Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
Ủng hộ, ủng hộ!! ...em đang suy nghĩ nếu hỏi thế thì câu hỏi của những người sau khó thấy vì bị "trôi" về những trang sau...người đọc khó trao đổi...
Nếu thế chỉ còn đường thường xuyên cập nhật....sau khi trả lời xong thống nhất.
Bác nghĩ thế nào?

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Có lẽ các câu hỏi càng chi tiết càng tốt. ví dụ:
1. Tuổi gà? giống gà?
2. Tổng đàn? Số gà bệnh?
3. Lịch làm vaccine: Loại vaccine, số lần? thời gian làm/
4. Triêụ chứng:
- Hô hấp: thể hen? sưng mặt?
- Tiêu hoá; mầu phân, trạng thái phân? mùi phân? TĂ có tiêu ko?
- Thần kinh: ngẹo đầu, xã cánh/
các triệu chứng chung khác: mào, tích? thân nhiệt? trạng thái?
5. Bệnh tích: theo mô tả tại
http://agriviet.com/home/threads/51...c-trieu-chung-chinh-xac-ve-benh#axzz1nIPLe5EM
6. Đã điều trị thuốc gì? số ngày dùng thuốc? hiệu quả ntn?
7. Số gà chết/tổng đàn/ biểu hiện trước khi chết.
8. Dịch tễ trại (hay bị bệnh gì?thời gian bị?), dịch tễ địa phương (xung quanh đó có bị bệnh không? biểu hiện cơ bản)
9. Tình trạng vệ sinh; tốt hay kém (đánh giá khách quan), số lần phun thuốc sát trùng/tuần?
10. Thời tiết địa phương?
.....
Nếu đưa các thông tin càng chi tiết thì việc chẩn đoán và đưa phác đồ điều trị càng chính xác.

em có mảnh đất 300m2 ngoại thành hn.các bác cho em hỏi với mảnh đất đấy nuôi đc bnhiu em gà đẻ.và 1 em gà đẻ 1 tháng đc trung bình bnhiu trứng ạ
nuôi đc bnhiu gà thịt công nghiệp,và nuôi gà công nghiệp đc bnhiu ngày thì suất chuồng đc ạ
và nuôi đc bnhiu gà thả vườn, và nuôi gà công nghiệp đc bnhiu ngày thì suất chuồng đc ạ
em chỉ nuôi 1 loại thanks các bác đã góp ý ạ

Vấn đề là bạn chỉ có mình đâấ hay đã có chuồng.
- Gà đẻ:7-8con/m2, tuỳ loại gà mà có tỷ lệ đẻ khác nhau, gà đỏ 85-90% nếu nuôi tốt, gà ai cập 70-80% nếu tốt, nuôi kém thì tuỳ.
- gà công nghiệp: 8 con/m2, nuôi 45 ngày bán

ai có cao kiến gì trong phi vụ này xin chỉ giáo?
http://vmclub.net/forum/11-gia-cam/95-cung-chan-doan-benh-cho-ga
thưc sự với em chỉ góp ý mang tính chất tham khảo thôi bác nhé vì em cũng không rành lắm
như bác nói
gà ốm tách riêng ra góc, thở khó, bỏ ăn, thở ngáp lên rồi chết nhanh. Trong chuồng không phát hiện tiếng hen hay khoẹc, phân khô và khuân(có phát hiện phân màu cà phên nhưng rất ít và hôm nay mới phát hiện), nền chuồng ẩm (một phần do mấy hôm nay mưa, trời nồm), chất độ chuống cũ.
rất có thể là do ngộ độc khí amoniac vì em nuôi gà cũng có hiện tượng này chủ yếu vì độ thông thoáng kém làm khí amoniac không lưu thông mùi nền chuồng rất nồng nặc và cay mắt
cách giải quyết : thay chất độn chuồng cho trấu mới vào nhưng phải giữ đủ ấp cho gà không để bị lạnh
rồi bác dùng các loại thốc trị bệnh đường hô hấp như viêm phổi , hen v.v. cái này thì bác biết em không phải nói
em chí biết như vậy bác thông cảm

thưc sự với em chỉ góp ý mang tính chất tham khảo thôi bác nhé vì em cũng không rành lắm
như bác nói

rất có thể là do ngội độc khí amoniac vì em nuôi gà cũng có hiện tượng này chủ yếu vì độ thông thoáng kém làm khí amoniac không nưu thông mùi lền chuồng rất lồng nặc và kay mắt
cách giải quyết : thay chất độn chuồng cho trấu mới vào nhưng phải giữ đủ ấp cho gà không để bị lạnh
rồi bác dùng các loại thốc trị bệnh đường hô hấp như viêm phổi , hen v.v. cái này thì bác biết em không phải nói
em chí biết như vậy bác thông cảm
Cảm ơn bạn!
Chuồng có quạt hút gió rồi và không phát hiện có mùi khai nên mình loại trừ.

cho e hỏi ví dụ e đi xe cách hn 30km gom gà thả vườn giá 75k=1kg thì em chào bán các mối ngoài chợ giá bnhiu là hợp lý ạ.và khi thu gom nhiều e bảo quản gà tại nhà có bị giảm giá trị thơm ngon của thịt gà thả vườn ko.cho em hỏi thêm 300m2 thì thả đc bnhiu gà thả vườn.và nuôi gà con từ 1 tuần tuổi đến khi suất bán thì gà nặng bnhiu và nuôi mất bnhiu ngày ạ.thanks các bác,topic rất bổ ích để học làm lái buôncác bác ơi e hỏi hơi nhiều vì em chưa có kinh nghiệm các bác chỉ giáo như học trò nhé thanks

Gửi minhduc96!
Nếu bạn đã có xu hướng kinh doanh thì mình nghĩ bạn nên tìm hiểu thật kỹ về giá cả và hình thức kinh doanh. Việc hoa hụt trong quá trình vận chuyển vẫn phụ thuộc vào quá trình vận chuỷển của bạn, các vấn đề phát sinh là do bạn, bởi vậy mình nghĩ khó có thể tư vấn cho bạn một cách chính xác. Bạn bán được giá cao hay thấp thì đó là do khả năng của bạn.
Việc bảo quản dự trữ gà (gà sống) cũng có thể ảnh hưởng đến chất lượng (ít) và tính bắt mắt của gà, do đó nếu bị ảnh hưởng nhiều cũng là do bạn.
Nếu bạn xác định làm lái buôn thì mình nghĩ nên bỏ làm ông chủ chăn nuôi, bạn nên chon một trong hai thôi trong hoàn cảnh hiện tại.
Tóm lại, những vấn đề bạn hỏi thì phần lớn do bạn quyết định, việc đó cần nhiều kinh nghiệm nên bạn cũng ko nên quá lo lắng (sống lâu lên lão làng mà).
Chúc bạn thành công!

cho e hỏi ví dụ e đi xe cách hn 30km gom gà thả vườn giá 75k=1kg thì em chào bán các mối ngoài chợ giá bnhiu là hợp lý ạ.và khi thu gom nhiều e bảo quản gà tại nhà có bị giảm giá trị thơm ngon của thịt gà thả vườn ko.cho em hỏi thêm 300m2 thì thả đc bnhiu gà thả vườn.và nuôi gà con từ 1 tuần tuổi đến khi suất bán thì gà nặng bnhiu và nuôi mất bnhiu ngày ạ.thanks các bác,topic rất bổ ích để học làm lái buôncác bác ơi e hỏi hơi nhiều vì em chưa có kinh nghiệm các bác chỉ giáo như học trò nhé thanks

Nếu bạn thu gà 75k/1kg thì có thể bán lại 80-82k/1kg ,bảo quản gà giống như mình nuôi không giảm giá trị gì hết
300m2 bạn có thể nuôi dc 500 con gà thả vườn.nếu cho gà ăn cám đến lúc xuất bán thì mất khoãng 3tháng rưỡi.gà nặng từ 1kg2-1kg5
Chúc bạn thành công

Nếu bạn thu gà 75k/1kg thì có thể bán lại 80-82k/1kg ,bảo quản gà giống như mình nuôi không giảm giá trị gì hết
300m2 bạn có thể nuôi dc 500 con gà thả vườn.nếu cho gà ăn cám đến lúc xuất bán thì mất khoãng 3tháng rưỡi.gà nặng từ 1kg2-1kg5
Chúc bạn thành công

Chính xác, viết gì đây ta...
À...100 con cho ăn thức ăn công nghiệp hoàn toàn khoảng 15-16 bao25kg..đến xuất bán từ 3- 3,5 tháng.
Nếu làm lái gà nhớ mua giá tốt tốt cho bà con mình nhé! :9^:B)

Gửi minhduc96!
Nếu bạn đã có xu hướng kinh doanh thì mình nghĩ bạn nên tìm hiểu thật kỹ về giá cả và hình thức kinh doanh. Việc hoa hụt trong quá trình vận chuyển vẫn phụ thuộc vào quá trình vận chuỷển của bạn, các vấn đề phát sinh là do bạn, bởi vậy mình nghĩ khó có thể tư vấn cho bạn một cách chính xác. Bạn bán được giá cao hay thấp thì đó là do khả năng của bạn.
Việc bảo quản dự trữ gà (gà sống) cũng có thể ảnh hưởng đến chất lượng (ít) và tính bắt mắt của gà, do đó nếu bị ảnh hưởng nhiều cũng là do bạn.
Nếu bạn xác định làm lái buôn thì mình nghĩ nên bỏ làm ông chủ chăn nuôi, bạn nên chon một trong hai thôi trong hoàn cảnh hiện tại.
Tóm lại, những vấn đề bạn hỏi thì phần lớn do bạn quyết định, việc đó cần nhiều kinh nghiệm nên bạn cũng ko nên quá lo lắng (sống lâu lên lão làng mà).
Chúc bạn thành công!
thanks bạn cho ý kiến.mình chưa có kinh nghiệm nên cần học kinh nghiệm từ nuôi con gì mình cần bán cũng sẽ vỡ ra cách chọn gà và bảo quản gà khi chưa bán hết đc.chứ bây giờ chưa nuôi hiểu đc con gà ntn sao đi thu gom đc.đưa gà công nghiệp cho mình bảo gà thả vườn mình cũng ko phân biệt đc thì sao làm lái đc

Chúc bạn thành công
ui chà 300 m2 đc 500 em gà như vậy ít quá ko nhỉ.thanks bác cho em kinh nghiệm.thế 300m2 nuôi gà công nghiệp đc bnhiu con hả bác.và gà công nghiệp nuôi bnhiu tháng bán đc và cân nặng bao nhiêu ạ

Chính xác, viết gì đây ta...
À...100 con cho ăn thức ăn công nghiệp hoàn toàn khoảng 15-16 bao25kg..đến xuất bán từ 3- 3,5 tháng.
Nếu làm lái gà nhớ mua giá tốt tốt cho bà con mình nhé! :9^:B)
ok bác hiện tại em đang là lái buôn côn trùng bán cho dân chơi chim cá cảnh.nhưng học đc cái gì buôn đc cái gì giúp bà con thì ok thôi đôi bên cùng có lợi

cô( chú) mình cũng làm nghề buôn bán gia cầm.mà mình thấy thì ai mà là lái buôn thì cũng đều làm ăn khắm khá cả.hi.Nếu bạn muốn làm lái buôn gà thì đầu tiên bạn phải có vốn để có thể ứng tiền cho gia đình chăn nuôi.Cô(chú) mình thường bắt gà vào buổi sáng rồi đi chợ bán luôn.Nếu mà bạn không bán mà nhốt chung thì gà sẽ đá nhau đến chảy máu do gà bắt từ nhiều đàn khác nhau và làm cho lông gà không được đẹp nữa.Vì vậy theo mình nếu bạn đi buôn gà thì bạn phải bắt sớm rồi đi dao gà cho người ta hoặc là đi bán luôn thì gà sẽ đẹp và có giá.Vài lời chia sẽ,chúc bạn chọn được hướng đi cho riêng mình.

thanks bạn cho ý kinh nghiệm rất bổ ích.mình có biết và quen 2 nhà bán gà tại chợ cửa nam ngày trước ngày tết họ đánh mấy xe tải con để chật cả hai dẫy phố bán mà sướng,vừa thu mua vừa bán luôn
cô( chú) mình cũng làm nghề buôn bán gia cầm.mà mình thấy thì ai mà là lái buôn thì cũng đều làm ăn khắm khá cả.hi.Nếu bạn muốn làm lái buôn gà thì đầu tiên bạn phải có vốn để có thể ứng tiền cho gia đình chăn nuôi.Cô(chú) mình thường bắt gà vào buổi sáng rồi đi chợ bán luôn.Nếu mà bạn không bán mà nhốt chung thì gà sẽ đá nhau đến chảy máu do gà bắt từ nhiều đàn khác nhau và làm cho lông gà không được đẹp nữa.Vì vậy theo mình nếu bạn đi buôn gà thì bạn phải bắt sớm rồi đi dao gà cho người ta hoặc là đi bán luôn thì gà sẽ đẹp và có giá.Vài lời chia sẽ,chúc bạn chọn được hướng đi cho riêng mình.

Back