Tự Nhiên Nó Thế

Một hạt muối khi ta ngậm sẽ cảm giác rất mặn. Nhưng khi ta hòa vào một cốc nước lớn uống thì không cảm nhận được vị mặn nữa. Cứ xem phân bón là những hạt muối. Nên hòa loãng bón. Hoặc tưới cho đủ nước.
Khi bón phân tay mình bị đứt chạm vào rất xót. Vậy rễ cây bị đứt cũng xót như thế.
Cây hút dinh dưỡng bằng rễ cám. Vậy không nhất thiết phải tấp phân lên gốc. Chỗ đó chẳng có cái rễ cám nào.
Con người mình lở miệng ăn cái gì cũng không ngon. Vậy đừng để cây bị tổn thương giàn rễ, hư lông hút trong mùa mưa.
Con người lao động để tạo ra của cải vật chất. Cây cũng phải tự đi kiếm ăn. Vậy để cây có điều kiện kiếm ăn tốt nhất hãy ưu tiên những loại phân bón làm cho đất tốt hơn.
Một nồi canh ngon phải có đầy đủ gia vị. Biết cách nêm. Trồng cây cũng thế cây cần đầy đủ đa, trung, vi lượng axit amin...
Đôi lúc việc mình thích chưa chắc người khác đã thích. Vì thế đừng nghĩ tôi làm thế là tốt nhất cho cây trồng. Thuận theo tự nhiên vẫn là tốt nhất. Cái mình làm được cũng chỉ là: Tự nhiên nó thế! ^^

Xin lỗi bạn nhẽ, chả nhẽ giờ tôi phải kêu từng người tôi đã giúp vô cái topic này. Còn bạn chứ hỏi những câu đánh đố thì tôi cũng chẳng bao giờ trả lời. Bạn nghĩ bạn nói nhựa cây được tạo ra từ việc ngăn Xitokinin lên ngọn, Bạn chứng minh được không. Đừng có bao giờ hỏi tôi mấy cái kiểu biết câu tl rồi, hỏi tôi để soi mói. Nếu bạn chứng minh được bạn là 1 thiên tài. Chủ đề bạn hỏi chưa có câu trả lời đang còn tranh cãi. Nếu bạn chứng minh được việc Ngăn Xitokinin lên ngọn tạo ra nhựa tôi sẽ rất nể phục bạn đấy.

Tự nhiên vô cái topic nói tôi đã làm gì và nói gì có ý nghĩa chưa. Tôi chịu, bạn không thấy tôi đang chia sẻ kinh nghiệm đó sao. Kỹ thuật có, Chân lý có, Triết lý cũng có,.. Như vậy là không giúp chứ là gì hả bạn????
Đang nói thằng kia chứ có nói bạn đâu
Minh cuoi la cuoi cai thang do nó nói mau dong vat sinh ra tu tuy song chu khong phai sinh ra tu tuy xuong
Kim cương phải chạm khắc mới có giá trị chứ thô một cục đầy góc cạnh thì thường thôi !

Last edited:
Minh cuoi la cuoi cai thang do nó nói mau dong vat sinh ra tu tuy song chu khong phai sinh ra tu tuy xuong
Kim cương phải chạm khắc mới có giá trị chứ thô một cục đầy góc cạnh thì thường thôi !
Ak, vậy à. Tiếp tục đi, thanh niên đó to mồm chứ biết cái gì đâu. Chấp làm gì. Tui giờ cũng chả chấp nữa. Bạn ấy giỏi thì vui cho bạn đó thôi. Đất nước này bớt đi 1 sổ hộ nghèo.

kim cương với than cùng 1 nguyên tố tạo ra đấy bạn, còn kim cương có được mài dữa hay ko thì nó vẫn là kim cương đấy, mà là kim cương thì giá của nó vẫn là kim cương đấy, còn máu động vật sinh ra từ tuỷ sống nó nằm ở đâu vậy bạn cho t cái link xem tôi đã nói như vậy với =)). tôi học công nghệ thông tin chứ ko học công nghệ sinh học, t chỉ nói theo cái t hiểu, kiến thức là 1 cái biển mà đầu óc của con ng như t chỉ bé đc như hạt cát trên bãi biển, nên sai lầm ko phải là điều ko xảy ra, còn nếu cứ xoáy vào sai lầm của ng ta thì mình đang ranh với ng ta cái gì đó, hình như trước có 1 men tranh luận ko lại t trong 1 chủ đề thì phải giờ ko thấy, ko bít có lập nick mới ko =)) còn ng thích bơi và nổ thì y như chữ kí ấy, thích chũi nhau như c'hó,
Ak, vậy à. Tiếp tục đi, thanh niên đó to mồm chứ biết cái gì đâu. Chấp làm gì. Tui giờ cũng chả chấp nữa. Bạn ấy giỏi thì vui cho bạn đó thôi. Đất nước này bớt đi 1 sổ hộ nghèo.
xin lỗi nha chưa bít ai nghèo hơn ai đâu, đừng mang của cha mẹ ra mà nói của của mình, nhục lắm ai ra đời cũng 2 bàn tay trắng có thất bại mới có thành công, mỗi cái nghề đều có cái khó, mỗi nhà mỗi cảnh đừng đứng núi nọ mà trong núi kia, nhục lắm khi lấy của ng ta mà nói là của của mình, to mồm hay ko chỉ chỉ những thành cho ta đây là giỏi mới to mồm trong khi ta có đc như ta nói hay ko còn phải suy nghĩ lại.

Last edited by a moderator:
Dạo trước ai hỏi máu có từ đâu và ông đã trả lời là máu có từ tủy sống . Có bác @anhmytran và bà con làm chứng . Sai không nhục , nhục là sợ với trốn cái sai thôi à .

Kiến thức của loài người mênh mông biển cả.
Mỗi chúng ta, ai thích cái gì, thì tìm hiểu cái đó, và rành rẽ hơn người khác. Chẳng ai biết mọi sự.

Ví dụ như tôi, phân bón lá thì tôi mù tịt. Tôi chẳng thích cái đó. Tôi còn sợ là khác. Bởi vì mấy chục năm tuổi đời, tôi chưa từng thấy ai làm cả, mà tôi cứ bón xuống đất, cây cũng đã tốt lên rất nhiều so với không bón rồi, và như thế tôi đã vui lòng rồi. Cần gì phải năng suất hơn nữa? Năng suất nữa, có thể có hại hơn là có lợi. Nhà quê tôi có người nói, khi chặt hoa chuối ở cuối buồng chuối, gói một chút phân đạm rồi buộc vào chỗ vết cắt đang chảy nhựa ròng ròng ra ấy, thì trái chuối sẽ rất to, nhưng khi chín thì không ngon. Vì thế, tôi tránh xa chuyện phân bón lá đi.

Còn chuyện nhựa cây ở đâu ra? Câu này tôi đã tự hỏi cách đây mấy chục năm rồi, nhưng thực sự cũng chẳng ham muốn tìm hiểu câu trả lời. Tôi biết cây chuối chặt đến gốc, thì nước chảy ra. Nước, chứ không phải nhựa. Thế nhưng đâm thủng bẹ chuối, thì nhựa chảy ra. Tôi cũng biết chém vào da cây Sung, cây Cậy thì có nhựa chảy ra, để phết Diều. Lấy nhựa nhiều, thì chủ cây không cho nữa, và nói rằng sẽ chết cây. Hiểu biết chừng đó là đủ. Vì thế, nghe bà con hỏi, nhựa cây ở đâu ra, tôi mít đặc luôn.

Nhiều bà con chê tôi chỉ biết tìm Google và kể chuyện thời xưa, cách đây mấy chục năm rồi. Chê thì chịu, chứ tôi còn biết làm sao? Bây giờ tôi đang nuôi các con tôi, làm sao có thời gian, công sức, và tiền vốn mở trang trại thí nghiệm? Tìm được tài liệu thì chia sẻ với bà con kém tiếng Anh hơn mình. Ai tìm được tài liệu tốt hơn thì cứ chia sẻ, và tôi sẽ hóng chuyện theo.

Một hạt muối khi ta ngậm sẽ cảm giác rất mặn. Nhưng khi ta hòa vào một cốc nước lớn uống thì không cảm nhận được vị mặn nữa. Cứ xem phân bón là những hạt muối. Nên hòa loãng bón. Hoặc tưới cho đủ nước.
Khi bón phân tay mình bị đứt chạm vào rất xót. Vậy rễ cây bị đứt cũng xót như thế.
Cây hút dinh dưỡng bằng rễ cám. Vậy không nhất thiết phải tấp phân lên gốc. Chỗ đó chẳng có cái rễ cám nào.
Con người mình lở miệng ăn cái gì cũng không ngon. Vậy đừng để cây bị tổn thương giàn rễ, hư lông hút trong mùa mưa.
Con người lao động để tạo ra của cải vật chất. Cây cũng phải tự đi kiếm ăn. Vậy để cây có điều kiện kiếm ăn tốt nhất hãy ưu tiên những loại phân bón làm cho đất tốt hơn.
Một nồi canh ngon phải có đầy đủ gia vị. Biết cách nêm. Trồng cây cũng thế cây cần đầy đủ đa, trung, vi lượng axit amin...
Đôi lúc việc mình thích chưa chắc người khác đã thích. Vì thế đừng nghĩ tôi làm thế là tốt nhất cho cây trồng. Thuận theo tự nhiên vẫn là tốt nhất. Cái mình làm được cũng chỉ là: Tự nhiên nó thế! ^^

Trang web này để cho tất cả mọi người có tình yêu đối với nông nghiệp (không phân biệt trình độ) tham gia giao lưu, học hỏi và cả thư giãn nữa. Tôi thấy bài viết trên rất dễ hiểu, mộc mạc và có ý nghĩa đối với những người thiếu chuyên môn, kinh nghiệm trong lĩnh vực trồng trọt đó chứ.

Trang web này để cho tất cả mọi người có tình yêu đối với nông nghiệp (không phân biệt trình độ) tham gia giao lưu, học hỏi và cả thư giãn nữa. Tôi thấy bài viết trên rất dễ hiểu, mộc mạc và có ý nghĩa đối với những người thiếu chuyên môn, kinh nghiệm trong lĩnh vực trồng trọt đó chứ.
Biết là thế !
Nhưng thích làm căng xem nó có phải dạng đạo đức giả không thôi
Còn lĩnh vật nông nghiệp trồng trọt viết như thế nếu hiểu thì là chuyên rồi còn không hiểu thì đọc cũng như ko nói gì đến học hỏi
Yêu cầu chủ topis viết rõ theo kiểu việt nam mình là ok nhất
Vấn đề 1 vấn đề 2 nhấn mạnh 3 đè nhẹ 4 vân vân và vân vân

Biết là thế !
Nhưng thích làm căng xem nó có phải dạng đạo đức giả không thôi
Còn lĩnh vật nông nghiệp trồng trọt viết như thế nếu hiểu thì là chuyên rồi còn không hiểu thì đọc cũng như ko nói gì đến học hỏi
Yêu cầu chủ topis viết rõ theo kiểu việt nam mình là ok nhất
Vấn đề 1 vấn đề 2 nhấn mạnh 3 đè nhẹ 4 vân vân và vân vân
Cách viết văn ăn vào máu luôn roài. Phải sửa thế nào đây.huhu

Cũng mong chủ topis không vì một chút choáng trong topis này mà chán nản trên con đường hành đạo
Hãy là người khuân vác từ nơi có đến nơi chưa có nhé chủ topis
Chúa sẽ ban ơn cho ngài !
Oke bạn. Sẽ cố gắng thôi, giúp được ai thì giúp, Ai hiểu được thì hiểu ^^

Oh vậy à, bạn này thích soi tui nhỉ. Bạn hiện đang trồng cây gì, nếu bạn thích mình chia sẻ các kinh nghiệm kỹ thuật cao hơn như bón npk qua lá, bón phân bò tươi cho cây, cấy nấm ký sinh côn trùng, trị tuyến trùng, bón npk theo các loại đất, Phân hóa mầm hoa, đối kháng P, Mg, P, Ca,... Các kỹ thuật này rồi mình cũng sẽ chia sẻ thôi. Nhưng mình ghét cái kiểu soi mói ^^. Nếu bạn hay lấy 1 trong những cái mình nói chia sẻ cho mọi người đi, nó có ích hơn soi mói tui đó.
bẠN CÓ CÁCH CHO HẠT CẨM LAI NẨY MẦM KHÔNG CHỈ MÌNH VỚI

híc.đúng là càng nói càng lộ cái ngu ra mà, NPK là đạm, lâm và kali, hiện tại trồng lan vẫn dùng phân bón là npk 30-30-10 cho lan con. tuỳ đừng giai đoạn mà cây bón NPK và các khoáng vi lượng như fe, mg, n,... đúng là hết thuốc. ngu mà con toả ra nguy hiểm, thế có bít nguyên nhân sao cây bón đủ npk mà vẫn ko ra trái mà khi lấy dao chặt vào thân thì lại có trái ko???
bạn làm ơn chỉ cho các loại phân làm cho đất tốt hơn.

có phải vườn tiêu trong ảnh là của bạn,đẹp đấy,trước đây mấy mắn mình cũng có vườn tiêu đẹp như vậy nhưng chẳng biết mua loại phần làm cho đất tốt lên mà lại mua phải loại phần làm cho cây chết.nhiều người bị như vậy nữa.sợ lắm mà chẳng biết làm thế nào.bạn chỉ được những loại phân chắc chắn làm cho đất tốt thì mọi người và tôi mang ơn bạn nhiều lắm đó.

bạn làm ơn chỉ cho các loại phân làm cho đất tốt hơn.

có phải vườn tiêu trong ảnh là của bạn,đẹp đấy,trước đây mấy mắn mình cũng có vườn tiêu đẹp như vậy nhưng chẳng biết mua loại phần làm cho đất tốt lên mà lại mua phải loại phần làm cho cây chết.nhiều người bị như vậy nữa.sợ lắm mà chẳng biết làm thế nào.bạn chỉ được những loại phân chắc chắn làm cho đất tốt thì mọi người và tôi mang ơn bạn nhiều lắm đó.
Cũng mong chủ topis không vì một chút choáng trong topis này mà chán nản trên con đường hành đạo
Hãy là người khuân vác từ nơi có đến nơi chưa có nhé chủ topis
Chúa sẽ ban ơn cho ngài !
bùn cho lớp trẻ hiện nay là anh hùng bàn phím, và thích tạo nhìu nick vào tưng nhau như phim chưởng tq =))=))
Dạo trước ai hỏi máu có từ đâu và ông đã trả lời là máu có từ tủy sống . Có bác @anhmytran và bà con làm chứng . Sai không nhục , nhục là sợ với trốn cái sai thôi à .

bùn cho lớp trẻ hiện nay là anh hùng bàn phím, và thích tạo nhìu nick vào tưng nhau như phim chưởng tq =))=))

bạn cho mình xem lại cái bài viết mà mình nói máu sinh ra từ tuỷ sống nhé, nếu ko tìm ra thì im đx rồi đó vì ko có bằng chứng thì khác nào ngậm SHIT mà phun người ko trúng người mà miệng mình thói SHIT đó, cho xin cái link bài viết ấy đi, còn anhmaytran hả? bác này đáng t cha chú nên t còn tôn trọng ko muốn nói, từ 1 number vàng bây giờ xuống lè men bình thường thì hiểu như thế nào rồi he, mang cái tư tưởng từ 30mấy năm về trước áp dụng bây giờ, nói là sống ở us mà chn vn đến cụt đất cũng gõ như lòng bàn tay thì bít là không phải dạng vừa rồi, có giám vào đây làm chứng ko? đưa chứng cứ ra nào?

cố công mà lập nhìu acc để tự tưng nhau làm gì có tăng đc giá trị hay kinh nghiệm gì k, hay càng lộ rõ cái ngu của mình??? cùng đợt với t mọi người khi ấy đã ko còn mấy ai vào 4rom này nữa, trước có mod nguyenhungdung cũng căn não với tôi 1 thời gian lắm rồi, mấy nhóc chưa đủ sức đâu, càng cãi chỉ càng làm cho ng ta nhận ra mình là con ng như thế nào thôi, ko bàng ng ta thì vươn cổ ra mà cãi lý trấu. =))=))

Last edited by a moderator:

bạn cho mình xem lại cái bài viết mà mình nói máu sinh ra từ tuỷ sống nhé, nếu ko tìm ra thì im đx rồi đó vì ko có bằng chứng thì khác nào ngậm SHIT mà phun người ko trúng người mà miệng mình thói SHIT đó, cho xin cái link bài viết ấy đi, còn anhmaytran hả? bác này đáng t cha chú nên t còn tôn trọng ko muốn nói, từ 1 number vàng bây giờ xuống lè men bình thường thì hiểu như thế nào rồi he, mang cái tư tưởng từ 30mấy năm về trước áp dụng bây giờ, nói là sống ở us mà chn vn đến cụt đất cũng gõ như lòng bàn tay thì bít là không phải dạng vừa rồi, có giám vào đây làm chứng ko? đưa chứng cứ ra nào?

cố công mà lập nhìu acc để tự tưng nhau làm gì có tăng đc giá trị hay kinh nghiệm gì k, hay càng lộ rõ cái ngu của mình??? cùng đợt với t mọi người khi ấy đã ko còn mấy ai vào 4rom này nữa, trước có mod nguyenhungdung cũng căn não với tôi 1 thời gian lắm rồi, mấy nhóc chưa đủ sức đâu, càng cãi chỉ càng làm cho ng ta nhận ra mình là con ng như thế nào thôi, ko bàng ng ta thì vươn cổ ra mà cãi lý trấu. =))=))
Diễn đàn này đâu chỉ 1 ,2 người biết vụ đó . Giờ tra agriviet không ra nên đành phó mặt cho trời . Trời không biết thì đất biết , tôi sống thật có giả bao giờ

Thôi bác hay rồi. Bác đi ra khỏi topic của tôi đi. Mới trồng có mấy chậu Lan mà nói như thánh. Tôi đây mất cả gần trăm triệu trong cây công nghiệp mới dám chia sẻ cho mọi người. Từ giờ topic này sẽ không cần bài viết của bạn nữa, tôi không cần những con người như bạn vô tranh luận với tôi. Dù sao cũng chúc bác thành công trên con đường nông nghiệp. Tạm biệt và quyết thắng!

Thôi bác hay rồi. Bác đi ra khỏi topic của tôi đi. Mới trồng có mấy chậu Lan mà nói như thánh. Tôi đây mất cả gần trăm triệu trong cây công nghiệp mới dám chia sẻ cho mọi người. Từ giờ topic này sẽ không cần bài viết của bạn nữa, tôi không cần những con người như bạn vô tranh luận với tôi. Dù sao cũng chúc bác thành công trên con đường nông nghiệp. Tạm biệt và quyết thắng!
ra khỏi gì chú e??? đây là 1 4rom chứ có phải nhà của chú e đâu mà đuổi t?
Diễn đàn này đâu chỉ 1 ,2 người biết vụ đó . Giờ tra agriviet không ra nên đành phó mặt cho trời . Trời không biết thì đất biết , tôi sống thật có giả bao giờ
ko có bằng chứng mà nói 1 2 ng bít chú e kéo đùa quá đó, đã ko có bằng chứng thì đừng có ngậm SHIT mà phun ng ta, thối miệng mình đấy =))

ra khỏi gì chú e??? đây là 1 4rom chứ có phải nhà của chú e đâu mà đuổi t?

ko có bằng chứng mà nói 1 2 ng bít chú e kéo đùa quá đó, đã ko có bằng chứng thì đừng có ngậm SHIT mà phun ng ta, thối miệng mình đấy =))
Muốn chửi nhau ra lập 1 topic riêng mà chửi, ở đây tôi không muốn tranh cãi với ai. Bạn thông cảm ra dùm đi, tôi không thích những con người như bạn. Chưa làm nên trò trống gì, mà phán như ta đây biết rồi. Bạn lo cho mấy chậu Lan của bạn cho tốt đi, còn cây công nghiệp, có múi, ăn quả bạn chưa chạm tới thì đừng có lằng nhằng. Lằng nhằng như 1 đứa đàn bà.

Muốn chửi nhau ra lập 1 topic riêng mà chửi, ở đây tôi không muốn tranh cãi với ai. Bạn thông cảm ra dùm đi, tôi không thích những con người như bạn. Chưa làm nên trò trống gì, mà phán như ta đây biết rồi. Bạn lo cho mấy chậu Lan của bạn cho tốt đi, còn cây công nghiệp, có múi, ăn quả bạn chưa chạm tới thì đừng có lằng nhằng. Lằng nhằng như 1 đứa đàn bà.
haha bắt đầu cắn ẩu rồi đây, ko bít chú e nào là đàn bà, vấn đáp ko lại người ta thì ra gâu gâu cắn ẩu à? =))=)) a chấp mấy thằng như chú đó, ngựa non ạ, a từng trãi qua cái thời của chú rồi, ít nhất a còn được các chú các pác lão thành trên argiviet này giới thiệu tới tham quan mô hình hay lâu thì đt hỏi thăm con cháu dạo này làm ăn như thế nào đấy chú e ạ, nói thì nhìu mà ko mang lại gì cho mọi người chỉ là những kiến thức cơ bản câu like câu số bài viết thì cũng vứt. =))=)) mà đừng cắn a nữa nhé, tặng chú e câu này mà a thấy tâm đắt này: "đôi khi mình cần phải im lặng, nuốt cái tôi vào trong và chấp nhận mình sai, đó không phải là bỏ cuộc mà đó là TRƯỞNG THÀNH", đâu là nơi đưa ra ý kiến thảo luận chứ ko phải sân nhà chú mà muốn nói gì nói, ko phải chỉ chú và a mà còn rất nhìu ng trong 4rom nữa và họ nhận định được đâu là đúng đâu là sai. à cũng xin lỗi chú e là a đã đi xa vấn đề chính nhìu nhưng cũng cần thể "thông" đx trí óc chú. =))=)) so sorrỳ nhé. =))=))

Back