Ứng dụng Kinh Dịch vào khu vườn của một Ẩn Sĩ!

• Thread starter Nguyen Hoang Long
  • Ngày gửi
ợcư

* Điên ? Ngông ? Bác Mục làm tui nhớ đến một người ...

* Trường hợp này cũng hổng sao . Có điều ... chỉ e người bịnh không chịu uống thuốc thôi .
Nói rất chuẩn !

Em cũng nói thẳng với bác Mục Tử - Bác đừng nói vậy mà làm căn bệnh càng khó chửa hơn - ko điên cũng ko ngông nhưng đây rõ ràng là bệnh
Có đôi khi em cũng bị - nhưng em biết dừng lại đúng lúc - đây là bệnh tự kỹ bác ạ

Nguyên nhân : do tài trí hơn người - nhưng bất lực trước cuộc sống, bị tác động áp lưc tâm lý nhiều mặt trong cuộc sống - anh ấy tự tạo ra tư tưởng cho riêng mình - để đối phó áp lực - nếu anh ấy ko tài hơn người thì anh ấy sẽ bị điên

Chẳn có thuốc tri đâu - chỉ có người thân của anh ấy - là liều thuốc hiệu quả nhất để anh ấy về với thực tế - người thân của anh ấy bỏ mặt ko kiên trì giúp anh ấy hoặc ko biết anh ấy bị bệnh thì - Pó tay !

Nói rất chuẩn !

Nguyên nhân : do tài trí hơn người - nhưng bất lực trước cuộc sống, bị tác động áp lưc tâm lý nhiều mặt trong cuộc sống - anh ấy tự tạo ra tư tưởng cho riêng mình - để đối phó áp lực - nếu anh ấy ko tài hơn người thì anh ấy sẽ bị điên
không điên mà củng không đáng gọi là ngông.ngông cở như thi sỉ tản đà làm thơ uống rượu.ghẹo hằng nga trêu thượng đế.mà vẩn phãi trải lòng ra viết bài thề non nước.thế gian này không cần ta mà chính ta cần thế gian.phãi có 1 cỏi để đi và để về ...anh bạn này đang thất vọng và đang bất lực 1 vấn đề gì đấy (chỉ anh ta biết thôi) hoặc anh ta quá tự phụ rồi bị thế gian xa lánh.bệnh này trong mổi con người ai củng có nhưng tùy hoàng cảnh mà nó bộc phát .nếu nhằm lúc đang nghèo rớt mồng tơi thì cắm đầu mà kiếm cơm ngóc đầu lên thì...bệnh nó hết hồi nào không hay.không mai nó xuất hiện nhằm lúc thừa tiền thì ....chính vợ anh ta củng sẽ không biết anh ta làm gì.tôi đang có 1 ông bạn y như vậy 1 vỏ sư đấy 1 nhà triết học và 1 nghệ sỉ nửa hiện hắn đang ở ...trong 1 khu rừng và sắp tiêu hết đồng tiền cuối cùng.tên này mà tỉnh thế gian có thêm một nghệ nhân đấy .hắn thiết kế non bộ thật tài vẽ thật tuyệt. đàn thật hay.vỏ thuật yuên thâm và rồi tự cho mình đắc đạo??.hai lần tôi đưa hắn đi trạm xá rồi vì...suy dinh dưởng.củng mai là kế bên hắn có hàng xóm tốt nên để ý dùm .vợ con hắn đi mĩ hết rồi.nếu hai vị này gặp nhau chuyện gì sẽ xảy ra nhỉ....đảm bảo người này sẽ bảo người kia là khùng.

Last edited by a moderator:
...
Mọi người sinh ra đều được tự do và bình đẳng về nhân phẩm và quyền. Mọi người đều được phú bẩm về lý trí và lương tâm và vì thế phải đối xử với nhau trên tinh thần bác ái.
....
Quyền con người là quyền bất khả xâm phạm...
Các bác(lecong...tuananh...) bớt giùm cái tật phán xét/ nói xấu người khác giùm nhé!
Nếu một lần nữa xâm phạm đến danh phẩm người khác tôi sẽ kiện các bác lên BQT đấy!

Hỡi đồng bào cả nước,
Tất cả mọi người đều sinh ra có quyền bình đẳng. Tạo hóa cho họ những quyền không ai có thể xâm phạm được; trong những quyền ấy, có quyền được sống, quyền tự do và quyền mưu cầu hạnh phúc".
Tuyên ngôn độc lập :

http://vi.wikipedia.org/wiki/Tuyên_ngôn_độc_lập_(Việt_Nam_Dân_chủ_Cộng_hòa)

Bác có quyền sống và tự do để đi tìm hạnh phúc theo kiểu của mình. bản tuyên ngôn độc lâp đã xác định rồi

Không giống mình thì cho người ta là điên…thì chính mình điên trước rồi

Đến chùa Xá Lợi Năm nào…thấy cái bảng ngay cổng chính

Mê là chúng sinh mà thấy phân vân

Nếu chúng sinh mê..thì không có vật chất để chùa Xá Lợi lộng lẫy như ngọc thế này. Và không có đạo phật phổ biến rộng rãi như hôm nay

Ai là mê ở đây ? thày chùa mê hay chúng sinh mê ?!

ai thực sự điên và thực sự ai tỉnh ?

@ Bạn Hoang long đừng nóng . Tuy lời lẽ của các bạn không được êm tai nhưng mà cũng có chân tình trong đó chứ không hẳn toàn lời ác ý .

Nếu bạn cảm thấy không cần phải lắng nghe thì TL cũng hổng dám nói thêm gì đâu.

Hỡi đồng bào cả nước,
Tất cả mọi người đều sinh ra có quyền bình đẳng. Tạo hóa cho họ những quyền không ai có thể xâm phạm được; trong những quyền ấy, có quyền được sống, quyền tự do và quyền mưu cầu hạnh phúc".
Tuyên ngôn độc lập :

Bác có quyền sống và tự do để đi tìm hạnh phúc theo kiểu của mình. bản tuyên ngôn độc lâp đã xác định rồi

Nếu chúng sinh mê..thì không có vật chất để chùa Xá Lợi lộng lẫy như ngọc thế này. Và không có đạo phật phổ biến rộng rãi như hôm nay

quá hay.
nhưng nếu chúng sinh không mê thì đâu có cúng.mê thì cúng cúng để thoát mê....ẩn sỉ cần gì chuyện đời mà phiền trách .phiền trách thì còn gì ẩn sỉ.cứ lòng vòng mải thôi thì họ phàm ta đi nhậu thịt rừng cho dể ngủ . ngủ để quên.quên là siêu thoát.

* Bác Mục biết thừa mà lại còn hỏi đánh đố người ta . Thày chùa ...cũng là chúng sinh. Ai mà chẳng mê , ai mà chẳng có lúc ... lẩn thẩn

Như TL cũng rất hay lẩn thẩn ...

Có 1 lần TL trông thấy một Phật tử đang tụng kinh , tay thì lần xâu chuỗi . Điều này là bình thường với 1 Phật tử . Khi đó TL bỗng dưng chợt nghĩ

- Xâu chuỗi ... Nếu ta biết xâu những gì ta thu thập được thì sẽ thành... một chuỗi

- Xâu chuỗi ... Nếu ta biết xâu ... những lời Kinh , ý Kinh nằm rải rác lại thì dòng tư tưởng của ta sẽ thông . Nếu không xâu được thì dòng tư tưởng sẽ bị đứt đoạn và những lời Kinh , ý Kinh cũng chỉ như là những hạt ngọc nằm vương vãi khắp nơi .

- Nghĩ xong ... TL lại thấy mình lẩn thẩn .

@ Xâu ... chuỗi chỉ đơn giản là xâu chuỗi . hi hi

...
Mọi người sinh ra đều được tự do và bình đẳng về nhân phẩm và quyền. Mọi người đều được phú bẩm về lý trí và lương tâm và vì thế phải đối xử với nhau trên tinh thần bác ái.
....
Quyền con người là quyền bất khả xâm phạm...
Các bác(lecong...tuananh...) bớt giùm cái tật phán xét/ nói xấu người khác giùm nhé!
Nếu một lần nữa xâm phạm đến danh phẩm người khác tôi sẽ kiện các bác lên BQT đấy!
Bác cứ kiện - tui nói mà tui ko thấy xấu hổ bản thân mình thì tui vẩn cứ nói
Tui cũng chẳng nói gì nữa đâu - mà bác kiện cho mất công - tui nói vì chính lương tâm con người tôi nên tôi ko thấy nhục

Tôi đả từng như bác - tôi mơ ước tạo ra 1 nơi - nơi đó sẽ nuôi nấng và dạy dổ những trẻ em lang thang và người già yếu đơn côi - nơi đó mọi người tự ý thức làm việc - nơi mà mọi người nhường cơm sẽ áo cho nhau - nơi đó mọi người thương yêu đùm boc lẩn nhau, như chính bản thân mình - Tôi cố gắng làm ra nơi đó - nhưng thực tế cuộc đời cho tôi hiểu là tôi bị bệnh - tôi dần tỉnh lại khi tôi lao vào công việc để làm cái mà tôi mơ ước - công việc cuộc sống cuốn tôi ra khỏi căn bệnh mà giờ đây tôi mới nhận ra.

Lúc tôi bị bệnh tôi làm những việc xuất chúng - mà giờ đây tôi ko thể nào làm được - Tôi có thể làm thơ bất cứ lúc nào - Tôi dám thách đố 7 bước tôi làm 1 bài thơ - ko phải thơ ba xàm đâu - mọi người đọc mê mẩn ghi chép lại làm kỹ niệm - ăn nhậu để được nghe tôi làm thơ - do đâu mà tôi làm được như vậy - do bất lực trước cuộc đời - do lực bất đồng tâm - thấy được, biết được, hiểu được nhưng làm ko được mà ra

Và những thiên tài xuất chúng cũng xuất phát từ căn bệnh này - cái mà mình nghĩ ra rất cao siêu mà triệu người khác ko bao giờ nghĩ ra được - nói thật với bác lúc đó nếu chuyện gì ko lý giải được tôi cố tâm đem chuyện đó vào giấc ngũ và tôi chiêm bao sẽ tìm được sự lý giải vì sao

Cho đến bây giờ cuộc sống của tôi ko còn bị áp lực - bị bất lực trong suy nghĩ - tôi mới nhận ra trước đây tôi bị bệnh - 1 ngày tôi ép mình hút 4 gói thuốc để làm thơ - Tôi muốn viết câu truyện lưu danh thế giới, để thế giới ko còn trẻ em lang thang và người già yếu đơn côi

Nói rõ cho bác hiểu chứ tôi phán xét nói xấu bác để làm gì - tôi thương bác vì tôi đả từng như bác - tôi thật tâm muốn giúp bác - nếu bác ở gần tôi thì tôi sẽ giúp bác = hành động cụ thể chứ ko phải lời nói.

Bác muốn trị cũng được ko trị cũng được - vì sao ?
Trị thì về với thực tế cuộc sống - cơm áo gạo tiền - sinh lảo bệnh tử - sống ko ý nghĩa
Ko trị thì sống trong thế giới ảo - Và nơi đó sẽ phát sinh ra những thiên tài - lưu danh hậu thế

Ko có cái bệnh này xã hội cũng khó phát sinh thiên tài - bác ạ

Phán xét nói xấu để làm gì - tôi thương bác vì tôi đả trải qua - khả năng mình thành thiên tài là rất cao

Kim Dung viết tiểu thuyết võ hiệp cũng mắc cái bệnh này mà lưu truyền hậu thế
Võ công mổi môn phái do đâu mà có - cũng do mắc căn bệnh này mà thành tổ sư
Nhiều lắm bác ạ ! - Hầu như mắc căn bệnh này mới trở thành thiên tài bác ạ

Bác - muốn làm ẩn sỹ nên tôi mới kêu bác lập ra môn phái cho riêng mình - tại bác ko hiểu được lời nói của tôi.

Cái gì ko đi chung với nhận thức nhiều người thì người ta cho là mình bị điên - ngàn năm sau người ta mới nhìn nhận vấn đề mà người kia đả nhìn được - vi sao ? - Vì người điên lúc này đả áp nảo tập trung vào 1 vấn đề tăng gấp triệu lần nhìn nhận của bao người khác - nên những người khác họ ko áp nảo. họ chỉ nhìn qua loa - thì làm sao mà nhận ra.

Nối lòng vòng chẳng biết bác có hiểu ko ?
Tóm lại : đây là bệnh - tri hay ko là quyền mổi con người - có người muốn bệnh để trở thành thiên tài, nhưng ko được - có người ko muốn bệnh vì họ ko thể nào bi bệnh được đâu.

Chào bác !
Tui cũng chẳng nói gì nữa đâu - mà bác kiện cho mất công - tui nói vì chính lương tâm con người tôi nên tôi ko thấy nhục

Tôi đả từng như bác - tôi mơ ước tạo ra 1 nơi - nơi đó sẽ nuôi nấng và dạy dổ những trẻ em lang thang và người già yếu đơn côi - nơi đó mọi người tự ý thức làm việc - nơi mà mọi người nhường cơm sẽ áo cho nhau - nơi đó mọi người thương yêu đùm boc lẩn nhau, như chính bản thân mình - Tôi cố gắng làm ra nơi đó - nhưng thực tế cuộc đời cho tôi hiểu là tôi bị bệnh - tôi dần tỉnh lại khi tôi lao vào công việc để làm cái mà tôi mơ ước - công việc cuộc sống cuốn tôi ra khỏi căn bệnh mà giờ đây tôi mới nhận ra.

Lúc tôi bị bệnh tôi làm những việc xuất chúng - mà giờ đây tôi ko thể nào làm được - Tôi có thể làm thơ bất cứ lúc nào - Tôi dám thách đố 7 bước tôi làm 1 bài thơ - ko phải thơ ba xàm đâu - mọi người đọc mê mẩn ghi chép lại làm kỹ niệm - ăn nhậu để được nghe tôi làm thơ - do đâu mà tôi làm được như vậy - do bất lực trước cuộc đời - do lực bất đồng tâm - thấy được, biết được, hiểu được nhưng làm ko được mà ra

Và những thiên tài xuất chúng cũng xuất phát từ căn bệnh này - cái mà mình nghĩ ra rất cao siêu mà triệu người khác ko bao giờ nghĩ ra được - nói thật với bác lúc đó nếu chuyện gì ko lý giải được tôi cố tâm đem chuyện đó vào giấc ngũ và tôi chiêm bao sẽ tìm được sự lý giải vì sao

Cho đến bây giờ cuộc sống của tôi ko còn bị áp lực - bị bất lực trong suy nghĩ - tôi mới nhận ra trước đây tôi bị bệnh - 1 ngày tôi ép mình hút 4 gói thuốc để làm thơ - Tôi muốn viết câu truyện lưu danh thế giới, để thế giới ko còn trẻ em lang thang và người già yếu đơn côi

Nói rõ cho bác hiểu chứ tôi phán xét nói xấu bác để làm gì - tôi thương bác vì tôi đả từng như bác - tôi thật tâm muốn giúp bác - nếu bác ở gần tôi thì tôi sẽ giúp bác = hành động cụ thể chứ ko phải lời nói.

Trị thì về với thực tế cuộc sống - cơm áo gạo tiền - sinh lảo bệnh tử - sống ko ý nghĩa
Ko trị thì sống trong thế giới ảo - Và nơi đó sẽ phát sinh ra những thiên tài - lưu danh hậu thế

Phán xét nói xấu để làm gì - tôi thương bác vì tôi đả trải qua - khả năng mình thành thiên tài là rất cao

Bác - muốn làm ẩn sỹ nên tôi mới kêu bác lập ra môn phái cho riêng mình - tại bác ko hiểu được lời nói của tôi.

Cái gì ko đi chung với nhận thức nhiều người thì người ta cho là mình bị điên - ngàn năm sau người ta mới nhìn nhận vấn đề mà người kia đả nhìn được - vi sao ? - Vì người điên lúc này đả áp nảo tập trung vào 1 vấn đề tăng gấp triệu lần nhìn nhận của bao người khác - nên những người khác họ ko áp nảo. họ chỉ nhìn qua loa - thì làm sao mà nhận ra.

Nói lòng vòng chẳng biết bác có hiểu ko ?
Tóm lại : đây là bệnh - tri hay ko là quyền mổi con người - có người muốn bệnh để trở thành thiên tài, nhưng ko được - có người ko muốn bệnh vì họ ko thể nào bị bệnh được đâu.

Tôi cũng chẳn comment làm gì nữa bác ạ .

Chào bác ! Tôi cũng chẳn nói nữa làm gì bác ạ !
Hỡi đồng bào cả nước,
Tuyên ngôn độc lập :

Thực sự tôi cũng đang điên vì ở TP giờ nay ko ngủ mà vào đọc wed ko liên quan gì đến công việc và đời sống của mình - tôi điên có đúng ko bác - tôi cũng như anh ẩn sỹ ấy thôi - nhưng làm người phải có lương tâm và 1 tấm lòng

" sống trong đời sống cần có 1 tấm lòng - để làm gì em biết ko - để gió cuốn đi "

Bác muốn uống cafe với trứng gà tươi ko ? - bác muốn ăn cá rô phi sống ko ? - em đem đến nhà tặng bác và xem bác ăn nhé !

Em nói it mong bác hiểu nhiều - ai cũng ko thích em thì bác cũng nên ghét luôn cho nó trọn đạo - bác nhé !

Nối lòng vòng chẳng biết bác có hiểu ko ?
Tóm lại : đây là bệnh - tri hay ko là quyền mổi con người - có người muốn bệnh để trở thành thiên tài, nhưng ko được - có người ko muốn bệnh vì họ ko thể nào bi bệnh được đâu.

Chào bác !

Thực sự tôi cũng đang điên vì ở TP giờ nay ko ngủ mà vào đọc wed ko liên quan gì đến công việc và đời sống của mình - tôi điên có đúng ko bác - tôi cũng như anh ẩn sỹ ấy thôi - nhưng làm người phải có lương tâm và 1 tấm lòng

" sống trong đời sống cần có 1 tấm lòng - để làm gì em biết ko - để gió cuốn đi "

Bác muốn uống cafe với trứng gà tươi ko ? - bác muốn ăn cá rô phi sống ko ? - em đem đến nhà tặng bác và xem bác ăn nhé !
Khi nào ẩn sỹ phát hiện thịt người sống là giàu dinh dưỡng nhất thì em cũng tặng cho bác 1 dĩa thịt người để bác thưởng thức - bác nhé !

Em nói it mong bác hiểu nhiều - ai cũng ko thích em thì bác cũng nên ghét luôn cho nó trọn đạo - bác nhé !

Bác muốn bàn chuyện thực thực hư hư ko ? - em bàn chuyện riêng với bác
Em tặng bác 1 đoạn kết trong 1 bài thơ - lúc em bị bệnh bác nhé
" cái gì thật cái gì ko thật
biết hỏi ai cần phải hỏi ai
và im lặng cũng đâu là thật
thật lòng mình cứ thật mà đi "

* Bác Mục biết thừa mà lại còn hỏi đánh đố người ta . Thày chùa ...cũng là chúng sinh. Ai mà chẳng mê , ai mà chẳng có lúc ... lẩn thẩn

Như TL cũng rất hay lẩn thẩn ...

Có 1 lần TL trông thấy một Phật tử đang tụng kinh , tay thì lần xâu chuỗi . Điều này là bình thường với 1 Phật tử . Khi đó TL bỗng dưng chợt nghĩ

- Xâu chuỗi ... Nếu ta biết xâu những gì ta thu thập được thì sẽ thành... một chuỗi

- Xâu chuỗi ... Nếu ta biết xâu ... những lời Kinh , ý Kinh nằm rải rác lại thì dòng tư tưởng của ta sẽ thông . Nếu không xâu được thì dòng tư tưởng sẽ bị đứt đoạn và những lời Kinh , ý Kinh cũng chỉ như là những hạt ngọc nằm vương vãi khắp nơi .

- Nghĩ xong ... TL lại thấy mình lẩn thẩn .

@ Xâu ... chuỗi chỉ đơn giản là xâu chuỗi . hi hi

Bác Mây Trắng, hôm nay đổi nick thành Thăng Long, laõ mỗ có kinh ngiệm… mỗi lần Mây Trắng biến thành Thành Thăng Long là nhất định cãi tới bến 1 chuyện gì đây

Nhà bình luận Lữ Tổ Khiêm, khi xưa khuyên người rằng : khi bạn có chuyện bối rối. cần bàn bạc thì :

Bàn bạc với thiên hạ sẽ không bằng bàn bạc với lối xóm
Bàn bạc với lối xóm sẽ không bằng bàn bạc với bạn thân
Bàn bạc với bạn thân không bằng bàn bạc với gia đình

Vì người trong thiên hạ lòng thương của họ cho mình sẽ không bao giờ bằng thân nhân của mình cho mình
Thiên hạ bàn với mình vì để chứng tỏ họ mà thôi
Cha mẹ bàn là vì lòng thương thực sự và hết lòng vì mình

Vợ con bác Nguyen Hoang Long không còn…

Mẹ bác gầy dựng cơ ngơi nơi hẻo lánh cho bác, để bác được “phỉ chí bình sinh”
Nhất định bà đã không sai. Nhất định vì lòng thương của bà cho bác hơn tất cả mọi người trong thiên hạ

Nhất định bà đã không sai…vì bác chẳng còn vợ con để tận tụy

Vậy thì Nguyen Hoang Long cứ đi theo con đường “mưu cầu hạnh phúc” mình đã chọn, đã phải trả giá…giá đã trả,,,thì mục đích phải đạt
Mục đích của bác không hề hại ai…và nếu có hại thì chỉ hại bản thân mình thôi ( quan điểm của tôi. Quan điểm 1 chiều)

@ Bạn Hoang long đừng nóng . Tuy lời lẽ của các bạn không được êm tai nhưng mà cũng có chân tình trong đó chứ không hẳn toàn lời ác ý .

Nếu bạn cảm thấy không cần phải lắng nghe thì TL cũng hổng dám nói thêm gì đâu.
Kinh dịch có 3 dịch
Thứ 1 của Kinh Dịch là Bất dịch.
Ẩn sĩ vận cái quyền Bất khả xâm phạm(Bất dịch) để ứng với hoàn cảnh.
Ẩn sĩ không có phiền trách... bởi có biến mới có cơ hội dùng Kinh Dịch trong ứng xử.
Trong Thái dương hệ Mặt trời là Định tinh(Bất dịch). Dưới ánh sáng mặt trời mọi thứ đều rõ ràng!
Vì bất dịch, cho nên mọi thứ mới có được trật tự.
...

Trong xã hội dân sự: tự do ngôn luận là quyền được hiến đinh... bạn có quyền được nói bất cứ điều gì mình thích miễn là không xâm phạm đến nhân phẩm của người khác. Bởi xét phán là quyền của cơ quan chức năng và người có thẩm quyền được nhà nước chỉ định. Chúng ta tuân thủ luật định cũng là cách chúng ta xây dựng một xã hội dân sự văn minh và dân chủ!
Ẩn sĩ thiền trong nhạc Trịnh!
Trịnh gởi gió khắp nơi! Gió thương yêu(Bác Ái)...Bác ơi!

images

Bằng sự can đảm, kiến thức sinh tồn phong phú - Bear Grylls đã sống một mình trong rừng sâu, ăn đồ sống vượt qua gian khổ để chứng minh một chân lý bất dịch:
'Không có gì là không thể' - Nothing impossible!
Những con người can đảm, dám đi tiên phong, dám chống lại tất cả...có đáng được trân trọng và học tập không?
Tôi chỉ ghét những người/nhóm người dẫm đạp/ chà đạp lên công lý/ chân lý...mà thôi!nhưng nếu chúng sinh không mê thì đâu có cúng.mê thì cúng cúng để thoát mê....ẩn sỉ cần gì chuyện đời mà phiền trách .phiền trách thì còn gì ẩn sỉ.cứ lòng vòng mải thôi thì họ phàm ta đi nhậu thịt rừng cho dể ngủ . ngủ để quên.quên là siêu thoát.[/QUOTE]
Ẩn sĩ về làm vườn năm 2012, khi đó ngồi lai rai với các bác nông dân thứ thiệt có nói 1 câu: 'Tôi sẽ biến rau cỏ nơi đây thành vàng'.
Một lời hứa danh dự mà 2 năm sau vẫn chưa thành hiện thực...Ẩn sĩ phiền lòng và tự trách mình thiếu năng lực và quyết liệt thôi.
Bác Mây Trắng, hôm nay đổi nick thành Thăng Long, laõ mỗ có kinh ngiệm… mỗi lần Mây Trắng biến thành Thành Thăng Long là nhất định cãi tới bến 1 chuyện gì đây

Nhà bình luận Lữ Tổ Khiêm, khi xưa khuyên người rằng : khi bạn có chuyện bối rối. cần bàn bạc thì :

Bàn bạc với thiên hạ sẽ không bằng bàn bạc với lối xóm
Bàn bạc với lối xóm sẽ không bằng bàn bạc với bạn thân
Bàn bạc với bạn thân không bằng bàn bạc với gia đình

Vì người trong thiên hạ lòng thương của họ cho mình sẽ không bao giờ bằng thân nhân của mình cho mình
Thiên hạ bàn với mình vì để chứng tỏ họ mà thôi
Cha mẹ bàn là vì lòng thương thực sự và hết lòng vì mình

Vợ con bác không còn…

Mẹ bác gầy dựng cơ ngơi nơi hẻo lánh cho bác, để bác được “phỉ chí bình sinh”
Nhất định bà đã không sai. Nhất định lòng thương của bà cho bác hơn tất cả mọi người trong thiên hạ

Nhất định bà đã không sai…vì bác chẳng còn vợ con để tận tụy

Vậy thì cứ đi theo con đường “mưu cầu hạnh phúc” mình đã chọn, đã phải trả giá…giá đã trả,,,thì mục đích phải đạt
Mục đích của bác không hề hại ai…và nếu có hại thì chỉ hại bản thân mình thôi ( quan điểm của tôi. Quan điểm 1 chiều)

Ẩn sĩ có đủ hết bác àh!

Biển Đông dậy sóng chập trùng,
Gấu bông lấp ló thẹn thùng khắp nơi
FA đau khổ suốt đời
Ẩn đây bên gấu mặn nồng/ dập dìu/ dai dẳng... suốt đêm!Kinh dịch trong thơ Trịnh!
Bất dịch
Mỗi ngày tôi chọn ngồi thật yên
Nhìn rõ quê hương, ngồi nghĩ lại mình
...
Giản dịch
Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
Chọn những bông hoa và những nụ cười
...
Biến dịch
Mỗi ngày tôi chọn đường mình đi
Đường đến anh em đường đến bạn bè
...
Ẩn sĩ đêm đêm ngắm sao và ngẫm suy...đường đi tới Đạo tuy xa mà cũng thật Gần!

ọcọc
----------

@ Hi ... Sao Lão Tà lại nói thế . Từ khi TL đổi nick thành MT ( do có một nguyên nhân ) thì cũng đổi tánh luôn rồi ...

Lúc ấy , TL nghiệm ra rằng Đức Phật dạy rất đúng : "Vạn Pháp tùy Duyên" và TL đã quyết định từ nay sẽ lửng lơ ( như lời lão nói . hì hì ) . TL chỉ nói ... khi nhận thấy có Duyên .

- Cái câu "Chúng sinh là mê" Theo TL thì còn thiếu . Nếu chỉ câu này thì chúng sinh ... sẽ mãi mê . Vậy nên đã đọc câu này thì nên đọc tiếp câu nữa . Đó là : "Chấp mê bất Ngộ" .Và ngược lại ... một khi không chấp mê ... thì sẽ Ngộ .

* Người này không điên , cũng không ngông và cũng không mê .

Có điều ... Anh ta thuộc dạng người đi nhanh quá .

Khi đọc câu đầu tiên của chủ đề : " Kinh Dịch là Đạo của người Quân tử" . Lão có nhận xét gì không ? Một câu nói rất hay nhưng ... Lại không dành cho người học và hiểu Dịch .

* Những gì TL muốn trao đổi... Thật ra đã trao đổi rồi.

Người này không điên , không ngông, không mê và là người có trí tuệ . Chỉ là ... do đi nhanh quá nên kiến thức thu thập được có xa mà không có sâu . Có tràn nhưng lại thiếu sự liên kết ( hay nói cách khác là có lổ hổng).

- Xâu ... chuỗi . Hãy lấp đầy lổ hổng và Xâu những kiến thức đã thu thập được lại thành một chuỗi liền lạc ...

* Một ngày nào đó ... Nếu anh ta làm được điều này anh ta sẽ đạt được đủ 2 chữ sâu xa và trở thành xuất chúng . Lúc đó ...Tui và Lão sẽ kém xa anh ấy .

--------

@ Ý tưởng đưa Hậu Thiên Bát Quái vào khu vườn là một ý tưởng mới lạ và hay .

Vườn tược thì TL không có nên không góp ý được . Bát Quái thì TL cũng chưa ứng dụng nên cũng không dám bàn chuyện tốt xấu ... Chỉ là có chút suy nghĩ vầy :

- Ý tưởng tuy hay nhưng không thể áp dụng đại trà . Bởi vì ... bổn mệnh mỗi người mỗi khác .

- Lấy hình mẫu làm vd : Nổi bật nhất và chiếm diện tích nhiều nhất là cây cối và ao , hồ
Cánh đồng xanh tươi , trãi rộng + cây cối trong vườn ; Thiên nhiên thoáng đãng, trong lành (Tốt) . Mộc vượng
Nhiều ao , hồ ... mát mẻ (Tốt) . Thủy vượng
Cộng hai thứ này lại ... Mộc quá vượng .

- Vậy còn bổn mệnh của gia chủ ? Rõ ràng không phải ai ở cũng thích hợp .Bởi vì Mộc quá vượng .

* Tuy nhiên, tất cả chỉ là Tiểu tiết . Đã từ lâu ...TL không xem việc này là Trọng nữa rồi .
---------------------
@ Lâu ngày gặp lại , thấy Lão Tà vẫn mạnh phẻ là tui vui rồi . Thôi tui "Thăng" à nhe !
Vạn sự tùy Duyên ...

bác thanglong bắt đầu "chơi" tới bến rồi đó nhe
ai hiểu người đó sẽ... đạt mục đích
ai còn câu nệ về "câu từ" "thức"...phương pháp....sẽ chỉ đạt được hạnh phúc của người điên thôi
----------@ Lâu ngày gặp lại , thấy Lão Tà vẫn mạnh phẻ là tui vui rồi . Thôi tui "Thăng" à nhe !
Vạn sự tùy Duyên ...

Lão Tà kéo Thanglong lại là để thanglong nói cho hết...ý
nói chưa xong chạy là ..."hiểm" đó bác...
để chỉ 1 mình bác lên được niết bàn thôi sao ?

Lão Tà kéo Thanglong lại là để thanglong nói cho hết...ý
nói chưa xong chạy là ..."hiểm" đó bác...
để chỉ 1 mình bác lên được niết bàn thôi sao ?
Lão Tà ơi là Lão Tà ... Lão làm tui lại ách xì rồi . Kiểu này chắc phải nhờ bạn Ngọc Kỳ Lân bổ cho vài thang mới được . hi hi

- Bác biết tánh tui mà . Ở chủ đề :"Khởi nghiệp làm nông dân" mà tui nhào vô "tám" tràng giang đại hải vậy đã là thất lễ với mọi người lắm rồi . Bác lại còn muốn tui nói thêm ???

- TL thì nghĩ đơn giản vầy : VD như bạn Ngọc Kỳ Lân chẳng hạn . Trước tiên là truyền cho người những phương thuốc lành . Khi đến một thời điểm thích hợp mới truyền những bài thuốc có độc tính (Lấy độc trị độc ) . Tui nghĩ vậy hổng biết có đúng không ?

* Trao không đúng thời điểm thì có khi ... thành ra hại người ...

Mà thời điểm ... thì lại tùy Duyên .
Mà Duyên ... thì lại tùy người
- Mà người thì cũng có người tự dưng mà Ngộ chứ chẳng cần ai trao ( mặc dù ít nhưng cũng không phải là không có )

* Ôi ! Tui lại lẩn thẩn nữa rồi . hi hi

ọcọc
----------

@ Hi ... Sao Lão Tà lại nói thế . Từ khi TL đổi nick thành MT ( do có một nguyên nhân ) thì cũng đổi tánh luôn rồi ...

Lúc ấy , TL nghiệm ra rằng Đức Phật dạy rất đúng : "Vạn Pháp tùy Duyên" và TL đã quyết định từ nay sẽ lửng lơ ( như lời lão nói . hì hì ) . TL chỉ nói ... khi nhận thấy có Duyên .

- Cái câu "Chúng sinh là mê" Theo TL thì còn thiếu . Nếu chỉ câu này thì chúng sinh ... sẽ mãi mê . Vậy nên đã đọc câu này thì nên đọc tiếp câu nữa . Đó là : "Chấp mê bất Ngộ" .Và ngược lại ... một khi không chấp mê ... thì sẽ Ngộ .

* Người này không điên , cũng không ngông và cũng không mê .

Có điều ... Anh ta thuộc dạng người đi nhanh quá .

Khi đọc câu đầu tiên của chủ đề : " Kinh Dịch là Đạo của người Quân tử" . Lão có nhận xét gì không ? Một câu nói rất hay nhưng ... Lại không dành cho người học và hiểu Dịch .

* Những gì TL muốn trao đổi... Thật ra đã trao đổi rồi.

Người này không điên , không ngông, không mê và là người có trí tuệ . Chỉ là ... do đi nhanh quá nên kiến thức thu thập được có xa mà không có sâu . Có tràn nhưng lại thiếu sự liên kết ( hay nói cách khác là có lổ hổng).

- Xâu ... chuỗi . Hãy lấp đầy lổ hổng và Xâu những kiến thức đã thu thập được lại thành một chuỗi liền lạc ...

* Một ngày nào đó ... Nếu anh ta làm được điều này anh ta sẽ đạt được đủ 2 chữ sâu xa và trở thành xuất chúng . Lúc đó ...Tui và Lão sẽ kém xa anh ấy .

--------

@ Ý tưởng đưa Hậu Thiên Bát Quái vào khu vườn là một ý tưởng mới lạ và hay .

Vườn tược thì TL không có nên không góp ý được . Bát Quái thì TL cũng chưa ứng dụng nên cũng không dám bàn chuyện tốt xấu ... Chỉ là có chút suy nghĩ vầy :

- Ý tưởng tuy hay nhưng không thể áp dụng đại trà . Bởi vì ... bổn mệnh mỗi người mỗi khác .

- Lấy hình mẫu làm vd : Nổi bật nhất và chiếm diện tích nhiều nhất là cây cối và ao , hồ
Cánh đồng xanh tươi , trãi rộng + cây cối trong vườn ; Thiên nhiên thoáng đãng, trong lành (Tốt) . Mộc vượng
Nhiều ao , hồ ... mát mẻ (Tốt) . Thủy vượng
Cộng hai thứ này lại ... Mộc quá vượng .

- Vậy còn bổn mệnh của gia chủ ? Rõ ràng không phải ai ở cũng thích hợp .Bởi vì Mộc quá vượng .

* Tuy nhiên, tất cả chỉ là Tiểu tiết . Đã từ lâu ...TL không xem việc này là Trọng nữa rồi .
---------------------
@ Lâu ngày gặp lại , thấy Lão Tà vẫn mạnh phẻ là tui vui rồi . Thôi tui "Thăng" à nhe !
Vạn sự tùy Duyên ...

Xâu hết lỗ này đến lỗ khác rồi gút nó lại nó trở thành một chuỗi.
Nếu đứng/ngồi/ nằm(tạo thế)...chơi xâu lỗ cả đêm thì cái chuỗi sẽ rất dài.
Xâu lỗ là một cái trò/ thú của con người xưa nay, việc Xâu lỗ cả đêm cũng đòi hỏi tài năng và sức mạnh. Phàm người thường khó mà làm được?
Xâu chuỗi là một nghệ thuật xếp hình.
Nói đến xâu chuỗi làm Ẩn sĩ nhớ lại và đọc lại những truyện mình đã từng viết:
Nàng Công Chúa Bong Bóng
Người Lính (Trận đánh 1984)
Dòng máu anh hùng
Thời thơ ấu
Chuyện tình một đêm
Tuổi thơ yêu dấu!
Hoàng Sa
https://www.facebook.com/pages/Nguyễn-Hoàng-Long/436484769753958
X
âu rồi thì phải gút.
Show and Good...bye
Hình ảnh khu vườn lẫn con người bí ẩn thì cũng đã cởi mở và xâu chuỗi hết cho các thành viên Agriviet thỏa nhãn rồi.
Cuộc vui nào rồi cũng phải tàn!
Ẩn sĩ vui cái sự Tàn.
Bởi cái Tàn là cái bất dịch(tĩnh lặng).
Mở bằng chữ Thời, kết bằng chữ Phúc
Trong Kinh dịch nó được cho là quan trọng nhất,
Người Phúc lớn thì thời có mạt họ vẫn ung dung đi giữa cuộc đời bởi:
Phúc lớn thì không lo hết lộc...
Cám ơn & Trân trọng,

là người thì có sinh phải có diệt
có ai ma ko chết đau ma phải lo sớm vây?
vũ trụ này còn phải hoại diệt mà
sống cuộc sống bình dị là hạnh phúc nhất đó,
ai cũng có 1 thời trẻ trai, cũng từng nghĩ về đời người
đừng có phí phạm nửa nhé

@ Tiếc cho cuộc vui ... phải tàn .

Nhưng có khi vậy lại tốt . Bởi vì tàn ... lại là khởi đầu cái mới .

Chúc bạn thân tâm an lạc .

-----------

@ Hôm qua còn 1 điều nữa TL tính tâm sự với Lão Đại nhưng rồi lại quên ...

* Với Kinh Dịch TL vừa thích mà lại vừa ghét

- Thích ; Vì Kinh Dịch làm TL sáng ra được nhiều điều .

- Ghét : Vì có lúc TL nghĩ rằng :Cái tư tưởng Bá Quyền của TQ cũng xuất phát từ Kinh Dịch mà ra . Họ cho rằng nắm được Kinh Dịch là đã nắm được tinh hoa của cả Vũ Trụ huống hồ chi trái đất này chỉ là chuyện cỏn con .

Từ ngàn xưa , các Lão Quân Sư bên TQ ngày thì bói quẻ , đêm thì chăm chăm nhìn các vì sao . Và cứ y như rằng mỗi khi các vị ấy tâu : Sao Thiên Tử sáng chói, sao Phương Nam lu mờ - Đây là Thời cơ tốt ... Là y như rằng TQ lại xua quân xâm chiếm nước Nam.

Khốn nỗi ! Thời cơ tốt vậy mà họ cứ bị đánh tan tác , phải rút chạy về nước . Bởi vì sao ? vì họ quên mất một điều là :"Địa linh sinh Nhơn kiệt" và người xưa sau khi đúc kết kinh nghiệm đã cho ra đời tới 3 chữ . Đó là : THIÊN - ĐỊA - NHÂN . Một chữ Thiên ( thời ) không phải quyết định tất cả .

@ Là đôi lúc TL nghĩ lẩn thẩn vậy thôi chứ thật lòng mà nói : Thánh nhân không sai . Kinh Dịch không sai . Sai là do ở con người chứ Kinh Dịch chẳng có tội tình gì .

Kinh dịch là để giải thích sự việc và vạn vật
Do đó bố trí nhà cửa và vật chất theo kinh dịch là để được đúng theo lí thuyết thôi, để mình được an tâm

Nhưng không phải vận dụng đúng các lí thuyết của dịch là đạt được mục đích đâu !
Vì sự việc được sinh ra hay được kết thành nó do cơ duyên và các yếu tố nhân quả..v..v

“Thiên thời bất như địa lợi, địa lợi bất như nhân hòa” (Thuận cơ trời không bằng địa lợi, được địa lợi không bằng được lòng người), Mạnh Tử nói thế

Với Nhân Hòa có thể làm nên nghiệp lớn, nhưng để có Nhân Hòa thật không dễ. Hiền mà ngu thì người khinh, tài mà ác thì người ghét. Chỉ bậc đại nhân, đại trí mới có Nhân Hòa.

Đại trí, đại nhân ở đây chính là biết người, biết ta, biết giấu cái khôn của mình và có tầm nhìn xa trông rộng , biết nhận diện thế nào là đúng, thế nào là sai .

Còn ngày nay một người lãnh đạo thành công cũng cần hội đủ yếu tố trên, biết nắm bắt cơ hội, kết hợp giữa thiên thời -địa lợi và nhân hòa với nhau và người lãnh đạo cũng cần phải biết.nhận diện đâu là xu thế phát triển tiếp theo để hiện thực hoá chúng

Ngoài ra "một doanh gia lấy thiên hạ làm thầy sẽ gặt hái được nhiều hơn doanh gia lấy mình là thầy thiên hạ. "

Trug quốc chưa bao giờ thắng được mình trong mấy ngàn năm mưu đồ bá ngiệp…vì nó thiếu yếu tố nhân hòa

Thiên ý dân tâm = ý trời nằm trong lòng dân
.ý trời không nằm trong hoài bão của ngu vương, bạo chúa hay 1 bè cánh gian thần1 thí dụ về nhân hòa :

Loạn An Lộc Sơn nổi lên quá mạnh…vua tôi nhà Đường phải dời bỏ kinh đô..
Đại Tướng Trần huyền Lễ phải dẫn binh mở đường máu để Đường Minh Hoàng và hoàng tộc thoát

Chạy đến 1 Ngôi Chùa.. đêm đó Chùa Bị An lộc Sơn bao vây luôn..

Quân sĩ của Trần Huyền Lễ bây giờ chỉ cố thủ…nhất định không chịu đánh
Đường Minh Hoàng và toàn bộ triều đình có nguy cơ bị giặc bắt hoặc chết dưới loạn đao
Đại Tướng Trần Huyền Lễ phải đến bẩm sự thật với nhà vua rằng :

Tâm lí tướng sỹ cho rằng : do Dương Thái Châu ( dương quí phi) xử dụng nhan sắc mê hoặc an lộc sơn…nên mới có loạn an lộc sơn.
Nếu bây giờ mình liều mình đánh…an lộc sơn có chết thì cũng có loạn khác thôi. Vì mầm mống của loạn là do Dương qúy Phi tạo ra

Nhà vua hỏi : bây giờ phải làm sao :
- quân sỹ muốn nhà vua phải giết dương quý phi…thì quân sỹ mới đánh

Đường Minh Hoàng đành phải trao cho Dương quý Phi 1 giải lụa và ra lệnh phải…tự vận

Con ngựa có quý phi ngồi trên được dẫn tới dưới 1 cành cây..quý phi tự mình cột giải lụa vào cổ và đầu kia cột vào cành cây
sau đó Con ngựa bị đánh cho …chạy

Giai nhân chết…quân sỹ lên tinh thần đánh trận cuối cùng đại thắng …và bắt được an lộc sơn

Quyền lực tối thượng của ông vua..không bảo vệ được giai nhân…vì yếu tố nhân hòa không đứng về phía vua…mà nằm trong lòng binh sỹ

Có 1 bức tranh cổ vẽ lụa rất đẹp vẽ 1 ông vua với mặt buồn, dẫn 1 con ngựa, bức họa tên là Quý Mã..

người xem không mấy ai hiểu,,,nhưng nếu hiểu sẽ sẽ thấy cái đẹp của nó
Con ngựa đó là của Dương Quý Phi..ngồi chạy loạn và ngồi trên đó để tự thắt cổ

Khi lọan xong…nhà vua tìm đến chùa, con ngựa của Dương quý phi vẫn còn cột ở đó…đường minh hoàng tự tay đến tháo dây rồi dẫn nó ra cổng chùa trao cho lính đem về cung

Bức họa diễn tả lúc Đường Minh Hoàng tháo dây và dẫn nó ra cổng

Những bữa cơm toàn rau...
Nêm canh chỉ có muối hạt không mì chính đường bột ngọt.
Miệng không tanh tao ruồi nào đậu
Tay không mật mỡ kiến nào bu!
Chúc cả nhà Agriviệt ngon miệng!
images

Người Phương Tây họ leo núi để rèn luyện ngón chân ngón tay cũng như toàn thân được khỏe mạnh. Ẩn sĩ thích môn này nên chế (Biến) ra cục tạ đó để tập, thi thoảng đi dã ngoại leo núi.
Kinh dịch gồm 3 dịch:
Trong đó Biến Dịch được người Việt ứng dụng nhiều. Biến để thông, để sinh tồn, để thỏa mãn/ nhãn...

Ngực bánh trưng bụng 6 múi, bắp cơ đều lộ thiên...không to như Lý Đức nhưng đủ cho Ẩn sĩ soi gương và tự sướng!
Hình này chụp vài tháng trước ở chung cư hoang tàn nhất saigon, giờ thì tóc đã dài và bồng bềnh khi khựa vào Biển Đông!
Tóc chỉ gội bằng công thức: nước không tên các loại!
Nhưng nó vẫn đen mượt không gầu, bóng và không mấy sợi bạc!
Chính xác thì tóc được dưỡng bằng những nếp nhăn của Não!
không ăn mì chính,nhưng tương ớt cũng không tốt đâu ẨN SĨ ơi!!!

ăn uống miễn phí thì cần gì 200k, nghe ông ẩn sĩ nói phát cười ra, kinh doanh cứ nói kinh doanh ẩn với chả hiện, muốn ẩn thì ẩn hẳn đi hiện ra làm gì nữa

Back