Trùn quế không đẻ?

• Thread starter Trần Đoàn
  • Ngày gửi
Chao cả nhà
Không hiểu sao bựa này trun nhà mình nó k đẻ nựa. Hay thời tiết nóng quá. Hay la do kiến và trun ăn hết ken rôi k biết??? Trong luống trun nha e có rất nhiều kiến. Kiến nhỏ li ti nhưng cắn rất đau. Bác nào biết nguyên nhân chỉ e vs. E xin cảm ơn ạ

Kiến đó bác ạ.
Bác sơ xuất rồi.
Nhưng vẫn chưa sao.

Bác nào có kinh nghiệm diệt kiến cho trùng quế thì chia sẽ cho bác trandoan nha.

Thân !

Chao cả nhà
Không hiểu sao bựa này trun nhà mình nó k đẻ nựa. Hay thời tiết nóng quá. Hay la do kiến và trun ăn hết ken rôi k biết??? Trong luống trun nha e có rất nhiều kiến. Kiến nhỏ li ti nhưng cắn rất đau. Bác nào biết nguyên nhân chỉ e vs. E xin cảm ơn ạ
Hiện tượng nào mà bạn kết luân trùn ko đẻ?
Không thấy trùn non hay mật độ trùn bị giảm sút.
Nếu kén trùn ko nở do nguyên nhân độ ẩm.
Còn nguyên nhân kiến thì mình chưa dám khẳng định vì trại mình cũng có loài kiến đó, nhưng không ảnh hưởng năng suất trùn. (giữa trại có kiến và ko có kiến thì năng suất như nhau)
Còn bạn muốn diệt kiến thì dùng chai xịt mostfly mà xịt , loại này ko làm ảnh hưởng tới trùn.
Nếu bạn nuôi trên nền xi măng thì kén nở rất ít do độ ẩm cao.
Muốn biết độ ẩm được hay ko thì cầm sinh khối 1 nắm, vắt mạnh nếu chảy vài giọt nước là tốt nhất, nếu chảy thành dòng là sinh khối bắt đầu ẩm quá, còn vắt mà ko chảy nước nhưng phân trùn phẹt qua các kẽ ngón tay thì coi như độ ẩm quá mức cho phép kén nở.

Last edited by a moderator:
Hiện tượng nào mà bạn kết luân trùn ko đẻ?
Không thấy trùn non hay mật độ trùn bị giảm sút.
Nếu kén trùn ko nở do nguyên nhân độ ẩm.
Còn nguyên nhân kiến thì mình chưa dám khẳng định vì trại mình cũng có loài kiến đó, nhưng không ảnh hưởng năng suất trùn. (giữa trại có kiến và ko có kiến thì năng suất như nhau)
Đồng thời bên trại mình còn nhân nuôi 1 giống kiến để cộng sinh với trùn nữa.
Còn bạn muốn diệt kiến thì dùng chai xịt mostfly mà xịt , loại này ko làm ảnh hưởng tới trùn.
Nếu bạn nuôi trên nền xi măng thì kén nở rất ít do độ ẩm cao.
Muốn biết độ ẩm được hay ko thì cầm sinh khối 1 nắm, vắt mạnh nếu chảy vài giọt nước là tốt nhất, nếu chảy thành dòng là sinh khối bắt đầu ẩm quá, còn vắt mà ko chảy nước nhưng phân trùn phẹt qua các kẽ ngón tay thì coi như độ ẩm quá mức cho phép kén nở.
Như vậy là luống trùn e đổ ẩm cao quá rồi. Giờ muốn giảm đổ ẩm thì làm như thế nao đây a cường. Đớt trước e k láng xi măng thì thấy nó mau khô quá.nên mới láng xi măng. Giờ chắc phải đục ít lổ phía dưới cho nỏ mau mất nước hơn. Mà a cương nuôi trun vs kiến cộng sinh để làm gì vậy?
E xin cảm ơn a nhiều ạ

Như vậy là luống trùn e đổ ẩm cao quá rồi. Giờ muốn giảm đổ ẩm thì làm như thế nao đây a cường. Đớt trước e k láng xi măng thì thấy nó mau khô quá.nên mới láng xi măng. Giờ chắc phải đục ít lổ phía dưới cho nỏ mau mất nước hơn. Mà a cương nuôi trun vs kiến cộng sinh để làm gì vậy?
E xin cảm ơn a nhiều ạ
Muốn giảm độ ẩm thì cứ đục lỗ thôi. kết hợp với cho ăn phân hơi sệt sệt.
Khoảng 2 tuần mới thấy hiệu quả.
Nuôi kiến để loại trừ các loài côn trùn gây hại khác.
Nhưng không phải giống kiến nào cũng được. Kiến này ngoài quê mình ko có đâu.

Muốn giảm độ ẩm thì cứ đục lỗ thôi. kết hợp với cho ăn phân hơi sệt sệt.
Khoảng 2 tuần mới thấy hiệu quả.
Nuôi kiến để loại trừ các loài côn trùn gây hại khác.
Nhưng không phải giống kiến nào cũng được. Kiến này ngoài quê mình ko có đâu.
Cảm ơn a nhiều nhé.
a chụp hình kiên cho e xem dc không? Mà a ở ngệ an phải không?

Cảm ơn a nhiều nhé.
a chụp hình kiên cho e xem dc không? Mà a ở ngệ an phải không?
Mình quê ở Nghệ An
Cái kiến thì bạn chỉ biết vật thôi. Cái này mình đang nghiên cứu thêm nên không up lên mạng được

Ba
Mình quê ở Nghệ An
Cái kiến thì bạn chỉ biết vật thôi. Cái này mình đang nghiên cứu thêm nên không up lên mạng được
ác cuongle ở đâu nghệ an vậy? Bác nuôi nhiều ko? Và doanh thu cao ko? Cho em học hỏi với? E ở nghĩa đàn.

Bài viết có nội dung tương tự
  • nuôi trùn quế bằng rác thải gia đình
    • Thread starter vantu15091995
    • Ngày gửi
  • Hỏi về phòng thiên địch cho trùn quế.
    • Thread starter Khacvinh1990ptdh
    • Ngày gửi
  • hỏi về bệnh gà mái đang đẻ
    • Thread starter phatbui2011
    • Ngày gửi
  • Cùng nhau chia sẻ nuôi trùn quế
    • Thread starter Trần Đoàn