Tự trộn thức ăn cho gà từ 30 ngày tuổi trở đi

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Chào các cô chú bác anh chị em Agriviet.
Tình hình mình định về quê nuôi gà, nuôi ít con thôi, chừng 200-300 con làm thí nghiệm.
Mình thấy bà con chăn nuôi đa phần cho ăn thức ăn công nghiệp từ 1 ngày tuổi đến xuất chuồng, cho ăn như vậy thì lợi nhuận thấp quá, nếu như nuôi ít như mình thì xem như không còn lợi nhuận gì nữa. Nhưng mà mình lại thấy hầu như không có ai (hoặc rất ít) cho ăn thức ăn tự trộn cả. Mình thấy dưới quê người ta hay cho ăn các thức ăn từ cơm thừa canh cặn, từ lúc con gà còn nhỏ cho đến lớn mà gà vẫn sống và lớn đấy thôi (ko kể dịch bệnh). Nên mình nghĩ việc nấu thức ăn cho gà ăn thì hoàn toàn hợp lý (hợp lý nhưng ko thấy ai làm, có lẽ không hiệu quả chăng, hay vì không đủ công sức khi nuôi nhiều??)

Mô hình nuôi: Thả vườn, ban ngày cho ra vườn, ban đêm cho vào chuồng ngủ.
Về con giống: Mình dự định nuôi thử nghiệm chừng 200 gà thôi, định chọn gà nòi (gà Bến Tre) để nuôi.
Về thức ăn:
+ Từ 1-30 ngày tuổi sẽ cho ăn bằng cám công nghiệp
+ Từ 31 ngày tuổi trở đi sẽ cho ăn bằng thức ăn tự trộn.
Mình định phối trộn đơn giản như sau:
+ Bắp xay + Gạo lức nấu lên (như nấu cơm vậy)
+ Cám đậm đặc
+ Rau
+ Men tiêu hóa tự chế (bằng bột gạo+men nấu rượu như của 1 bạn đã chia sẽ trên forum)
+ Khoáng + Vitamin (Mua ở thú y)
===> Tất cả sau khi nấu sẽ trộn lại với nhau, cho gà ăn từ ngày tuổi thứ 31 đến lúc xuất chuồng.

Theo kinh nghiệm chăn nuôi của các bác thì việc này có khả thi hay không?
Nuôi như vậy có lợi nhuận hay không?
Thời gian có bị kéo dài ra lâu hay không?
Xin các bác cho mình chút ý kiện. Mình xin chân thành cám ơn!

Last edited by a moderator:
Tình hình mình định về quê nuôi gà, nuôi ít con thôi, chừng 200-300 con làm thí nghiệm.
Mình thấy bà con chăn nuôi đa phần cho ăn thức ăn công nghiệp từ 1 ngày tuổi đến xuất chuồng, cho ăn như vậy thì lợi nhuận thấp quá, nếu như nuôi ít như mình thì xem như không còn lợi nhuận gì nữa. Nhưng mà mình lại thấy hầu như không có ai (hoặc rất ít) cho ăn thức ăn tự trộn cả. Mình thấy dưới quê người ta hay cho ăn các thức ăn từ cơm thừa canh cặn, từ lúc con gà còn nhỏ cho đến lớn mà gà vẫn sống và lớn đấy thôi (ko kể dịch bệnh). Nên mình nghĩ việc nấu thức ăn cho gà ăn thì hoàn toàn hợp lý (hợp lý nhưng ko thấy ai làm, có lẽ không hiệu quả chăng, hay vì không đủ công sức khi nuôi nhiều??)

Về con giống: Mình dự định nuôi thử nghiệm chừng 200 gà thôi, định chọn gà nòi (gà Bến Tre) để nuôi.
Về thức ăn:
+ Cám đậm đặc
+ Rau
+ Men tiêu hóa tự chế (bằng bột gạo+men nấu rượu như của 1 bạn đã chia sẽ trên forum)
+ Khoáng (Mua ở thú y)
===> Tất cả sau khi nấu sẽ trộn lại với nhau, cho gà ăn từ ngày tuổi thứ 31 đến lúc xuất chuồng.

E củng dang cho đàn gà 80 ngày ăn giống y hệt công thức của anh nè. Con lớn nhất 1,7k nhỏ nhất 1k(tổng đàn 140con). Nó ăn ghê gớm lun. Ban đêm vô chuồg cho ăn thêm TĂ cn nửa, bị còi(0,6k) khoản 4c. Không biết như vậy có được chưa nửa mong các anh co kinh nghiệm chỉ giúp. E cám ơn!

E củng dang cho đàn gà 80 ngày ăn giống y hệt công thức của anh nè. Con lớn nhất 1,7k nhỏ nhất 1k(tổng đàn 140con). Nó ăn ghê gớm lun. Ban đêm vô chuồg cho ăn thêm TĂ cn nửa, bị còi(0,6k) khoản 4c. Không biết như vậy có được chưa nửa mong các anh co kinh nghiệm chỉ giúp. E cám ơn!

Cho ăn vậy thấy hiệu quả cao không bạn?? Thấy gà đẹp ko? Tối vẫn cho ăn thức ăn công nghiệp à? Mình định tối tắt đèn cho nó ngủ, sáng đói mới cho ăn. Nhưng mà từ 1 tháng trở đi thì cho ăn hoàn toàn thức ăn nấu trộn từ các thứ trên thôi, chứ không còn dùng thức ăn công nghiệp nữa.

--------

Bà con cho mình thêm ý kiến, lúc này mình thấy box chăn nuôi gà không còn sôi động như lúc trước, phải chăn tình tình chăn nuôi lúc này khó khăn hơn chăng! Nghe dịch bệnh cúm đang hoành hành mình thiệt tình là lo lắng cho bà con chăn nuôi quá!

bạn nuôi gà gì mà mau lớn thế. nếu hiệu quả vậy mình cũng thử cho ăn trộn xem sao.

Nếu pạn đi làm công cho người ta có mức lương trên 5tr thì pạn khỏi nuôi gà làm gì cho khổ, 200-300gà lời lãi bấy nhiêu mà ham.

Trường hợp pạn nuôi 200-300 lấy kinh nghiệm để nuôi số lượng lớn thì nên nuôi.

Còn về thức ăn: gà nồi bến tre nó mổ lông dữ lắm. Từ 1 đến 20 ngày pạn nên gjảm lượng ánh sáng vài ngày sau đó tắt hẳn gà sẽ ít gặp tình trạng mổ. Cho ăn thức ăn công nghiệp từ 1 đến 3 tháng là gà sẽ có mã đẹp sau đó trộn bắp từ từ vào đến tháng thứ 4 là xuất được.

Mình chứng kiến nhiều hộ nuôi tầm 100-200 gà, thức ăn phối trộn cơm, đậm đặc, cám balông. Nuôi 4 tháng lông đuôi lôg lưng te tua hết, lái không mua là chuyện bình thường.

Nếu pạn đi làm công cho người ta có mức lương trên 5tr thì pạn khỏi nuôi gà làm gì cho khổ, 200-300gà lời lãi bấy nhiêu mà ham.

Trường hợp pạn nuôi 200-300 lấy kinh nghiệm để nuôi số lượng lớn thì nên nuôi.

Còn về thức ăn: gà nồi bến tre nó mổ lông dữ lắm. Từ 1 đến 20 ngày pạn nên gjảm lượng ánh sáng vài ngày sau đó tắt hẳn gà sẽ ít gặp tình trạng mổ. Cho ăn thức ăn công nghiệp từ 1 đến 3 tháng là gà sẽ có mã đẹp sau đó trộn bắp từ từ vào đến tháng thứ 4 là xuất được.

Mình chứng kiến nhiều hộ nuôi tầm 100-200 gà, thức ăn phối trộn cơm, đậm đặc, cám balông. Nuôi 4 tháng lông đuôi lôg lưng te tua hết, lái không mua là chuyện bình thường.

Có thật vậy ko đó bác? Nếu như mà dùng thuốc bổ lông ko tác dụng à? mà nuôi thả trên diện rộng có bị như vậy ko? Chứ sao mình thấy nhà mình nuôi vài chục con gà nòi thả rông có bị làm sao đâu, long đẹp lắm mà!

--------

Theo cách nuôi của các bác thì 1kg thịt gà cần bao nhiêu tiền vốn??

mình cũng nuôi 200 con . 1 tháng đầu mình cho ăn hoàn toàn bằng công nghiệp. sang tháng thứ 2 mình bắt đầu cho ăn trộn. đậm đặc ( cám con cò c20 với cám ngô ) .
gà mình con to giờ cũng đặt 1.7kg rồi. lông đẹp. màu đẹp.chân vàng .
mình thấy đều ổn. thỉnh thoảng cho ăn thêm thuốc bổ ( VTM...)
trộm như chủ thớt nhiều thứ quá, mất thời gian mà tính ra tiền chưa chắc 1kg đã dưới 10k :d .

gà mình nuôi mình ko biết là giống gà gì luôn :D .chỉ biết là giống gà ta lai. màu nó cao ( mai mình sẽ chụp ảnh gà của mình up lên sau nhé )

mình cũng nuôi 200 con . 1 tháng đầu mình cho ăn hoàn toàn bằng công nghiệp. sang tháng thứ 2 mình bắt đầu cho ăn trộn. đậm đặc ( cám con cò c20 với cám ngô ) .
gà mình con to giờ cũng đặt 1.7kg rồi. lông đẹp. màu đẹp.chân vàng .
mình thấy đều ổn. thỉnh thoảng cho ăn thêm thuốc bổ ( VTM...)
trộm như chủ thớt nhiều thứ quá, mất thời gian mà tính ra tiền chưa chắc 1kg đã dưới 10k :d .

gà mình nuôi mình ko biết là giống gà gì luôn :D .chỉ biết là giống gà ta lai. màu nó cao ( mai mình sẽ chụp ảnh gà của mình up lên sau nhé )

Thì cũng gần giống như vạn thui chứ đâu có nhiều đâu bạn, cũng là: Bắp + gạo lức + rau + men tiêu hóa + khoáng +vitamin. Có thành phần nào bạn ko dùng trong quá trình nuôi không vậy :) ? Mà bạn thấy nếu nuôi như cách của bạn thì tính ra hiệu quả có cao không vậy? Cám ngô bạn trộn cho ăn chứ không có nấu ra hả? Theo mình nghĩ thì thức ăn nấu chín sẽ hiệu quả hơn, không biết con gà có giống con người hay không, chứ nếu người ta ăn gạo thì sao bằng ăn cơm, hê hê, đùa chút thui!

Hé lô em!
Vật vã với mấy lứa gà bệnh, tới nay "cứng tay nghề" nên về quê nuôi gà rồi đó hả?:82:
Giảm giá thành trong chăn nuôi là một bài toán mà người nông dân nào cũng muốn tìm được đáp án em ạ! Tuy nhiên, làm như thế nào để đạt được kết quả tối ưu mới là điều đáng nói nè!
Nếu nuôi với số lượng 200 - 300 con như dự tính của em, thì cái công thức trên kia có vẻ rất khả thi. Lợi nhuận/đồng vốn chắc chắn sẽ cao hơn so với kiểu nuôi bằng TACN hoàn toàn rồi. Nhưng hãy hình dung, với số lượng x3, x4...xn lần lên thì liệu có thực hiện được không? :99:
Vậy nên, quy mô nuôi nhỏ lẽ (lấy công làm lời) thì có thể áp dụng theo công thức của em được đấy!
À, nếu khu vực em có bắp, lúa, bột cá, cám gạo...giá rẽ, em có thể xay thành bột và trộn theo tỷ lệ phù hợp nhé, không cần phải nấu nướng rất mất thời gian.
Lưu ý em, trong thức ăn dành cho gà, ngoài bột cá (đạm) thì hai thành phần quan trọng đó là bắp và lúa (có thể thay thế bằng tấm) có tác dụng như sau:

- Lúa: Chắc thịt, dai (tăng cân không nhanh bằng bắp)
- Bắp: Tạo mỡ, giúp thịt gà có độ ngọt , da vàng

Vậy nên, tùy vào tình trạng, hoặc loại giống, em có thể gia giảm hai thành phần này cho phù hợp.

Ngoài ra, việc tự phối trộn thức ăn cần thiết phải bổ sung khoáng và vitamin thiết yếu sẽ giúp gà đủ dinh dưỡng hạn chế tình trạng cắn mổ nhau. Nếu nuôi với mật độ dày, thì việc cắt mỏ là điều bắt buộc.

Chúc em thành công! :75:

Về thức ăn:
+ Cám đậm đặc
+ Rau
+ Khoáng (Mua ở thú y)

cách phối trộn thức ăn của em khá chuẩn đấy.trên thực tế với mô hình chăn nuôi gà thả vườn ở nông hộ với số lượng 500 con trở xuốn có thể áp dụng cách nầy .
thông thường với mô hình nuôi gà thả vườn theo cách tự tạo con giống . thì trong vườn thường xuyên có hai bầy gà . 1 gà đẽ (cho ăn theo chế độ gà đẽ) riêng bầy gà thịt chúng tôi thỉnh thoảng củng áp dụng cách nầy.
gạo lức nấu thành cơm trộn với nhiều phụ phẩm khác nữa trong đó đôi khi tận dụng cả trứng hư trứng tắt của lò ấp.ngoài ra gạo lức còn là chất kết dính để phối trộn thêm các thành phần dinh dưởn khác đặt biệt vùng cao buổi sáng trời lạnh chúng tôi cho gà ăn cơm gạo lức nóng rất tốt giúp cho gà nhanh cần bằng thân nhiệt. gà 1 tháng tuổi trở lên rất thích ăn cơm nên đây củng là 1 cách kích thich gà thèm ăn.
riêng rau xanh em đừng trộn vào cơm mà nên cho ăn riêng trộn với cám lau hoạc bắp xay nhuyển cho ăn vào buổi trưa sẽ tốt cho gà hơn.tóm lại với cách cho ăn như trên rất hợp với chăn nuôi nông hộ nhưng cần 1 công lao động nhàn rổi.

Hé lô em!
Vật vã với mấy lứa gà bệnh, tới nay "cứng tay nghề" nên về quê nuôi gà rồi đó hả?:82:
Giảm giá thành trong chăn nuôi là một bài toán mà người nông dân nào cũng muốn tìm được đáp án em ạ! Tuy nhiên, làm như thế nào để đạt được kết quả tối ưu mới là điều đáng nói nè!
Nếu nuôi với số lượng 200 - 300 con như dự tính của em, thì cái công thức trên kia có vẻ rất khả thi. Lợi nhuận/đồng vốn chắc chắn sẽ cao hơn so với kiểu nuôi bằng TACN hoàn toàn rồi. Nhưng hãy hình dung, với số lượng x3, x4...xn lần lên thì liệu có thực hiện được không? :99:
Vậy nên, quy mô nuôi nhỏ lẽ (lấy công làm lời) thì có thể áp dụng theo công thức của em được đấy!
À, nếu khu vực em có bắp, lúa, bột cá, cám gạo...giá rẽ, em có thể xay thành bột và trộn theo tỷ lệ phù hợp nhé, không cần phải nấu nướng rất mất thời gian.
Lưu ý em, trong thức ăn dành cho gà, ngoài bột cá (đạm) thì hai thành phần quan trọng đó là bắp và lúa (có thể thay thế bằng tấm) có tác dụng như sau:
- Lúa: Chắc thịt, dai (tăng cân không nhanh bằng bắp)
- Bắp: Tạo mỡ, giúp thịt gà có độ ngọt , da vàng

Vậy nên, tùy vào tình trạng, hoặc loại giống, em có thể gia giảm hai thành phần này cho phù hợp.

Ngoài ra, việc tự phối trộn thức ăn cần thiết phải bổ sung khoáng và vitamin thiết yếu sẽ giúp gà đủ dinh dưỡng hạn chế tình trạng cắn mổ nhau. Nếu nuôi với mật độ dày, thì việc cắt mỏ là điều bắt buộc.

Chúc em thành công! :75:

Bắp mình xài tỉ lệ bao nhiêu so với gạo lức vậy bạn? Nấu chung với gạo lức ln àh

ga của mình đó.
mình chỉ trộn cám con cò đậm đặt với cám ngô thôi. ko thêm gì nữa.
mình cho ăn thẳng bạn àk. ko có nấu nên gì hết.

thỉnh thoảng mình trộm thêm vitamin và các khoáng chất cần thiết khác bạn à.
tính ra 1kg hết 10k bạn à.

Bắp mình xài tỉ lệ bao nhiêu so với gạo lức vậy bạn? Nấu chung với gạo lức ln àh

Tigon nói rồi đó, nếu gà bạn béo mỡ thì tăng lượng gạo lức, giảm bắp còn khoảng 20 % thôi. Ngược lại thì ...con số ngược lại luôn! :fallingasleep:

Gạo lức và bắp nếu nấu chín, trộn với đậm đặc hoặc bột cá thì...gà nó dí bạn chạy mỗi bữa ăn đó! Rất háu món này! Nhưng cái khó là chỉ nuôi SLN thôi, còn nhiều nhiều chút thì chịu...cho ăn thẳng luôn, khỏi nấu.
À, ở Long An một số bà con cũng xay nhỏ, sú cho gà ăn ướt cũng rất nhanh lớn. Nhưng phải có chút "để tâm" hong mấy các bạn ấy ...đau bụng đấy!:139:

Tigon nói rồi đó, nếu gà bạn béo mỡ thì tăng lượng gạo lức, giảm bắp còn khoảng 20 % thôi. Ngược lại thì ...con số ngược lại luôn! :fallingasleep:

Gạo lức và bắp nếu nấu chín, trộn với đậm đặc hoặc bột cá thì...gà nó dí bạn chạy mỗi bữa ăn đó! Rất háu món này! Nhưng cái khó là chỉ nuôi SLN thôi, còn nhiều nhiều chút thì chịu...cho ăn thẳng luôn, khỏi nấu.
À, ở Long An một số bà con cũng xay nhỏ, sú cho gà ăn ướt cũng rất nhanh lớn. Nhưng phải có chút "để tâm" hong mấy các bạn ấy ...đau bụng đấy!:139:

Cám ơn rất nhiều, k thấy nút thank ở dâu hết

lứa vừa rồi mình nuôi 1000 con cho ăn gao lức nấu thành cơm + đậm đặc + cám bắp + cám gạo . mệt chết đi thôi . giá cho mõi con ăn cũng vậy , không khác gì cám công nghiệp , gần 100 ngan / 1con gà /1,5kg . thời gian tới 4,5 tháng . thịt gà và chân gà từ màu vàng chuyển thành màu ( ngà ngà , roi trắng luôn mới ghê .

năm 2013 vừa qua nhà tôi nuôi hai lứa gà mỗi lứa 300( bao gồm gà con đẻ ra và mua thêm giống ngoài với giá 10.000đ/con), lứa đầu năm nuôi thuận lợi với tỷ lệ hao hụt là 10%, giá thành là 80-90nghìn /kg. lứa 2 nuôi gà đạt gần 1,2 kg thì thời tiết có dấu hiệu trở lạnh nên gà bắt đầu xuất hiện cúm nên tôi bán hơn một nửa, số còn lại do chưa đủ kg xuất chuồng nên giữ lại với hy vọng cầu may và bán với giá cao vì cận tết nguyên đán. Mặc dù tỷ lệ hao hụt cao 25% nhưng vẫn lãi vì bán giá cao. bán với giá 110-120 ngàn/kg. lưu ý là thức ăn thì y như bạn đó. nên mình xin chia sẻ với bạn là cách trộn cám như vậy là được rồi nhưng vệ sinh chuồng trại và phòng dịch quan trọng hơn đó nha. bạn thử nghĩ đi, gà nuôi cám công nghiệp thì 3 tháng xuất chuồng, cho ăn đêm luôn, còn nuôi bằng cơm, bắp thì có thể là 4-5 tháng nhưng nếu phòng dịch không kỹ thì cả hai hình thức trên đều vô nghĩa vì gà dịch chết hết rồi, hihi. Nhưng dù sao mình nghĩ bạn cứ thử đi. ngày xưa đi học có ông thầy chỉ mình câu này, đến bây giờ mình vẫn chưa quên" em cứ thi đi, đi chưa chắc đậu, nhưng bỏ thi thì em chắc chắc rớt đó". cố lên, người anh em nông dân thân mến.

Sao mọi người ra giá thành cao tút trên trời zậy nè!?:shiver:
Bà con mình nuôi giá thành giao động 60.000đ/kg thôi à! :064:

Back