Tu vấn về nuôi gà thả vườn và lợi nhuận

• Thread starter nguyenhuynhtai
  • Ngày gửi
Chào các bác!
Em chỉ mới tham gia vào hội chăn nuôi không lâu, và chuẩn bị cho việc chăn nuôi gà ta thả vườn.
Em có môt số thắc mắc muốn hỏi các bác đã có kinh nghiệm mong nhận được sự góp ý.
1, em chuẩn bị nuôi ban đầu khoảng 200 gà con và khoảng 30 con gà mái đẻ, như vậy cần thiết kế chuồng trại như thế nào cho hợp lý(hiện tại em đang xây cái chuồng khoảng 25m2, em định vừa úm gà tại đây đồng thời vừa dành một phần cho đàn gà mái ngủ).
2, em nghe nói gà con úm trong thời tiết mùa hè thì nên cho ra vườn sớm,khoảng 20 ngày, vì cho nó ở lâu trong chuồng sẽ dẫn tới tình trạng gà cắn lông? như vậy đúng không? và lý do gà cắn lông là gì? làm thế nào để hạn chế?
3, hiện em định cho gà ăn trong thời gian úm là thức ăn công nghiệp kết hợp gạo tấm, còn khi lớn lên em sẽ cho gà ăn lúa, sắn khô... là chủ yếu? như vậy thì có ổn không? gà có lâu to không? và khoảng bao nhiêu lâu là bán được( em nghe nói vịt 3 gà 7, như vậy thì lâu quá)
4, chi phí nuôi gà chủ yếu là thức ăn trong gia đình đã có chỉ mua thêm bột kết hợp và thuốc vacxin phong bệnh, và chi phí mua 200 con gà là 2.200.00đ vậy bác nào có thể tính sơ sơ lợi nhuận cho em biết, giả thiết gà sống 100%(mơ thôi, hehe)
5, nếu sau này đàn gà con này lớn lên có thể sống chung chuồng với 30 con gà mái đẻ được không?
Em cảm ơn nhiều, chúc buổi tối vui vẻ.

Chào các bác!
Em chỉ mới tham gia vào hội chăn nuôi không lâu, và chuẩn bị cho việc chăn nuôi gà ta thả vườn.
Em có môt số thắc mắc muốn hỏi các bác đã có kinh nghiệm mong nhận được sự góp ý.
1, em chuẩn bị nuôi ban đầu khoảng 200 gà con và khoảng 30 con gà mái đẻ, như vậy cần thiết kế chuồng trại như thế nào cho hợp lý(hiện tại em đang xây cái chuồng khoảng 25m2, em định vừa úm gà tại đây đồng thời vừa dành một phần cho đàn gà mái ngủ).
2, em nghe nói gà con úm trong thời tiết mùa hè thì nên cho ra vườn sớm,khoảng 20 ngày, vì cho nó ở lâu trong chuồng sẽ dẫn tới tình trạng gà cắn lông? như vậy đúng không? và lý do gà cắn lông là gì? làm thế nào để hạn chế?
3, hiện em định cho gà ăn trong thời gian úm là thức ăn công nghiệp kết hợp gạo tấm, còn khi lớn lên em sẽ cho gà ăn lúa, sắn khô... là chủ yếu? như vậy thì có ổn không? gà có lâu to không? và khoảng bao nhiêu lâu là bán được( em nghe nói vịt 3 gà 7, như vậy thì lâu quá)
4, chi phí nuôi gà chủ yếu là thức ăn trong gia đình đã có chỉ mua thêm bột kết hợp và thuốc vacxin phong bệnh, và chi phí mua 200 con gà là 2.200.00đ vậy bác nào có thể tính sơ sơ lợi nhuận cho em biết, giả thiết gà sống 100%(mơ thôi, hehe)
5, nếu sau này đàn gà con này lớn lên có thể sống chung chuồng với 30 con gà mái đẻ được không?
Em cảm ơn nhiều, chúc buổi tối vui vẻ.
Bác này sai mục rồi, có topic hỏi gì đáp nấy rồi mà.
1. Nếu nuôi nhốt thì diện tích đó chỉ đảm bảo cho gà thịt. Bạn hạn chế nuôi chung gà thịt và gà đẻ trong cùng 1 chuồng, nhất là lúc úm, nếu có điều kiện chỉ nên nuôi một loại gà thôi.
2. Về mùa hè bạn có thể thả gà sớm hơn mùa đông. Mùa hè thường rất nóng, nhất là ở Miền Trung như bạn dẽ dấn đến tình trạng thừa nhiệt, nếu nhốt gà lâu, cơ thể gà không điều tiết được dễ gây "ngột ngạt", đồng thời mùa hè có cường độ ánh sáng cao nên gà bị kích thích có thể gây mổ cắn nhau, đây là một trong số nguyên nhân có thể dẫn đến cắn mổ nhau, để thêm thông tin về hiện tượng này bạn có thể tham khảo tại
http://agriviet.com/home/threads/80796-50-benh-o-ga-tai-lieu-tham-khao#axzz1prTzRLQV bệnh thứ 31
3. Bạn cần xác định "mục đích nuôi gà" của bạn, nếu nuôi để giết thịt ăn dần cho thoả mãn thú vui ruộng vườn thì cho ăn như vậy cũng được, nếu nuôi gà để làm kinh tế thì không cho ăn như vậy. Có thực mới vực được đạo, gà có ăn mới có nhớn. Nếu bạn tận dụng được ngồn thức ăn có sẵn thì phải bổ sung thêm cám đậm đặc mới đủ dinh dưỡng cho gà.
4. Cái này khó tính trong trường hợp của bạn lắm, gà không muốn chết nhiều là tốt nhưng nếu cho ăn sắn khô thì chắc "lãi già lỗ thật" mất.
5. Khi gà đã lớn thì có thể nhốt tạm vào buổi tối được. Nếu bạn nuôi gà đẻ trứng công nghiệp thì không nên.
Chúc bạn thành công!

Mô hình nuôi vịt trời ở trên là của 1 khách hàng ở huyện Yên Mô, Ninh Bình. Trang trại này hiện có 200 con vịt đẻ, mỗi ngày thu được gần 170 trứng, theo chu kỳ ấp trứng thì mỗi ngày nở được từ 140 – 160 con vịt con, với giá thành hiện nay là 40.000đ/ 1 con vịt mới nở, như vậy doanh thu mỗi ngày mà chủ trang trại này thu được từ vịt trời là khoảng 6 triệu/ngày.

Để chăn nuôi được thuận lợi, chúng ta nên mạnh dạn đầu tư thiết bị máy móc khoa học để đẩy mạnh việc phát triển kinh tế hộ gia đình. Hiện nay đã có rất nhiều khách hàng của chúng tôi đang sử dụng máy ấp trứng gia cầm loại lớn và đã giúp cho kinh tế gia đình phát triển khá tốt.

Các bạn nên tìm hiểu về mô hình này, đang có xu hướng phát triển tốt.

Bác này sao này nuôi nhiều gà thả vườn thì nên dùng mắt kính cho gà nhé. Nhiều tác dụng có lợi lắm đó bác.

Back