Tìm hiểu về hệ thống tưới tự động cho cây ăn quả

• Thread starter tiphukhongtien
  • Ngày gửi
Tôi đang dự định trồng 1ha bưởi đoan hùng , muốn lắp đặt 1 hệ thống tưới tiêu tự động nhưng không nắm vững được vấn đề này lắm vậy bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi vài vấn đề
- Việc tưới tiêu cho cây ăn trái thì nên dùng hệ thống tưới nhỏ giọt hay tưới kiểu phun mưa?
- lắp đặt hoàn thiện 1 hệ thống tưới cho 1 ha cần đầu tư bao nhiêu tiền ?
- Tưới cho 1ha 1 ngày cần lượng nước là bao nhiêu?
Xin trân thành cảm ơn các ý kiến của các bác

Bác biết cái dây truyền nước biển không

mình không hiểu lắm , không biết có phải bạn nói tới cái dây dùng để truyền huyết thanh không ?

Mình hiểu rồi ,vậy sử dụng những thứ đó như thế nào chỉ giúp mình nhé .

Mình hiểu rồi ,vậy sử dụng những thứ đó như thế nào chỉ giúp mình nhé .

Diện tích của bạn có rộng không bạn, bạn có chơi hoặc quen ai làm ở trạm y tế không, thế đất của bạn thế nào

Diện tích của bạn có rộng không bạn, bạn có chơi hoặc quen ai làm ở trạm y tế không, thế đất của bạn thế nào

S=5000m2 thế đất dốc bình thường 20-30 độ, người ở trạm y tế mình quen khá nhiều, nếu xin những thứ phế phẩm của y tế thì ok.

S=5000m2 thế đất dốc bình thường 20-30 độ, người ở trạm y tế mình quen khá nhiều, nếu xin những thứ phế phẩm của y tế thì ok.
nếu tưới cho bưởi như bạn nói thì rất đơn giản là đặt cái bể trên đỉnh bơm nước nên đó dùng ống nhựa mềm chôn dưới đất sau đó dẫn theo chiều thẳng hàng xuống đến cuối mảnh đất là ok
vì cây ăn quả như bưởi tưới ko cần cầu kỳ nhiều với cả bạn có 1 loại cây lên dễ mình nghĩ không cần phải dùng đến thiết bị phức tạp

Chạy qua tận Phú thọ xin đc quả Bưởi thấy sao chua quá bác. :lol:
à mai kia tính cưới vợ , ngèo lên xin sỏ mỗi anh em tý để có cái mà đãi bạn đến chung vui ấy mà , nếu ai ở xa ko đến được gửi cho xin trái bưởi trái cam... gọi là quà mừng cho nó vui. nếu tiện đường hành khất qua thì xin trái ăn cho đỡ khát nước bác a

cảm ơn anh! bây giờ thì em khá hiểu, chi phí cho hệ thống tưới này là bao nhiêu tiền trên 1 sào(1000m2) vậy anh?
Nhà em có 4 sào tiêu.

Tôi đã tự làm hệ thống tưới cho cây tiêu với chi phí khoảng 15000vnd/gốc.(Ở chỗ tôi bà con gọi hệ thống này là hệ thống tưới đái) Sẽ chỉ cho bạn với tinh thần là làm tới đâu chỉ tới đó. Biết tới đâu nói tới đó. Còn khiếm khuyết thì cùng nhau trao đổi thảo luận, và cùng tham vấn với bà con chung quanh để tìm phương án tối ưu bạn nhé.
Hệ thống sẽ đạt được các yêu cầu cơ bản như sau:
*Sẽ tận dụng hệ thống bơm nguồn của tưới dí hiện nay.
*Không xây dựng đài nước tốn nhiều chi phí
*Sử dụng các loại ống PVC xây dựng đồng bộ (ống, van, co, T) v…v… dể mua trên thị trường
*Lượng nước tưới đến từng gốc chỉ đạt được độ đồng đều tương đối từ 7>8/10
*Dể dàng kết hợp bộ phận bón phân,châm thuốc qua đường tưới
Sẽ trình bày cụ thể cho bạn ở bài sau
(nếu có thể bạn cho tôi biết tình trạng thửa đất cần tưới của bạn bao gồm: số lượng hàng ngang, hàng dọc, hướng dốc, độ dốc, vị trí nguồn, công suất bơm...) càng dể trình bày cụ thể hơn (có sơ đồ càng hay)

khuyên các bác muốn tưới tự động thì 1 dùng bét phun, 2 dùng van nhỏ giọt chứ chế linh tinh tốn công, tốn thời giờ mà dùng không hiệu quả tiền mất tật mang.
ngày xưa tôi cũng chế nhỏ giọt bằng van oxy cho hồ cá, xài vài ngày là tắt nghẽn tùm lum, rồi chạy tới chạy lui chỉnh nước cực khổ vô cùng nói chung phải làm mới biết được.
điều cần phải lưu ý hàng đầu khi làm hệ thống nhỏ giọt là phải tránh lọt sáng vào đường ống.

khuyên các bác muốn tưới tự động thì 1 dùng bét phun, 2 dùng van nhỏ giọt chứ chế linh tinh tốn công, tốn thời giờ mà dùng không hiệu quả tiền mất tật mang.
ngày xưa tôi cũng chế nhỏ giọt bằng van oxy cho hồ cá, xài vài ngày là tắt nghẽn tùm lum, rồi chạy tới chạy lui chỉnh nước cực khổ vô cùng nói chung phải làm mới biết được.
điều cần phải lưu ý hàng đầu khi làm hệ thống nhỏ giọt là phải tránh lọt sáng vào đường ống.

Cảm ơn bác chia sẽ, nhưng em thấy nhiều người tự chế thành công rồi
ánh sáng vào đường ống dễ sinh rêu phải ko bác?

khi lọt sáng vào sẽ sinh rêu làm tắt nghẽn hệ thống nhỏ giọt.
những hệ thống tự chế mà hoạt động được thì thường là người ta chế số lượng ít còn chừng vài trăm vòi là sẽ rắc rối.

căng nhỉ? Nếu đầu tư lắp hệ thống này cho 4 sào tiêu thì tốn hết bao nhiêu vậy các bác?
Em nghe nói chỉ 30tr/ha, như vậy thì quá rẻ đúng ko?

Hệ thống tưới nhỏ giọt sử dụng trong Nông Nghiệp khá rẻ , nên thế giới đã ứng dụng từ rất lâu rồi . Ở VN do giá thành quá đắt nên đại đa số người canh tác khó có thể tiếp cận được . Gửi các Bạn một đường Link mà mình được nhận thông tin chào hàng thường xuyên hàng tuần từ 3 năm trở lại đây của các CTy cung cấp Quốc tế . Rẻ lắm , từ từ tham khảo nhé .

http://www.alibaba.com/product-gs/1544880247/drop_by_drop_irrigation_tape.html

cảm ơn anh! em thử tham khảo xem!
Hệ thống tưới nhỏ giọt sử dụng trong Nông Nghiệp khá rẻ , nên thế giới đã ứng dụng từ rất lâu rồi . Ở VN do giá thành quá đắt nên đại đa số người canh tác khó có thể tiếp cận được . Gửi các Bạn một đường Link mà mình được nhận thông tin chào hàng thường xuyên hàng tuần từ 3 năm trở lại đây của các CTy cung cấp Quốc tế . Rẻ lắm , từ từ tham khảo nhé .

http://www.alibaba.com/product-gs/1544880247/drop_by_drop_irrigation_tape.html

Hi hi. không có gì mà. mai kia có bưởi nếu mình đi qua cho mình xin quả là ok rồi

bạn yên tâm nếu ra đến phú thọ thì bưởi mình trồng chỉ nếm thửcho vui thôi chứ quà mang về thì mình sẽ gửi cho loại bưởi cây chỉ mọc có 2 quả thôi đảm bảo chưa có vợ như bạn ăn vào mê ngay , tặng cả cây he he

Cách làm hệ thống tưới cho cây tiêu

Đầu tiên ta chia lô thửa đất ra thành từng cụm để tưới mỗi cum từ 200>250 gốc tiêu từ dưới thấp lên theo hướng nghiêng của thế đất (bây giờ tạm gọi hướng nghiêng chính của thế đất là chiều dọc. hướng còn lại là chiều ngang)
Đào rảnh theo chiều ngang này để chạy ống Φ49. Rồi từ đây đào rảnh theo chiều dọc để chạy ống Φ27
Mỗi đường Φ27 tưới cho hai hàng tiêu ở 2 bên nó vậy cứ cách một đường sẽ có một đường Φ27.
Cuối mỗi đường 27 có một nắp để xả cặn trong quá trình làm ống và xả cặn khi cần, nắp cũng đặt thấp hơn mặt đất xả xong cũng sẽ lấp lại
Từ đường Φ27 này ở vị trí đối diện gốc tiêu ta sẽ gắn ống tizo 4>5 ly bằng cách khoan lỗ hơi nhỏ hơn đường kính ống một tý để nhét vừa sít ống tizo vào. ống tizo sẽ đưa nước tưới vào gốc tiêu
Ống tizo cũng sẽ được đi âm như các ống khác chỉ lòi lên khoảng 20>25 phân ở gốc tiêu
Mỗi đầu ống 27 gắn vào ống49 sẽ có một van 27 để điều chỉnh lượng nước các đường 27 đều nhau(van này chỉ cần dùng van dỏm giá 7000/ cái) bởi van này sau khi điều chỉnh tưới thành công thì cũng được lấp âm trong đất
Với những ống ti zo ra nước mạnh hơn các ống khác ta sẽ dùng cọng kẽm bóp bớt đầu ống hẹp lại
Mỗi một cụm tưới sẽ có một van 49 loại tốt để khi tưới cụm nào sẽ mở van nấy
Trên là cách làm một cụm tưới. Ta làm tương tự với các cụm còn lại

Giá tham khảo một số linh kiện:
Ống 49 = 40000/ống
Ống 27 = 22000/ống
Van 27 = 7000/cái
Ống tizo = 65000/kg
Van 49 =60000/cái
Trên là giá loại thường nhưng đã được chứng minh xử dụng hiệu quả cho hệ thống tưới nêu trên
Loại tốt thì giá rất cao nếu đầu tư
*Chú ý có loại dỏm hơn, thường hay bị lỗi nên khi thi công, lắp ráp thường bị lệch rất khó khăn không nên mua

T49/27 + van27 chia nước từ ống 49:

Ống tizo được đấu vào ống 27 và nắp xả cặn cuối ống 27:

Đầu đấu cuối từ ống 49 sang ống 27 của cụm tưới

Van 49 đưa nước vào tùng cụm tưới:

Đầu ống tizo nơi gốc tiêu:

Back