Trồng tre vừa làm hàng rào vừa lấy măng!?

• Thread starter TAISAOKHONG
  • Ngày gửi
Chào cả nhà!

Mong cả nhà chia sẽ, giúp đỡ, tư vấn giúp những vấn đề sau:

1/ Hiện tại tôi đang dự định trồng tre giống Trung Quốc để vừa làm hàng rào xung quanh trang trại ( 2,5ha) vừa để lấy măng.

2/ Trang trại còn dư khoảng 1ha đất trống dự định trồng cây ăn quả ( ổi đài loan, mit changai, đu đủ,?,?,?...????) nhưng chưa thể chọn cây nào ( vì mới bắt đầu tham gia vào lính vực nông nghiệp nên chưa định hướng được nên trồng cây gì?). Thấy trên diễn đàn thì ổi đài loan và mit changai cho năng suất tốt, hiệu quả cao, nhưng cũng có những ý kiến trái chiều. Vì vậy mong nhận được sự tư vấn thiệt tình của Ace trên diễn đàn, nhằm tránh được những thất bại vì do thiếu kinh nghiệm.

3/ Ngoài cây tre trồng làm hàng rào thì có cây nào vừa trồng hàng rào vừa cho thu nhập ( Ưu tiên tính bảo vệ hơn thu nhập) khác không?

Cám ơn Ace trên diễn đàn đã dành thời gian tư vấn, chia sẽ, giúp đỡ

Tôi cũng đã trồng tre vừa lấy măng vừa làm hàng rào như bạn.Nhưng tôi trồng mép bờ suối vì đất của tôi một nửa bờ lô là suối.Nếu đất nhà bạn xung quanh ko có suối bạn nên trồng bưởi hoặc chanh cách làm như sau:
Đào rãnh lấy hạt bưởi,chanh gieo dầy vào,khi lên khoảng 50 cm cắt bằng.Tiếp tục chăm bón cho tốt khoảng 1.2m cắt bằng lần nữa lần này lưu ý cứ 5m bạn để lại một cây.về sau cây này lớn vượt lên trên hàng rào là cây cho bạn quả.
Vì cây bưởi làm hàng rào có thể người cũng khó vào dc.

Tks bac trinhchi74!

Bác trồng tre lấy măng có được không? Chi mình hỏi lại cho cặn kẻ:

1/ Gieo lẫn hạt bưởi và hạt chanh vào rảnh luôn hả?
2/ Chanh thì cây bụi có thể làm hàng rào, những cây bưởi cao lớn, gốc trống sao làm dc hàng rào, mong bác chỉ thêm.
3/ không biết đất vùng đồi lẫn đá có trồng được hai cây đó không bác? Em cũng
dự định trồng chanh để kiếm thu nhập????

cây ăn trái nên mua cây giống ở các nơi có uy tín, gieo bằng hạt sau này hối hận bác ạ!

Hạt chanh reo để làm hàng rào.Bưởi thì phải chọn giống để trồng.cứ 5m một cây không cắt ngọn.khi bươi lớn khỏi hàng rào thì cây chanh đã khép kín phần dươi gốc rùi bạn lo gì.
Thu nhập từ chanh tôi e là ko dc.nếu bạn để dầy quá thì lấy đâu ra quả vì đây là chanh reo hạt còn nếu bnj để thưa quá thì ko có tính bảo vệ.
Tre tôi mới trồng dc 1 năm mùa mưa năm nay mới biết có dc hay ko.trồng tre lấy măng bát độ ko làm rào bảo vệ dc đâu bạn (tre này ko gai bạn nhé).Tôi trồng mục tiêu là tận dụng đất,chống xói mòn và lấy măng.

nên trồng cây đu đủ

theo mình thấy bạn trồng cây tre ăn măng thì không có hiệu quả. vì nhà mình có trồng cây tre này rồi kết quả là thu hoạch chẳng được bao nhiêu (đất nông ngiệp phù sa nguồn nước dồi dào). còn về 1ha đất kia thì bạn nên trồng cây đu đủ vì mình thấy cây này có khả năng kinh tế cao lại ko cần chăm sóc nhiều chỉ cần trồng xuống rảnh thì tưới nước ko rảnh thì bỏ luôn cho ông trời (kết quả 1 câu vẫn 20 trái to trở lên).

nhà em trồng đu đủ rồi nên em biết, thiếu nước là cây sẽ bị bệnh xoăn lá, thừa nước thì bị úng, ngoài ra còn bị đốm vòng trên quả. cây chỉ cho quả to đẹp ở những lứa quả gần gốc, càng lên cao quả càng nhỏ.

em cũng đang quan tâm vấn đề hàng rào ntn ạh..up lên bác nào có knghiem xin chỉ giáo..tks..

Chào cả nhà!

Mong cả nhà chia sẽ, giúp đỡ, tư vấn giúp những vấn đề sau:

1/ Hiện tại tôi đang dự định trồng tre giống Trung Quốc để vừa làm hàng rào xung quanh trang trại ( 2,5ha) vừa để lấy măng.

2/ Trang trại còn dư khoảng 1ha đất trống dự định trồng cây ăn quả ( ổi đài loan, mit changai, đu đủ,?,?,?...????) nhưng chưa thể chọn cây nào ( vì mới bắt đầu tham gia vào lính vực nông nghiệp nên chưa định hướng được nên trồng cây gì?). Thấy trên diễn đàn thì ổi đài loan và mit changai cho năng suất tốt, hiệu quả cao, nhưng cũng có những ý kiến trái chiều. Vì vậy mong nhận được sự tư vấn thiệt tình của Ace trên diễn đàn, nhằm tránh được những thất bại vì do thiếu kinh nghiệm.

3/ Ngoài cây tre trồng làm hàng rào thì có cây nào vừa trồng hàng rào vừa cho thu nhập ( Ưu tiên tính bảo vệ hơn thu nhập) khác không?

Cám ơn Ace trên diễn đàn đã dành thời gian tư vấn, chia sẽ, giúp đỡ
Bác tìm hiểu về cây xuyên tiêu (lưỡng diện châm) thử xem sao ! Nếu ưu tiên tính bảo vệ hơn thì trồng cây này rất hay.Nếu có điều kiện tưới nước thì lá non và đọt bán lai rai làm gia vị cũng đủ tiền chợ. Nếu lấy trái thì giá rất ổn định trong khoản trên dưới 1 triệu/kg trái khô (không hạt). Khi phá hàng rào rễ và thân cây cũng được 30 ngàn/kg (giá hiện bây giờ).
Ở quê nhà có trồng 120m hàng rào loại cây này.Mỗi năm bà cụ hái gởi cho các con xong cũng còn bán được 5-7 triệu (tùy năm cây ra nhiều hay ít).
Về bảo vệ thì tuyệt vời , cây phủ đủ rồi thì không ai có gang qua được .
Bác nên đào cây lớn về trồng vì cây con rất chậm lớn.

Hạt chanh reo để làm hàng rào.Bưởi thì phải chọn giống để trồng.cứ 5m một cây không cắt ngọn.khi bươi lớn khỏi hàng rào thì cây chanh đã khép kín phần dươi gốc rùi bạn lo gì.
Thu nhập từ chanh tôi e là ko dc.nếu bạn để dầy quá thì lấy đâu ra quả vì đây là chanh reo hạt còn nếu bnj để thưa quá thì ko có tính bảo vệ.
Tre tôi mới trồng dc 1 năm mùa mưa năm nay mới biết có dc hay ko.trồng tre lấy măng bát độ ko làm rào bảo vệ dc đâu bạn (tre này ko gai bạn nhé).Tôi trồng mục tiêu là tận dụng đất,chống xói mòn và lấy măng.
Thưa các bác,
em cũng vẫn chưa hiểu làm hàng rào của các bác nhằm mục đích gì là chính: giữ đất, chống chộm, hay chỉ là tận dụng trồng cây mà ít phải chăm sóc... tre cũng là ý hay các bác nên tìm hiểu cây neem xem sao nhé http://agriviet.com/nd/1117-mot-so-net-co-ban-ve-ky-thuat-trong-va-cham-soc-cay-neem/
chúc thành công.

Cám ơn ca các Ace nhiều!
Bác Ngockylan oi! Bác có thể up cây cây xuyên tiêu (lưỡng diện châm) cho em xem với. Cây này mua ở đâu, bao nhiêu một cây trưởng thành?

Bác ngockylan va các bác khác giúp mình với nha!

Tks nhiều!

Bác tìm hiểu về cây xuyên tiêu (lưỡng diện châm) thử xem sao ! Nếu ưu tiên tính bảo vệ hơn thì trồng cây này rất hay.Nếu có điều kiện tưới nước thì lá non và đọt bán lai rai làm gia vị cũng đủ tiền chợ. Nếu lấy trái thì giá rất ổn định trong khoản trên dưới 1 triệu/kg trái khô (không hạt). Khi phá hàng rào rễ và thân cây cũng được 30 ngàn/kg (giá hiện bây giờ).
Cây này mới nghe đó, cây này ở vùng nào vậy bác

Cám ơn ca các Ace nhiều!
Bác Ngockylan oi! Bác có thể up cây cây xuyên tiêu (lưỡng diện châm) cho em xem với. Cây này mua ở đâu, bao nhiêu một cây trưởng thành?
Cây xuyên tiêu thì bạn chỉ cần search trên mạng là sẽ biết,nhưng thông tin trên mạng quá chung chung. Điều mình lưu ý bạn tìm hiểu là có nhiều cây giống nhau trong đó chỉ có một cây có tác dụng dược liệu, để không khéo hóa ra mình hại bạn.Hiện mình đang ở Sài gòn mà cây thì ở quê nên không chụp hình cụ thể cho bạn được. Nếu bạn không gấp sau tết về mình gởi cho bạn một cây cho chắc ăn.
Vừa rồi có một người ở Bình thuận đặc mấy người đi lấy thuốc mỗi gốc là 300 ngàn. Mình nghĩ nếu bạn đầu tư thì cũng bộn tiền đấy,nhưng nếu chăm sóc một tí thì thu hoặch cũng tạm ổn.Được cái là giá rất ổn định ( có xu hướng tăng lên đấy).
Cây này có ở vùng đồi núi miền trung. Vùng trong này mình chỉ thấy có ở rừng phòng hộ Dami. Vùng bình dương bạn đang sống không thấy cây này.

@Ngọc Kỳ Lân: nếu thuận tiện thì cho tui đăng ký một cây với. Cảm ơn nhiều!
Vâng - qua Tết khi nào có Ngọc thông tin cho bác !
Nói về gia vị thì đọt và lá non nó nấu canh chua rất tuyệt - còn trái tươi nấu món bắp bò hầm tiêu thì ai đã từng ăn không thể nào quên được ...! Không biết bác có khoái khẩu mấy món này không ?

Back