Hỏi đáp vấn đề chốg hạn cho cây lâm nghiệp 1năm tuổi

• Thread starter Lê hoang nhân
  • Ngày gửi
Em ở Bình Phước! Đám mưa cuối cùg cũg từ rằm thág 10 ÂL. Tuy là cây rừg nhưg mới 1năm tuổi (trồng từ đầu mùa mưa 2015) nên cây còn yếu gặp nắng hạn là rủ lá và ko còn sinh trưởng nữa! Khả năng tiếp tục nắng vài tháng nữa là cây sẽ chết. Ở chỗ e thì guồn nữa hơi khan hiếm nên có muốn tưới thì 1 gốc cũg ko đươc bao nhiu nước. Các bác có cao kjến gj thì giúp cây của em wá đươc mùa nắg này với! Em cảm ơn!

Nếu ko tưới thì chỉ có cách tủ gốc vào cuối mùa mưa thôi
Vườn nhà mình trồg điều nên có gom lá điều tủ vào gốc cây! Nhưng có vẻ chỉ tráh đươc ánh năng chíu trực tiếp xuốg đất thoy.

Vườn nhà mình trồg điều nên có gom lá điều tủ vào gốc cây! Nhưng có vẻ chỉ tráh đươc ánh năng chíu trực tiếp xuốg đất thoy.
Nó còn giảm bốc hơi nước, giúp cây có thể chịu hạn lâu hơn. Ngoài ra bạn có thể phun xịt các loại phân bón lá giúp già lá, rễ phát triển trước mùa khô => tăng khả năng chịu hạn của cây.
Để tăng hiệu quả, bạn có thể trồng các cây họ đậu, phát triển nhanh để che bóng cho cây con như cây đậu anh đào, keo dậu ...

Nó còn giảm bốc hơi nước, giúp cây có thể chịu hạn lâu hơn. Ngoài ra bạn có thể phun xịt các loại phân bón lá giúp già lá, rễ phát triển trước mùa khô => tăng khả năng chịu hạn của cây.
Để tăng hiệu quả, bạn có thể trồng các cây họ đậu, phát triển nhanh để che bóng cho cây con như cây đậu anh đào, keo dậu ...
Gjảj pháp của bạn nếu bây giờ thực hiện bị muộn mất rồi! Nhưg mình sẽ tìm hỉu thêm về khoản xịt fân bón gjà lá để có gj áp dụg nhữg lứa cây sau. Còn giải fáp hiện tại của mình là lấy can 5lít vô đầy nước rồi vặn nắp ra vài vòg để dưới gốc kịu như tưới nhỏ giọt

Nối vào ống truyền nước biển, đầu còn lại chôn sâu 0,5-1m

Back