Ứng-phó với "Biến đổi khí-hậu"

Bài nầy đã được Loan Nguyễn đăng lên. Bà con nào có ý-kiến hay, mới để ứng-phó với tình-hình thời-tiết ở Việt-nam không?
Thân.
*
Thứ năm, 4/5/2017 | 15:51 GMT+7
Doanh nghiệp có thể 'ẵm' 75.000 USD khi ứng phó với biến đổi khí hậu
Nếu có ý tưởng xuất sắc giúp Việt Nam ứng phó với biến đổi khí hậu, doanh nghiệp khởi nghiệp không chỉ nhận tài trợ lên đến 75.000 USD mà còn được cố vấn đào tạo, tiếp cận đầy đủ dịch vụ ươm tạo, thương mại hóa và phát triển kinh doanh.
Trung tâm đổi mới sáng tạo ứng phó với biến đổi khí hậu Việt Nam (VCIC) thuộc Bộ Khoa học và Công nghệ cùng Ngân hàng thế giới (WB) ngày 4/5 tổ chức hội thảo nhằm kêu gọi đề xuất ý tưởng cho cuộc thi "Chứng minh ý tưởng" ứng phó với biến đổi khí hậu lần thứ hai.
Đại diện VCIC cho biết, cuộc thi nhằm tìm kiếm sản phẩm hoặc dịch vụ, công nghệ sáng tạo của nhóm khởi nghiệp, công ty hoặc cá nhân có tiềm năng nhằm giảm thiểu hoặc thích ứng với biến đổi khí hậu.
Dự án sẽ giúp doanh nghiệp nhận khoản tài trợ 75.000 USD cho việc phát triển, triển khai hoặc mở rộng sản phẩm, dịch vụ công nghệ giảm thiểu tác động của biến đổi khí hậu. Bên cạnh đó, doanh nghiệp tham gia còn được tiếp cận đầy đủ các chương trình ưu tiên của VCIC như đào tạo, cố vấn, cơ sở vật chất, tiếp cận phòng thì nghiệm và các nguồn tài chính.

Anh Trần Thái Dương, doanh nhân khởi nghiệp và sản phẩm nông nghiệp được áp dụng công nghệ thân thiện với môi trường, hệ thống truy xuất nguồn gốc nông sản. Đây là một trong 18 doanh nghiệp nhận giải cuộc thi tổ chức lần đầu năm 2016.
Phát biểu tại hội thảo, Thứ trưởng Khoa học và Công nghệ Trần Văn Tùng nhấn mạnh Việt Nam đang là một trong 5 quốc gia chịu ảnh hưởng nặng nề nhất của biến đổi khí hậu ở khu vực châu Á - Thái Bình Dương. "Điều này đặt ra những thách thức về việc phát triển bền vững, nhưng cũng đem đến cơ hội để cải tiến công nghệ, ứng phó với biến đổi khí hậu", Thứ trưởng Tùng nói và cho rằng cuộc thi trên sẽ giúp điều này thành hiện thực, biến thách thức thành cơ hội kinh doanh của doanh nghiệp.
Cuộc thi bắt đầu nhận đề xuất từ ngày 28/4 và hạn cuối là 17h ngày 23/5. Các ứng viên có thể nộp đơn trực tuyến qua www.vietnamcic.org hoặc email: poc@vietnamcic.org, hay gửi qua đường bưu điện đến Ban quản lý dự án Trung tâm đổi mới sáng tạo ứng phó với biến đổi khí hậu Việt Nam tầng 8, tòa nhà Hoàng Sâm, 262 Bà Triệu, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
"Chứng minh ý tưởng" lần thứ nhất tổ chức tháng 6/2016 với 18 doanh nghiệp có ý tưởng xuất sắc được lựa chọn từ hơn 300 ứng viên. Trong đó một số dự án tiêu biểu như bếp sinh khối và năng lượng mặt trời giúp cải thiện cuộc sống của phụ nữ nông thôn, giải quyết nạn ách tắc giao thông đô thị và giảm phát thải CO2 thông qua việc phát triển giải pháp đi chung xe...
Phạm Hương
Tui cũng có một dự-án Mini, hì hì, tức là Tiểu Dự-án, mà chưa thực-hiện được.
Thân.
Hì hì, Tiểu Dự-án, là bao nhiêu?
- 1000m2?
- 10.000m2, và Dự-án khá hơn chút, cỡ 1-2 mẫu... hay hơn nữa?
Không sao, bài chia rồi, thì mình cứ "binh" theo bài đó. Vậy là tui làm gì với sân vườn 1000m2, gà vịt 200 con, bươi tốc bụi, không còn cọng cỏ?
Thân.
Tui thích nuôi gà vịt. Đất cao, khô. Tui đi làm ngày 8 tiếng không kể chạy trên lộ. Ngày Chúa-nhật nghỉ. Chiều về không còn thì giờ rảnh nhiều. Vậy, làm sao nuôi ba bầy, bầy khá khá : Gà, Vịt với Ngan nữa! Vậy là tui tính:
- Rào chung quanh kỷ.
- Làm chuồng theo kiểu "chuồng máy lạnh", trong đó có cây cho gà và rơm cho Vịt với Ngan. Sàn chuồng được lót đủ rơm rạ có trộn vi-sinh để có thể không phải dọn chuồng luôn. Trên sàn có máng thức ăn và nước uống.
- Cạnh chuồng gà vịt là chòi đẻ trứng. Trứng lấy ra từ sau lưng, gà đang đẻ không biết.
- Ngoài sân, trồng cỏ trên liếp thổ-canh hay thủy-canh. Chia làm 4 khu. Ba khu đóng, chỉ có 1 khu gà vịt được vào ăn cỏ và uống nước.
- Liếp cỏ được thiết-kế: gà vịt ăn cỏ, nhưng không cạp hết, mà chừa đủ gốc để cỏ lên lại cho nhanh.
- Chòi ủ phân hữu-cơ, dùng phân ủ nầy, bón cho các liếp cỏ thổ-canh.
- Nếu có chỗ:
+ Trồng bắp, bo-bo, lúa, mì... cung-cấp gà vịt nuôi.
+ Trồng Rau cải ăn lá hoặc Su-su, Khoai lang ăn đọt.
+ Đào ao, hay làm bể nuôi cá. Ủ cứt cá, cung-cấp cho các liếp trồng.

Hì hì, đây cũng là một "Nông-trại Bền Vững"!
Chủ-đề nầy là "Việt Nam ứng phó với biến đổi khí hậu". Thưa, chúng ta là nông-dân, nên tui cũng chỉ "Ứng-phó với biến đổi khí-hậu" trong phạm-vi Trồng-trọt & Chăn nuôi thôi, sao cho:
1- Có thể chịu đựng khí-hậu ngày càng khắc-nghiệt trong nuôi trồng?
2- Hạn-chế lạm-dụng phân bón và thuốc trừ sâu & thuốc bảo-vệ thực-vật?
3- Đạt được (1) và (2) trên đây mà không làm hại môi-trường? Tức là "hòa-hợp với thiên-nhiên"
Bây giờ tui phác-họa khu vườn "Nông-trại Bền Vững" 1000m2 thử xem ra sao? Hì hì...
SAM_3809.jpg~c100

Phần trên "Liếp Rau Thổ-canh & Thủy-canh" là khu trồng trong Nhà Lưới.

Hì hì, mô-hình nầy là dành cho Gà Thả Bộ. Tui chú ý đến sức khỏe của gà nuôi, bằng cách:
A- Chuồng:
1- Thông thoáng: không-khí được hút từ đáy chuồng và thổi ra trên nóc. Và có lưới ngăn muỗi.
2- Đáy sàn được rải dăm bào cây hoặc rơm rạ... rồi trộn với vi-sinh thích-hợp.
3- Giàn ngủ giúp gà không tranh giành chỗ ngủ.
4- Buổi chiều, gà vô chuồng: có sẵn thức ăn và nước uống cho gà ăn no trước khi leo lên giàn ngủ.
5- Buổi sáng, mở cửa chuồng thì không cho gà ăn chút nào, trừ khi mưa dầm!
6- Buổi sáng: nếu có gà không năng-động, nhốt riêng để theo dõi.

B-
1- Nhiều liếp cỏ gom lại thành một khu. Mỗi khu biệt-lập. Gà chỉ được vào 1 khu mà thôi. Sau khi trụi cỏ, sẽ mở ra khu kế, đây cỏ mới.
2- Cỏ được trồng cẩn-thận : nước, phân, trùn và mỗi liếp gieo giống cỏ khác nhau.
3- Ít khi cần phải thay cỏ. Nhưng nếu cần, thì:
+ Xới đất. Trộn phân trùn 5-10% đất mặt + phân đã ủ.
+ Đào một rãnh ngang 3tấc, sâu 3tấc. Bón phân chuồng cao 5cm. Sau nầy, mỗi lần quét phân gà, vịt, ngan... giữa các liếp, đổ xuống rãnh nầy, trùn sẽ ăn rất nhanh.
+ Liếp được bảo-vệ bằng lưới kẽm rộng 20cmX20cm cao 20cm. Gà vịt chỉ ăn được cỏ cỡ nầy, không sâu hơn.

C- Lối đi chính được che để gà tránh nắng trưa và che mưa. Bị mưa, gà không ăn cỏ đưọc, mình cho ăn thực-phẩm công-nghiệp.

D- Ổ đẻ.
1- Được ngăn nhiều ngăn vừa chỗ cho con mái nằm đẻ.
2- Sau lưng ngăn đẻ, được khoét lỗ, rộng bằng bàn tay, có bản lề mở lên được để lấy trứng, mà không sợ mấy con đang đẻ.

E- Sàn chuồng gồm cứt gà, vịt... và dăm bào hay rơm rạ được đưa tới khu ủ-phân/ổ nuôi trùn.

F- Khu trồng rau củ quả.... được bón bằng phân đã ủ. Khu nầy không cho Gà Vịt qua.

Last edited:
Có em vào xôm tụ hẳn lên. À mà bác @Thuy-canh cũng lớn tuổi rồi đó em, theo anh, em nên gọi là chú hoặc bác.

Anh có suy nghĩ này, đã bền vững thì ngày càng bền vững, sau một thời gian canh tác thì nó càng năng động hơn, chuyển hóa năng lượng tốt hơn, khả năng chống tác động xấu từ ngoại cảnh tốt hơn. Chứ 10 năm hoặc hơn chút thì không thể gọi là bền vững. Theo anh thì bền vững phải tính được cho trên 3 đời. Quan điểm riêng của anh thôi nha hehe.

Cây trồng hút các chất vô cơ hữu dụng. Mà muốn biến các chất hữu cơ, vô cơ thành chất hữu dụng cho cây thì cần có vi sinh vật... Khi nuôi trùn, các chất dinh dưỡng nằm hết ở con trùn, phân trùn chỉ còn lại chất mùn và vsv, nên tác dụng chính của nó tạo mùn và tăng vsv cho đất. Việc dùng phân trùn để cung cấp dinh dưỡng cho cây là không phải đạo lắm, chắc chắn là cây sẽ không phát triển bằng phân hoai mục rồi.
Một cái thì nhiều vsv ít dinh dưỡng, còn một cái thì nhiều dinh dưỡng ít vsv. Nên việc sử dụng phân như thế nào, kết hợp ra sao, vào thời điểm nào là vấn đề cần hiểu rõ.
Anh nghĩ bác @Thuy-canh có thể giải đáp thắc mắc này cho anh em mình.
Thân!
Đọc ý-kiến của Khang Trung với tathuy23 tui cảm thấy gần-gũi....
Thân.

Đọc ý-kiến của Khang Trung với tathuy23 tui cảm thấy gần-gũi....
Thân.
Hi. Cháu cũng có cảm giác rất gần gũi. Chắc là chú cháu ta cùng chung niềm đam mê nên nói chuyện rất vui và thân mật. Không biết a @KhangTrung trồng rau lang đến đâu rồi.
Chú @Thuy-canh trang trại bền vững này theo chú nên trồng loại rau gì, cháu thấy người ta trồng bầu bí mà trồng trong chậu sau đó mang lên giàn, lắp hệ thống tưới tự động. Chú @Thuy-canh có biết trong đó họ bỏ những gì không, một chuyện nữa là khi ngta ươm cây như cây bưởi, chôm chôm, nhãn,...người ta để lên xe cả tháng không chăm sóc mà sao cây trong bầu vẫn xanh tốt. Cháu nghĩ người ta để dung dịch gì vào trong bầu ươm nên cây mới tốt đến vậy, chứ như cây bình thường thì vài ngày là cây ngả vàng. Bởi vậy, cháu mua cây về không dám trồng bởi trồng rễ của cây cũng chưa bám ra đất được, phải để trong râm cho cây ăn hết dinh dưỡng trong bầu mang ra mới nhanh bén được. Chú @Thuy-canh thấy sao?

Cùng 1 tấn rác đó thì có (vẫn muôn đời), gồm:
1- Bao nhiêu chất hữu-cơ, và
2- Bao nhiêu chất vô-cơ
---------------------------------
Cộng lại = 1 tấn rác
Bây giờ đem ủ, sanh ra một số vi-sinh = 1 tấn
Tấn rác đã ủ nầy đem cho Trùn ăn, sau khi Trùn tiêu-thụ hết thì mình có, (không tính nước tưới):
1- Vô-cơ
2- Hữu-cơ
3- Mùn
4- Trùn
5- Nếu là phân trùn nầy còn tươi, có nghĩa còn đầy vi-sinh
Tổng-cộng lại = 1 tấn
Nhưng, nếu là phân trùn không còn tươi, thì sẽ có:
1- Vô-cơ
2- Hữu-cơ
3- Mùn
Đây là thứ phân, không còn bổ-béo gì!
Còn nếu sau khi ủ đã hoai, bón vô cây, thì cây sẽ đươc hưởng đầy phúc-lợi của phân ủ.
Khang Trung với tathuy23 thấy sao? Trước khi mình "tám" về phân Trùn mới lấy ra.
Thân.

Cháu xin hỏi các bác là cháu định trồng rau sạch, cụ thể là cà chua và dưa leo vậy mình dùng thuốc diệt kiến trong đất và thuốc trị nấm trong đất trước khi gieo có ảnh hưởng đến chữ sạch mình ko, có cách nào ko sử dụng 2 loại trên mà vẫn phòng trừ được ko ạ, cháu xin cảm ơn

Tổng-cộng lại = 1 tấn
1 tấn phân hay rác hữu cơ cùng độ ẩm sẽ cho ra một tấn sinh khối giun quế - nhưng rác hay phân ướt hơn sẽ cho ra ít sinh khối hơn vì quá trình sống của giun sẽ tiêu tốn nhiều - Dù tính trên một độ ẩm nhưng cháu chắc chắn là 1 tấn phân sau khi giun ăn xong chỉ còn 0,96 tấn sinh khối cùng độ ẩm - vấn đề này cháu không hiểu vì sao , cháu nuôi giun cháu thấy thế
Cháu xin hỏi các bác là cháu định trồng rau sạch, cụ thể là cà chua và dưa leo vậy mình dùng thuốc diệt kiến trong đất và thuốc trị nấm trong đất trước khi gieo có ảnh hưởng đến chữ sạch mình ko, có cách nào ko sử dụng 2 loại trên mà vẫn phòng trừ được ko ạ, cháu xin cảm ơn
Mình nghĩ thây vì diệt nấm mình dùng vi sinh - vi sinh nhiều thì chỗ sống của nấm sẽ ít đi
Còn rau sạch là thế nào thì ai biết , cứ an toàn là sạch

Câu hỏi nầy hay quá!

Hai bạn Khang Trung với tathuy23 nghĩ thế nào? Với tui là vui, vì tui không biết, như vậy có là "Rau Sạch" không?
Tui vui là vậy.
Thân.
Rau sạch phải đảm bảo các điều kiện như không sử dụng thuốc bảo vệ thực vật, không sử phân hóa học,....Mà bạn này sử dụng thuốc diệt kiến và thuốc nằm là sử dụng thuốc bảo vệ thực vật rồi nên nó không phải là sạch nữa. Mà nó chỉ nằm ở mức là rau an toàn, mà rau an toàn đúng nghĩa thì phải đi kiểm nghiệm mới biết được. Nếu bạn muốn trồng rau sạch đúng nghĩa thì mình nghĩ bạn nên sài các loại thuốc sinh học có các hoạt chất như Tervigo, Maplogic,...Bạn nên sài các loại thuốc trừ nấm và tuyến trùng vì khi trồng dưa leo và cà chưa cây con mới mọc lên đã bị bệnh rồi. Chúc bạn thành công.

Rau sạch phải đảm bảo các điều kiện như không sử dụng thuốc bảo vệ thực vật, không sử phân hóa học,....Mà bạn này sử dụng thuốc diệt kiến và thuốc nằm là sử dụng thuốc bảo vệ thực vật rồi nên nó không phải là sạch nữa. Mà nó chỉ nằm ở mức là rau an toàn, mà rau an toàn đúng nghĩa thì phải đi kiểm nghiệm mới biết được. Nếu bạn muốn trồng rau sạch đúng nghĩa thì mình nghĩ bạn nên sài các loại thuốc sinh học có các hoạt chất như Tervigo, Maplogic,...Bạn nên sài các loại thuốc trừ nấm và tuyến trùng vì khi trồng dưa leo và cà chưa cây con mới mọc lên đã bị bệnh rồi. Chúc bạn thành công.
Hì hì, nhớ ngày xưa, tui đói nhăn răng! Lượm được cái gì ăn được, phủi sơ-sơ, không cần rửa, rồi bỏ vô miệng ngay! Bây giờ ăn ngon, mặc đẹp rồi, em tathuy23 nghĩ xem dùm tui, bây tui có quyền... "chảnh" một chút! không?
Rồi tự xét, tự trả lời : "Không!" Hì hì.
Thân.
Hì hì, nhớ ngày xưa, tui đói nhăn răng! Lượm được cái gì ăn được, phủi sơ-sơ, không cần rửa, rồi bỏ vô miệng ngay! Bây giờ ăn ngon, mặc đẹp rồi, em tathuy23 nghĩ xem dùm tui, bây tui có quyền... "chảnh" một chút! không?
Thân.
Có một thời, người Nhựt thấy rau cải mà lá cải bị sâu ăn như cái rỗ, họ mua ngay! Bởi, cải nầy rõ-ràng không có xịt-xịt.... gì hết!
Bây giờ mình trở lại chuyện "cải-thiện đất bạc màu".
Đối với đất mà không thể canh-tác, trồng-trọt được thì chỉ có cách trồng bằng "thủy-canh" thôi! Mà nếu đất chỉ "bạc màu" do đã lạm-dụng trồng-trọt không theo thiên-nhiên, tức là : "lấy cái gì từ đất (canh-tác và thu-hoạch) thì sau đó phải trả lại cho đất, để đất vẫn còn "phì-nhiêu"... nếu không? thì đất sẽ "bạc màu"! Vậy thì nông-dân Úc làm sao để cải-thiện? Khi mà người trồng đã đổ vô đất, năm nầy qua năm kia, biết bao nhiêu phân, mà tại sao lại trồng không tốt?
Đó là bởi, cả đống phân nầy, cây không bỏ vô miệng được ngay, mà phải "miệng nhai" của vi-sinh. Vi-sinh nhai các thứ hữu-cơ, các nguyên-tố hóa-học nguyên-dạng, cây không hút được. Bây giờ nhai xong, nhả ra, là thức ăn đã nấu chín, rể cây đã có thể hút được.... Mà rể đâu phải cần nhiều, ăn vừa đủ thôi chứ! Vậy là cần chỗ chứa, chỗ chứa đó là chất "mùn", mà chất mùn đầy đủ, "ngậm" đầy thức ăn đã điều-chế rồi làm cho đất trở thành... gọi là "phì-nhiêu"!
Hì hì, tui giải-thích "nghĩa đùi" Thaivanky, Khang Trung và tathuy23... đừng cười!
Thôi để tui chuyển lên vài tấm hình cho vui!
Thân.
Trùn
Trùn!

Last edited:
Thân.

Có một thời, người Nhựt thấy rau cải mà lá cải bị sâu ăn như cái rỗ, họ mua ngay! Bởi, cải nầy rõ-ràng không có xịt-xịt.... gì hết!

Đối với đất mà không thể canh-tác, trồng-trọt được thì chỉ có cách trồng bằng "thủy-canh" thôi! Mà nếu đất chỉ "bạc màu" do đã lạm-dụng trồng-trọt không theo thiên-nhiên, tức là : "lấy cái gì từ đất (canh-tác và thu-hoạch) thì sau đó phải trả lại cho đất, để đất vẫn còn "phì-nhiêu"... nếu không? thì đất sẽ "bạc màu"! Vậy thì nông-dân Úc làm sao để cải-thiện? Khi mà người trồng đã đổ vô đất, năm nầy qua năm kia, biết bao nhiêu phân, mà tại sao lại trồng không tốt?
Đó là bởi, cả đống phân nầy, cây không bỏ vô miệng được ngay, mà phải "miệng nhai" của vi-sinh. Vi-sinh nhai các thứ hữu-cơ, các nguyên-tố hóa-học nguyên-dạng, cây không hút được. Bây giờ nhai xong, nhả ra, là thức ăn đã nấu chín, rể cây đã có thể hút được.... Mà rể đâu phải cần nhiều, ăn vừa đủ thôi chứ! Vậy là cần chỗ chứa, chỗ chứa đó là chất "mùn", mà chất mùn đầy đủ, "ngậm" đầy thức ăn đã điều-chế rồi làm cho đất trở thành... gọi là "phì-nhiêu"!
Hì hì, tui giải-thích "nghĩa đùi" Thaivanky, Khang Trung và tathuy23... đừng cười!
Thân.
Trùn
Trùn!

Hi, Theo cháu thì phân trùn cây dễ hấp thụ hơn do con trùn nó đã phân giải sẵn, cây chỉ việc hút thôi. Còn phân chuồng là loại phân nhả chậm, cây hấp thụ từ từ. Đúng như chú nói, vi sinh vật đóng vai trò rất quan trọng việc phân hủy các thứ hữu cơ, các nguyên tố hóa học nguyên dạng cây không hút được thành những chất cây có thể hấp thụ dễ dàng. Bởi vậy, muốn tăng độ phì nhiêu của đất thì chúng ta nên bổ sung các vi sinh vật này như trico,...
Chú @Thuy-canh cháu có đọc bài viết của a @vodinhtien là trồng rau 1 ngày/1 triệu với các loại rau má, rau ngót, húng lủi, diếp cá. Chú @Thuy-canh thấy thế nào và chú biết cách trồng các loại rau đó như thế nào cho hiệu quả nhất không?

Tui trồng các loại rau đó bằng thủy-canh và giao cho tiệm bán.
Thân.
Hi trồng rau diếp cá, rau má, húng lủi,...bằng thủy canh hả chú. Năng suất gấp đôi trồng thổ canh không hả chú. Kỹ thuật trồng rau bằng thủy canh có khó không ạ. Cháu tò mò quá. Cái này thì thực sự cháu không biết gì. Mong chú tư vấn cho cháu với

Thân.

Thân.
Trùn
Trùn!

Thưa, có bạn nào đang nuôi Trùn, xin kiếm dùm mấy con trùn tương-tự như 2 con trên. Có con nào giống như Trùn Hổ, và con nào giống như Trùn Đỏ?
Thân.

Hi trồng rau diếp cá, rau má, húng lủi,...bằng thủy canh hả chú. Năng suất gấp đôi trồng thổ canh không hả chú. Kỹ thuật trồng rau bằng thủy canh có khó không ạ. Cháu tò mò quá. Cái này thì thực sự cháu không biết gì. Mong chú tư vấn cho cháu với
Bác ấy có một cuốn sách chuyên về thủy canh - cuốn sách dành cho người với vào nghề trồng rau thủy canh
Cuốn sách đó rất hay và dài - đã gửi tặng cho rất nhiều thành viên agriviet
Bạn đưa Email cho bác ấy rồi bác ấy gửi cho mà đọc , rất dài , quan trọng là bạn có đam mê và muốn làm nghề thủy canh hay không , nếu không thì đọc cũng vô ích thôi
Thưa, có bạn nào đang nuôi Trùn, xin kiếm dùm mấy con trùn tương-tự như 2 con trên. Có con nào giống như Trùn Hổ, và con nào giống như Trùn Đỏ?
Thân.
Cháu có nuôi trùn nè bác
Cháu nuôi trùn quế và trùn ấn độ
Còn trùn đất và trùn hổ cháu không nuôi vì nó sinh sản chậm

Hay quá! Vậy xin bạn nói thêm về 2 giống Trùn mà bạn đang nuôi.
Cám ơn bạn nha!
OK bác
Cháu hiện giờ đang nuôi 2 giống giun
1 là giun quế , nhỏ bằng cây tăm xỉa răng , tốc độ sinh sản rất nhanh , lượng giun quế tinh thu được trên m vuông cháu nuôi là hơn 2 kg / m vuông / tháng - độ đạm cháu biết được là giun quế độ đạm 80%

2 là giun ấn độ , to gần bằng chiếc đũa tre ăn cơm , tốc độ sinh sản bằng 2/3 giun quế , lượng giun ấn độ tinh thu được trên m vuông của con giun ấn độ này cũng không cao , tầm 0,8 kg / m vuông / tháng - độ đạm cháu đoán là 60%

Giun quế thích hợp cho chăn nuôi và trồng trọt
Giun ấn thích hợp làm mồi câu cá vì giun ấn to hơn
Giun ấn tuy tốc độ sinh sản với năng xuất thấp nhưng bù lại nó ăn nhiều - Giun ấn ăn rất nhiều , thích hợp cho việc nuôi giun lấy phân
Còn chất lượng phân giun quế so với phân giun ấn độ như thế nào chắc phải tham khảo ý kiến từ bác thôi ạ
Kính bác !

Bác ấy có một cuốn sách chuyên về thủy canh - cuốn sách dành cho người với vào nghề trồng rau thủy canh
Cuốn sách đó rất hay và dài - đã gửi tặng cho rất nhiều thành viên agriviet
Bạn đưa Email cho bác ấy rồi bác ấy gửi cho mà đọc , rất dài , quan trọng là bạn có đam mê và muốn làm nghề thủy canh hay không , nếu không thì đọc cũng vô ích thôi

Cháu có nuôi trùn nè bác
Cháu nuôi trùn quế và trùn ấn độ
Còn trùn đất và trùn hổ cháu không nuôi vì nó sinh sản chậm
Bạn có cuốn sách đó không. Gửi cho mình với, email 12118029@st.hcmuaf.edu.vn. Cảm ơn bạn nhiều!

CẢM ƠN ANH! vậy nên em sẽ tìm mua Tervigo, Maplogic

Mình gửi rồi bạn kiểm tra xem được chưa ạ
Kính !
Nếu ai cần cuốn sách chuyên về thủy canh thì để lại Email rồi em gửi ạ
Thân !
Bạn gửi mình nhận được rồi mà mình không mở lên được, bạn xem lại thử xem thế nào. Cảm ơn bạn nhiều!

Back