Trồng gấc ở Tây Ninh

• Thread starter ngovantruong
  • Ngày gửi
Gấc là một cây thực phẩm đặc biệt của Việt Nam, có danh pháp khoa học momordica cochinchinensis, thuộc chi mướp đắng. Hoa có sắc vàng. Quả hình tròn, sắc xanh, khi chín chuyển sang đỏ cam. Vỏ gấc có gai rậm.

Lượng beta-caroten của gấc cao gấp đôi cà rốt. Dầu gấc được cho là có chức năng phòng chống thiếu vitamin, tăng khả năng miễn dịch, tăng sức đề kháng cơ thể, chống oxy hóa, chống lão hóa tế bào...

Gấc mọc hoang và được trồng khắp nước ta. Nhưng tác dụng của gấc tới sức khoẻ con người ra sao thì ít ai nắm được. Không phải ngẫu nhiên mà người Tây phương gọi gấc là “một loại quả đến từ thiên đường”.

Trong những năm gần đây một số địa phương đã chọn cây trồng này để phát triển kinh tế nông thôn nông nghiệp trong đó có Tây Ninh với diện tích hàng chục hecta. Mỗi ngày lượng gấc thu hoạch trên toàn tỉnh khi vào vụ lên đến hàng chục tấn.

Thời gian từ khi gieo giống đến khi thu hoạch khoảng 9 tháng đến 1 năm, Gấc cho quả hầu như quanh năm tùy thuộc vào điều kiện chăm sóc, và rộ mùa vào khoảng tháng giêng đến tháng 3 âm lịch.

Lò sấy gấc vừa được lắp tại Phường II - tp. Tây Ninh

Gấc sau khi thu hoạch thường được bán tươi cho các đơn vị chế biến các sản phẩm về gấc như dầu gấc, bột gấc … Để chủ động đầu ra cho sản phẩm không lệ thuộc vào các công ty lớn người dân đã tự đầu tư lò sấy để sấy gấc tại chỗ sau đó bán sản phẩm đã sơ chế cho các công ty. Việc làm này giúp giảm giá thành vận chuyển và người dân trồng gấc có thể bảo quản, lưu trữ.

Lò sấy gấc ở Suối Sâu - Trảng Bàng - Tây Ninh

Tính từ đầu năm đến nay có hơn 5 lò sấy gấc được đầu tư trên toàn tỉnh Tây Ninh, 2 lò ở Trảng Bàng, 2 lò ở tp. Tây Ninh và 1 lò ở địa bàn huyện Hòa Thành. Thiết nghĩ đây là cách làm tốt không chỉ cho cây gấc mà cho hầu hết các loại cây nông nghiệp hoa màu khác nhằm xóa bỏ cảnh được mùa – mất giá và được giá – mất mùa giúp người dân có thể làm giàu bằng chính công sức của mình.

Ngô Vân Trường
www.maysaythiennam.com

Last edited by a moderator:
Giá thì biến đổi theo mùa chính và nghịch.cả tỉnh có 5 cái chỗ thu mua hộ gia đình thì fù hợp với vài chục ha.khi lên cả ngàn ha thì thế nào?nhà nào trồng nhiều tự đầu tư máy sấy.như trồng lúa,mì tự fơi tự sấy rồi đem đi bán cty thì nói ji nữa.đó là khi it cty fia trên mua nhiều nó ko mua.thì mấy cái tiệm thu mua nhỏ lẽ cũng dẹp tiệm...
Chính là mình đang khuyên người dân nên đầu tư máy sấy đó sao ? :)
Rồi a cũng chưa nói nếu trồng 1 ha gấc thì chi fí đầu tư bao nhiêu,sản lượng,thu nhập bao nhiêu?
Rõ khổ, anh ko phải làm nghề nông, anh nhắc lại nội dung bài viết này là phản ảnh một cách làm mới của người dân trồng gấc ở Tây Ninh là chủ động đầu tư để chủ động đầu ra.

Cả tỉnh có vài chục ha mà kêu đầu tư nhiều máy sáy để làm ji a?vậy nếu a muốn wảng cáo sản fẩm thì wa bên mua bán,wảng cáo mà đăng.đừng vì lợi chút lợi ích cá nhân mà làm hại nhiều ng nông dân mềm lòng...

Cả tỉnh có vài chục ha mà kêu đầu tư nhiều máy sáy để làm ji a?vậy nếu a muốn wảng cáo sản fẩm thì wa bên mua bán,wảng cáo mà đăng.đừng vì lợi chút lợi ích cá nhân mà làm hại nhiều ng nông dân mềm lòng...
Mình thấy bạn rất buồn cười nhé ! Bài viết ko hẳn là bài quảng cáo, cũng ko có nội dung khuyến nông, không khuyến công và mình viết rất rõ ràng từng câu văn một. Toàn bộ nội dung ko khuyên người dân trồng gấc, cũng ko khuyên ai đi đầu tư máy sấy gấc chỉ là phản ảnh một cách làm theo hướng chủ động đầu ra.

Trong khi bạn cắm đầu vào đọc, hiểu sai rồi cãi lung tung beng lên ? mình chịu thôi ! chào nhé !

Tại e là dân tây ninh thấy ko được nên nói.Chỉ lấy đại vài người mà nói là cách làm của cả tỉnh.bài viết ko có lợi ích gì,núp bóng quảng cáo mà đăng lên.
Thà nói thẳng mục đích để người khác còn biết.đửng có đăng bài theo kiểu up up mở mở...

Tại e là dân tây ninh thấy ko được nên nói.Chỉ lấy đại vài người mà nói là cách làm của cả tỉnh.bài viết ko có lợi ích gì,núp bóng quảng cáo mà đăng lên.
Thà nói thẳng mục đích để người khác còn biết.đửng có đăng bài theo kiểu up up mở mở...
Bạn ạh, bạn đọc bài rồi hiểu sai nội dung toàn bộ bài viết chẳng câu nào sai sự thật hết, mình quảng cáo nhiều chỗ lắm chả cần phải núp bóng ai hết. Bài viết của mình ko phạm quy diễn đàn, nếu phạm quy thì đã bị xóa hẳn rồi, bạn ko phải lo chuyện đấy đâu.
Bạn thấy ko được ? mình hỏi bạn bài viết của mình ko được chỗ nào ? mình viết quá sự thật chỗ nào ? điều mình nói thiệt hại gì cho người khác ? mong bạn hãy chỉ rõ ra, đọc lại thật kỹ chứ đừng ngồi đó phán lung tung nhé !
Ngay cái tiêu đề < Trồng gấc ở Tây Ninh > là gói gọn về một nhóm người trồng gấc chứ mình ko hề nói là cả tỉnh Tây Ninh lao vào trồng gấc nhé ! và mình cũng ko hề nói là nhà nhà có máy sấy người người mua máy sấy. mà bạn bảo là mình nói đến toàn tỉnh ?

Bạn nói bạn là dân Tây Ninh, có thể đúng nhưng bạn nhìn giây gấc bờ rào rồi quy chụp cho nghề trồng gấc là ko đúng, bạn ở phương 3 xin hỏi bạn chợ đất thánh bán gấc lẻ bao tiền một kg bạn có biết ko ?

Có vài người mà tiêu đề để "trồng gấc ở tây ninh",a biết tây ninh rộng bao nhiêu?bao nhiêu dân?bao nhiêu người trồng gấc?mà qui chụp hết những người trồng.rồi tới lúc trồng bán ko ai mua lúc đó a có đăng bài ko?
Nguyên cái chợ đất thánh chỉ có mấy dì bán la gim,dừa là có bán chủ yếu bán làm xôi,nấu đám.gom cả chợ ko dc 50wả.
Bán thì đem ra dì diễm,son bán giùm 1 trái khoảng 15k.nói ji về cái giá gấc,mấy người bán ở đó lâu năm e có thể kể tên chỉ nhà vài chục người
Người nông dân họ thật là lắm,cần cù,siêng năng nghe cái ji làm ra nhiều tiền là họ làm.nên mới có vụ nghe cái ji trồng nhiều tiền,có giá là họ trồng,ko tính dc trước cung cầu.bài viết ko định hướng,ý nghĩa rõ ràng nhiều người hiểu sai ý.rồi họ làm...kết wả thế nào
Đừng nghĩ là up bài chỗ này ko nhiều người đọc.chỉ cần vài người share sang web khác thì nó sẽ thành cấp số nhân.khi nhiều trang web có thì nó sẽ thành một vấn đề lớn đó a.

Có vài người mà tiêu đề để "trồng gấc ở tây ninh",a biết tây ninh rộng bao nhiêu?bao nhiêu dân?bao nhiêu người trồng gấc?mà qui chụp hết những người trồng.rồi tới lúc trồng bán ko ai mua lúc đó a có đăng bài ko?
Nguyên cái chợ đất thánh chỉ có mấy dì bán la gim,dừa là có bán chủ yếu bán làm xôi,nấu đám.gom cả chợ ko dc 50wả.
Bán thì đem ra dì diễm,son bán giùm 1 trái khoảng 15k.nói ji về cái giá gấc,mấy người bán ở đó lâu năm e có thể kể tên chỉ nhà vài chục người
Người nông dân họ thật là lắm,cần cù,siêng năng nghe cái ji làm ra nhiều tiền là họ làm.nên mới có vụ nghe cái ji trồng nhiều tiền,có giá là họ trồng,ko tính dc trước cung cầu.bài viết ko định hướng,ý nghĩa rõ ràng nhiều người hiểu sai ý.rồi họ làm...kết wả thế nào
Đừng nghĩ là up bài chỗ này ko nhiều người đọc.chỉ cần vài người share sang web khác thì nó sẽ thành cấp số nhân.khi nhiều trang web có thì nó sẽ thành một vấn đề lớn đó a.
Bạn rất lạ, < Trồng gấc ở Tây Ninh > chứ có phải là < Toàn dân Tây Ninh đổ xô đi trồng gấc > đâu ? Mình nhắc lại lần thứ 3 là bài viết ko cổ súy vấn đề gì hết. Còn nếu bạn chưa hiểu ra ý này thì mình ko thể tranh luận với bạn thêm được nữa ! thế nhé.

chao anh cho anh co thu mua gac khong anh
chao anh.hien nha e cung dang trong khoang nua mau gac sap chuan bi ra trai dau tien anh co the chi cho e cho vua thu mua gac o tp tay ninh duoc khong anh,neu giup thi chi dia chi ten duing luon nha anh e se tim den thank cac ban truoc
chao anh cho anh co thu mua gac khong anh
chao anh.hien nha e cung dang trong khoang nua mau gac sap chuan bi ra trai dau tien anh co the chi cho e cho vua thu mua gac o tp tay ninh duoc khong anh,neu giup thi chi dia chi ten duong luon nha anh e se tim den thank cac anh truoc
may anh chi dum dia chi vua thu mua gac o tp tay ninh dum nha thank you may anh truoc

Cháu vừa mới làm bộ giàn dài khoảng 60m, rộng 3m để che mát cho chuồng rắn.
Cháu tính trồng mướp, nhưng quay ra trồng gấc. Cháu ra chợ thấy giá rẻ là 15k/kg, sau đó nửa tháng ra hởi 25k/kg. Cháu tính chỉ với giá 8k/kg cũng ok rồi

Cháu tính trồng mướp, nhưng quay ra trồng gấc. Cháu ra chợ thấy giá rẻ là 15k/kg, sau đó nửa tháng ra hởi 25k/kg. Cháu tính chỉ với giá 8k/kg cũng ok rồi
Quan trọng là bán được bao nhiêu kg. Mình ra chợ mua chanh mỗi trái 3k. Trồng chanh chắc lời lắm đây.

Quan trọng là bán được bao nhiêu kg. Mình ra chợ mua chanh mỗi trái 3k. Trồng chanh chắc lời lắm đây.
Nói và làm nó khác nhau ông à, chuyện đó quá thường với người nd. Chỉ lo kô có sức mà làm thôi. Quả nho quê tôi to như quả dưa hấu cơ. Kkkk

Đúng vậy, trồng ra mà bán 8k/kg - giá ổn định là ok !

cty nam chau bac ai thu mua gac tuoi luon ha anh
cty nam chau bac ai thu mua gac tuoi luon anh ha

Công ty mình cũng đag có dự án trồng Gấc ở Sóc sơn - Hà Nội. Bạn có thể cho mình vài lời khuyên được khôg. Mình đag chuẩn bị san mặt bằng và đào hố trồng

trồng gấc năm đầu tiên chắc chắn lỗ. năm thứ hai đủ chi phí , và bù lỗ cho năm đầu. năm thứ ba mới có lãi.(nếu trồng và chăm sóc tốt, tiêu chuẩn)

< Để chủ động đầu ra cho sản phẩm không lệ thuộc vào các công ty lớn người dân đã tự đầu tư lò sấy để sấy gấc tại chỗ sau đó bán sản phẩm đã sơ chế cho các công ty. Việc làm này giúp giảm giá thành vận chuyển và người dân trồng gấc có thể bảo quản, lưu trữ.>

Nội dung bài viết nhân mạnh ở chỗ này, điều mình nói có đúng không nó còn nằm ở tương lai bạn ạh. Vì thế những điều mà ta nhìn thấy trong quá khứ và hiện tại thì ko thể đem ra kết luận được.

Trước khi đầu tư lò sấy thì gấc chỉ bán tươi, trái nhỏ thì đem vứt đi, sau khi trảng bàng đầu tư một lò, rồi 2 lò, Tiếp đó Hòa thành thêm một lò, giá gấc lúc đó 6 k. Cho đến khi ở Phường 2 đầu tư 2 lò thì hiện tượng tranh mua bắt đầu xẩy ra, giá gấc nhích lên 7k,8k .... đó chính là vấn đề bạn ạh.
Ở đây mình ko có ý khuyên bảo mọi người hãy trồng gấc ( ngay cả tiêu đề và toàn bộ nội dung bài viết ko hề có từ ngữ nào nói lên điều đó ) mà chỉ phản ánh về một cách làm mới để chủ động đầu ra của người nông dân trồng gấc ở Tây Ninh mà thôi.
Chủ đọng đầu ra hay là không ai mua phải đầu tư thêm máy sấy để dự trữ vài năm ời bán.
Em là nông dân. có giá bán ngay. về mua thịt cho vợ con bữa giờ toàn rau

Last edited by a moderator:

Back