Trồng đu đủ là khó nhất ư ?

• Thread starter NQ_Toan
  • Ngày gửi
Trước khi vào chủ đề, tui xin báo bản thân tui không phải là nông dân thứ thiệt. Chỉ trồng cây để chơi, và trong những loại cây tôi trồng thì thành công nhất (với bản thân tui) là Phong Lan.

Do gần đây tập tễnh bước vào nông nghiệp, vì lý do kiếm sống, cho nên tui biết được diễn đàn này, và từ đó quen được một số thành viên ở ngoài đời thực. Rồi tui có đi chút chút loanh quanh miền Tây Nam Bộ, nhìn - nghe - hỏi những người nông dân chính hiệu về việc làm nông.

Với cây đu đủ, bà con nông dân miền Tây Nam Bộ trồng "ầm ầm". Có người thường xuyên trồng, có người mới trồng, mà có thấy ai nói gì đâu hè ? Cũng như mấy cây ăn trái khác cả, có khó, có dễ, có lúc được giá lẫn lúc mất giá, v.v.

Vậy mà dzô diễn đàn này, đọc được mấy bài của @haclong ! thì tui thiệt bất ngờ. Wow. Sao mà khó dữ vậy ta ? Rồi thì thấy người này đăng bệnh, xin cứu giúp; rồi người nọ, người kia vào giúp. Với tui, thì rõ là ai cũng hay cả, và tui thích nhất là việc có các thành viên chỉ bảo rất tận tình mà (hình như) bất vụ lợi luôn. Song song đó, cũng có "chuyên gia" nhảy vô phán theo kiểu "Đại Sư Tổ" - rồi thì Đệ Tử muốn nghĩ sao cũng được, kiểu như "Niêm hoa vi tếu" vậy; rồi cũng có người báo cho tên của chất hóa học rồi kêu nông dân "tự khám phá", "tự thử nghiệm" - ồ, nông dân trên Agri này có khác, toàn là chuyên gia hóa học cả !?

Mà sao các bác nông dân trồng đu đủ mà tui biết thì hổng thấy ai lên Internet đăng đàn học hỏi, hay khoe chiến tích gì cả. Chỉ thấy họ trồng, rồi kêu lái tới bán. Họ lấy tiền tiêu dùng, cất nhà, mua cộ v.v. mà không thấy ai chịu ra "đấu trường" để tranh tài cao thấp nhằm đoạt vương hiệu "Vua Đu Đủ". Nhưng cái danh hiệu này ai phong nhỉ ? Vua của vùng đu đủ ABC, hay vua của tỉnh, vua của khu vực, vua của vùng miền ? (À mà nhân tiện, vùng Nam Bộ của nước Việt mình được xếp vào miền Nam, gồm 2 khu vực Đông Nam Bộ và Tây Nam Bộ; thế mà chuyên gia đu đủ @haclong ! gọi ĐNB là miền Nam, và TNB là miền Tây, là sao hả anh bạn ?)

Vậy trồng đu đủ dễ hay khó nhỉ ? :);):(:mad::confused::cool::p:D:eek::oops::rolleyes:o_O:hoa::Hello::Drunk::2cat::Bang::Huh::Kem:

Last edited by a moderator:
Dễ không rất dễ, khó không rất khó vậy chung quy lại là khó hay dễ, xin thưa khó đấy ạ khi bạn trồng nhiều thì dịch bệnh khó kiểm soát nếu không có kinh nghiệm. năm nay Miền bắc chỉ cần thời tiết khắc nghiệt, chưa nói đến bão mà làm nhiều vườn điêu đứng, xì mủ, quả không đậu, nấm bệnh mới vì vậy mà miền bắc đu đủ bây giò lái buôn vẫn mua trên 10 ngàn 1kg. Ai mới trồng thì đa phần đất mới, ít bệnh lây nhiễm ,chỉ cần thoát nước tốt là năm ấy có khi bội thu, mừng và tự tin lắm chứ ấy mà khi đánh lớn lại là khi trắng tay. Trồng đu đủ phải đổi đất liên tục nếu cả vùng cả tỉnh đều trồng rồi thì khi trồng lại không vườn nào thoát virus. mà đã bị virus thì trái nhạt và chất lượng giảm nghiêm trọng. Cả miền Bắc giống hồng Phi trồng khắp nơi đều bị virus
Bác cho hỏi:
1. Cơ duyên nào dẫn bác đến với cây đu đủ trong khi bác nhắc nhiều đến độ khó của nó vậy?
2. Bác có (từng) ân hận khi quyết định gắn bó với cây đu đủ không?
3. Bác có trồng loại cây khác không?
Trân trọng!

Rất khiêm tốn. Chỉ có 2ha thôi à. :):):)
@LoanPhuong123 Hôm nào tui đi miền Tây, cho phép tui ghé thăm vườn nhé ?
e thấy mấy a trên này toàn trồng mấy trăm ha không hà. a @haclong trồng 200ha e nghe mà nể quá. a @trungdudu chắc cũng giỏi lắm nên e vào học ké xíu.
a ghé vườn trêu e à.???

Bác cho hỏi:
1. Cơ duyên nào dẫn bác đến với cây đu đủ trong khi bác nhắc nhiều đến độ khó của nó vậy?
2. Bác có (từng) ân hận khi quyết định gắn bó với cây đu đủ không?
3. Bác có trồng loại cây khác không?
Trân trọng!
Nói về cơ duyên thì năm 1996 khi còn là cậu học sinh cấp 3 khi lên quê ngoại chơi được cậu đưa sang một nhà ngưòi bạn nghe nhạc thì bị hút hồn với mấy cây đu đủ sai từ gốc đến ngọn, nó giống như khi ta gặp 1 cô gái lần đầu đã hút hồn ta mà ta chưa biết tính cách cô gái ấy ra sao cho đến khi yêu và lấy cô gái ấy làm vợ thì ta mới hiểu dần cô gái đó. Tôi chưa hề ân hận khi thích yêu cưói và lấy em yêu đu đủ làm vợ cả. Khi ta đã yêu và sống cùng em ta sẽ biết em cần gì, ghét gì.

Nói về cơ duyên thì năm 1996 khi còn là cậu học sinh cấp 3 khi lên quê ngoại chơi được cậu đưa sang một nhà ngưòi bạn nghe nhạc thì bị hút hồn với mấy cây đu đủ sai từ gốc đến ngọn, nó giống như khi ta gặp 1 cô gái lần đầu đã hút hồn ta mà ta chưa biết tính cách cô gái ấy ra sao cho đến khi yêu và lấy cô gái ấy làm vợ thì ta mới hiểu dần cô gái đó. Tôi chưa hề ân hận khi thích yêu cưói và lấy em yêu đu đủ làm vợ cả. Khi ta đã yêu và sống cùng em ta sẽ biết em cần gì, ghét gì.
Vậy bác có "ngoại tình" không?
Có công bằng không khi mình thấy bác "nói xấu" em ấy hơi nhiều và chỉ bao biện bằng tình yêu không thôi thì e rằng chưa đủ. Bác cũng nên cho khán giả biết những điểm tốt, dễ thương của em nó nữa chứ!

Với cây ăn quả đa phần tuổi thọ vài chục năm trên cùng 1 mảnh đất, đu đủ có được điều đó không, xin thưa là không, vậy là phải du canh ư đúng vậy, năm nay mảnh này sang năm mảnh khác vậy là khốn khó rồi, nếu làm cả ha phải đi thuê đất, phải xa gia đình đâu phải lúc nào cũng kiếm được đất lại còn rủi ro pháp lý... vậy đã khó chưa...Đu đủ không may gặp virus khi cây quả đang non thì vứt cả vườn, trong khi cây ăn quả khác đa phần sâu bệnh... vậy đã rủi do hơn chưa. Nhện đỏ hại đu đủ kháng thuốc lại núp ở dưới lá, lá đu đủ là loại mẫn cảm nhất trong các loại cây trồng nếu phun thuốc sai là cháy hết lá...vậy khó chưa...Cây ăn quả thân gỗ mưa to gập tí không sao, đu đủ gập vài tiếng chột cả vườn, ngập 5 tiếng vàng lá cả vườn ngập 1 ngày chết cả vườn...khó chưa... đấy là chưa kể còn vô số những vấn đề khác. Còn nếu ai chỉ tròng vài chục cây hay 1-200 cây thì chẳng bàn
Tôi biết @haclong ! đã dùng mọi biện pháp để giữ vườn đu đủ xanh tốt đến bây giờ như vậy là khá chứ, anh ta có cái nhìn khác với cây đu đủ mà ở diễn đàn này ít người hiểu được....
im lăng là câu trả lời hay nhất - nực cười !
Cám ơn bạn. Chỉ vài câu nhưng hình như nêu lên những khó khăn khi trồng đu đủ.

Nhưng tôi nghĩ, những cây trồng khác cũng gặp những khó khăn tương tự: thời tiết khắc nghiệt, dich bệnh do nấm, virus, vi sinh vật, tuyến trùng ... Rồi khi đậu trái, nếu trùng với cây ăn quả khác thì tất yếu cùng nhau lôi giá xuống; còn nếu "độc quyền" (do nghịch vụ, hay do người ta mất mùa mà mình được mùa....) thì tất nhiên là thắng lớn !

Vậy thì những khó khăn ở đu đủ cũng là những vấn đề ở cây trồng, kể cả vật nuôi khác. Vậy khó ở đu đủ thực ra là khó hơn cây khác ở chổ nào, để mà có người trồng đu đủ trên Agr này tự hào tuyên bố vượt qua cái khó đu đủ là có thể khinh nhường những cái khó của các loại cây trồng khác ?
định bỏ chanh trồng đu đủ à - cái nào củng có giá của nó cả - ko cái nào thua cái nào đâu - ăn thua là mình có tường tận về nó hay ko mà thôi
e trồng nhiều năm rồi có sao đâu a.
hiểu ngay - dân miền tây

im lăng là câu trả lời hay nhất - nực cười !

định bỏ chanh trồng đu đủ à - cái nào củng có giá của nó cả - ko cái nào thua cái nào đâu - ăn thua là mình có tường tận về nó hay ko mà thôi

hiểu ngay - dân miền tây
dân miền tây xấu lắm ha a???

e thấy mấy a trên này toàn trồng mấy trăm ha không hà. a @haclong trồng 200ha e nghe mà nể quá. a @trungdudu chắc cũng giỏi lắm nên e vào học ké xíu.
a ghé vườn trêu e à.???
Nghe tận tai thấy tận mắt có đôi khi là sự giả tạo, lừa gạt - vì sao em tự hào mình là người dân miền tây !!!

Anh sống nhiều vùng miền
Anh giao tiếp nhiều loại người

Một ngày nào đó em sẽ nhận ra rằng miền tây là miền đất hạnh phúc nhất của đất nước VN

Ba Càng - Song Phú - Tam Bình - VL - tuổi thơ anh nơi ấy

a ghé vườn trêu e à.???
Không. Ghé thăm để xin đu đủ ăn thôi.
Tui cũng dân miền Tây nè, nhưng mà hổng biết gì về cây cối hết trơn. Chỉ biết ăn thôi.

Nghe tận tai thấy tận mắt có đôi khi là sự giả tạo, lừa gạt - vì sao em tự hào mình là người dân miền tây !!!

Anh sống nhiều vùng miền
Anh giao tiếp nhiều loại người

Một ngày nào đó em sẽ nhận ra rằng miền tây là miền đất hạnh phúc nhất của đất nước VN

Ba Càng - Song Phú - Tam Bình - VL - tuổi thơ anh nơi ấy
dạ vì em sinh ra nơi đó. có ai không tự hào quê hương mình đâu anh!

Không anh à. Vì đúng ra có biết gì đâu mà bỏ !

Chẳng qua là vì gần đây tôi đi lòng vòng, thấy bà con trồng đu đủ quá trời, mà không nghe ai nói gì mà này nọ, rồi xưng danh, xưng bá ... gì gì đó như trên diễn đàn này đâu. Lấy làm lạ nên đăng đàn hỏi thử các bậc tiền bối đó mà.

Tui cũng dân miền Tây nè, nhưng mà hổng biết gì về cây cối hết trơn. Chỉ biết ăn thôi.
Đu đủ e trồng chắc không ngon bằng mấy anh kia nhưng chắc cũng ăn được ha a. Hôm nào anh về miền tây thì nhắn e.
Không phải đâu - Ko phải vì nơi mình sinh ra là đẹp nhất - đồng lúa vườn cây sao mà đẹp bằng non cao, biển cả

Nhưng - người miền tây chất phát thật thà - em cứ đi xa, càng xa em sẽ càng thấy con người chó má - nói thì phân biệt vùng miền - nhưng em thấy người bắc nào sống quanh em mà làm ăn được với ai ko - nói vậy hiểu chưa !
dạ e ít đi xa lắm anh. e chỉ lòng vòng trong tỉnh thôi. Nhưng xung quanh nhà e toàn cô bác chú dì không hà. Quê e tốt lắm anh ạ.Còn chổ khác thì e không biết nhiều như anh đâu ạ.

Không anh à. Vì đúng ra có biết gì đâu mà bỏ !

Chẳng qua là vì gần đây tôi đi lòng vòng, thấy bà con trồng đu đủ quá trời, mà không nghe ai nói gì mà này nọ, rồi xưng danh, xưng bá ... gì gì đó như trên diễn đàn này đâu. Lấy làm lạ nên đăng đàn hỏi thử các bậc tiền bối đó mà.
Từ lúc tôi còn trẻ thơ - nói chung là 30 năm trước - Vĩnh Long, Cần Thơ - tui cho ông lấy xà lang mà chở - bán cho ai - cây dể trồng chết mẹ - bãi rác nhà nào mà nó ko tự mọc - nhà nào ko có cây đu đủ bên hong nhà - mọc ăn ko hết đi mua của ai nữa - trồng thì bán rẽ thúi, có ai mua đâu mà bán nó ngang ngữa với bầu, bí mà thôi - đội thúng đu đủ nặng chết mẹ mà bán ngang thúng bầu thua thúng bí rợ nên ko ai thèm trồng

Đất mới lên liếp thường người ta trồng đu đủ vì trồng nó trên mô tránh phèn - chứ nó có lợi nhận gì về giá cả đâu - sau này giao thông thuận lợi, vận chuyển đi xa thì người ta mới trồng có qui mô hơn - dù sao thì giá của nó củng ko hơn giá cây ăn trái - nó chỉ ngang hàng với cây thực phẩm mà thôi .

Không phải đâu - Ko phải vì nơi mình sinh ra là đẹp nhất - đồng lúa vườn cây sao mà đẹp bằng non cao, biển cả

Nhưng - người miền tây chất phát thật thà - em cứ đi xa, càng xa em sẽ càng thấy con người chó má - nói thì phân biệt vùng miền - nhưng em thấy người bắc nào sống quanh em mà làm ăn được với ai ko - nói vậy hiểu chưa !

Nói như vậy cũng chưa chính xác anh à. Có lẽ theo tôi nên phân biệt ra 2 thành phần trong "người Bắc" :

1) Người ở quê (không phải ở thành phố nha) : những người mà vẫn tay lắm chân bùn, gắn cuộc đời với đồng ruộng - thì họ cũng chất phát, thiệt thà, và mến khách như bao bà con nông dân nơi khác.

2) Những kẻ phải tha phương cầu thực. Họ :

2.1) Vì choáng ngợp với nơi khác, cho nên nảy sinh tâm lý tự ty. Quá tự ty cho nên dẫn đến tự tôn một cách điên cuồng. Để rồi "ngoài tớ cái gì cũng nhất !", điên cuồng kiểu ngu si "Nhất, thế tại sao chú mầy phải bỏ mà đi vô đây ?"

2.2) Tự vệ. Để tự vệ, họ dùng nhiều cách, nhiều chiêu. Bố láo, Nổ, Ác, v.v.

2.3) Cũng để tự vệ và tiến thân : họ phải Nịnh, Cầu cạnh, Bưng bô ... "Ông cho cháu xin"

2.4) Rồi khi thành công, thì họ trả thù cho cái quá khứ khốn khổ và xem thành công của họ là do chính bản thân họ từ làm ra, mà họ quên rằng Có đất lành thì chim mới đậu; họ quên mảnh đất cũng như những con người trên đó lành đã dung dưỡng, đã giúp họ cơ duyên làm ăn. Để mà "Ông bảo cho chúng mày biết, một tay ông làm nên tất cả !"

.... Đó là những nguyên nhân mà làm cho người nơi khác ghét dân Bắc. Và xin nhắc lại, chỉ là đám dân tha phương cầu thực, mất gốc mà thôi !
Đu đủ e trồng chắc không ngon bằng mấy anh kia nhưng chắc cũng ăn được ha a. Hôm nào anh về miền tây thì nhắn e.
.

Cám ơn lời mời của bạn.

Từ lúc tôi còn trẻ thơ - nói chung là 30 năm trước - Vĩnh Long, Cần Thơ - tui cho ông lấy xà lang mà chở - bán cho ai - cây dể trồng chết mẹ - bãi rác nhà nào mà nó ko tự mọc - nhà nào ko có cây đu đủ bên hong nhà - mọc ăn ko hết đi mua của ai nữa - trồng thì bán rẽ thúi, có ai mua đâu mà bán nó ngang ngữa với bầu, bí mà thôi - đội thúng đu đủ nặng chết mẹ mà bán ngang thúng bầu thua thúng bí rợ nên ko ai thèm trồng

Đất mới lên liếp thường người ta trồng đu đủ vì trồng nó trên mô tránh phèn - chứ nó có lợi nhận gì về giá cả đâu - sau này giao thông thuận lợi, vận chuyển đi xa thì người ta mới trồng có qui mô hơn - dù sao thì giá của nó củng ko hơn giá cây ăn trái - nó chỉ ngang hàng với cây thực phẩm mà thôi .
A nói đúng đó cây này dễ trồng mà. E trồng có khi không cần xài thuốc trừ sâu rầy luôn ạ.Nghe mấy anh này nói khó trồng bệnh chết trắng tay e cũng hơi lo lo.

Vậy bác có "ngoại tình" không?
Có công bằng không khi mình thấy bác "nói xấu" em ấy hơi nhiều và chỉ bao biện bằng tình yêu không thôi thì e rằng chưa đủ. Bác cũng nên cho khán giả biết những điểm tốt, dễ thương của em nó nữa chứ!
Hì.....Có ngoại tình chứ nhưng vẫn yêu em nó nhất. Ngoài những cái xấu ra thì em nó còn lại là tốt...

A nói đúng đó cây này dễ trồng mà. E trồng có khi không cần xài thuốc trừ sâu rầy luôn ạ.Nghe mấy anh này nói khó trồng bệnh chết trắng tay e cũng hơi lo lo.

Trồng nhỏ, trồng vừa vừa, thì theo tôi là dễ.

Nhưng khi trồng quá nhiều, quá lớn. Lại thêm dùng phân hóa học, thuốc kích thích, thuốc bảo vệ đủ loại làm cho cây "phát triển không bền vững". Từ đó dẫn đến cây bị suy giảm chức năng tự miễn dịch, nhất là nguồn gen bị thoái hóa. Thế là bệnh tật diễn ra. Rồi cũng để dập bệnh, người ta dùng thuốc vô tội vạ, dẫn đến lờn thuốc, kháng thuốc. Tất cả cộng lại, làm cho Đu Đủ trở thành KHÓ chăng ?

Nói như vậy cũng chưa chính xác anh à. Có lẽ theo tôi nên phân biệt ra 2 thành phần trong "người Bắc" :

1) Người ở quê (không phải ở thành phố nha) : những người mà vẫn tay lắm chân bùn, gắn cuộc đời với đồng ruộng - thì họ cũng chất phát, thiệt thà, và mến khách như bao bà con nông dân nơi khác.

2) Những kẻ phải tha phương cầu thực. Họ :

2.1) Vì choáng ngợp với nơi khác, cho nên nảy sinh tâm lý tự ty. Quá tự ty cho nên dẫn đến tự tôn một cách điên cuồng. Để rồi "ngoài tớ cái gì cũng nhất !", điên cuồng kiểu ngu si "Nhất, thế tại sao chú mầy phải bỏ mà đi vô đây ?"

2.2) Tự vệ. Để tự vệ, họ dùng nhiều cách, nhiều chiêu. Bố láo, Nổ, Ác, v.v.

2.3) Cũng để tự vệ và tiến thân : họ phải Nịnh, Cầu cạnh, Bưng bô ... "Ông cho cháu xin"

2.4) Rồi khi thành công, thì họ trả thù cho cái quá khứ khốn khổ và xem thành công của họ là do chính bản thân họ từ làm ra, mà họ quên rằng Có đất lành thì chim mới đậu; họ quên mảnh đất cũng như những con người trên đó lành đã dung dưỡng, đã giúp họ cơ duyên làm ăn. Để mà "Ông bảo cho chúng mày biết, một tay ông làm nên tất cả !"

.... Đó là những nguyên nhân mà làm cho người nơi khác ghét dân Bắc. Và xin nhắc lại, chỉ là đám dân tha phương cầu thực, mất gốc mà thôi !

Cám ơn lời mời của bạn.
Cảm ơn ông ! - tôi tha phương cầu thực và tôi củng cảm nhận con người mình ngày càng mất đi cái chân chất thật thà

Lần nữa cảm ơn ông cho tôi nhìn lại chính mình - nhìn thì hiểu mình hiện giờ đả đổi khác thế nào thôi - còn thực tế cuộc sống thì phải gian manh đối phó .

Ôi ! - ngày xưa ấy nay còn đâu !!!

Nguồn gen của cây bị thoái hóa. Nguồn gen của virus lại tiến triển. Thế là toi. Do vậy, bạn @LoanPhuong123 cũng đừng chủ quan nhé. Bị dính cái bệnh virus PRSV thì vô phương à.

Back