Úm gà con hiệu quả và không bị bệnh

• Thread starter dungleql
  • Ngày gửi
Tình hình là mình cũng đang tập tành nuôi gà, mỗi lứa tầm 50 con thôi. Tuy nhiên gà vẫn hay bị bệnh và nghẻo dần, buồn ơi là buồn. Bác nào có kinh nghiệm để gà con khỏe mạnh thì chỉ mình với nhé. Mình đã úm và vacxin như sau:
* Gà mới nở để nhịn đói nửa ngày mới cho ăn thức ăn công nghiệp (cho uống nước trước)
* Lịch vacxin
- Từ 1 đến 4 ngày tuổi cho uống Bcomplex
- 5 ngày tuổi nhỏ vacxin Gumboro lần 1
- 7 ngày tuổi nhỏ vacxin Lasota lần 1
- 15 ngày tuổi nhỏ vacxin Gumboro lần 2
- 22 ngày tuổi nhỏ vacxin Lasota lần 2
- 1 tháng tiêm kháng thể
* Thức ăn:
- Tháng thứ nhất cho ăn hoàn toàn thức ăn công nghiệp
- Tháng thứ 2 cho ăn thức ăn trộn (bột bắp lên men + thức ăn đậm đặc)
* Điều kiên nuôi: Chuồng đảm bảo diện tích vườn đủ rộng. Bóng điện đủ sáng và ấm (có cả bóng sáng và bóng sưởi khi cần thiết)
* Triệu chứng:
Úm được 1 tuần thì có con bị dính phân, hoặc yếu và chết (chết rải rác ngay cả khi đã được 1 tháng). Biểu hiện là gà ủ rũ, không ăn yếu dần rồi chết. Thấy chết mà không cứu được thì buồn lắm :(
Các bạn cho ý kiến và chia sẻ kinh nghiệm nhé. Cảm ơn rất nhiều!

xin hỏi thêm rằng gà con bạn mấy ngày tuổi thì bệnh mà chết từ từ ? lứa nào cũng bị cùng 1 độ tuổi hay sao ?

Và góp ý thêm cái lịch vacxin của bạn nên xem lại cái 1 tháng tuổi tiêm KTG nhé !!!

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

Theo những gì bạn miêu tả thì tôi tin chắc 100% bạn đã vướng vào khâu " kỹ thuật úm gà con " rồi - chứ gà con trong 1 tuần đầu thướng dính phải " nhiệt độ " mà thôi !!!! Bạn có thể tham khảo xem 1 số yếu tố dưới đây bạn có bị vấp phải k nhé :

1.Nhiệt độ : nhiệt độ phải đủ ấm lúc lạnh và đủ mát lúc nóng . Phải đảm bảo được “ ấm và thoáng “ ., có thể úm gà con trong thùng giấy Carton , úm trên đệm lót , hoặc úm trên sàn lưới đều được , nhưng tất cả đề phải đảm bảo “ đủ ấm nhưng thông thoáng “ Nếu có thể thì bạn hãy trang bị cho gà con của mình bóng đèn hồng ngoại ( ~ 100k/bóng + 1 dimer) cứ 30c/1 bóng , vừa giúp gà con tránh được tia tử ngoại so với các đèn tròn bằng dây tóc thông thường , vừa có tác dụng diệt khuẩn , giúp gà con khỏe và mau lớn

2.Mưa tạt và gió lùa : Gà con rất mẩn cảm với gió lùa , và rất dễ bệnh nếu gắp phải mưa tạt, do đó việc tránh mưa tạt và gió lùa là điều rất cần thiết . Nên có khu vực riêng dành cho gà con nếu có thể

3. Mật độ úm : Hãy đảm bảo rằng khu vực úm của bạn đã “ đủ “ không gian cho lũ gà con bạn đang úm có khu vực chạy nhảy , úm với mật độ dày dặt sẽ ảnh hưởng đến sự tăng trưởng của gà vì gà con rất dễ bị stress .

4. Thức ăn : gà con rất cần đạm để phát triển . Do đó bạn đừng nên “ tiếc tiền “ mà mua các loại cám rẻ tiền độ đạm ít . Bạn nên mua cám HIGRO , CON CÒ ,….dành cho gà con với lượng đạm ~21% ( giá bán lẻ khoảng 13k/1kg ) . Nếu bạn tiếc vài ngàn lẻ mà mua cám không đủ độ đạm thì gà con rất gầy gộc , chậm lớn , ảnh hưởng đến sự phát triển sau này .

5. Vệ sinh : Vấn đề chuồng trại và máng ăn nước uống luôn luôn phải đảm bào “ vệ sinh “ . Nếu chuồng trại có mùi hôi thì gà con rất dễ bệnh đường hô hấp , gà chảy nước mũi , sưng mắt ,… Nên sử dụng sàn lưới để úm gà , và phía dưới sàn có làm đệm lót bằng trấu có rắc men sinh học Balasa N01 để tiêu hủy mùi hôi . Máng ăn thức uống của gà phải luôn luôn giữ vệ sinh sạch sẽ để gà con tránh được các bệnh về đường ruột.

6.Các bạn có thể gọi 0987 220 320 – 0121 23 24 789 gặp Thiện ( ngoài giờ hành chính ) để được hỗ trợ thêm .

Last edited:
Về kỹ thuật úm thì đảm bảo như trên rồi bạn và mình cũng có sử dụng đệm lót sinh học Balasa N01, bóng sưởi hồng ngoại. Khi gà 1 tuần thì 1 vài con có triệu chứng dính phân tại hậu môn, khoảng 1 tháng thì một số con ủ rũ, xệ cánh, yếu dần và chết. Cũng chính vì thế mà mình tiêm thêm kháng thể 1-2cc/con.

Gà bạn chẳng phải bị " vi rút " đâu mà tiêm kháng thể , phân dính hậu môn là do bạch lỵ thương hàn , yếu đường ruột mà ra đấy .

Bạn đã làm vacxin Gum Va Lasota 2 lần rồi , nên 1 tháng mà tiêm KTG là " vô nghĩa " , khi cấp bách và gà k được chủng ngừa vacxin thì ngta mới dùng kháng thể , vì độ bảo hộ của nó ngắn , mặc dù có tác dụng nhanh - đây chỉ là giải pháp tình thế - mà bạn đã áp dụng sai rồi !!!

Gà bạn chẳng phải bị " vi rút " đâu mà tiêm kháng thể , phân dính hậu môn là do bạch lỵ thương hàn , yếu đường ruột mà ra đấy .

Bạn đã làm vacxin Gum Va Lasota 2 lần rồi , nên 1 tháng mà tiêm KTG là " vô nghĩa " , khi cấp bách và gà k được chủng ngừa vacxin thì ngta mới dùng kháng thể , vì độ bảo hộ của nó ngắn , mặc dù có tác dụng nhanh - đây chỉ là giải pháp tình thế - mà bạn đã áp dụng sai rồi !!!
Cảm ơn bạn, mình sẽ rút kinh nghiệm (vì vacxin xong thấy gà vẫn chết và nghe theo thú y nên mình mới làm vậy đấy :Bash:) nếu bị bệnh này thì dùng thuốc nào hiệu quả nhất bạn?

chỉ vacxin lúc gà khỏe mạnh thôi nhé !

gà con 1 tuần trở lại thì chỉ bệnh như bạn là do " khâu úm " và do di truyền ( mà lúc nảy mình quên nhắc đến di truyền )
Sự thật mình chưa " dính chưởng " bởi khâu úm gà con nên chỉ vài lời khuyên dành cho bạn nhé , có thể sử dụng 1 trong các thuốc sau :
1. Ampi
2. Amox
3. Micosin
4.v.v

Bạn cứ yên tâm , bạn ra tiệm thú y mua thuốc úm là tự ngta sẽ biết bán cho bạn , thông thường thì bạch lỵ , thương hàn và đường ruột là 3 thứ k thể thiếu trong thuốc úm , tùy mỗi nơi mà có các nhãn hiệu khác nhau nhé . Nếu có dạng dung dịch thì bạn hãy mua loại dung dịch nhé - loại này hấp thu nhanh hơn dạng bột . Trong trường hợp này , gà con quá bé k tiêm được nhé !

Lúc úm bác có thả gà chạy ra vườn chơi à. Nhiều lúc thả sớm quá cũng làm gà dễ bị bệnh.
Chất lượng con giống của bác có tin cậy không.
Chứ với điều kiện bác mô tả thì nếu con giống tốt thì cũng khó chết lắm

Lúc úm bác có thả gà chạy ra vườn chơi à. Nhiều lúc thả sớm quá cũng làm gà dễ bị bệnh.

gà con rất " mẫn cảm " với môi trường ,
nên trong 2 tuần đầu mình úm trên sàn lưới , để trong nhà - tuyệt đối k cho ra ngoài vườn ,
hoàn toàn k có gió lùa , ăn uống vệ sinh ,
có cửa sổ ánh nắng buổi sáng chiếu vào 1/2 chuồng úm giúp gà khỏe hơn !!!!
và gà mình úm thì chẳng cần cho nó uống thuốc úm hay kháng sinh , mình để nó hoàn toàn " cơ thể sạch " bạn ak , chủ yếu làm thế để khách mua về dễ dàng làm vacxin theo kn riêng cũa mỗi ng với " cơ thể sạch " này !!!!

chỉ vacxin lúc gà khỏe mạnh thôi nhé !

gà con 1 tuần trở lại thì chỉ bệnh như bạn là do " khâu úm " và do di truyền ( mà lúc nảy mình quên nhắc đến di truyền )
Sự thật mình chưa " dính chưởng " bởi khâu úm gà con nên chỉ vài lời khuyên dành cho bạn nhé , có thể sử dụng 1 trong các thuốc sau :
1. Ampi
2. Amox
3. Micosin
4.v.v

Bạn cứ yên tâm , bạn ra tiệm thú y mua thuốc úm là tự ngta sẽ biết bán cho bạn , thông thường thì bạch lỵ , thương hàn và đường ruột là 3 thứ k thể thiếu trong thuốc úm , tùy mỗi nơi mà có các nhãn hiệu khác nhau nhé . Nếu có dạng dung dịch thì bạn hãy mua loại dung dịch nhé - loại này hấp thu nhanh hơn dạng bột . Trong trường hợp này , gà con quá bé k tiêm được nhé !
Cảm ơn bạn rất nhiều, sẽ còn rất nhiều điều phải học hỏi nữa.
Mình chưa thả, khi được 1 tháng mình mới bắt đầu thả khi có nắng và cho vào chuồng khi tắt nắng. Có lẽ 1 phần do chất lượng con giống chưa được kiểm duyệt bạn ạ.

do bạn cho gà vào chuồng trể. gà bị nhiễm lạnh nên bị thương hàn và đường ruột.

Gà lạnh chân, nó hay kêu rất to. Những con đó chết dần vì lạnh. Mình úm thế này này: dưới 1 tháng úm trong phòng kín gió, đèn maiso 40w cho mỗi 80 con trên nền cát hoặc trấu dày 6cm, rộng 6 m2. Nếu gà kêu, xờ chân lạnh thì hơ chân lên bóng là hết kêu, yên tâm k chết đâu.
Hơn 1 tháng đem thả ở 15 m2 chuồng b40 có chắn gió, làm cái quây chắn gió nữa chỉ đủ đặt máng ăn và lũ gà bu vào với bóng đèn. Cái quây thứ 2 cao 35 cm, đường kính tầm 1m là đủ 80 gà 1 tháng. Rồi cho nó ăn trong đó cho quen mật độ, lấy gỗ to hay thứ gì gác quây lên gà chui vào. Hm sau làm 3 4 máng ăn 14 lỗ thông dụng bằng nhựa vàng treo ngoài. Thế là đêm nó vừa ăn, uống nước, vừa có chỗ đủ ấm.
2 hm rắc vôi khử trùng.
Lí do 1 tháng cho ra là đủ lông chịu lạnh, cần ánh sáng, mật độ thưa gà lớn nhanh ít bệnh vì đệm lót vi sinh dưới 1 tháng khai quá.

Tình hình là mình cũng đang tập tành nuôi gà, mỗi lứa tầm 50 con thôi. Tuy nhiên gà vẫn hay bị bệnh và nghẻo dần, buồn ơi là buồn. Bác nào có kinh nghiệm để gà con khỏe mạnh thì chỉ mình với nhé. Mình đã úm và vacxin như sau:
* Gà mới nở để nhịn đói nửa ngày mới cho ăn thức ăn công nghiệp (cho uống nước trước)
* Lịch vacxin
- 1 tháng tiêm kháng thể
* Thức ăn:
* Điều kiên nuôi: Chuồng đảm bảo diện tích vườn đủ rộng. Bóng điện đủ sáng và ấm (có cả bóng sáng và bóng sưởi khi cần thiết)
* Triệu chứng:
Úm được 1 tuần thì có con bị dính phân, hoặc yếu và chết (chết rải rác ngay cả khi đã được 1 tháng). Biểu hiện là gà ủ rũ, không ăn yếu dần rồi chết. Thấy chết mà không cứu được thì buồn lắm :(
Bác xem lại chuồng nuôi của mình có bị ảnh hưởng gì k, như có gió lùa k, có bụi hay gió cuộn thồi vào chuồng k ,xung quanh chuồng có nuôi con gì khác k , nhiệt độ trong chuồng úm thế nào, ánh sáng hay diệt tích có chật quá k , tuần đầu bác úm, mua thuốc úm ( trong đó có tác dụng rối loại lòng đỏ, trị phân xanh phân trắng, rối loại tiêu hóa...Vv )kèm theo 1 số thuốc liên quan tới úm những tuần đầu. mà úm củng theo mùa nữa, đâu giống nhau được, bác cứ lên mạng tìm hiểu kỉ càng tất cả các trang rồi bác rút ra kinh nghiệm mà úm, chứ đừng thấy ae trong hội chăn nuôi noi sao rồi về làm vậy, mổi nơi có điều kiện úm và nuôi khác nhau. e k có ý về ae trong hội chăn nuôi đừng hiểu lầm e. e nói vậy để bác từ từ tìm cách thix ngi ỏ nơi mình nuôi thôi.e củng lên trên đây học hỏi nhiều kinh nghiệm đây, bác nên thay đổi nc liên tục trog tuần đầu tiên, lúc nào nc củng xạch, thức ăn củng vạy cho ăn nhìu lần trong ngày, cứ như thế là ổn thôi, mong bác xớm thành công trong chăn nuôi. thân

Gà lạnh chân, nó hay kêu rất to. Những con đó chết dần vì lạnh. Mình úm thế này này: dưới 1 tháng úm trong phòng kín gió, đèn maiso 40w cho mỗi 80 con trên nền cát hoặc trấu dày 6cm, rộng 6 m2. Nếu gà kêu, xờ chân lạnh thì hơ chân lên bóng là hết kêu, yên tâm k chết đâu.
Hơn 1 tháng đem thả ở 15 m2 chuồng b40 có chắn gió, làm cái quây chắn gió nữa chỉ đủ đặt máng ăn và lũ gà bu vào với bóng đèn. Cái quây thứ 2 cao 35 cm, đường kính tầm 1m là đủ 80 gà 1 tháng. Rồi cho nó ăn trong đó cho quen mật độ, lấy gỗ to hay thứ gì gác quây lên gà chui vào. Hm sau làm 3 4 máng ăn 14 lỗ thông dụng bằng nhựa vàng treo ngoài. Thế là đêm nó vừa ăn, uống nước, vừa có chỗ đủ ấm.
2 hm rắc vôi khử trùng.
Lí do 1 tháng cho ra là đủ lông chịu lạnh, cần ánh sáng, mật độ thưa gà lớn nhanh ít bệnh vì đệm lót vi sinh dưới 1 tháng khai quá.
@dudo92 bài viết rất bổ ích, bạn up thêm một số hình ảnh lên cho anh em xem đi

Mình trả lời trên điện thoại cùi k có ảnh sớm đâu. Lưới b40 quây lên, dùng bạt như tấm phủ chắn là được. Cái quây thứ 2 là loại đựng thóc có thể tách rời hình trụ tròn. Chắc là b hình dung rồi?

@dudo92 bài viết rất bổ ích, bạn up thêm một số hình ảnh lên cho anh em xem đi
trong chan nuoi gia suc gia cam thi nuoi ga loi nhuan cao,thoi gian quoay von nhanh,von dau tu ban dau ko lon song yeu cau ve ky thuat het suc quoan trong,tai lieu tham khao ko the thieu nhung thuc tien moi la van de mang tinh chu dao.tu viec chon giong,cach nuoi qua tung lua tuoi,cach phong dich,thuc an cho den xuat ga vao thoi diem nao de dat hieu qua cao...tom lai nguoi chan nuoi phai am hieu ve ky thuat,thi truong va thuoc su dam me.

* Lịch vacxin
- 1 tháng tiêm kháng thể
* Thức ăn:
* Triệu chứng:
Theo kinh nghiệm của em thì Bác bị các vấn đề sau đây.
1 là nhiệt đó ko đủ ấm, nếu gà chụm lại 1 chỗ thì chính xác là vậy.
2 là bị gió lùa rồi
3 là không khí bị ô nhiễm
Lúc trước e tập nuôi cũng bị như Bác, sau hơn 1 tháng ra đi là ko còn con nào về sau e chi kín toàn bộ và chắc chắn 100% ko có gió vào. Dùng thuốc úm của thú y, vắc xin và cho ăn hợp lý đến lúc này nuôi hơn 1 tháng ko có e nào ra đi hết còn nguyên 100%. Quan trọng như thế này, e ko biết diễn đạt nên mong rằng Bác sẽ hiểu ý e muốn nói:
1 là trước khi mua gà con về Bác phải làm vệ sinh chuồng úm trước vài ngày (kiếm tra độ ẩm, nhiệt độ và khử trùng) Còn nhiệt độ và đổ ẩm như thế nào thì Bác cứ tìm trong diễn đàn xem qua.
2 là khi bắt gà con về thì Bác chỉ cho uống thuốc úm của thú y 1-2 ngày, vì trong ruột gà con mới nỡ từ 1-2 ngày vẫn còn chất nếu Bác cho ăn ở dai đoạn này sẽ bị ít nhiều con bị dính phân.
3 là vệ sinh đảm bảo, diệt tích và nhiệt độ luôn bảo đảm, cứ 1 tuần nới rộng ra cho gà thoãi mái, dùng bóng đèn màu để kích thích ăn cho gà.
Đó là chút ít kinh nghiệm của em muốn chia sẽ, Bác tham khảo và có thể test thử, ah còn nữa lịch vắc-xin thì Bác nên hỏi thú y ở vùng Bác nhé vì mỗi vì nhiệt độ khí hậu khác nhau đôi khi làm khác chút đấy, như e ở CưMgar - Đăk Lăk thì ko có Gom vs Đậu chẳng vắn-xin mà vẫn ok. Bác cứ tham khảo có gì ae ai biết sẽ chỉ bảo thêm cho nhau cùng phát triển ấy mà :D

Theo kinh nghiệm của em thì Bác bị các vấn đề sau đây.
1 là nhiệt đó ko đủ ấm, nếu gà chụm lại 1 chỗ thì chính xác là vậy.
2 là bị gió lùa rồi
3 là không khí bị ô nhiễm
Lúc trước e tập nuôi cũng bị như Bác, sau hơn 1 tháng ra đi là ko còn con nào về sau e chi kín toàn bộ và chắc chắn 100% ko có gió vào. Dùng thuốc úm của thú y, vắc xin và cho ăn hợp lý đến lúc này nuôi hơn 1 tháng ko có e nào ra đi hết còn nguyên 100%. Quan trọng như thế này, e ko biết diễn đạt nên mong rằng Bác sẽ hiểu ý e muốn nói:
1 là trước khi mua gà con về Bác phải làm vệ sinh chuồng úm trước vài ngày (kiếm tra độ ẩm, nhiệt độ và khử trùng) Còn nhiệt độ và đổ ẩm như thế nào thì Bác cứ tìm trong diễn đàn xem qua.
2 là khi bắt gà con về thì Bác chỉ cho uống thuốc úm của thú y 1-2 ngày, vì trong ruột gà con mới nỡ từ 1-2 ngày vẫn còn chất nếu Bác cho ăn ở dai đoạn này sẽ bị ít nhiều con bị dính phân.
3 là vệ sinh đảm bảo, diệt tích và nhiệt độ luôn bảo đảm, cứ 1 tuần nới rộng ra cho gà thoãi mái, dùng bóng đèn màu để kích thích ăn cho gà.
Đó là chút ít kinh nghiệm của em muốn chia sẽ, Bác tham khảo và có thể test thử, ah còn nữa lịch vắc-xin thì Bác nên hỏi thú y ở vùng Bác nhé vì mỗi vì nhiệt độ khí hậu khác nhau đôi khi làm khác chút đấy, như e ở CưMgar - Đăk Lăk thì ko có Gom vs Đậu chẳng vắn-xin mà vẫn ok. Bác cứ tham khảo có gì ae ai biết sẽ chỉ bảo thêm cho nhau cùng phát triển ấy mà :D
Cảm ơn Long rất nhiều, đúng là các cụ nói cấm có sai thất bại là mẹ thành công, mình đang tiến hành sửa sang lại chuồng trại đảm bảo thoáng vào mùa hè, ấm vào mùa đông để gà đỡ bị bệnh. Chứ còn 1 lứa mình nuôi được 1 tháng đã ra đi hết rồi. Thêm nữa là mình có dùng men vi sinh hoạt tính để lên men bột bắp (ngô) làm thức ăn cho gà nhưng hình như không ổn, gà bị đi phân lỏng, chán ăn sau vài ngày, 1 số con xã cánh, ủ rũ. Lại một thử nghiệm nữa không thành công :D

Cảm ơn Long rất nhiều, đúng là các cụ nói cấm có sai thất bại là mẹ thành công, mình đang tiến hành sửa sang lại chuồng trại đảm bảo thoáng vào mùa hè, ấm vào mùa đông để gà đỡ bị bệnh. Chứ còn 1 lứa mình nuôi được 1 tháng đã ra đi hết rồi. Thêm nữa là mình có dùng men vi sinh hoạt tính để lên men bột bắp (ngô) làm thức ăn cho gà nhưng hình như không ổn, gà bị đi phân lỏng, chán ăn sau vài ngày, 1 số con xã cánh, ủ rũ. Lại một thử nghiệm nữa không thành công :D
Có gì đâu Bác, ae vào đây chủ yếu là chia sẽ kinh nghiệm mà cùng nhau học hỏi và cùng nhau thành công, mong là như vậy :D

Nghe và tin người bán nửa thôi, vì họ nhiều nước để trơn máy mà. Có lỡ bị chém cũng vui vẻ :v
Một điều tránh tuyệt đối là k nuôi gà gần côn trùng vì mắc cầu trùng là sạt luôn. Kinh nghiệm xương máu đó!

Back