thỏ vì thỏ có vẻ dễ tiêu thụ:lol: rắn thì em cũng nghĩ được nhiều thứ để đưa nó ra khỏi chuồng lắm:lol:
Đừng nản lòng em zdai ơi !nếu mình có ý chí.
Anh kể cho em nghe tí về lý lịch của anh nhé:
Là một kỷ sư điện tử.ko làm cho công ty nào cả.về quê mở CH điện máy,làm được khoảng 10 năm.Thấy điện máy ko còn thích thời ,nên chuyển sang Mobile và kèm thêm thiết kế web và forum.link đây vào một đêm nọ đang thiết kế trang web cho một danh nghiệp,thức khuya độ khoảng 2 giờ,tình cờ ghé qua agriviet thấy hay và hấp dẫn với nghề nông.Lần đầu tiên quyết định nuôi Dế Mèn.Nuôi thành công nhưng ko tìm được đầu ra hix hix hix bị bà xả chọc quê "nhất nghệ tinh,nhất thân vinh ".Tôi lại quyết định lên 4r agriviet tìm hướng giải quyết để tiêu thụ con dế.Ah ha thế là nuôi thêm tắc kè.rồi nuôi thêm gà.Vậy là con dế đã có đầu ra kha kha kha.sau đó nghiên cứu thêm rượu dế mèn và dế 6 món.đã thành công thế là bắt đầu tìm quán nhậu để quảng cáo.lúc đầu gặp khó khăn.các quán nhậu thấy mình ban hàng lạ ,nên họ éo sách chê khen.đến khi có nhiều người biết đến rượu dế thơm ngon bổ dưỡng thì họ alo liên tục.nói thật tình là hiện nay rượu dế mèn của mình ko đủ hàng xuất cho các quán rượu.bây giờ ko còn ngâm bằng keo mà phải ngâm bằng cal mới đủ cung cấp.hiện mình đang nuôi :dế,tacke.gà,thỏ,trăng.tất cả gần như đã thành công.cứ lấy ngắn nuôi dài vậy thôi.Sau khi xem bài viết của anh hy vọng em zdai sẽ có một định hướng cho mình.
Hiện bây giờ CH MOBILE giao lại cho vợ và mấy đệ tử trông coi.còn anh thì đam mê chăn nuôi.chắc phải bỏ nghề mobile luôn á :huh:

Tôi đang nghĩ làm nghề nuôi Rắn nhằm bán sang Trung Quốc.
Mặc dù tôi nghe nói TQ đang tìm cách nuôi rắn không cần
mua của VN, nhưng VN có lợi thế TQ không tài nào cạnh tranh
nổi. TQ là một thị trường Rắn rất lớn, ít nhất một thế kỷ
nữa vẫn chưa thể hết cái thích ăn Rắn. Cũng còn nên nghĩ đến
thị trường thế giới nữa. Họ đã ăn tôm cá, chả lẽ không ăn
được rắn?
*
Tôi chỉ e ngại nhất các bệnh của Rắn, vì chưa thấy có nhiều
nghiên cứu đầy đủ sâu rộng về đề tài này. Ngoài ra, nghề nuôi
Rắn chỉ thấy có thuận lợi, chưa thấy khó khăn. Các khó khăn
về thức ăn thì rất dễ giải quyết. Ta có thể làm một chuỗi các
con vật nuôi để làm thức ăn cho Rắn: từ Dế, Giun lên đến Cá,
Cóc, Ếch, rồi đến Chuột, Rắn để làm thức ăn cho rắn khác.
Chỗ ở của rắn thì có thể làm lọ đất nung để lên kệ nhiều tầng.
Mùa đông thì có nhà Kính, và có lò than Hồng Gai đốt sưỏi, trong
nhà nhiều tầng, tiết kiệm được diện tích đất. Vả lại, trang
trại ở nơi xa xôi hẻo lánh thì đất cũng rẻ thôi.
*
Nghề IT ở Mỹ chuyên phục vụ kinh doanh, kể từ quảng cáo mua bán
cho đến làm Kế Toán, Thống Kê, và Quản Trị, để Kinh Doanh đưọc
dễ dàng theo dõi tình hình giá cả, nhà kho, nhân viên, lúc nào
cũng biết tất cả các con số của cửa hàng mình. Kể cả lý lịch của
từng con Rắn đời ông cho đến khi bán ra thu được hết tiền về.
*

Back