trồng cây căm xe

mình đang ươm 1 số cây gỗ quí để trồng. cũng biết là trồng mấy cây này là xác định rất lâu dài.mình cũng thấy cây căm xe gỗ nó có nhiều lõi( thậm chí có cây dác chỉ 1cm) so với các cây nhóm 1 khác,mình cũng nghe mấy anh đi rừng nói cây căm xe 10cm đã có lõi rồi.ai đã và đang trồng cây căm xe có thể giúp em giả đáp 1 số khúc mắc: cây sinh trưởng ntn, 20 năm cây có đk bao nhiêu và bao nhiêu lõi, mật độ trồng???cây tán có to không ạ??? xinchân thành cảm ơn mọi người!!!

Last edited:
Dương trồng căm xe không ? k sẽ dặn người lấy hạt rồi gửi ra tặng Dương . K cũng chuẩn bị lấy thêm hạt Guaciacum offinale , và diospyros sp tặng Dương và Dan. Phải chi chúng ta ở gần nhau , K sẽ làm thủ tục xin phép thành lập hiệp hội bảo tồn và sưu tầm cây hiếm
k cũng vừa mới có thêm TraiNamBộ , nên rất mong cây TraiLý của Dương là hoàn thành bộ đôi Trai

Cây Cẩm Lai của K vừa rồi cũng thay lá và mọc lá mới trong vòng một tuần . vậy mà mấy bác viết sách lại nói là thường xanh . Hình như đất ẩm thì Cẩm Lai và Giasng Hương macrocapus không rụng lá đó Dương .vì cây Hương và một Cẩm Lai trồng ở bên vườn mai và cây ăn trái thì không rụng lá (Giangs Hương thì rụng một nửa lá ). ah mà k cũng có Cẩm Lai Đồng Nai luôn rồi . còn thiếu Cẩm Lai Vú .
- dạ em cảm ơn anh khánh nha. cây căm xe chắc em kiếm ra được vì tây nguyên là thủ phủ của căm xe mà. chắc em đợi tin anh về hạt Guaciacum offinale , và diospyros sp.
- theo em thì miền nam có 2 mùa mưa và khô rõ rệt nên phần lớn cây rừng rụng lá vào mùa khô, trừ những cây mọc ở đất ẩm. cũng trong vườn nhà 2 thì những cây sưa mọc ở đất ẩm hầu như không rụng lá, còn những cây mọc ở trước sân đất khô thì rụng lá vào mùa khô.
- đúng là tây nguyên có cây gỗ trai thật, cây này còn gọi là xà lan. em biết rất rõ cây này và trong rẫy nhà em vẫn còn mầm của cây trai đã bị chặt, nếu lấy giống cây này có lẽ phải ghép vì cây mầm nhỏ không có trái. em có thắc mắc là cây trai tây nguyên có phải là cây trai lý anh nhắc tới không. em thấy cây trai tây nguyên giống hệt cây trong nam gọi là cây CẨM LIÊM.
- CẨM LAI VÚ vì 1 số lý do không liên quan đến chuyên môn mà giờ em còn đúng 1 cây duy nhất và 1 cây cẩm lai tây nguyên duy nhất

Dương trồng căm xe không ? k sẽ dặn người lấy hạt rồi gửi ra tặng Dương . K cũng chuẩn bị lấy thêm hạt Guaciacum offinale , và diospyros sp tặng Dương và Dan. Phải chi chúng ta ở gần nhau , K sẽ làm thủ tục xin phép thành lập hiệp hội bảo tồn và sưu tầm cây hiếm
Nếu có hội đó thì anh cho em tham gia với nhé, ít nữa em về rừng em cũng sẽ đi mọi nơi để thu thập hạt giống trước khi về với Đất Mẹ :)
Em cảm ơn anh!

Chào ae! Mình ở bình phước và cũng có sở thix trồg rừng giống ae. Nhà có trồg đươc mấy loai như sao, giá tỵ, sưa, trắc, gió bầu! Nay lên đây thấy ae bàn chuyên rơm rã và có nhìu giống mới wá nên muốn ae chia sẽ hạt để trồng thêm.

- dạ em cảm ơn anh khánh nha. cây căm xe chắc em kiếm ra được vì tây nguyên là thủ phủ của căm xe mà. chắc em đợi tin anh về hạt Guaciacum offinale , và diospyros sp.
- theo em thì miền nam có 2 mùa mưa và khô rõ rệt nên phần lớn cây rừng rụng lá vào mùa khô, trừ những cây mọc ở đất ẩm. cũng trong vườn nhà 2 thì những cây sưa mọc ở đất ẩm hầu như không rụng lá, còn những cây mọc ở trước sân đất khô thì rụng lá vào mùa khô.
- đúng là tây nguyên có cây gỗ trai thật, cây này còn gọi là xà lan. em biết rất rõ cây này và trong rẫy nhà em vẫn còn mầm của cây trai đã bị chặt, nếu lấy giống cây này có lẽ phải ghép vì cây mầm nhỏ không có trái. em có thắc mắc là cây trai tây nguyên có phải là cây trai lý anh nhắc tới không. em thấy cây trai tây nguyên giống hệt cây trong nam gọi là cây CẨM LIÊM.
- CẨM LAI VÚ vì 1 số lý do không liên quan đến chuyên môn mà giờ em còn đúng 1 cây duy nhất và 1 cây cẩm lai tây nguyên duy nhất[/
sáng mai k đi lấy hạt Diospyros sp , k mới lượm được thêm 1 trái ziricote nữa nhưng quên đem về tp rồi , tuần sau k sẽ gửi ra cho Dương . còn hạt Guaiacum offinale thì khoảng 2- 3 tháng nữa hạt mới chín đen . lúc này K bệnh rồi nên quá trình tập hợp các loại cây hơi chậm .
còn về vụ cây Trai thì K ghép cây dở lắm . vừa rồi ghép cây MUN NHA TRANG lên gốc cây MUN ĐỒNG NAI thì đạt 1/9 , nhưng nuôi không kĩ nên vừa rồi mắt ghép duy nhất cũng hỏng luôn . làm K tốn công truy tìm nhánh về để ghép . nên chắc K phải kiên nhẫn chờ cây trai ở nhà Dương có trái . trái cây Trai Nam Bộ mà K có , K quên chụp hình lại rồi nhưng nói chung là trái , lá cây có mủ đục như cao su , trái chín vàng , trái giống nhưng có 3 viên đá ghép lại vỏ có chấm sần lác đác và đa phần là trái không có hạt . K tách 6-7 trái mới có một hạt giống như hạt chanh nhưng mềm và có màng mỏng bảo vệ . K chỉ sợ cây Trai ở nhà Dương cũng là loại này .
sáng mai k đi lấy hạt Diospyros sp , k mới lượm được thêm 1 trái ziricote nữa nhưng quên đem về tp rồi , tuần sau k sẽ gửi ra cho Dương . còn hạt Guaiacum offinale thì khoảng 2- 3 tháng nữa hạt mới chín đen . lúc này K bệnh rồi nên quá trình tập hợp các loại cây hơi chậm .
Nếu có hội đó thì anh cho em tham gia với nhé, ít nữa em về rừng em cũng sẽ đi mọi nơi để thu thập hạt giống trước khi về với Đất Mẹ :)
Em cảm ơn anh!
K(1984) ở tp HCM , còn bạn ở đâu ?

còn về vụ cây Trai thì K ghép cây dở lắm . vừa rồi ghép cây MUN NHA TRANG lên gốc cây MUN ĐỒNG NAI thì đạt 1/9 , nhưng nuôi không kĩ nên vừa rồi mắt ghép duy nhất cũng hỏng luôn . làm K tốn công truy tìm nhánh về để ghép . nên chắc K phải kiên nhẫn chờ cây trai ở nhà Dương có trái . trái cây Trai Nam Bộ mà K có , K quên chụp hình lại rồi nhưng nói chung là trái , lá cây có mủ đục như cao su , trái chín vàng , trái giống nhưng có 3 viên đá ghép lại vỏ có chấm sần lác đác và đa phần là trái không có hạt . K tách 6-7 trái mới có một hạt giống như hạt chanh nhưng mềm và có màng mỏng bảo vệ . K chỉ sợ cây Trai ở nhà Dương cũng là loại này .

cây trai ở rẫy nhà em nhìn y như cây cẩm liên (tên ở miền nam). hiện tại nó chỉ mầm mọc từ cây bị chặt . nếu đợi trái thì em phải dưỡng cây khá lâu đó anh khánh. cây trai họ dầu nên có lẽ trái nó cũng như trái dầu rái, sao đen...
cuối tuần sau e về chụp lại cây trai tây nguyên cho anh khánh coi thử

Dạ em ít hơn anh 4 tuổi và ở Hà Nội ạ.

vừa rồi ươm gần 1 nghìn hạt gõ đỏ nhưng chỉ vô bầu khoảng 500 cây. còn lại mình gieo tạm xuống đất. anh em nào gần phú thiện gialai muốn trồng mình chia sẻ lại cho.
Anh Dương cho em hỏi cây gõ đỏ của em trồng xuống đất đươc 2tháng rồi mà ko thấy fát triển gj hết em nhổ lên thử thì cây ko có ra dễ non chỉ có mấy dễ hồi nằm trog bầu thoy! Cây Của anh trồg có bị zây ko? Hay là do nó ko hơp đất đỏ bazan.

Anh Dương cho em hỏi cây gõ đỏ của em trồng xuống đất đươc 2tháng rồi mà ko thấy fát triển gj hết em nhổ lên thử thì cây ko có ra dễ non chỉ có mấy dễ hồi nằm trog bầu thoy! Cây Của anh trồg có bị zây ko? Hay là do nó ko hơp đất đỏ bazan.
đất đỏ thì cây nào cũng phát triển hết. bạn cứ để cây như vây và theo dõi thêm. đôi khi mới trồng cây chưa kịp bén rễ

mÌNH Mói vào diễn đàn. mình muốm tìm giống cẩm liên và căm xe. bạn nào có hạt giúp mình với. ĐT 0943333629;0905675647; TRẦN MINH LOAN THÙA THIÊN HUẾ XIN CÁM ƠN.
QKHANHS VÀ DƯƠNG ; NHÀ NÔNG CHUYÊN NGHIỆP CHO LOAN XIN SỐ ĐT NHÉ.

đất đỏ thì cây nào cũng phát triển hết. bạn cứ để cây như vây và theo dõi thêm. đôi khi mới trồng cây chưa kịp bén rễ
Nếu là 1,2 cây thì e ko nói! Còn đằg này cả chục cây đều ko fát triển đươc. E cũg nghj ngờ là mối và cũg fa thuốc tưới xuốg gốc

Mình mới liên lạc với công ty giống lâm nghiệp vùng Nam Bộ. Định mua ít hạt giá tỵ và một số hạt khác.Bạn bskeu có thể chỉ cho mình phương pháp xử lí, ươm hạt giá tỵ được không

Nếu là 1,2 cây thì e ko nói! Còn đằg này cả chục cây đều ko fát triển đươc. E cũg nghj ngờ là mối và cũg fa thuốc tưới xuốg gốc
Cây gõ đỏ của em cũng giống trường hợp của anh @ Lê hoang nhân em trồng xuống cả 2 tháng không thấy phát triển gì cả, nó cư đờ cả người ra

@nguyenconghien cây gõ chậm lớn lắm . Phải để bộ rễ thích ứng với thổ nhưỡng nó sẽ phát nhanh khi tầm 5 tuổi trở lên. Tôi trồng và theo dõi 6 năm nên củng chia sẽ chút síu về đặc tính của cây.
Cây gõ đỏ của em cũng giống trường hợp của anh @ Lê hoang nhân em trồng xuống cả 2 tháng không thấy phát triển gì cả, nó cư đờ cả người ra

thực ra không phải đâu , tôi cũng trồng thử rồi nên có chút chia sẻ như sau
Một phần do thổ nhưỡng , Nhưng cây gỗ đỏ nó ưa bóng râm lúc nhỏ , tức là lúc ta xuống giống là nó yêu cầu gần bóng râm nó mới phát triển nhanh được, yêu cầu lúc nhỏ của nó chỉ cần 40% đến 50 % nắng thôi
Tôi trồng thử nhiệm thì thấy cây ở bóng râm phát triển nhanh kinh khủng xanh mướt , còn cây trồng không có bóng râm bị nắng mạnh , cây cứ đơ ra không phát triển vàng úa ,nhìn rất chán đời:D, nhín nó chỉ muốn nhổ bỏ thôi
@nguyenconghien cây gõ chậm lớn lắm . Phải để bộ rễ thích ứng với thổ nhưỡng nó sẽ phát nhanh khi tầm 5 tuổi trở lên. Tôi trồng và theo dõi 6 năm nên củng chia sẽ chút síu về đặc tính của cây.
còn của bác luungoc là cầy phát triển đc 5 đến 6 năm rồi là lúc này cây cần nhiều ánh sáng nhất nên phát triển rất mạnh
Còn việc tìm cây làm cột cho nó đứng chánh bị gió lay đổ hoặc mọc không được thẳng thì tôi trồng cây gỗ với cây chuối không trái, tức là cây chuối này nó không ra trái chỉ mọc zậy thôi , chuối này nó cao 3 đến 4 mét , vì nó không ra trái nên nó lâu tàn hơn mấy chuối kia , khi cây gỗ phát triển tôi cột chung với cây chuối , nên không bị gió làm đổ gãy cây , với lại những cây gỗ hồng tôi thấy đa số lúc nhỏ nó ưa bóng râm, không ưa nắng mạnh ,
trồng cây chuối trước lúc xuống giống một tuần , sau đó tôi trồng cây gỗ gần đó
cây phát triển nhanh lắm
trồng cây chuối nó đẻ con rất nhanh , nên thường xuyên phải tỉa cây con , cũng bất tiện lắm:D nhưng mà làm trụ giữ cây thẳng với không bị đổ ngã , tạo bóng râm cho cây phát triển thì ọke

Last edited by a moderator:
Gõ đỏ trồng chán lắm, không thấy lớn gì hết, gần 4 năm mà chỉ như chiếc đũa, trồng để lại cho đời cháu làm của hồi môn thôi.

Gõ đỏ trồng chán lắm, không thấy lớn gì hết, gần 4 năm mà chỉ như chiếc đũa, trồng để lại cho đời cháu làm của hồi môn thôi.
cây cỡ hơn 20 năm cả người ôm , ngày nhà tôi có người trồng kìa hơn 20 năm cả người ôm rồi
còn cây giáng hương 20 năm cũng gần một người ôm
cũng tủy theo đất , chỗ nào đất tốt , nhiều ánh sáng cây nhanh to lắm , còn đất cằn thì chậm , nhưng sàn phẩm gỗ thì chất lượng

Mìh lặc bỏ hết lá của cây để đáh thức chồi non! Và nay nó ra đươc 4,5 lá rồi. Còn nhữg cây ko lặc lá thì tiệt nhiên ko ra dù 1 lá. Cây của mình chỉ cao khoảg 50cm. Chia sẽ với bạn ít kjkh nghjm! Hj vọg bạn cũg thàh côg.
cây cỡ hơn 20 năm cả người ôm , ngày nhà tôi có người trồng kìa hơn 20 năm cả người ôm rồi
còn cây giáng hương 20 năm cũng gần một người ôm
cũng tủy theo đất , chỗ nào đất tốt , nhiều ánh sáng cây nhanh to lắm , còn đất cằn thì chậm , nhưng sàn phẩm gỗ thì chất lượng
gõ đỏ gõ mật gjág hươg mau lớn wá thì 1 ngườj ôm chắc lõi cỡ mười mấy fân thoy bạn.

Back