Tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu

Để chăm sóc được cây mai sau tết cho khỏe mạnh, thì cây mai của bạn được chọn trong chợ hoa xuân phải được lựa ra từ cây mai đang khỏe mạnh đã ( đẹp nữa)

Chọn mai
:
Nhất gốc, nhì thân , tam chi. Tứ diệp
Gốc rễ càng đẹp giá càng cao, thân đẹp khúc chiết nhỏ dần theo độ cao
Rồi đến chi cành (tàng).. cân đối, không bị khuyết
Diệp ?! Cuối năm lá không còn…vậy phải coi bông nụ

1cây mai đẹp có qui ước về thẩm mỹ hay còn gọi mai thế ( mai đã vào đúng thế Long giáng) Mai Bình Định
Cây này hình như của bác pkimduc nề nếp ngiêm chỉnh, nhất nhất theo luật định :

1 cây đẹp, không qui ước..mai dáng tự do phóng khoáng, trong hội hoa xuân 2011 ( cây của anh em Miền Tây) cây này bị mất điểm do nở bông chậm

nụ, kích thước nụ tổng số nụ.. bạn nên chọn tối thiểu cây nào đã nở 1 hoa..thì chắc chắn hơn vì đã biết kích thước, màu sắc, số cánh của 1 bông cây mai này

Không nên chọn cây chưa nở 1 bông để tự giới thiệu về mình…dù cây đó có bao nhiêu nụ cũng không nên mua…nếu bạn không phải là…dân chơi thứ thật

Nên cân nhắc coi kĩ dưới gốc có bao nhiêu nụ rụng…nên nhân 10 lần thêm thì đó là số nụ nó rụng trong 1 ngày đó…vì người bán luôn tìm cách lượm bỏ hết nụ rụng để dấu khuyết điểm rụng nụ của cây…bạn có thể rung nhẹ cây sẽ phát hiện có thêm nụ sắp rụng hay không

nên chọn cây mai nào mà đất chậu nhiều cỏ, đất trông cũ kĩ vì đó là cây mai đã ở trong chậu nhiều tháng và ổn định rồi, và nếu mua ở điểm bán mai tết thì chắc chắn cây này đã được chăm sóc và sang chậu ở nhà vườn chuyên ngiệp, nên dễ chăm sóc khi bạn mang về

Đất mặt chậu mà mới toang trông đẹp mắt, là cây mai đó mới sang chậu…khó chăm sóc nhất là chọn mai nơi điểm bán mai tết…chậu bị vỡ, thương lái sang chậu mới..cẩu thả và không nắm rõ kĩ thuật lót đáy chậu..các cây này sau tết khó chăm sóc, và nhiều hiện tượng dị kì do úng nước , do chất trồng không phù hợp…v..v
Có thể sẽ có nhiều triệu chứng dị kì sẽ xảy ra….cho cây mai này sau tết đấy
nếu bạn cẩn thận sang chậu 1 lần nữa để có chất trồng vừa ý..để làm lớp đáy chậu tốt hơn…thì cây này sẽ suy kiệt ngay…rất khó hồi phục thậm chí có thể chết…vì sang chậu 2 lần trong 1 năm, cây không chịu nổi đâu.

Khi đã có cây mai vừa ý bạn mang về nhà chuẩn bị chơi tết..Bạn nên để ngoài sân nơi có nắng nhẹ..tưới vừa đủ ẩm…không nên tưới ướt sũng..rất hại cho rễ..bạn có quyền trang trí mai với đèn led để nhiệt độ được ấm hơn ai sẽ nở đẹp hơn…nếu không khí khô quá nên thỉnh thoảng phun sương cho nụ và thân cây

Tuyệt đối không nên dùng bất kì thích tố nào phun cho nụ hoặc tưới vào gốc…cũng tuyệt đối không nên “nge đồn” là tưới nước đá mai sẽ nở đẹp…không có chuyện đó đâu….nước đá lạnh sẽ làm chết rễ đấy và sau tết cây sẽ èo uột..

Cũng không bất kì chế phẩm nào gọi là làm mai lâu rụng hoặc không rụng...vì sau đó mai sẽ suy kiệt

Cũng không nên tưới bất kì phân gì vào gốc vì cây không có lá sự trao đổi chất không có, phân nằm tại chỗ sẽ làm chết rễ
Cây chỉ cần nước hút lên từ rễ và cây vận dụng toàn bộ tài nguyên tích trữ trong năm đang chứa nơi thân cành để nở hoa..
Chính vì thế sự bón phân trong năm trước, nhất là từ tháng 10 năm trước đến ngày lặt lá là điều cực kì quan trọng để cây mạnh khỏe nở hoa mạnh vào tết và phục hồi mạnh sau tết..

30 tết bạn mang cây vào nhà nơi ấm áp mai sẽ nở tốt hơn…tuyệt đối không nên dùng nhang hay trầm trong phòng có chưng mai mà đóng kín cửa…vì khí ethylen có từ khói nhang trầm sẽ làm mai rụng nụ đấy..có khi rụng sạch

Cũng không để mai bị trực tiếp gió từ 1 cái quạt..vì nụ sẽ héo hoặc bông rụngnhanh

Nếu thấy 1 điểm xanh nơi đầu cành muốn nứt ra…đó là …“lộc” đó
Nếu bạn muốn mai nở mạnh…bạn ngắt lộc đi đừng chờ đến khi nó thành lá…vì nếu nó đã thành lá mà bạn ngắt đi cây sẽ mất nhiều sức lắm đấy…ngắt ngay khi là 1 điểm xanh cây hầu như không tổn hại tài nguyên…mà chỉ mất thì giờ (15 ngày) nơi đó sẽ mọc ra lộc mới
Nếu bạn muốn vừa may vừa có lộc thì bạn để y nguyên..nhưng không nên để nhiều lộc vì nụ sẽ nở chậm đi và hoa có thể sẽ…kích thước nhỏ đi

Ngắt bỏ ngay những cuống hoa đã nở xong..không để chúng chuyển sang kết trái, để tiết kiệm tài nguyên ( carbuahydrat) cho cây

Nên chơi tết 3 ngày trong nhà thôi sang 4 tết bạn mang mai ra sân nơi có nắng nhẹ..và từ đây không ngắt bỏ lộc nữa hãy để cây ra lá..cây sẽ mạnh hơn vì có nắng nhẹ lá dù non cũng quang hợp được chút đỉnh bù vào cho khối tài nguyên đang cạn dần vì nở hoa..

Ngày 7 tết bạn đưa mai ra nắng toàn phần..tưới cho nó 1 lần phân loãng để mai thêm sức mạnh..chuẩn bị xả tàn thay đất vào rằm tháng giêng
(còn tiếp)

Last edited by a moderator:
Phân hữu cơ ủ đã có trộn trong chất trồng mới rồi mà..để cho các rễ còn nguyên ( không bị đứt )tiêu thụ thừa sức nuôi cây 2 đến 3 tháng mới bớt màu mỡ
Bác không đọc kĩ trang 1 và 2..

Phân hữu cơ ủ không nên có trong chất trồng cây…mới bứng thôi
Phải sau khoảng 4 tháng hoặc 6 tháng mới nên moi đất thêm hữu cơ ủ, cho các cây mới bứng
Dạ do con viết không rõ ràng
ý của con là phân hữu cơ ủ đắp trên mặt chậu đó ạ nên con thắc mắc không biết cây mơi thay đất sau 3 năm thì sau khi thay có cần đắp thêm phân hữu cơ trên mặt chậu không?
con cảm ơn

Dạ do con viết không rõ ràng
ý của con là phân hữu cơ ủ đắp trên mặt chậu đó ạ nên con thắc mắc không biết cây mơi thay đất sau 3 năm thì sau khi thay có cần đắp thêm phân hữu cơ trên mặt chậu không?
con cảm ơn

Mới thay đất.. ngĩa là trong đất mới đã có hữu cơ mục rồi…vậy đắp thêm làm gì ?

--------

Bác Mục - Tử cho cháu hỏi!
Một số cây Mai cháu xã tàn nhưng không đọc kỹ trang 1 và 2 hướng dẫn xã tàn, nên cháu xã tàn một số cành nằm sâu vô trong gần thân cây (không giống như cách Bác hướng dẫn ở trang 1 và 2). Trường hợp của cháu như vậy có cách nào để kích thích cho một số cành trên ra tược được không Bác? Cháu cảm ơn Bác.

Khi cắt sâu.. tự nó sẽ mọc tược ra đâu có kích được
Chỉ có thể kích thích trước khi xả tàn 1 tuần thì sau khi xả tàn tược sẽ mọc nhiều
…nếu mầm ngủ của phần cành còn lại không chết, tược sẽ phóng ra rất mạnh với mắt lá thưa..tược ra nhiều hay ít là do nội lực cây mai ít hay nhiều
Nếu tược ra ít, bác nên ngắt đọt ngay khi được 4 lá dù còn non..nách 4 lá dù còn non sẽ đâm ra ngay 4 tược khác. Cây sẽ mau kín tàng
Khi lá đã có màu xanh bác bón phân gốc , có đạm hữu cơ ( bánh dầu, phân cá ngâm hoặc phân dơi ) . đồng thời phun đầu trâu 501…sẽ kích thích cây ra nhiều tược hơn…siêng bấm đọt cây sẽ mau chóng phủ kín tàng

Nhưng nhớ đừng uốn tược…vì uốn là tược ngưng phát triển ngay..
Nếu tược mọc không đúng vị trí…thì chỉ nên dùng dây đồng kéo nhẹ về phía mình muốn…vài hôm sau kéo nhẹ lần nữa..làm nhiều lần..sẽ được như ý mà tược vẫn phát triển, không bị ngưng ngang

Mới thay đất.. ngĩa là trong đất mới đã có hữu cơ mục rồi…vậy đắp thêm làm gì ?

--------

Khi cắt sâu.. tự nó sẽ mọc tược ra đâu có kích được
Chỉ có thể kích thích trước khi xả tàn 1 tuần thì sau khi xả tàn tược sẽ mọc nhiều
…nếu mầm ngủ của phần cành còn lại không chết, tược sẽ phóng ra rất mạnh với mắt lá thưa..tược ra nhiều hay ít là do nội lực cây mai ít hay nhiều
Nếu tược ra ít, bác nên ngắt đọt ngay khi được 4 lá dù còn non..nách 4 lá dù còn non sẽ đâm ra ngay 4 tược khác. Cây sẽ mau kín tàng
Khi lá đã có màu xanh bác bón phân gốc , có đạm hữu cơ ( bánh dầu, phân cá ngâm hoặc phân dơi ) . đồng thời phun đầu trâu 501…sẽ kích thích cây ra nhiều tược hơn…siêng bấm đọt cây sẽ mau chóng phủ kín tàng

Nhưng nhớ đừng uốn tược…vì uốn là tược ngưng phát triển ngay..
Nếu tược mọc không đúng vị trí…thì chỉ nên dùng dây đồng kéo nhẹ về phía mình muốn…vài hôm sau kéo nhẹ lần nữa..làm nhiều lần..sẽ được như ý mà tược vẫn phát triển, không bị ngưng ngang

Cảm ơn Bác Mục - Tử nhiều! Chúc Bác một ngày tốt lành.

Bác Mục-Tử ơi,

Cháu pha chung Root2 và thuốc diệt bọ trĩ và phun 1 lần luôn có được ko?

Có thể pha chung MegagrowC và thuốc trị nấm và phun chung 1 lần được ko?

Có thể dùng đầu trâu 501 thay cho MegagrowC được ko?

Nếu câu hỏi có ngớ ngẩn mong bác bỏ qua. Cám ơn bác.

Bác Mục-Tử ơi,

Cháu pha chung Root2 và thuốc diệt bọ trĩ và phun 1 lần luôn có được ko?

Có thể pha chung MegagrowC và thuốc trị nấm và phun chung 1 lần được ko?

Cái này được nè.

--------

Bác Mục-Tử ơi,

Có thể dùng đầu trâu 501 thay cho MegagrowC được ko?

Nếu câu hỏi có ngớ ngẩn mong bác bỏ qua. Cám ơn bác.

Cái này ko được . megagrowc dùng kích rễ ....501 dùng đâm chồi ( thời kỳ sinh trưởng ). 2 cái khác nhau.

--------

Bác mục cho con hỏi ... một cây mai mà mình bấm đọt với một cây mai không bấm đọt thì cái nào có lợi hơn ...?
Con suy nghĩ như vầy bác xem giúp con có được không nhé ... khi cây mai bung đọt mình cư để y nguyên như vậy
và nuôi dương lá cho tốt , khi cây có đủ năng lượng dự trữ trong thân thì tự nó sẽ bung đọt ... nếu mình cứ bấm đọt
cây lại phải bung đọt tiếp nữa ... vậy không biết cây có đủ sức không vậy bác...? cám ơn bác...!!

Cây khỏe mạnh khi ta bấm tược thì sẽ cho ra nhiều tược ( nhiều nhánh...tết nhiều bông )...và bấm theo kỹ thuật bác mục tử đã hướng dẫn. Cây yếu thì thả đợi khi nào cây thật sự khỏe hãy bấm tược, cây yếu bấm tược là cây đứng khựng luôn...có thể ngủm.
Tùy theo mục đích tạo dáng của mình mà quyết định bấm hay ko.

Bạn đọc bài này của bác Mục Tử nè:

Ngắt tược ở thời điểm nào có lợi cho sức khoẻ của cây hơn.
Có những cây phải thả rừng không ngắt tược nào cả mà chỉ kéo các tược này về chỗ cần thiết đó là các cây yếu cần nuôi dưỡng bỗi bổ
Còn các cây đã thành phẩm đưa vào khai thác công xuất hoa thì ngắt tược như thế nào là tùy giai đoạn:
Sau tết bấm bỏ điểm sinh trưởng của tược khi tược được 4 đến 6 lá…và bấm ngay khi tược đang phun ra thì sẽ phân nhánh ngay
Khi tược đã ngưng dài ra mà bạn mới bấm tược thì 20 ngày sau tược sẽ chỉ mọc ra được 1 mầm mới thôi
Tược được bấm liên tục đến cuối tháng 8 thì coi lại :
Giai đoạn này nụ hoa đã hình thành xong nếu :
1-/ cành nào nụ đã to thì thả không bấm để cành dài ra tự do Vì nụ đã to rồi mà bạn bấm tược nhựa ứ lại có thể làm nụ nở hoa *
2-/cành nào nụ còn nhỏ quá thì canh khi thấy tược muốn phun ra thì bấm bỏ mất tược luôn…động tác này sẽ có công dụng không cho nhựa tạo thành tược mà phải dồn lại để nuôi nụ to ra
15 ngày sau tược mới lại muốn nhớm mọc ra bấm bỏ tược nữa nếu thấy nụ hoa vẫn còn nhỏ…
Khi nào bạn thấy nụ đã to vừa ý thì…thả cho tược phun tự do không dòm ngó tới tược nữa
Ở đây có những ý kiến trái chiều về vấn đề tược mọc ra sau tháng 10 khi nụ đã to

1- là ý kiến trên thả tược mọc tự do để cây không ứ nhựa dễ làm nở hoa sớm

2 - cũng có nhận xét cho rằng tược mọc ra sau tháng 10 sẽ kéo theo nụ nở thành hoa do đó phải bấm bỏ tược để nụ không bị nở hoa .
Chính vì lí do này mà sau tháng 10 người ta có khuynh hướng giảm đạm để mai khó bung tược. và tăng lân cùng kali
Điều này quả thật có làm mai khó ra được tược mới…nhưng khi nở hoa tết cây sẽ vắt toàn bộ sức lực để nở hoa và kết quả là sau tết cây rất khó ra tược…do đã kiệt lực bới không được bồi dưỡng đạm đầy đủ từ tháng 10 al năm trước
Bạn chọn cách nào…tùy bạn

Bác mục cho con hỏi ... một cây mai mà mình bấm đọt với một cây mai không bấm đọt thì cái nào có lợi hơn ...?
Con suy nghĩ như vầy bác xem giúp con có được không nhé ... khi cây mai bung đọt mình cư để y nguyên như vậy
và nuôi dương lá cho tốt , khi cây có đủ năng lượng dự trữ trong thân thì tự nó sẽ bung đọt ... nếu mình cứ bấm đọt
cây lại phải bung đọt tiếp nữa ... vậy không biết cây có đủ sức không vậy bác...? cám ơn bác...!!

Có 2 trường hợp :

1-/ Với cây mai bị cắt sâu:
Nếu bác không bấm đọt. đọt cứ thế mà vươn dài lên..2 chồi nách không có ưu thế nên không vươn ra được..cây mai thành trống tàn…mà chỉ có cành dài ra
Bấm đọt ngĩa là ngắt bỏ đi cái điểm sinh trưởng…2 chồi nách lập tức vươn ra
Tàng lá mau thành um xùm …tàng lá càng nhiều là sau này cây càng nhiều nụ
Dù bác chăm cây tốt đến đâu…nếu không bấm tược..tàng lá sẽ không nhiều và không đẹp ( do cành cứ dài ra)
Và tược nhiều đến đâu mà bác không uốn, kéo, cũng bị trống tàn ( do cành phân bổ không đều)

2-/ Với cây mai chỉ tỉa phớt :
do chỉ tỉa phớt cây nên vẫn giữ được 1 bộ khung hoàn chỉnh...chỉ cần ra tược là kín tàng
và tược mọc ra với mắt lá rất nhặt…đôi khi không cần phải bấm đọt..vì tược không dài ra
Mà chỉ cắt bỏ cành "vượt" nếu có

Cành vượt là cành mọc ra từ nhánh, từ thân hay bất kì chỗ nào có thể ngay gốc nữa…nó vươn rất mạnh với mắt lá thưa và to rất nhanh
Cành này phải cắt bỏ cấp kì..vì nó tập trug hết năng lượng của cây về nó..vì thế cây sẽ bỏ chết cành khác…có khi chết 1 bên tàng lá

..nếu mình cứ bấm đọt
cây lại phải bung đọt tiếp nữa ... vậy không biết cây có đủ sức không vậy bác...? cám ơn bác.

Bấm đọt là ngắt bỏ điểm sinh trưởng để tược phân thêm 2 tược nữa ..làm sao cây mất sức ? mà làm cây mạnh thêm gấp 2 thì có
khi bạn ngắt bỏ nguyên 1 cái tược...mới là làm hao tổn cho cây thôi

Bác xem cành này chỉ tỉa phớt..có chỗ không tỉa…chỉ cắt bỏ nụ…tược ra nhiều từ ngay chỗ cũ với mắt lá rất nhặt…không cần phải tỉa đọt

Bác Vi chăm cây tốt quá, mới hôm nay mà tược đã ra đầy cây.....thật là hâm mộ bác quá. Mây cây của cháu giờ mới nhú mầm mà cũng chưa nhiều. Năm nay cây ra bông dữ quá nên cháu để chơi tới mùng 8 mới lảy bỏ bông.

Em đem mai lên sân thượng vào ngày mùng 10 tết , và dùng các loại phân, thuốc dùng cho lan cung cấp cho mấy cây mai này, mấy cây mai đâm tước khá nhiều.
Có 1 cây mai lai cúc Bình Định nó đâm tược dày đặc , 1 tấc nhánh có trung bình 10 tược non mọc 2 bên, và ra đều khắp tất cả các chi và lá non nó bóng lưỡng như được quét dầu bóng lên, đuôi các lá non hơi gợn nhăn, khi lá lớn thì hết nhăn. Vậy bác Mục cho em hỏi cái gợn nhăn cuối lá khi lá còn bé (<3cm) là do dư phân hay không ? hay do sử dụng kích thích hơi nhiều ? trong khi mấy cây khác thì ra tược ít hơn chút và không có nhăn đuôi lá. Tất cả mai của em đều cùng chế độ chăm sóc.
Thanks bác.

đuôi các lá non hơi gợn nhăn, khi lá lớn thì hết nhăn. Vậy bác Mục cho em hỏi cái gợn nhăn cuối lá khi lá còn bé (<3cm) là do dư phân hay không ? hay do sử dụng kích thích hơi nhiều ? trong khi mấy cây khác thì ra tược ít hơn chút và không có nhăn đuôi lá. Tất cả mai của em đều cùng chế độ chăm sóc.
Thanks bác.

Có thể do bạn sử dụng kích thích tố nhiều, bạn thông tin thêm về tên phân và thuốc, liều lượng và thời gian sử dụng.

--------

Cây mình sao loe ngoe có vài lá các bác nhỉ.

Cây mai của bạn lá mỏng nhăn do phân thuốc ko đều và bạn ko bấm tỉa....phần ngọn phát triễn mạnh hơn các cành phía dưới có thể sẽ làm cho các cành dưới nhỏ hơn các cành phía trên và cây có thể bỏ cành do ưu thế ngọn, bạn nên bấm tỉa hãm bớt phần ngọn.

Chào bác Muc!
Con đã trộn tro trấu với phân trùng quế và đắp cho cây rồi ạ. Bác cho con hỏi mình có thể tưới kích rễ cho nó được không bác tại con thấy nó ít ra tược quá ạ. Có mấy cành tỉa từ năm ngoái mà nay chả thấy ra tược gì hết.
Chúc bác khoẻ.

Bác Mục cho cháu hỏi:

1./ Cây cháu xả tàn được khoảng 10 ngày rồi, chồi non bắt đầu phun ra. Vậy khi sử dụng Root2 hoặc MegagrowC thì nên phun lên thân+cành hay là chỉ tưới vào gốc thôi?

2./ Cây mới xả tàn 10 ngày như trên và bắt đầu có chồi non thì có nên phun đầu trâu 501 không hay là nên đợi khi lá non bắt đầu ra mới nên phun 501?

3./ Trên cành xả tàn, chồi non đâm ra từ thân và chồi non mọc ra từ chỗ cắt bỏ nụ thì chồi nào sẽ cho hoa tốt hơn hay như nhau?

4./ Chồi non mọc ra từ thân, nếu được 5 lá cháu bấm ngọn thì cành đó sẽ dài ra khoảng bao nhiêu cm (giả sử cây được chăm sóc tốt).

5./ Cây của cháu có phía bị thiếu tàn, tược ở cành gần chỗ thiếu tàn đó mọc ra cháu sẽ kéo tược đó hướng về phía thiếu tàn, cháu cần nó dài ra khoảng 50-60cm vậy thì cháu có nên bấm ngọn không hay cứ để nó dài ra đến chiều dài mong muốn mới bấm ngọn? Nếu bấm ngọn liền thì nên bấm khi đọt đó được bao nhiêu lá?

Cám ơn bác.

Bác Mục cho cháu hỏi:

1./ Cây cháu xả tàn được khoảng 10 ngày rồi, chồi non bắt đầu phun ra. Vậy khi sử dụng Root2 hoặc MegagrowC thì nên phun lên thân+cành hay là chỉ tưới vào gốc thôi?

2./ Cây mới xả tàn 10 ngày như trên và bắt đầu có chồi non thì có nên phun đầu trâu 501 không hay là nên đợi khi lá non bắt đầu ra mới nên phun 501?

3./ Trên cành xả tàn, chồi non đâm ra từ thân và chồi non mọc ra từ chỗ cắt bỏ nụ thì chồi nào sẽ cho hoa tốt hơn hay như nhau?

4./ Chồi non mọc ra từ thân, nếu được 5 lá cháu bấm ngọn thì cành đó sẽ dài ra khoảng bao nhiêu cm (giả sử cây được chăm sóc tốt).

5./ Cây của cháu có phía bị thiếu tàn, tược ở cành gần chỗ thiếu tàn đó mọc ra cháu sẽ kéo tược đó hướng về phía thiếu tàn, cháu cần nó dài ra khoảng 50-60cm vậy thì cháu có nên bấm ngọn không hay cứ để nó dài ra đến chiều dài mong muốn mới bấm ngọn? Nếu bấm ngọn liền thì nên bấm khi đọt đó được bao nhiêu lá?

Cám ơn bác.

Cả Tưới lẫn phun công dụng nhanh hơn .đến khi nào cây đã có nhiều lá, và có lá đã có màu xanh thì bắt đầu phun 501

Vì lá non không có màu xanh nên chưa quang hợp…thời gian lá còn non này cây phải nuôi lá…

Khi chồi nhú ra lá non..lá non phản ứng với ánh sáng mặt trời sẽ tạo ra gibberellin…kích thích tố này sẽ theo mạch nhựa đi xuống tới đầu rễ, kích thích rễ mọc thêm ra
Khi đầu rễ nứt ra . đầu rễ sẽ tạo ra Cytokinin kích thích tố này cũng theo mạch nhựa chạy lên tới ngọn thích ra thêm chồi
Phản ứng liên hoàn lên xuống của 2 chất kích thích này sẽ làm cây mau thành um xùm và rễ ra nhiều
Do đó bấm tược là bấm bỏ “điểm sinh trưởng” ( không phải cắt bỏ lá non)..để tược phân thêm nhánh…càng nhiều nhánh cây càng mạnh là thế

Chồi ở cành cho hoa tốt hơn là chồi ở thân…
vì chồi mọc ra từ thân sẽ biến thành 1 chi…nhưng thực tế có 1 số chồi mọc ra từ thân…không thể biến thành 1 cành vì nó mọc chậm quá…cuối cùng nó cũng kết nụ giống như 1 cành thứ cấp

Do chồi mọc ra từ thân rất dễ biến thành 1 chi nếu nó vươn nhanh…bác nên nuôi nó dài ra và kéo vào chỗ thiếu tàng, kéo vừa phải mỗi ngày 1 chút…sẽ có lợi, nếu bác kéo gắt quá để được vừa ý ngay, nó sẽ ngưng phát triển

Nếu bác muốn tược dài ra để kéo về chỗ thiếu tàn và không bấm đọt. từ đầu đến cuối năm nó chỉ dài ra trung bình khoảng 4 tấc thôi ( cũng tùy cây)

Khi cây đã hoàn chỉnh về chi tàng mà có chồi mọc từ thân hay gốc ra nếu nó phát triển rất mạnh to ra nhanh chóng và dài ra nhanh...bác nên uốn nó ngay.. hoặc cắt bỏ nó đi vì sự phát triển rất nhanh của nó sẽ làm cây bỏ chết 1 chi đã có sẵn...có khi nó làm chết 1 bên tàng đấy

Bác mục cho e hỏi

Sử dụng phân loãng từ tháng mấy dến tháng mấy rồi ngưng, mỗi giai đoạn mình pha thêm n,p,k thích hop được khong ?? vd dầu năm mính cho thêm tí N , giữa năm cho thêm p .... )
Phân loãn sử dụng chung với đầu trâu 501 đc không??
Phân dơi cũng sử dung mấy tháng vậy bác ??

cám ơn bác

Bác mục cho con hỏi , nhà con có nuôi khoảng 10 con gà tre phân gà thải ra con hay hot đem đi đổ , bây giờ con lấy phân gà dùng cho cây mai thay cho phân npk có được không bác , và nếu dùng được thì mình để phân gà khoảng bao lâu thì dùng được , con dự định mỗi lần hót phân con cho vào thùng rồi đem ra nắng phơi cho khô , rồi ngày mai lại làm thế cho tới khi nào cần thay đất cho cây mai con đem trộn với trấu hun , trấu tươi , sơ dừa
rồi đem hỗn hợp này thay cho cây mai có được không bác , trước đây con toàn đổ đi giờ thấy hơi tiếc nhưng cũng muộn rồi... bác giúp con nhé ...
Con cám ơn bác ...!

Phân gà Bác ủ trên 3 tháng mới mới dùng được , nếu ủ bằng nấm trichoderma thì thời gian rút lại còn khoảng 1 tháng ruỡi .
Trích dẫn bài của bác Mục Tử:

Bác chỉ có ít cây..trồng để thưởng ngoạn, trang trí khuôn viên..thì nên tự sản xuất phân hữu cơ lấy chắc ăn hơn :
Bác nuôi vài con gà tre..nhốt trong chuồng...1 ngày thả vài giờ ...vừa đẹp sân vườn , vui tai với tiếng gáy. Có trứng để ăn...có gà kiểng để bán
Trong chuồng nên lót bằng trấu và sơ dừa..lâu lâu lại lấy trấu lẫn phân này ra thêm vào đó ít super lân ,rồi ủ 1 , 2 tháng là có phân hữu cơ vi sinh rồi đấy
Để nhanh hơn bác lên Bồ Cường số 13 đường lê Quang Sung cholon ( q6) mua 1 bịch nấm Trichroderma( 50 ngàn đồng 1 bịch khoảng nửa kí )Trộn đều vào trước khi ủ thì tốt hơn

Trichroderma có công dụng phân hủy nhanh phân bón...sự hiện diện của nấm này sẽ giữ cho rễ cây không bị thúi vì các lí do nào đó như úng do tưới do chất trồng kém thoát nước khi mưa dầm dề

Bác mục cho e hỏi

Sử dụng phân loãng từ tháng mấy dến tháng mấy rồi ngưng, mỗi giai đoạn mình pha thêm n,p,k thích hop được khong ?? vd dầu năm mính cho thêm tí N , giữa năm cho thêm p .... )
Phân dơi cũng sử dung mấy tháng vậy bác ??

cám ơn bác

Sử dụng phân loãng* từ tháng mấy dến tháng mấy rồi ngưng...vd dầu năm mính cho thêm tí N

Phân loãng* dùng Từ tháng giêng đến tháng 5 hoặc kéo dài đến tháng đầu tháng 10 al cũng được
Đầu năm bác không cần phải thêm tí N…vì đầu năm lá chỉ có ít
Tháng 4 tại SaiGon rất nóng và nắng rất gắt..thỉnh thoảng bác nên ngưng 1 lần phân loãng mà thay vào đó là tưới phân cá ngâm hoặc bánh dầu ngâm…đó là thêm N hữu cơ lúc này là có lợi lắm đấy vì là đúng lúc

...giữa năm cho thêm p..

Super Lân cho vào đất 1 lần lúc đầu năm là đủ cho cây dùng đến…2 năm đấy
Vì thế tăng cường thêm lân vào đất lúc giữa năm…chỉ làm thừa thôi ( thừa lân sẽ làm mất kẽm...kẽm là 1 vi khoáng để tạo lục diệp và tạo nụ)

Thêm lân và kali trong phân Phun cho lá còn có lí hơn

Tại sao lại gọi là dùng chung ?
Vì 2 cái này khác nhau..501 là phun cho lá, còn phân loãng là tưới vào đất cho rễ. vậy cứ sài thoải mái nhưng đừng "bao la" là được rồi

..Phân dơi cũng sử dung mấy tháng vậy bác ??

Nếu có phân dơi thì không dùng phân loãng nữa, và bón phân dơi từ tháng giêng hoặc 2 đến đầu tháng 5 là ngưng…vì phân dơi nhiều đạm mà giai đoạn từ tháng 5 là chuẩn bị kết nụ…phải ngưng đạm để cây dễ kết nụ

* = Phân loãng là 1 hỗn hợp phân hữu cơ và vô cơ gồm :
600gram NPK + 1,2kg Dynamic hòa tan trong 1 mét khối nước ngâm 10 ngày để vi sinh có thời gian phân hủy trước…thì khi tứoi vào chậu cây hấp thụ ngay
Tưới mỗi lần cách nhau 10 ngày 1 lần nếu là cây có tàng lá xum xuê
Nếu cây có bộ lá vừa phải thì 15 ngày tưới 1 lần
Tưới vào buổi sáng trong 1 ngày có nắng tốt và chắc chắn sau đó 5 ngày trời vẫn có nắng to
Nếu cây ít lá quá thì không tưới bất cứ phân gì mà dùng các chất kích rễ để tưới như root2..sorb 4 hoặc megagrowC theo liều trên bao bì
Nếu có phân dơi thì dùng phân dơi tốt hơn..
Lấy gần 1 chén ( ăn cơm) phân dơi rải đều lên mặt chậu 0m4 hoặc trộn đều vào đất chậu
Sau đó phủ cỏ khô lên1 tháng bón phân dơi 1 lần cho đến đầu tháng 5 là ngưng

Bác Mục cho cháu hỏi:

1./ Ở công thức phân loãng trên, cháu không dùng NPK + Dynamic mà cháu dùng DAP + Dynamic liều lượng như trên thì có được ko?

2./ Cháu có 1 cây mai bi sâu đục thân, nó ăn vào thân cây rồi. Sáng nay cháu đã phun Reasgant (ghi là chuyên trị cuống lá, đục thân và bọ trĩ), tuần trước cháu đã rải Busadin vào gốc, tuy nhiên cháu vẫn chưa yên tâm, bác hướng dẫn giúp cháu cách nào xử sâu đục thân triệt để nhé.

3./ Những chậu mai cháu đã bón phân hữu cơ hoại mục (phân trùng quế) --> theo hướng dẫn bác nói phủ cỏ rơm lên nhưng cháu ko có rơm rạ để ủ thì cháu có thể dùng vỏ dừa tươi phơi khô để phủ lên được ko? Có cần phải xử lý vỏ dừa thế nào ko?

Cám ơn bác.

Last edited:
bác Mục ơi,

Sau tết em vừa mua 2 cây mai ve trồng và thay đất thi ít nhất đầu tháng 4 Al e mới đc bón phân , lúc đó e bón super lân dúng không bác ?

Và bón phân dơi thì chỉ đến tháng 5 là ngưng rồi hả bác ? như vậy e chí có 1 tháng bón phân dơi thôi sao ?

E nghe nó phân dơi rat giau Kali , vây cuối năm khoan tháng 10âm lich mình có bón phân doi dc hong bác ?

Chân thành cảm ơn bác !!!

Bác Mục cho cháu hỏi:

1./ Ở công thức phân loãng trên, cháu không dùng NPK + Dynamic mà cháu dùng DAP + Dynamic liều lượng như trên thì có được ko?

2./ Cháu có 1 cây mai bi sâu đục thân, nó ăn vào thân cây rồi. Sáng nay cháu đã phun Reasgant (ghi là chuyên trị cuống lá, đục thân và bọ trĩ), tuần trước cháu đã rải Busadin vào gốc, tuy nhiên cháu vẫn chưa yên tâm, bác hướng dẫn giúp cháu cách nào xử sâu đục thân triệt để nhé.

3./ Những chậu mai cháu đã bón phân hữu cơ hoại mục (phân trùng quế) --> theo hướng dẫn bác nói phủ cỏ rơm lên nhưng cháu ko có rơm rạ để ủ thì cháu có thể dùng vỏ dừa tươi phơi khô để phủ lên được ko? Có cần phải xử lý vỏ dừa thế nào ko?

Cám ơn bác.

Không nên, vì nếu dùng đều đặn và lâu dài sẽ đưa đến thừa lân…thừa lân nặng đầu lá đen và cây sẽ chết khô
Thừa lân vừa phải cây sẽ thiếu kẽm làm lá mất sắc tố mà gân lá vẫn xanh

Với các chậu mai không thay đất đầu năm dùng phân như trên Sẽ thiếu kali ngay ….thiếu kali thì…nguy to

dùng phân bón phải biết rõ tác dụng lợi và hại của nó..không nên thích cái gì dùng cái đó
Phân bón chuyên biệt… dùng cho các cây… có nhu cầu chuyên biệt
Bón phân cho cúc mâm xôi hay vạn thọ khác bón phân cho mai…

Mai cần đủ NPK, trung lượng và vi lượng vì nó là cây đa niên ..sống lâu năm…trong 1 cái chậu…không giống như các cây ngắn ngày thời vụ..sau vài tháng là kết nụ…nở hoa vài ngày là vất bỏ cả cây lẫn chậu
Và không phải đất chậu của cây mai năm nào cũng thay hoàn toàn được..khi thấy đất đã mất cân bằng cây yếu đi

Các cây đa niên quang kì dài…giảm đạm sẽ kích thích tạo nụ
Các cây ngắn ngay như cúc…tăng đạm sẽ kích thích cây tạo nhiều nụ
Khác nhau là chỗ đó…do đó có nhiều loại phân bón khác nhau về các nguyên tố đại lượng thậm chí còn không cân bằng như DAP ( thiếu kali)

Tôi hướng dẫn anh em theo công thức cân bằng…và an toàn
Các anh em muốn tạo công thức riêng tùy anh em..tôi không phản đối, vì cái giá anh em phải tự trả
Nhưng trước khi tạo công thức riêng, các bạn nên hiểu biết hết về sinh lý của cây mai…và các nhu cầu chuyên biệt tùy giai đoạn…cũng như hiểu hết các tác dụng của các nguyên tố đại lượng. trung lượng và vi lượng Để cây có công xuất hoa cao mà cây không bị ngộ độc và đất chậu không bị hóa độc…

Không phải tự nhiên có vườn mỗi năm đều thay đất cho mai 30% ở mai nhỏ (mai trung và lớn họ dùng nhiều hữu cơ)….chính là vì họ ngi ngờ công thức bón phân của họ vẫn chưa phải là hoàn hảo…do đó thay bớt đất để giảm bớt cái thừa đi…cây sẽ mạnh hơn

Dùng basudin pha chút nước rồi lấy ống chích bơm vài cc vào hang..sau đó lấy đất sét bịt cái lỗ đó lại..để thuốc không bay hơi...không cần thuốc thấm...chỉ hơi thuốc trong hang kín nó cũng...ngủm

..3./ Những chậu mai cháu đã bón phân hữu cơ hoại mục (phân trùng quế) --> theo hướng dẫn bác nói phủ cỏ rơm lên nhưng cháu ko có rơm rạ để ủ thì cháu có thể dùng vỏ dừa tươi phơi khô để phủ lên được ko? Có cần phải xử lý vỏ dừa thế nào ko?

Chưa dùng cách này nên không biết..nhưng vỏ dừa giữ nước...nhiều quá..lại có chất chát trong đó nữa

--------

bác Mục ơi,

Sau tết em vừa mua 2 cây mai ve trồng và thay đất thi ít nhất đầu tháng 4 Al e mới đc bón phân , lúc đó e bón super lân dúng không bác ?

Và bón phân dơi thì chỉ đến tháng 5 là ngưng rồi hả bác ? như vậy e chí có 1 tháng bón phân dơi thôi sao ?

E nghe nó phân dơi rat giau Kali , vây cuối năm khoan tháng 10âm lich mình có bón phân doi dc hong bác ?

Chân thành cảm ơn bác !!!

Đất mới chính là phân đó...vậy bón phân gốc thêm làm gì ? thừa là rễ chết đấy
chỉ nên phun phân bón lá thôi

Back