Vài kinh nghiệm thực tế cho anh em nào có ý định nuôi rắn ráo trâu.............

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi
Xin chia sẽ vài kinh nghiêm thực tế từ việc nuôi con rắn ráo trâu 1 chút kinh nghiệm nhỏ nhoi mong giúp được anh em đang có ý định nuôi con vật này
1.Rắn rao trâu là 1 loại rắn dể nuôi ít bệnh tật, tăng trọng nhanh nếu được chăm sóc kỷ và thức ăn đầy đủ.nếu chăm sóc tốt sau 8 tháng rắn có thể tăng trọng từ 8 lạng đến 1kg2 nuôi trên 8 tháng là rắn có thể sinh sản được,rắn có thể đẻ từ 10 đến 20 trứng ,nếu ấp đúng kỷ thuật sau thời gian 65 đến 75 ngày tuỳ theo nhiệt độ và độ ẩm trứng sẽ khẻ mỏ và nở thành rắn con
2.kinh nghiệm chọn con giống dành cho anh em chưa từng nuôi rắn.
Chọn rắn con to khoẻ tỷ lệ sống mới cao,không chọn những con nhỏ và bị dị tật như 1 mắt đều móp méo thân bị gảy xương
Không nên vì ham giá rắn rẻ hơn chổ khác mà mua nhầm những con rắn con mà mẹ là rắn rừng đẻ ra ,rắn rừng nhỏ con đẻ ra con nhỏ nuôi chậm lớn.mua những trang trại uy tín là tốt nhất .
Rắn con đem về nên nuôi lồng nhỏ lồng 1m*50*50 cho dể chăm sóc rắn con và để cho rắn con dể ăn mồi .nên sưởi ấm rắn con bằng bóng đèn 45w và bên trong lồng có 1 tấm vải để rắn chui vào giữ ấm
Rắn con khi lột da lần đầu tiên là có thể ăn mồi được.thức ăn gồm nhái con ,thằn lằn,rắn mối nhỏ.v.v
Vài kinh nghiệm đã biết xin chia sẽ cho những anh em chưa biết.

những kinh nghiệm rất hay và rất quý báu, thay mặt những người đang nuôi và sắp nuôi rắn chân thành cảm ơn bạn lyhien

Hj, cảm ơn người anh em đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báo cho diễn đàn.
Thật tình là nếu mua phải Rắn rừng với giá rẻ thì khả năng nuôi thành công là rất khó: Thứ nhất Rắn rất nhút nhát, thưởng cắn vào lồng dẩn đến gẩy Răng rồi bỏ ăn và chết. Thứ hai Rắn rừng hay cắn lung tung dẩn đến khó khăn và nguy hiểm cho người chăm sóc mặc dù Rắn không có độc.

kinh nghiệm của bác thật dầy dận. rắn ráo trâu dể nuôi và cũng dể phá sản.

kinh nghiệm của bác thật dầy dận. rắn ráo trâu dể nuôi và cũng dể phá sản.
Bác ơi bác làm ơn dẩn chứng cụ thể xem tại sao nuôi rắn ráo trâu dể phá sản hả bác

rắn con hay bị dên ngoài da, mình chỉ có cách là dùng kim lể thôi hay còn cách nào khác k lyhien? tại dùng kim lể thấy em nó đau tội nghiệp quá

Bác ơi bác làm ơn dẩn chứng cụ thể xem tại sao nuôi rắn ráo trâu dể phá sản hả bác
nếu bị mục trắng thì qua dể rồi. còn rắn vẫn ăn bình thường rồi lăn đùng ra rồi chết la bị gì? rắn nay chưa có thuốc đặc tri phải không bác ? mình chỉ nói nếu như có thuốc đặc tri người nuôi có bắc bệnh có chính xác không ? ông thầy rắn xuan vu lâu lâu còn bị vai em không chừng.

nếu bị mục trắng thì qua dể rồi. còn rắn vẫn ăn bình thường rồi lăn đùng ra rồi chết la bị gì? rắn nay chưa có thuốc đặc tri phải không bác ? mình chỉ nói nếu như có thuốc đặc tri người nuôi có bắc bệnh có chính xác không ? ông thầy rắn xuan vu lâu lâu còn bị vai em không chừng.
Tỉ lệ rắn chết chỉ vài phần trăm thôi làm sao mà phá sản được đúng không Bác .tại Bác nói nuôi rắn coi chừng phá sản cho nên em mới nói thế ,bác có thấy ai nuôi rắn bị phá sản chưa? Bác nói bác Xuân Vủ nuôi rắn bị chết vài em thì em công nhận bác ấy nuôi tính số lượng hàng ngàn chết vài em thì làm sao phá sản được
Mình đã thử vài con vật nuôi chỉ thấy con Gà con Heo là những con vật dể phá sản nhất thôi còn nếu nói nuôi con rắn mà phá sản thì em nghĩ Bác chưa từng nuôi chỉ nghe thôi mà nói vậy gây hoang mang cho bà con đang có dự định nuôi con vật này.

Tỉ lệ rắn chết chỉ vài phần trăm thôi làm sao mà phá sản được đúng không Bác .tại Bác nói nuôi rắn coi chừng phá sản cho nên em mới nói thế ,bác có thấy ai nuôi rắn bị phá sản chưa? Bác nói bác Xuân Vủ nuôi rắn bị chết vài em thì em công nhận bác ấy nuôi tính số lượng hàng ngàn chết vài em thì làm sao phá sản được
Mình đã thử vài con vật nuôi chỉ thấy con Gà con Heo là những con vật dể phá sản nhất thôi còn nếu nói nuôi con rắn mà phá sản thì em nghĩ Bác chưa từng nuôi chỉ nghe thôi mà nói vậy gây hoang mang cho bà con đang có dự định nuôi con vật này.
bác nói vài phần trăm cũng đúng nhưng đó là người nuôi lâu năm và có bề dầy kinh nghiêm. còn người mới nuôi thì có thể chỉ còn vài phần trăm rắn thôi. bác xuan vu nuôi tới mấy nghìn con rắn ráo trâu hả bác nếu vậy là bác chưa tới nhà bác xuan vu rồi phải kg? mình chưa tưng nuôi rắn nhung mình thấy vài ngươi đi vai ngân hàng do nuôi rắn bi thua lổ. nuôi con gi cũng có thể phá sản nếu khong nắm bắt được thị trường và kinh nghiệm . đưng nghe báo đài nói có lơi nhuận cao roi ham mà mua ve nuôi.bác cho mình hỏi cái nhe? con rắn khoảng 1kg tự nhiên chết, rắn vẫn ăn uống bình thường mập mạp, miệng có dịch nhầy khi mổ bụng ra thì vở mật không có giun đó là rắn bi bệnh gi vậy bác?

Bạn Nghĩa và bạn Hiền nói điều đúng. rắn rất dể nuôi và cũng rất khó nuôi. Có người nuôi hao hụt vài phần trăm, có người nuôi hao hụt rất cao, có khi đến 100% cũng có. Còn về bệnh thì rất ít bệnh, nhưng có bệnh thì rất khó trị. Nên thận trọng trong chăn nuôi rắn, vì rắn không có thuốc đặc trị và cũng không có bác sỉ chuyên khoa về rắn. Và bệnh của rắn rất khó chuẩn đoán. Mấy năm trước tôi có nuôi với số lượng nhiều đến ngàn con. Nhưng hiện nay tôi nuôi rất ít. Lý do là thức ăn và công lao động nên tôi nuôi ít lại. Còn về giá thành thì con rắn giá vẩn cao , nếu nuôi thành công và giá thành cao người nuôi có lãi.
Nếu nuôi sống 70% đến ngày bán thì coi như đã thành công. Vẩn có người vở nợ vì rắn và cũng có 1 số người nhờ rắn phát tài đó các bạn à.
Bệnh sợ nhất là bệnh của bạn Nghĩa nói: rắn mập, ăn uống bình thường tự nhiên ngã lăn ra chết, bệnh này chưa biết bệnh gì, và trị thuốc gì, thật ra không có triệu chứng thì không thể trị được, bệnh này hiện nay đành bó tay. Báo đài và nghe người ta nói có phần đúng và cũng có phần không đúng. Tốt nhất là ta tìm tòi, học hỏi và tự mài mò rút kinh nghiệm ngay chính mình.
Con gì cũng vậy nuôi nhốt nhất định là có bệnh ít hay nhiều thôi.

Thức ănn bác có thể mua. Nhân công bác có thể mướn mà bác?
Mướn công lao động nuôi rắn rất khó, và rất phức tạp , còn mồi của rắn hiện nay ở ngay chỗ tôi giá 50k-60k/kg mua vẩn không có. lâu lâu mới có 1 vài chỗ nuôi ếch bán , ếch dạt 1 lần
Nên rất khó mua, vào mùa nắng còn mùa mưa thì có nhiều.
Công lao động bây giờ khó tìm được người chăm chỉ và thật thà lắm. Bạn nghỉ xem 1 con rắn giá bao, 1 ổ trứng rắn giá bao nhiêu . , thất thoát nhiều hơn lời trong chăn, phiền toái lắm bạn ơi.
Vì sợ phièn phức và mất lòng thế là tự mình ..... thôi, an toàn nhất

Thuê nhân công thì không thể được, vì các lý do sau:
thứ nhất: Thức ăn nuôi Rắn giá đã cao rồi, giờ thêm thuê nhân công thì hiệu quả nuôi rắn không cao, có thể dùng nhân công trong gia đình thì tốt hơn.
thứ hai: nếu nhân công chăm chỉ thì tốt, nếu thuê phải nhân công không chăm chỉ thì coi như bạn mất cã chì lẩn chày. Vì Rắn giống bây giờ giá khá cao.
Còn về thức ăn thì mùa khô ếch, nhái đồng gần như không có, chỉ có những trại nuôi ếch thái thì mới có ếch thôi, nhưng mùa khô thì giá ếch tương đối cao dao động từ 50k đến 70k, ếch dạt cũng khó kiếm.
Vài đều gữi anh em diễn đàn, nếu có nuôi thì nên tính toán kỷ lưỡng về các vấn đề trên. Thân!!!

Hi đang cố gắng tăng cân cho chúng nó đây khi nào thịt đủ thì phone cho.hihi
Nhanh lên đi, kẻo trễ mùa xuất đó lyhien à. Hiện giờ chưa có địch thủ ( chưa có đủ thịt) phải không?

Last edited by a moderator:
Nhanh lên đi, kẻo trễ mùa xuất đó lyhien à. Hiện giờ có địch thủ ( chưa có đủ thịt) phải không?
Hi cám ơn bác Xuân Vủ rất là nhiều ,nhất là những thắc mắc của anh em đều được bác giải quyết tất cả trong topic này ,rất hy vọng nếu đàn rắn của em phát triển tốt sinh xôi nảy nở thì nhất định sẽ viếng thăm Bác 1 lần hy vong bác không từ chối ,đang rất mê mô hình bán hoang dã của bác đây.hihi
Nhân tiện xin hỏi bác thời gian xuất bán là thời điểm nào vậy.thank bác trước.

Back