Vì sao cây chanh không ra hoa

• Thread starter Hoc_lam_nong_93
  • Ngày gửi
Hiện tại mình có trồng cây chanh k hạt nhưng mãi mà k thấy ra hoa. Cây thì cao lớn xanh tốt. Dinh dưỡng cứ làm phát triển cành lá dù mình k bón phân hay gì cả. Vậy làm cách nào để cây ra hoa.mình đã che phủ gốc và hạn chế tưới nước rất nhiều nhưng vẫn k khả thi.....
Mong được giúp đỡ. Cám ơn rất nhiều

File đính kèm

488.8 KB · Lượt xem: 428
Hiện tại mình có trồng cây chanh k hạt nhưng mãi mà k thấy ra hoa. Cây thì cao lớn xanh tốt. Dinh dưỡng cứ làm phát triển cành lá dù mình k bón phân hay gì cả. Vậy làm cách nào để cây ra hoa.mình đã che phủ gốc và hạn chế tưới nước rất nhiều nhưng vẫn k khả thi.....
Mong được giúp đỡ. Cám ơn rất nhiều
hãm không tưới nước khoảng 2 tuần >>> lấy bạt phủ quanh gốc không được để cho nước tiếp xúc với cây chanh , gọi là hãm thủy ,
sau 2 tuần tưới nước bình thuường sẽ ra hoa và trái ,

Cây trồng chậu rất khó nói. Cây chưa đủ sức đâu. Bạn hãy tìm đọc tài liệu về cây chanh, về cách xử lý ra hoa. Mọi người chỉ giúp khi mọi người quan tâm và thấy điều đó cần thiết.

Kinh nghiệm từ xưa: "Mít tỉa cành, chanh bới rễ". Bạn có thể lấy xẻng xắn đứt bớt rễ hoặc bới lộ hết rễ tăm trên mặt, không tưới nước cho đến khi lá vàng và bắt đầu rụng. Khi đó tưới đẫm nước liên tục 2-3ngày. Cây sẽ rụng lá, ra chồi non và ra hoa ở những chồi mới đó. Cây ra hoa nhiều bắt đầu bỏ phân rồi lấp đất lại. Đây là ảnh chụp buổi tối.

File đính kèm

45.4 KB · Lượt xem: 56
    53.9 KB · Lượt xem: 57
    77.8 KB · Lượt xem: 54
    368.9 KB · Lượt xem: 78
    48.8 KB · Lượt xem: 51
Đây là cách bác bán cây giống bảo mình làm. Mình nhìn hàng cây đang xanh tốt, không dám mạo hiểm nên mỗi gốc chỉ cho cuốc đứt rễ một bên. Giờ thấy hiệu quả thì chia sẻ với nhau

cám ơn các bác đã giúp dỡ, mình sẽ thử xem sao :) mình đã phủ dưới gốc gần 2 tháng rồi, chắc phải "động rễ" thử quá. hi vọng có kq tốt

mà cho mình hỏi kỹ hơn là mình làm đứt rễ xung quanh gốc cây phải k ạ. là như mình cuốc thành cái rãnh quanh gốc phải k bác, cám ơn trước ạ

mà cho mình hỏi kỹ hơn là mình làm đứt rễ xung quanh gốc cây phải k ạ. là như mình cuốc thành cái rãnh quanh gốc phải k bác, cám ơn trước ạ
Cuốc sâu quanh gốc, cách gốc 20-30cm tuỳ cây to hay nhỏ. Có thể làm đứt cả rễ to bằng ngón tay

Back