với mức vốn 300tr thì trồng rau sạch bằng nhà kính có đủ không?

• Thread starter thubanghan
  • Ngày gửi
em xin chào anh chị em, em đang chuẩn bị chuyển sang làm nghề nông nhưng lại không có kinh gì về nghề trồng rau sạch bằng nhà kính hết.
mong anh chị em có kinh nghiệm chỉ cho em với.
Với vốn khoảng 300tr thì có đủ để xây dựng nhà kính được bao nhiêu?
em định lên Lâm đồng lập nghiệp, nhưng không biết chọn huyện nào để thích hợp trồng mong các anh chị nào có kinh nghiệm cho em biết với, cám ơn mọi người trước nhiều.

300 tr chắc vừa đủ mua 1 sào đất và dựng nhà kính (có cônhg ty báo giá 180 tr/1000m²). Mình thấy người ta hay trồng rau ở Lạc Dương, Đơn Dương, Đức Trọng (gần núi voi). Mình cũng đang kiếm đất ở Lâm Đồng đây :) .

cám ơn cho ý kiến, không biết là 180tr/1000m2 là trọn gói lun hay sao?
em tính lên đơn dương mua, không biết giá ở đó bao nhiêu, và dự định xây nhà khoảng 90m2 thì cần bao nhiêu tiền? với 300tr có đủ không ạh?
có anh chị em nào biết chỉ dùm với.

cám ơn cho ý kiến, không biết là 180tr/1000m2 là trọn gói lun hay sao?
em tính lên đơn dương mua, không biết giá ở đó bao nhiêu, và dự định xây nhà khoảng 90m2 thì cần bao nhiêu tiền? với 300tr có đủ không ạh?
có anh chị em nào biết chỉ dùm với.
180 tr/1000m2 là trọn gói luôn đó bạn, nick Visiongreen báo giá ở diễn đàn.
Giá đất ở Đơn Dương khoảng trên dưới 100tr/sào. Nhà kính (lưới) 90 m2 thì bạn tự làm luôn cho rẻ.

xây nhà 90m2 cấp 4 mất cũng kha khá vốn, ước tính khoảng 80-100 tr.
đất 100tr
nhà kính 180 tr (theo bạn kirimaru)
vị chi là 360 triệu, chưa tính đồ đạc, nội thất, cây giống, bắt điện, bắt nước
Cây giống, phân bón nữa ...
Bạn có thể bớt tiền nhà = cách mua Khung mái vòm sắt loại cũ, cưa chân còn khoảng 2-3m thưng tôn xung quanh. Sẽ bớt được rất nhiều chi phí
Mình cũng vừa làm cái trại thỏ 90m2 như vậy, tốn tiền khung + tôn + công thợ khoảng 20 triệu thôi ^_^

xây nhà 90m2 cấp 4 mất cũng kha khá vốn, ước tính khoảng 80-100 tr.
đất 100tr
nhà kính 180 tr (theo bạn kirimaru)
vị chi là 360 triệu, chưa tính đồ đạc, nội thất, cây giống, bắt điện, bắt nước
Cây giống, phân bón nữa ...
Bạn có thể bớt tiền nhà = cách mua Khung mái vòm sắt loại cũ, cưa chân còn khoảng 2-3m thưng tôn xung quanh. Sẽ bớt được rất nhiều chi phí
Mình cũng vừa làm cái trại thỏ 90m2 như vậy, tốn tiền khung + tôn + công thợ khoảng 20 triệu thôi ^_^

Bạn có thể cho Ae xin mấy tấm hình đc không ????? nhiều người muốn học cách làm của bạn đấy....

cám ơn a skaterboi cho e ý kiến, e là dự định lên đó ở lập nghiệp luôn và đang lên kế hoạch thì thấy mình không có kinh nghiệm gì hết ah, nên lên đây xin mọi người cho góp ý kiến với.

Bạn có thể cho Ae xin mấy tấm hình đc không ????? nhiều người muốn học cách làm của bạn đấy....

ok, để kiếm cái máy hình đã. điện thoại cùi ko có chức năng chụp hình
chụp xong mình up cho B)

Bỏ 300tr ra làm với diện tích 900m2 thì khi nào mới hoà vốn vậy các bác.

9xkhoinghiep nói đúng wa', hồi vốn lâu à ^^

Last edited by a moderator:
Nhà kính 180tr 1000m2 so với chỗ tôi là quá đắt.Đúng là tiền nào của đấy thật,nhưng khi ta bỏ ra 180tr để ra 1000m2 nhà kính chỉ để trồng rau thì không cần loại nhà kính này.
Trên thị trường có rất nhiều loại nhà kính,và giá của nó cũng rất nhiều giá.
Hiện tại gia đình tôi làm loại nhà kính chỉ 100tr 1000m2 thôi,cái này là tôi chỉ kêu thợ làm,còn vật tư,sắt thép,nilon vvv...thì tôi mua.Nghĩa là chỉ kêu thợ làm công ngày.
Nếu bạn lên Đà lạt tôi lập nghiệp thì về vấn đề đầu ra cho rau sạch thì bạn khỏi lo,nếu bạn có mối ở siêu thị rồi thì càng tốt,không tôi sẽ giúp đỡ đầu ra.
Nhân dịp có đợt đang 0ffline trên Đà lạt bạn có time thì tham ra 1 chuyến cho vui rồi cùng tham khảo cho ý tưởng của mình.

Last edited by a moderator:
Nhà kính 180tr 1000m2 so với chỗ tôi là quá đắt.Đúng là tiền nào của đấy thật,nhưng khi ta bỏ ra 180tr để ra 1000m2 nhà kính chỉ để trồng rau thì không cần loại nhà kính này.
Trên thị trường có rất nhiều loại nhà kính,và giá của nó cũng rất nhiều giá.
Hiện tại gia đình tôi làm loại nhà kính chỉ 100tr 1000m2 thôi,cái này là tôi chỉ kêu thợ làm,còn vật tư,sắt thép,nilon vvv...thì tôi mua.Nghĩa là chỉ kêu thợ làm công ngày.
Nếu bạn lên Đà lạt tôi lập nghiệp thì về vấn đề đầu ra cho rau sạch thì bạn khỏi lo,nếu bạn có mối ở siêu thị rồi thì càng tốt,không tôi sẽ giúp đỡ đầu ra.
Nhân dịp có đợt đang 0ffline trên Đà lạt bạn có time thì tham ra 1 chuyến cho vui rồi cùng tham khảo cho ý tưởng của mình.

cho e xin thời gian địa điểm offline.

haizzz.không dễ ăn đâu bạn ak.tính kỹ lại đi rồi làm.ngày trước mình cũng như bạn bjo đó có ít vốn cùng với nhiệt huyết sục sôi mơ ước muốn làm giàu trên đất quê hương minh đã từ bỏ ngành công an về mở trang trại với dự kiến,kế hoạch rõ ràng và chi tiết...nhưng khi bắt tay vao làm được một thời gian thi rất nhiều vấn đề liên quan đã sảy ra ngoài dự kiến+rất nhiều khó khăn không đơn giản như mình nghĩ đâu.thấm thoát 2 năm trôi qua rồi mà thấy...nhiều lúc nghĩ có lẽ minh đã chọn sai con đường...có khi lai quay lại nghành hoặc đầu tư cai khác thôi......đó là câu tr và suy nghĩ hiện tại của mình thế thôi còn làm việc gì cũng có cái khó của nó phải không bạn.vượt gian khổ ắt thành công mà.chúc ban may mắn-_-

300 triệu trồng rau thất bại 1 vụ thì chìm xuồng ah hihi đất đơn dương gần đường giao thông rất đắt, mà xa thì không làm được đâu bác. nên cân nhắc về mức vốn đầu tư

sắp đến tết, e định về nhà trồng quy mô nhỏ hoa hướng dương loại mới bán thị trường tết cũng tập làm quen việc trồng trọt
bác nào có kinh nghiệm trồng hoa hướng dương chỉ dẫn e chút kinh nghiệm chú ý khi trồng, cám ơn mọi người cho ý kiến.

Chào bạn!

Ở chổ tôi có 1 anh làm rau sạch nhà lưới với diện tích khoảng 4500m2.. mỗi ngày thu hơn 1 triệu. Anh ấy là người đi đầu trong phong trào trồng rau tưới tự động được lên sóng ti vi.

Tôi cũng vừa từ SG về quê làm vườn. Mua 1 mảnh vườn gần 7000m2, làm nhà cửa,xây chuồng, kè ao hồ, hàng rào.. cũng ngót nghét hơn 400 tr...
Nếu bạn hứng thú thì mình cùng hợp tác, vì tôi co khoảng 2000m2 đat trong.. nêu tien hanh làm thi phải do them dat.
Vì voi chi phi 300 trieu ban chi co the thue đất để làm.
Mong tin bạn

Thân ái

Nhà mình thì 5000m2 đất ruộng mua tràm về lên giàn hết 5000m2 trồng bí hoặc mướp hoặc khổ qua, được mùa 1 ngày lụm 4 đến 5tr là bình thường, mà thu khoảng 1 tháng là hết trồng lại khoảng 2 tháng mới cho thu lại. Mà vốn lúc đầu bỏ ra chỉ 20tr số vốn quá ít. Còn anh chủ nhà bỏ ra 300tr em thấy rất là ngán cho anh.

Back