Tinh dầu neem

• Thread starter phungthanhlong
  • Ngày gửi
ace biết cách sử dụng tinh dầu neem nguyên chất{chiết từ quả neem} dùng diệt trừ sâu thì dùng bao nhiêu mililit{ml}/16l nước thì chỉ giúp e?e cám ơn?

không có sư phụ gì hết
nông nghiệp lại lạc hậu nữa rồi?

Có khi nào bạn nhầm giữa cây sầu đâu (Neen) với cây sầu đông không, mình thấy chỉ có chế tạo thuốc trừ sâu bằng lá, trái cây sầu đông thôi mà.

mình đang có 1 lít dầu nguyên chất nè?nhưng mà không biết cách pha

Cây neem (Azadirachta indica ) là loài cây bản địa, rất phổ biến ở Ấn độ.

Tinh dầu neem chứa chất azadirachtin (AZA), chất này làm cho côn trùng mất khả năng lột xác và sinh sản, ngoài ra nó tương đối ít độc cho vật nuôi và người, liều gây độc LD50 là 5000 mg/kg.

Cách pha chế : dùng nước pha với xà phòng cục, nhỏ từ từ vào dầu, cùng lúc dùng máy khuấy, khuấy mãnh liệt (Vd máy xay sinh tố cầm tay, quay ở tốc độ 10.000v/phút), cho đến khi ra hỗn hợp đồng nhất như sữa, có nồng độ 10-20% tinh dầu, là có thể sử dụng được.

Chú ý, nhỏ nước vào dầu thật chậm, nhất là khi nước đạt thể tích gần bằng với dầu, vì đây là giai đoạn chuyển pha từ nước trong dầu thành dầu trong nước, phải làm thật khéo kẻo hư cả mẻ, nước đi đàng nước, dầu đi đàng dầu, phải tách dầu ra, làm lại từ đầu. Từ 1 lit dầu ban đầu có thể làm ra thành 5-10 lít nhũ tương.

Dùng 100 ml nhũ tương này pha với 10 lít nước để phun tưới.

Nếu bạn muốn làm theo kiểu công nghiệp thì phải am hiểu về giá trị HLB của dầu, chất hoạt động bề mặt, nhũ tương,...

Last edited by a moderator:
boria ơi,cám ơn nha,nhưng cho mình hỏi dùng xà phòng cục thì dùng liều lượng bao nhiêu pha với 10 lít nước,có thể dùng nước rửa chén mĩ hảo thay cho xà phòng cục được không?dùng lượng bao nhiêu pha với 10 lít nước để pha với 1 lít dầu neem không?cám ơn boria trước nha

Cứ thử xem, khi nào nước có vẻ tan nhiều xà phòng (50-100g cho 10 lit) thổi bong bóng xà phòng được là dùng được. Mình chỉ giúp bạn cách làm dễ hiểu, dân dã. Còn định lượng chính xác thì đó là cách làm công nghiệp, phải thí nghiệm nhiều.

Chú ý : máy xay sinh tố cầm tay 10.000 vòng/phút thì có thể tạo nhũ tương, còn máy khuấy sơn cỡ lớn chỉ quay 800 vòng/phút ko bao giờ làm được nhũ tương. Khi nhỏ nước vào dầu tỉ lệ tăng dần từ 0% đến 90% (theo thể tích), máy nóng có thể dừng, nhưng đoạn tăng tỉ lệ nước trên dầu từ 90 đến 150% thì phải làm liên tục nếu không là hư mẻ đó.

ok
»
bạn ơi mình dùng 100ml nhũ tương pha với 10l nước xịt vào con sâu rau mà sâu không chết/mới thử xong. để mình pha 100ml nhũ tương với 5l nước thử xem

Làm được nhũ tương rồi hả, chúc mừng nhe. Vậy là bạn còn giỏi hơn mấy đứa sinh viên, kỹ sư dỏm của ngành hóa, sinh.

Dầu neem đâu có làm sâu chết liền, con côn trùng đó chỉ ko lột xác được thôi

vậy hả,để mình thử lại và xem sâu và con trùng chết khi nào rồi mình nt cho boria biết nha
»
mà borea ơi "tinh dầu neem"nguyên chất 2,500,000đ hai triệu rưỡi 1 lít đắt quá,con bé em mình mang từ công ty về cho 1 lít để thử nghiệm,tính ra 1 lít nhũ tương làm ra phải mất 250,000 đ chưa tính chi phí khác

Giá nhập khẩu số lượng từ ấn độ chỉ khoảng 10-20 USD/lit

Tuy nhiên, thị trường Ấn độ có rất nhiều cty làm ăn gian dối, tỉ lệ cao gấp 5-10 lần so với Trung quốc.

tinh dầu neem này là của việt Nam làm,lấy trái neem của Phan Rang ép,chính công ty của bé em ép luôn
»
màu của tinh dầu neem giống như màu của mật ong rừng để lâu năm
»
màu của tinh dầu neem giống như màu của mật ong rừng để lâu năm

Vậy là tinh dầu neem made in vietnam, không có tính cạnh tranh chút nào, sản xuất nhỏ trồng manh mún, ép dầu cũng sản xuất nhỏ nên giá trên trời.

Ở Ấn độ neem oil rất phổ biến giá đủ các hạng từ 3 USD - 30 USD/kg (không biết nó pha bao nhiêu phần trăm nguyên chất luôn)

Còn ở Trung quốc, nhập khẩu của Ấn độ về bán, giá cũng chỉ có 50 USD/kg

À mà này, cty của em bạn, có bán số lượng bã neem sau khi ép dầu ko, mình cần mua đó.

giá thu mua quả neem chín đã 5,000đ/1kg ở phan rang rồi,chắc tinh đầu neem của ấn độ chỉ phục vụ cho làm mỹ phẩm thôi,chứ tinh dầu neem phía Việt Nam làm để phục vụ cho làm thuốc trừ sâu,ông chủ của công ty bé em đem sp tinh dầu neem này qua nhà ổng bên Úc làm thuốc trừ sâu

Vậy nhũ tương dầu neem có diệt được sâu ko, bạn thí nghiệm tới đâu rồi?

mình mới đem ra pha để xịt Thanh Long, khoang nửa tháng nữa đi mình trả lời cho,đang thử xem

Bạn ở đâu vậy ?
Mình có chất tạo nhũ tương cho các loại dầu thực vật : khuấy bằng tay 5 phút ,tạo nhũ nhẹ nhàng , nhiệt độ thường, ổn định nhũ tương 24 giờ để phun cho vườn rau , trái cây ; và an toàn , phân hủy sinh học ,không độc hại

File đính kèm

87.6 KB · Lượt xem: 19
    99.2 KB · Lượt xem: 18
    109.1 KB · Lượt xem: 13

Back