với mảnh đất vườn 250m2 + 200tr vốn . em nên đầu tư nuôi con gì đây. các bác chỉ giáo

• Thread starter mai thanh danh
  • Ngày gửi
em ở miền bắc ở nam định. và chưa biết nhiều về chăn nuôi. em dự định sẽ nuôi khoảng 100 đôi chim bồ câu pháp. kết hợp với nuôi gà .mong các bác chỉ giáo giúp em

Last edited by a moderator:
khi nào về VN thì tìm mua mấy con gì ở VN chưa có mà mang về nuôi, về nuôi nhân giống ra nhìu rồi quảng cáo bán con giống :8^: Dân VN hễ thấy con gì lạ là bu lại à :angry:, lúc đó tha hồ mà chặc chém :8^:

ý kiến của bác hay đấy. hjhj

ở bên đó luôn chứ về làm chi nữa :unsure:
Khi nào vốn bự bự rùi về đây B)

tây tàu chán rồi. tháng vài chục triệu nhưng mà buồn. làm việc suốt chẳng có thời gian giao du mấy. nên chán bác ạ

ý kiến của bác hay đấy. hjhj

tây tàu chán rồi. tháng vài chục triệu nhưng mà buồn. làm việc suốt chẳng có thời gian giao du mấy. nên chán bác ạ
He he...vậy cuối cùng vẫn muốn quay về quê hương lập nghiệp?
Không biết bạn đã đi được bao nhiêu Quốc gia rồi mà giám khẳng định là tây tàu chán rồi?
Bạn nên nói rõ từ lúc đầu là bạn đang làm gì,ở đâu để mọi người góp ý cho chính xác,tư vấn đã rồi bạn nói là Việt kiều Sec.
Khi nào chính thức làm hãy hỏi,vì từ ý tưởng đến bắt tay vào làm nó xa như Trái đất và Mặt trăng ấy.Mỗi thời mỗi khác,giá cả tăng và giảm từng ngày,ta không thể lấy 250tr ngày hôm nay mà lập nghiệp cho 5 hoặc 7 năm sau được.
Tôi thấy chủ đề này giống buôn chuyện hơn là giúp ích cho những người muốn theo dõi và làm theo.

nhiều thì mình không biết chứ 3-4 nước thì cũng đã từng. với người ta thì mình ko biết nhưng vói mình thì chán rồi, nên mới có dự định là cuối năm nay mình về nước bắt tay vào làm. thử nghiệm 2-3năm . không được thì lại buôn ba tìm đường cứu mình thôi. nên muốn tham khảo ý kiến của mọi người trước...

theo kinh nghiệm của mình về những topic hỏi đáp, thắc mắc kiểu "mình nên nuôi con gì, trồng cây gì" trên diễn đàn agri thì
Phần lớn đều ko làm theo những gì người khác bày :121:

bạn chịu khó quan sát ở nước ngoài xem người ta làm ntn. lấy VD trang trại nhỏ nuôi 40-50 con bò bạn nêu ở trên nhé.
- chuồng trại họ làm thế nào? (vật liệu, diện tích, chất liệu nền/sàn, xử lí chất thải, bố trí máng ăn, máng uống, quy trình tiêu trùng khử độc.)
- Thức ăn: họ cho ăn những gì (cả năm) diện tích trồng cỏ, loại cỏ, cách trồng, tưới cỏ. Khối lượng từng loại thức ăn (nếu được thì tìm hiểu khối lượng cho từng loại bò: sinh sản, bbof con, bò thịt luôn)
- Nhân công: 50 con bò thì họ sử dụng bao nhiêu nhân công, những nhân công đó được phân công như thế nào với từng công việc (mấy ng cắt cỏ, mấy người dọn phân... kiểu kiểu như vậy á) họ cần những loại máy móc gì cho những công việc gì?
- Giống bò: họ nuôi bò gì, cho lai hay nuôi thuần chủng ...

Sơ sơ thế thui. bạn tìm hiểu rùi chia sẽ cho anh em với :lol:

Bác nuôi j chứ đừng nghe Shin_Gu chém về nuôi chim cút nhé, "28 chai 3 tuần" nổ banh xác.
Chính mình thấy thì ơ quê cũng có vài người nuôi chim cút, chẵng lời nhiều, nghe nói ăn nhiều, chi phí gần 500đ, chũng bị thanh lí trại

Back