Ve Sầu....Ve Sầu

• Thread starter linhtai
  • Ngày gửi
L

linhtai

Guest
Có ai biết nơi nào nuôi ve sầu k?

hàng độc đâyha ha ,có chứ bạn ở bụi tre nhà mình vào mùa hạ ,ông cố sơ nội của mình nuôi nhiều lắm ,bạn chờ đến mùa hạ đi nha he he

hàng độc đâyha ha ,có chứ bạn ở bụi tre nhà mình vào mùa hạ ,ông cố sơ nội của mình nuôi nhiều lắm ,bạn chờ đến mùa hạ đi nha he he
em biết... nhưng A vũ ơi!!! nếu như cách đây 100 năm mà có ai rao bán rắn giống thì chắc cũng có khối người chết vì vỡ bụng hé.....hihihi

tui nghe có ng nói là ve sầu... ăn được ?

Nhưng chỗ nào nuôi ve sầu thì chẳng ai nuôi . Thời gian dài nhất để từ trứng thành con ve sầu qua các giai đoạn là 12-17năm .Thời gian ngắn là 5 đến 7 năm tùy loại . Tình cờ coi tivi , thấy vậy , nếu ko cũng không tin là cần 1 thời gian dài như thế!! Nghi ngờ, kiếm google thử thì đúng vậy

Sau khi giao phối, ve cái đào những rãnh nhỏ lên vỏ các cành cây và đẻ trứng vào đó. Ve cái có thể làm nhiều lần như vậy cho đến khi nó đẻ hết vài trăm trứng. Khi trứng nở, ấu trùng ve rơi xuống và đào sâu vào trong đất. Hầu hết các loài ve có vòng đời từ 2 đến 5 năm. Một số loài có vòng đời dài hơn nhiều, ví dụ như loài Magicicada có vòng đời 17 năm và đôi khi là 13 năm. Những vòng đời dài như thế là một sự thích ứng để chống lại các loài ăn thịt ve như loài ong bắp cầy ăn vebọ ngựa bởi vì các loài ăn thịt này không thể thường xuyên xuất hiện đồng thời với ve. Cả hai số 13 và 17 đều là số nguyên tố, do đó mặc dù loài ve có vòng đời 15 năm có thể bị tiêu diệt bởi một loài ăn thịt ve có vòng đời 3 hoặc 5 năm, thì các vòng đời 13 và 17 năm giúp cho ve tránh không gặp phải các loài ăn thịt ve.<sup class="reference" id="cite_ref-2">[3]</sup>
Phần lớn cuộc đời của ve là thời kỳ ấu trùng ở dưới đất với độ sâu khoảng từ 30 cm (1 ft) đến 2,5 m (khoảng 8½ ft). Các ấu trùng ve hút nhựa rễ cây và có những chân trước đào bới rất khỏe.
Khi đến giai đoạn chuyển tiếp cuối cùng để kết thúc thời kỳ ấu trùng, những ấu trùng ve đào một đường hầm lên mặt đất và chui lên. Sau đó, chúng lột xác lần cuối trên một cái cây gần đó và trở thành ve trưởng thành. Vỏ xác ve sẽ vẫn còn nằm đó và gắn vào vỏ cây.
Theo: http://vi.wikipedia.org/wiki/Ve_sầu

Last edited by a moderator:
hic.Bác mà nuôi dc ve sầu em bái làm sư phụ!theo hiểu biết của em thì hầu hết các loài ve có vòng đời từ 2 đến 8 năm. Một số loài có vòng đời dài hơn nhiều, ví dụ như loài Magicicada có vòng đời 17 năm và đôi khi là 13 năm. và chỉ có vài ngảy cuối đời mới trồi lên kêu ve ve thôi.Bác nuôi kể từ hôm nay thì chừng 5 năm sau mới có lứa đầu tiên.Hic hic

Last edited by a moderator:
Chính xác là sau khi lột xác, thành con ve, chừa lại cái vỏ trên cây .Con ve ấy kiu ve ve vài ngày rồi chết. Nghĩ sao giống cuộc đời con người !!!

chuyện về vòng đời của con ve thì e có biết sơso. nhưng đó là trong thiên nhiên_tự nhiên. bởi vì theo e nghĩ không có điều j là không thể, chỉ có điều mình không biết mà thôi. nên em mới hỏi cá bác xem có BáC nà biết k í mà!
- bác Giang có nói " nghe nói con này... ăn được". Vậy là Bác Giang chưa xơi thử rồi.... nếu có dịp thì Bác nên thử đi. con này mà chiên bột or xào me thì ............ k có rượu mà nhấm ( mặc dù em k biết nhậu).

Bạn traiheo_linhtai ơi, sao không đợi đến cuối xuân đầu hè tổ chức đi đào ve (trước khi lột xác) để làm mồi nhậu ? E rằng nuôi ve quả là rất khó ! Xác con ve trên cửa hàng thuốc họ mua làm thuốc, ve trưởng thành thì chưa biết có công dụng gì không ngoài việc báo mùa hè đã đến ?

Chính xác là sau khi lột xác, thành con ve, chừa lại cái vỏ trên cây .Con ve ấy kiu ve ve vài ngày rồi chết. Nghĩ sao giống cuộc đời con người !!!

Trích lời người xưa :
" Cuộc đời vất vả bon chen
Đến khi ngoảnh lại chỉ còn hư vô "

Có người còn chả kịp kêu ve ve trong cuộc đời ngắn ngủi ấy chứ ... Đằng nào cũng chết vậy cứ kêu veve cho dzui !

Bạn traiheo_linhtai ơi, sao không đợi đến cuối xuân đầu hè tổ chức đi đào ve (trước khi lột xác) để làm mồi nhậu ? E rằng nuôi ve quả là rất khó ! Xác con ve trên cửa hàng thuốc họ mua làm thuốc, ve trưởng thành thì chưa biết có công dụng gì không ngoài việc báo mùa hè đã đến ?

Trích lời người xưa :
" Cuộc đời vất vả bon chen
Đến khi ngoảnh lại chỉ còn hư vô "

Có người còn chả kịp kêu ve ve trong cuộc đời ngắn ngủi ấy chứ ... Đằng nào cũng chết vậy cứ kêu veve cho dzui !
em rất ao ước nuôi được con này. nếu nuôi được thì chắc sẽ khá lắm đây!. ... còn chuyện Bắt ve nhậu thì chỗ e cứ đến mùa hè là hầu như đêm nào em cũng làm vài ba kg đó a. nhưng k cần đào đâu! chờ lúc ch5ng vạng tối thì đi soi trên cá gốc cây lớn là cứ thế là nhặt thôi.

Bạn thử tìm hiểu từ khóa "cicada" trên google xem sao. Bọn Tây nghiên cứu đủ thứ không thiếu gì cả từ ruồi muỗi ...

em rất ao ước nuôi được con này. nếu nuôi được thì chắc sẽ khá lắm đây!..

Bác bật mí cho anh em nó khá ở khoản nào ko bác . Hay đơn giản chỉ là thú vui ẩm thực lạ miệng thôi? Bác đã ăn bọ xít và Dế chưa . Nếu ăn hai con này rồi bác thử so sánh trong ba con đó con nào phê nhất nhé. Tất nhiên mỗi con có một vị riêng nhưng theo cảm quan của bác thì bác thích con nào nhất ...

Riêng con ve bác thử bắt ấu trùng của nó vỗ béo sau đó nhốt kín như kiểu nuôi supper worm xem sao . vì con supper worm nuôi hoài cũng ko mọc cánh chỉ khi mình làm nó stress bằng cách nhốt kín ko ánh sáng nó mới chịu Hóa vũ. Quan điểm của bác giống quan điểm của em thích khám phá những cái chưa biết :D

con dế thì em đã ăn rồi. k phải dế nuôi mà là dế cơm ngoài đồng cơ!. anh biêt con này chứ?. anh có nuôi con này k? em bắt con này chiên bột ăn rồi. bọ xít thì em chưa được thử. theo cảm nhận của e thì con ve sầu ngon hơn....
- nuôi con này khá ở khoản nào ư?
- thứ nhất: một món ăn rất ngon
-thứ hai: chưa có người nuôi
-thứ ba........mình sẽ rất sung sướng và chắc là phải vỗ đùi đen đét mà rằng " ta đã làm được việc mà không có (or ít người) làm đựoc. điều thứ 3 có tác dụng xả stress rất lớn pk Bác?
- Nói tóm lại chỉ cần 02 điều trên thôi thì cũng đủ để ta phải thèm thuồng rồi pk Bác?. Em tin rằng nếu ta có mặt hàng này thì thị trường là rất lớn_ rất là rộng lớn!

Back