Trang trại nhỏ: Dê + bò thịt- đã hoàn thành gđ 1- các pro, bro góp ý giúp!!!!!

• Thread starter SWOT
  • Ngày gửi
Chào các Bro!!!

Sau vài tháng lên diễn đàn, nghiên cứu học hỏi trao đổi kinh nghiệm + tâm huyết bản thân.....Xin gởi lời cám ơn sâu sắc với tất cả mọi người, Nhất là Bác Chí....Đến giờ này, dự án trang trại nhỏ nhỏ kết hợp Dê+Bò vỗ béo....của mình đã cơ bản hoàn thành bước đầu: xây dựng chuồng trại, nguồn thức ăn: cỏ voi, va 06, mulato, lá mít, bã đậu nành, bả bia, vỏ khóm...; Dê: 20 con.....sau đây là một số hình ảnh nhờ các PRO góp ý thêm.

MÌnh chuẩn bị mua bò về nuôi vỗ béo....nhưng có nhiều ý kiến làm mình phân vân là 1/- Mua Bò vùng An Giang(Bò Campchia) về vỗ béo hoặc 2/- Mua Bò con từ các hộ đang nuôi Bò Cái trong vùng....

NHỜ CÁC BRO góp ý ! XIN CHÂN THÀNH CÁM ƠN!!!

Chúc mừng anh SWOT đã làm được điều mình muốn, tiếp theo chắc là anh xoay sở được rồi.

Nếu được anh cho em biết mảnh đất của anh mua nó ở đâu, giá bao nhiêu một ha và có nhà ở sẵn chưa vậy, bước đầu anh đã dùng bao nhiêu vốn tới giờ này? :) Do em đang đi theo sau anh nên rất quý những kinh nghiệm thực tế của người đi trước.

Anh cho em góp ý một chút thử xem sao, dù em chưa có kinh nghiệm gì:

1/ Theo em thấy những mái tôn của anh, nếu được lót một lớp lá dừa thì sẽ rất mát, như một lớp cách nhiệt, tốt hơn là bây giờ. Trong Tp em thấy người ta vẫn dùng cách này để chống nống khi sử dụng. Em nghĩ chắc chi phí cũng không cao, nhưng hiệu quả ghê lắm, giữa trưa lúc cái mái tôn nóng chín trứng thì bên dưới vẫn không bị cái nóng hắt xuống.

2/ Cái chuồng dê, em nghĩ nước tiểu dê & nước tắm rửa chắc là sẽ làm mục mấy miếng gỗ làm sàn sớm thôi, chúng khá mỏng. Em lo là nửa đêm dê làm gãy miếng gỗ mục, thọt chân xuống, càng kéo thì càng đâm vào chân, mất máu nguy hiểm tính mạng của dê.

3/ Theo em thấy động vật ăn cỏ lúc uống nước thường cúi đầu xuống liếm, những cái hộp anh treo cho dê uống cao chắc cũng gây khó dễ phần nào cho chúng khi rướn người chu mỏ vào uống. Hay em lầm đó không phải là chỗ để nước... :)

4/ Em hơi ngạc nhiên khi đọc thấy anh cho nước vào ngập chân cỏ rồi tháo nước ra, liệu phân bón cho cỏ có bị trôi đi không anh, hay anh để cỏ mọc tự nhiên lớn nhờ nước chứ không dùng phân? Do em cũng muốn xem cách thực hiện theo hướng dẫn của anh Chí ở ngoài thực tế nó trông ra sao.

5/ Em thấy dê muốn ăn cỏ phía mé ngoài chắc rướn hết cỡ mới tới :)

6/ Cái công trình gì đó anh dựng sát mép nước quá, nếu nó chịu lực lâu ngày thì sẽ nghiêng về phía ao, dẫn tới bể bờ do nước gần mép ao cỡ vài mét rất yếu vì là đất ngấm nước.

Vài lời chia sẽ vui vẻ, chỉ mong anh thành công cho em đi theo học hỏi kinh nghiệm...

nhìn quy mô trang trại như vậy mình biết chắc bạn đã tốn rất nhiều công sức vào xây dựng học hỏi, trồng cỏ...

bạn có quyết tâm yêu nghề thì cứ làm theo ý bạn. Những ai phản bác bạn chỉ là những người biết nói biết nghĩ mà không dám làm thôi.

Mình cũng xin góp chút ý kiến bạn thấy cái nào được thì làm theo

ở chổ trồng cỏ voi bạn có thể xen vào cây so đủa. cây này ko um tùm lắm, rể cũng ko ăn nhiều ko ảnh hưởng gì mấy đến cây cỏ voi, cỏ khác. nếu vườn bạn có hàng rào thì trồng thêm cây dâm bụt...

Nếu bạn đã đầu tư trang trại như thế thì ít nhất cũng tính được làm sao để không bị hụt nguồn thức ăn nhe!

về phần dưới nền chuồng nuôi dê mình nghĩ bạn mua 1 tấm nilon trắng rồi căng ở dưới nền chuồng tạo 1 độ dốc. phía thấp nhất bạn để vật dụng gì đó để hứng phân nước tiểu dê chảy xuống. khi bạn vệ sinh chuồng cũng ko bị ướt, dơ ở dưới nền. hạn chế thấp nhất vi khuẩn gây bệnh

chúc bạn sớm thành công nhe!!!!
ngu thì đừng bày đặt nói nha mấy thằng kĩ sư giấy .
mày thấy ai thiết kế nền chuồng căng bạt như mày chưa ?
còn câu mày nói ai phản bác là không dám làm vì người ta không muốn nói thôi nhé . nghĩ lại cái câu phát ngôn của thằng 21 tuổi . đừng tỏ ra thông minh vượt trội . khiêm tốn đi nhé .

Vâng ! rất cảm ơn vì lời nhận xét

không tự nhiên mà tôi nghĩ ra cái cách căng bạt vậy đâu vì trước nhà trọ tôi ở là nhà ông chủ ổng nuôi thỏ. ổng làm như vậy và ổng vệ sinh hằng ngày. không dơ, không hôi. chỉ vậy thôi.

tôi vẩn là sinh viên tháng 8 này thi tốt nghiệp xong mới thành kĩ sư được. 21 tuổi thì không được phép nói chuyện ở đây sao ?

chỉ những gì tôi biết tôi mới dám nói, nghĩ mình có thể giúp chút ít gì cho chủ topic nên mới bình luận. chứ tôi không có nhiều thời gian rảnh để vào đây tán gẩu, chém gió

chủ topic người ta rất trân trọng những lời đóng góp từ tất cả thành viên quan tâm chủ đề này và đã thể hiện là người có văn hoá đã trả lời rất lịch sự với tôi mặc dù tôi chẳng giúp được gì

có người nói chủ topic này đăng bài để khoe khoang quy mô của mình. thật dễ để ngồi đó phán xét, đánh giá người khác trong khi mình thì không dám làm 1 chuyện.

tại sao tôi lại để tuổi của mình hiển thị lên đây. trong khi tôi gần như là nhỏ tuổi nhất. vi tôi tự tin về bản thân mình, tôi dám làm dám nhận, khi tôi nói sai bị ném đá. đó là lỗi của tôi. khi tôi thất bại..đó cũng là lỗi của tôi. vv

giả sử như diễn đàn này có nút Dislike thì tôi sẽ nhận được bao nhiêu trong bài post này.

--------

Cám ơn ý kiến đóng góp và động viên của mỗi người!

Vấn đề chăn nuôi cho gia súc nhai lại thì minh quan tâm nhất là nguồn thức ăn, vì HẠN CHẾ MUA THÌ PHẢI TÍCH CỰC TRỒNG......Qua nhiều lần tham khảo nghiên cứu, thử nghiệm và đọc qua SÁCH NÀY....mình thấy chưa có loại nào qua cỏ VA 06, CỎ VOI và MULATO 2....Hiện tai mình đầu tư trồng khoảng 4000m cỏ voi +va 06, đất được cải tạo từ đất ruộng, đất trồng dưa hấu nên cũng khá thấp, nâng cấp đê bao....hàng tuần-10 ngày xả nước vào 01 lần nước ngập tới chân cỏ rồi tháo ra nên ko cần lo tưới nước.....Còn cỏ Mulato II, loại này là cỏ năng suất cao của các Cty Bò Sữa: VINAMILK, TH MILK, CO GÁI HÀ LAN...Mình bỏ hơn 1tr mua 1kg cỏ về trồng kết quả sống khoảng 100 gốc, hiện tại mình đang tách bụi nhân giống....Cỏ này thực sụ vươt trội so với các loại cỏ khác, mềm từ gốc tới ngon, tỉ lệ vật chất khô cao, cắt vài bui là có thể đầy giỏ xách, tái sinh nhanh, chịu hạn tốt...còn hàm luong protein và chất khác thì nghe nói cũng khá cao nên các Trang Trại Bò sữa rất quan tâm giống cỏ này.....

Còn Dâm bụt cũng là cây tiềm năng mình cũng có trồng nhưng chỉ trồng dâm ở bờ ao vườn.....để khi thả dê cho nó tự vận động đi tìm thức ăn thôi....chứ Dâm bụt cắt một lần thì mất vài tháng sau mới có thể thu hoạch tiếp....So đũa thì có khoảng 50cây...trồng ở khu vực khác.....NUOI DÊ thì phải có SO ĐŨA rồi....

Còn sử dung tấm nylong để hứng nước tiêu và phân thì mình cũng có nghĩ tới và thấy cũng có người làm nhưng vì khu mình đất rộng, nằm xa dân cư, cạnh bờ ao, sàn cao 1m nên thỉnh thoảng mình thu phân dê, xịt nước rủa sàn rửa nền và xử lý vôi bột nên cũng ổn.....với lại chuồng mình ngang 3mx20m, hệ thống kèo cột, chống sàn chằng chịt...nên căng bạt ny long cũng hơi oải.....Cám ơn y kiến của Bạn....Mang Thít và Cần Thơ cũng gần, rảnh ghé mình chơi.....

P/s: Đề tài tốt nghiệp của bạn sao roi???

cái đề tài "quản lý sản xuất trại dê " là bài báo cáo cho môn học "chăn nuôi gia súc nhai lại" có trong học phần của mình thôi. mình đã làm xong và thuyết trình trên lớp rồi đang đợi kết quả. thật ra thì mình làm chuyên đề đó chỉ dựa trên lý thuyết. và mình phải làm theo lý thuyết thì mới có điểm được. vì trường đào tạo như vậy mà.

khi nào bạn mua bò về đi mình qua tham quan mình thích bò hơn. sẵn qua xin ít hom giống cỏ Va06 luôn.

cần thơ là ở chổ nào vậy bạn?

Last edited by a moderator:
Cám ơn ý kiến đóng góp và động viên của mỗi người!

Vấn đề chăn nuôi cho gia súc nhai lại thì minh quan tâm nhất là nguồn thức ăn, vì HẠN CHẾ MUA THÌ PHẢI TÍCH CỰC TRỒNG......Qua nhiều lần tham khảo nghiên cứu, thử nghiệm và đọc qua SÁCH NÀY....mình thấy chưa có loại nào qua cỏ VA 06, CỎ VOI và MULATO 2....Hiện tai mình đầu tư trồng khoảng 4000m cỏ voi +va 06, đất được cải tạo từ đất ruộng, đất trồng dưa hấu nên cũng khá thấp, nâng cấp đê bao....hàng tuần-10 ngày xả nước vào 01 lần nước ngập tới chân cỏ rồi tháo ra nên ko cần lo tưới nước.....Còn cỏ Mulato II, loại này là cỏ năng suất cao của các Cty Bò Sữa: VINAMILK, TH MILK, CO GÁI HÀ LAN...Mình bỏ hơn 1tr mua 1kg cỏ về trồng kết quả sống khoảng 100 gốc, hiện tại mình đang tách bụi nhân giống....Cỏ này thực sụ vươt trội so với các loại cỏ khác, mềm từ gốc tới ngon, tỉ lệ vật chất khô cao, cắt vài bui là có thể đầy giỏ xách, tái sinh nhanh, chịu hạn tốt...còn hàm luong protein và chất khác thì nghe nói cũng khá cao nên các Trang Trại Bò sữa rất quan tâm giống cỏ này.....

Còn Dâm bụt cũng là cây tiềm năng mình cũng có trồng nhưng chỉ trồng dâm ở bờ ao vườn.....để khi thả dê cho nó tự vận động đi tìm thức ăn thôi....chứ Dâm bụt cắt một lần thì mất vài tháng sau mới có thể thu hoạch tiếp....So đũa thì có khoảng 50cây...trồng ở khu vực khác.....NUOI DÊ thì phải có SO ĐŨA rồi....

Còn sử dung tấm nylong để hứng nước tiêu và phân thì mình cũng có nghĩ tới và thấy cũng có người làm nhưng vì khu mình đất rộng, nằm xa dân cư, cạnh bờ ao, sàn cao 1m nên thỉnh thoảng mình thu phân dê, xịt nước rủa sàn rửa nền và xử lý vôi bột nên cũng ổn.....với lại chuồng mình ngang 3mx20m, hệ thống kèo cột, chống sàn chằng chịt...nên căng bạt ny long cũng hơi oải.....Cám ơn y kiến của Bạn....Mang Thít và Cần Thơ cũng gần, rảnh ghé mình chơi.....

P/s: Đề tài tốt nghiệp của bạn sao roi???

Bác swot sao kô ủng hộ e út, cỏ Mulato 2 e bán có 850k/kg ak(giao hàng tận nơi) mà bác mua hơn 1 triệu liền.

ngu thì đừng bày đặt nói nha mấy thằng kĩ sư giấy .
mày thấy ai thiết kế nền chuồng căng bạt như mày chưa ?
còn câu mày nói ai phản bác là không dám làm vì người ta không muốn nói thôi nhé . nghĩ lại cái câu phát ngôn của thằng 21 tuổi . đừng tỏ ra thông minh vượt trội . khiêm tốn đi nhé .
sao bạn lai nói vậy được .chắc bạn chưa thấy chuồn de căng bạt phía duới hả . k bik thì ở đó mà học hỏi nguời ta . ..... hay đến chổ tôi dẫn cho đi xem....
còn phần chủ top . xay chuồn rất đẹp .. nhưng sao toi k thấy cái máng cho bỏ ăn vậy .làm máng sẽ sạch sẽ hơn đó bạn .
mấy hôm truớc tôi có đi tham quan trại bò ở bén tre thấy họ trồng cỏ voi bụi cách bụi 1m cỏ mọc rất có năng xuất .1 bụi cắt ra 1 om toi đếm là có 47 cây .cây rất mập và non . bạn thử trồng vài bụi như vậy xem sao ,rồi cùng chua sẽ với mọi ng .
chúc bạn thành công

Chúc mừng anh SWOT đã làm được điều mình muốn, tiếp theo chắc là anh xoay sở được rồi.

Nếu được anh cho em biết mảnh đất của anh mua nó ở đâu, giá bao nhiêu một ha và có nhà ở sẵn chưa vậy, bước đầu anh đã dùng bao nhiêu vốn tới giờ này? :) Do em đang đi theo sau anh nên rất quý những kinh nghiệm thực tế của người đi trước.

Anh cho em góp ý một chút thử xem sao, dù em chưa có kinh nghiệm gì:

1/ Theo em thấy những mái tôn của anh, nếu được lót một lớp lá dừa thì sẽ rất mát, như một lớp cách nhiệt, tốt hơn là bây giờ. Trong Tp em thấy người ta vẫn dùng cách này để chống nống khi sử dụng. Em nghĩ chắc chi phí cũng không cao, nhưng hiệu quả ghê lắm, giữa trưa lúc cái mái tôn nóng chín trứng thì bên dưới vẫn không bị cái nóng hắt xuống.

2/ Cái chuồng dê, em nghĩ nước tiểu dê & nước tắm rửa chắc là sẽ làm mục mấy miếng gỗ làm sàn sớm thôi, chúng khá mỏng. Em lo là nửa đêm dê làm gãy miếng gỗ mục, thọt chân xuống, càng kéo thì càng đâm vào chân, mất máu nguy hiểm tính mạng của dê.

3/ Theo em thấy động vật ăn cỏ lúc uống nước thường cúi đầu xuống liếm, những cái hộp anh treo cho dê uống cao chắc cũng gây khó dễ phần nào cho chúng khi rướn người chu mỏ vào uống. Hay em lầm đó không phải là chỗ để nước... :)

4/ Em hơi ngạc nhiên khi đọc thấy anh cho nước vào ngập chân cỏ rồi tháo nước ra, liệu phân bón cho cỏ có bị trôi đi không anh, hay anh để cỏ mọc tự nhiên lớn nhờ nước chứ không dùng phân? Do em cũng muốn xem cách thực hiện theo hướng dẫn của anh Chí ở ngoài thực tế nó trông ra sao.

5/ Em thấy dê muốn ăn cỏ phía mé ngoài chắc rướn hết cỡ mới tới :)

6/ Cái công trình gì đó anh dựng sát mép nước quá, nếu nó chịu lực lâu ngày thì sẽ nghiêng về phía ao, dẫn tới bể bờ do nước gần mép ao cỡ vài mét rất yếu vì là đất ngấm nước.

Vài lời chia sẽ vui vẻ, chỉ mong anh thành công cho em đi theo học hỏi kinh nghiệm...

Cám ơn các bạn! MÌnh là CBCNV nhà nước, tranh thủ làm thêm tận dụng ruộng đất cha mẹ bỏ không mấy năm nay nên về đầu tư nên ko tiền đầu tư ruộng đất đó là một lợi thế....

Chuồng Dê + Chuồng bò mình là cũng chưa đẹp và hoàn hảo vì đa phần các nguyên vật liệu là tận dụng tre nứa thân cây cao, thân cây dừa trong vườn; tôn, ván và các nguyên vật liệu khác thì được mấy người bạn làm xây dựng, làm xưởng gỗ ...tận dụng lại nên cũng ko tốn nhiều chi phí, và dĩ nhiên sẽ ko đẹp như đem tiền đi MUA...

Phương án chống nóng thì mình sẽ dùng lá dừa nước và trồng một số loại dây leo....

Mấy hộp treo lúc trước mình dùng cho ăn thức ăn tinh bã bia bã đậu...giờ mình tháo ra rồi, cho ăn chung máng ăn luôn....máng ăn cũng hơi rộng, đúng la dê muốn ăn phải rướng người....nhưng con dê rất thông minh nên nó xoay sở rất tốt nên máng lúc nào cũng sạch, làm máng to thì ko phải tốn thời gian cho cỏ vào máng nhiều lần...

Chuồng gần bờ ao là chuồng Dê tải trọng không lớn, chuồng bò cách mương 2-3m lận...Đất này ngày xưa là nền nhà, đất cứng lâu năm nên cũng yên tâm về độ lún độ lỡ.....và trong tương lai gần nếu phát triển thì rất có thể mình se lấp mươn ấy để làm chuồng trai luôn....Cám ơn bạn.

Còn về phương án trồng cỏ đất thấp thì cũng có vài người trên diễn đàn như BÁC CHI, TIENG DAN CODOI.....thực hiên rồi.....quan trọng là mình chủ động được nguồn nước chứ không phải ngày nào cũng ngập, khi bón phân thì mình rút nước ra, bón phân, dùng máy phun nước cho vừa thấm đất....mình nói 1tuần đến 10 ngày mới cho nước vào ngập 1 lần rồi tháo nước, bịt bọng nước thì đất sẽ khô như đất vườn....Thân!

--------

cái đề tài "quản lý sản xuất trại dê " là bài báo cáo cho môn học "chăn nuôi gia súc nhai lại" có trong học phần của mình thôi. mình đã làm xong và thuyết trình trên lớp rồi đang đợi kết quả. thật ra thì mình làm chuyên đề đó chỉ dựa trên lý thuyết. và mình phải làm theo lý thuyết thì mới có điểm được. vì trường đào tạo như vậy mà.

khi nào bạn mua bò về đi mình qua tham quan mình thích bò hơn. sẵn qua xin ít hom giống cỏ Va06 luôn.

cần thơ là ở chổ nào vậy bạn?

Khi nào rảnh qua ghé tham quan trực tiếp và góp ý giúp nhé KỶ SƯ....

Mình ở quận Ô Mon, TP Cần Thơ, cách trung tâm 12km thôi...

Gần mình có một trại bò sữa khoảng 40con....nếu rảnh dẫn bạn tham quan luôn...

Cỏ VA06 thì mình mới trồng nhưng chổ Bò sữa thì quen, muốn lấy nhiu cũng có, sợ bạn chở không nổi thôi....

--------

Bác swot sao kô ủng hộ e út, cỏ Mulato 2 e bán có 850k/kg ak(giao hàng tận nơi) mà bác mua hơn 1 triệu liền.

Mình luôn ủng hộ bạn mà....nhớ lúc trước cũng alo suốt ngày tìm mua đủ các loại cỏ nhập.....

Nhưng bây giờ mình kết nhất là VOI+VA06 và Mulato II thôi......mà trồng bằng hạt sao thấy khó làm quá, tỉ lệ hạt nẩy mầm thấp quá, thời gian chờ đợi rất lâu....trên cơ sở 100bui hiện có, mình đã tách ra nhân giống ra rất nhiều và bước đầu thấy hiệu quả và phát triển tốt hơn trồng bằng hạt....

Bạn nào chưa đầu tư cỏ thì nên mua hạt MULATO II của nguyentung nhé! Các bạn sẽ hiệu quả năng suất chất lượng xứng đáng với đồng tiền đã bỏ ra....Bạn nào ở gần sẽ kỷ niệm vài bui cỏ về nhân giống nhé

--------

--------

sao bạn lai nói vậy được .chắc bạn chưa thấy chuồn de căng bạt phía duới hả . k bik thì ở đó mà học hỏi nguời ta . ..... hay đến chổ tôi dẫn cho đi xem....
còn phần chủ top . xay chuồn rất đẹp .. nhưng sao toi k thấy cái máng cho bỏ ăn vậy .làm máng sẽ sạch sẽ hơn đó bạn .
mấy hôm truớc tôi có đi tham quan trại bò ở bén tre thấy họ trồng cỏ voi bụi cách bụi 1m cỏ mọc rất có năng xuất .1 bụi cắt ra 1 om toi đếm là có 47 cây .cây rất mập và non . bạn thử trồng vài bụi như vậy xem sao ,rồi cùng chua sẽ với mọi ng .
chúc bạn thành công

Đúng là căng bạt dưới chuồng có nhiều người làm rồi thậm chí là xây nên xi măng nữa....nhưng mình thấy chổ mình cao thoáng, xa nhà, xa khu dân cư nên chưa nghĩ đến đầu tư phần đó(tiết kiệm tối đa chi phí mà).....

Mình có làm máng ăn nhưng hôm đó mình có việc, ko chỉ đạo trực tiếp nên mang ăn hơi nhỏ, lọt lòng chưa tới 70-80cm, to hơn máng heo tí, hơi nhỏ nhưng cũng ổn sẽ rút kinh nghiệm lần sau, máng đó chỉ đủ để cho thức ăn tinh, chắc phải làm thêm cây phía trên cho máng ăn lớn tí

Cỏ voi và VA06 thì mình chồng >4000m đó bạn, không có Cỏ Voi Cỏ VA06 thì con bò sẽ khó thành công lắm....hình này mình chồng được khoảng 30ngày nè:

CAM ON TAT CẢ MOI NGƯOI!!!!

MONG NHÂN ĐƯƠC NHIỀU Ý KIẾN ĐÓNG GÓP

Nhìn mông mênh biển trời luôn nhĩ, phải đầu tư nhiều về mảng kiến thức thú ý thì mới mong phát triển bền vững với cái nghiệp chăn nuôi được nha bác

Nhìn mông mênh biển trời luôn nhĩ, phải đầu tư nhiều về mảng kiến thức thú ý thì mới mong phát triển bền vững với cái nghiệp chăn nuôi được nha bác

Cam on ban! đúng là công tác thú y có yếu tốt quyết định thành bại trong chăn nuôi....

Mình cũng có vài người bạn là kỷ sư thú y tư vấn, đồng thời mình chọn vật nuôi ít rủi ro và kháng bệnh tốt nhất...vì vây mà minh ko chọn Gà hay Heo mà là Dê và Bò...Cam on ban!!!

kaka nhất định sẽ qua xin cỏ VA06.

trại bò sữa đó người ta nuôi con lai hả Swot ?

mình cũng có xin cô tháng 3 này đi thực tập 2 tháng bên bò sữa nè, cho có nhiều khâu học hỏi như kiểm tra chất lượng sữa, công thức trộn khẩu phần thức ăn. phương pháp gieo tinh nhân tạo cho bò sữa cái tỉ lệ sinh ra bê cái là 98% gì đó. rồi cách xử lý cỏ ủ, đỡ đẻ, xủ lý đẻ khó ôi trời ơi sung sướng làm sao. nhưng ko có ai quen được với trại bò sữa long thành cả nên không gửi mình vào được.

Hiện tại cô hướng cho mình đi TRUNG TÂM HUẤN LUYỆN GIA SÚC LỚN trại bò bến cát bình dương. khi mình vào đó mình sẽ chụp hình, quay video lại post cho m.n tham khảo quy mô chăn nuôi của họ

chúc mừng bác Swot có trang trại mới!

tui thấy mái tole nằm ngoài trời như vậy có nóng quá không, sẽ ảnh hưởng tới sinh lý lắm đó.
đôi lời góp ý cùng bác.

Bác sơn tung cho e hoi la ơ đâu co ban giông cây so đũa vậy chỉ e với !

Theo kinh nghiệm ản thân thì bạn không cần phải kiếm cây giống để mua đâu vì so đũa rất dễ trồng chỉ cần bỏ hạt xuống đất thì nó sẽ tự mọc lên không sót cây nào. Mà hạt giống cũng chẳng cần mua, cứ lên gogle tìm hình ảnh nhìn cho kĩ rồi xem quanh khu vực bạn sống thế nào cũng có nhà có cây so đũa, mùa này là muùa cho trái của nó đấy. trước mình cũng như bạn cũng mua hạt qua trang wed này mà tiền đi nhưng ko thấy hạt giống về, mất tiền mà chẳng được gì sau đó thì phát hiện ở gần ngay nơi mình sống cũng có nhiều.

Gởi các bạn xem qua video Thạc sỹ Phạm Văn Nghị - Đại học Tiền Giang giới thiệu về mô hình và kinh nghiệm nuôi dê thương phẩm hiện nay tại Tiền Giang.
[video=youtube;VzIbm66QoiA]http://www.youtube.com/watch?v=VzIbm66QoiA[/video]

chúc mừng bác Swot có trang trại mới!

tui thấy mái tole nằm ngoài trời như vậy có nóng quá không, sẽ ảnh hưởng tới sinh lý lắm đó.
đôi lời góp ý cùng bác.
Cam on bạn!!!

Vào mùa nắng mình sẽ dùng tàu lá dừa nước phủ lên mái tole và trồng một số lọại dây leo lá lớn để chống nóng....thank

Theo kinh nghiệm ản thân thì bạn không cần phải kiếm cây giống để mua đâu vì so đũa rất dễ trồng chỉ cần bỏ hạt xuống đất thì nó sẽ tự mọc lên không sót cây nào. Mà hạt giống cũng chẳng cần mua, cứ lên gogle tìm hình ảnh nhìn cho kĩ rồi xem quanh khu vực bạn sống thế nào cũng có nhà có cây so đũa, mùa này là muùa cho trái của nó đấy. trước mình cũng như bạn cũng mua hạt qua trang wed này mà tiền đi nhưng ko thấy hạt giống về, mất tiền mà chẳng được gì sau đó thì phát hiện ở gần ngay nơi mình sống cũng có nhiều.

Bác a ! Lúc trước ơ chỗ e cũng nhiều lam nhưng bây gio hầu như ko còn nữa. Nên mun lên dien dan mong anh em giúp đơ . Ai có thi cho em xin mot it .

Gởi các bạn xem qua video Thạc sỹ Phạm Văn Nghị - Đại học Tiền Giang giới thiệu về mô hình và kinh nghiệm nuôi dê thương phẩm hiện nay tại Tiền Giang.
[video=youtube;VzIbm66QoiA]http://www.youtube.com/watch?v=VzIbm66QoiA[/video]

Bạn nào muốn liên hệ hay có câu hỏi nào cho BÁC NGHI thì liên he số này nhé 0916446875!!!

Bác Nghi hiện chuyen ctac vê SO NONG NGHIEP TIEN GIANG roi nhé

Đó là số phone mình xin đuoc, liên lac đc hay ko thì mình ko chiu trach nhiem nha!!!

Mình có đất muốn làm trang trại nhưng không có người trông coi...huhu. Bác nào thích nông nghiệp thì hợp tác với mình đi..... Mr Tuấn: 0916687168

Mình có đất muốn làm trang trại nhưng không có người trông coi...huhu. Bác nào thích nông nghiệp thì hợp tác với mình đi..... Mr Tuấn: 0916687168

Mình được ko bạn mình chỉ có Công ko có Tiền Với Của ok ko bạn

e cũng vậy nè...có công chứ không có tiền. mà đất của bác ở đâu? diện tích bao nhiêu vậy bác

Back