Với số tiền 500 triệu đồng nên mua đất ở đâu???

• Thread starter BoGiaVeNongThon
  • Ngày gửi
Xin chào bà con cô bác, anh chị em trên diễn đàn

Hiện nay tôi ở thành phố Hồ Chí Minh và đang tìm một miếng đất để về hưu non làm nông nghiệp (Trồng trọt, chăn nuôi, đào ao nuôi cá theo mô hình VAC).

Với dự tính và mong muốn thì nhiều nhưng tiền thì ít ỏi nên đối với tôi quả thực là rất khó khăn khi quyết định, vì biết bao câu hỏi được đặt ra, như: Mình sẽ mua miếng đất ở đâu? xa thành phố bao nhiêu km là hợp lý để thuận tiện thăm gia đình, bạn bè và thuận tiện kinh doanh sau này? Diện tích bao nhiêu là đủ làm nông nghiệp? Con người ở vùng đất đó như thế nào?...

Lúc đầu tôi rất thích vùng đất ở Củ Chi, Tây Ninh nhưng sau một thời gian tìm hiểu tôi thấy đất ở đây hay bị nhiễm phèn, khí hậu thì nóng nên tôi đành chia tay lần thứ 1.

Vì bản thân tôi rất thích khí hậu mát mẻ nên những vùng đất ở Cao Nguyên như Bảo Lộc, Đà Lạt là mơ ước của tôi nhưng lại ngại ở xa thành phố nên cũng đành chia tay lần thứ 2.

Dự tính hiện tại của tôi là (không biết có phải cuối cùng không nữa?):
• Mua đất ở Đồng Nai hướng đi lên Đà Lạt vì nghĩ rằng khí hậu ở đây sẽ tương đối mát mẻ, ví dụ như từ Định Quán trở về Hồ Chí Minh, Trảng Bom, Gia Kiệm, Long Khánh, …
• Mua diện tích từ 10.000 m2 trở lên. Tôi sẽ mua đất trống và không mua đất đã trồng cây sẵn có vì như vậy giá đất sẽ đắt và họ trồng những cây có hợp ý với mình không nữa.
• Khoảng cách xa thành phố Hồ Chí Minh không quá 100 km
• Đất gần ao, hồ, kinh, rạch để thuận tiện việc lấy nước tưới cây và đào ao nuôi cá.

Nay xin nhờ các cô bác, anh chị em nào có kinh nghiệm tư vấn giùm:
• Những suy nghĩ và dự định của tôi có hợp lý không?
• Nước giếng ở vùng đó như thế nào?
• Đất nông nghiệp không có đất thổ cư có được phép xây dựng nhà cấp 4 không?
• Và những vấn đề khác nữa mà tôi chưa thấy cần được tư vấn thêm

Vì câu hỏi tôi đặt ra hơi nhiều nên cô bác anh chị biết được phần nào xin trả lời giúp phần đó giùm tôi.

Tôi xin chân thành cám ơn.

hi bác Bogiavenongthon
Đất Tây Ninh vừa rẻ vừa gần SG, sao bác không tìm ở đó? Khu Dương Minh Châu xung quanh hồ Dầu Tiếng đất cũng khá tốt và nguồn nước cũng dồi dào.
Thân
bác nên mua đất tây ninh đi em cũng ở tây ninh mà đâu có nắng cháy da người đâu. ngược lại bản thân em rất trắng phải dang nắng cho đen bớt nữa ấy chứ. quan trọng là giá đất tương đối rẻ. khu dương minh châu có những vùng gần hồ dầu tiếng thế đất tương đối cao, mùa nắng tưới nước nhiều, mùa mưa không sợ ngập. những vùng xa bờ hồ như lộc ninh, truông mít, bàu năng... mùa nắng ít phải tưới, nhưng mùa mưa thì ngập, thích hợp làm lúa. đặc biệt đất và người nơi đây rất hiền hoà, mến khách.
hy vọng 1 ngày được làm hàng xóm của bác.

bác nên mua đất tây ninh đi em cũng ở tây ninh mà đâu có nắng cháy da người đâu. ngược lại bản thân em rất trắng phải dang nắng cho đen bớt nữa ấy chứ. quan trọng là giá đất tương đối rẻ. khu dương minh châu có những vùng gần hồ dầu tiếng thế đất tương đối cao, mùa nắng tưới nước nhiều, mùa mưa không sợ ngập. những vùng xa bờ hồ như lộc ninh, truông mít, bàu năng... mùa nắng ít phải tưới, nhưng mùa mưa thì ngập, thích hợp làm lúa. đặc biệt đất và người nơi đây rất hiền hoà, mến khách.hy vọng 1 ngày được làm hàng xóm của bác.
TN rất mến khách bn nói đúng nhưng khách nào có tiêfn thì mến đa phần dân TN toàn là dân cò(kinh doanh) chỉ sống kinh tế như vậy thui chứ sống thực là (no) đồng khô cỏ cháy phải sống bằng nghề gì ngoài nghề mà tôi nói trên nữa chứ,

Bến Tre là nơi mình sống. Vùng sông nước, nhìu cây ăn trái.
Nên mình thích nơi mình đã lớn lên. nên góp ý cho bạn về BT đi. Có gì mình sẽ làm Hướng dẫn viên du lịch cho bạn đi tìm đất ^_^

Nếu đất ỡ trong sâu thì giá cũng không cao.

Bến Tre là nơi mình sống. Vùng sông nước, nhìu cây ăn trái.Nên mình thích nơi mình đã lớn lên. nên góp ý cho bạn về BT đi. Có gì mình sẽ làm Hướng dẫn viên du lịch cho bạn đi tìm đất ^_^Nếu đất ỡ trong sâu thì giá cũng không cao.
Chuẩn ko cần chỉnh ...

Chào bác BoGiaVeNongThon
Đúng là tìm một miếng đất vừa giá mềm vừa thảo mãn các tiêu chí về khí hậu, nguồn nước, thổ nhưỡng, cự li đối với SG, an ninh...không dễ chút nào. Được cái này thì mất cái kia. Iceman cũng có vợ con ở Sài Gòn, không thể đi quá xa làm trang trại được. Hồi trẻ độc thân thì vùng vẫy đó đây, đi đâu cũng được. Còn bây giờ nghĩ đến viễn cảnh làm trang trại quá xa SG, mấy tuần mới về gặp vợ con một lần thì thật nan giải...Mà đất gần SG thì lại quá mắc, vượt quá khả năng của mình. Đúng là cái vòng luẩn quẩn, hic hic. Iceman rất mê làm nông nghiệp. Làm lụng gần 15 năm tích lũy được một số tiền kha khá thế là cách đây 2 năm nhắm mắt làm liều mua một miếng đất gần 3000 m2 ở Củ Chi. Năm ngoái trồng 400 cây đu đủ ruột vàng thất bại thảm hại do không thể quản lý được người làm thuê, do tình trạng trộm cắp ở đây, và cũng một phần do sự chủ quan và thiếu kinh nghiệm thật tiễn nông nghiệp. Âu cũng là một bài học đáng giá. Năm nay iceman đang định gom tiền mua mấy cặp bò về thả nuôi, trồng thêm cỏ, đào cái ao nuôi cá và nuôi gà thả vườn. Trong tuần thì đi làm trên SG. Cuối tuần chạy về trang trại nhỏ vui thú điền viên...
Không biết bác
BoGiaVeNongThon làm trang trại một mình hay có người nhà cùng giúp sức? Một mình e rằng sẽ không đủ sức, đặc biệt vời diện tích lớn. Nhưng nếu mướn người thì bác phải hết sức cẩn thận và kỹ càng. Lý tưởng nhất là chọn được một người tốt, làm được việc, thật thà (hơi bị khó kiếm, hihi) và trả lương cho người này xứng đáng. Bác cũng nhớ lưu ý khâu security chỗ mình mua đất nhé.
Chúc bác sớm tìm được đất để xây dựng "dream farm" của mình nhe.
Thân ái.

Tôi thấy bạn kiên định và chăm chỉ quá.

Iceman à, tôi nhớ ra rồi, tôi đã từng đọc bài viết này của bạn, cám ơn bài viết của bạn đã cho tôi một kinh nghiệm quý báu về vấn đề an ninh và tuyển dụng người làm khi bước vào nghề này. Thôi thì mình cứ xem đó là 1 bài học, mà đã học thì tất nhiên phải trả phí, đó là tư chất của 1 người có bản lĩnh kinh doanh, dám chấp nhận trả phí, chấp nhận rủi ro.

Nhờ được đọc một số bài viết của các anh em đi trước, trong đó có bài viết của bạn, nên tôi sẽ thận trọng, từng bước một trong kế hoạch của mình. Về cơ bản thì kế hoạch đó giống như của bạn: nuôi vài con bò, trồng cỏ, đào ao nuôi cá, gà thả vườn… nhưng tôi dự định ban đầu sẽ làm thử nghiệm, có lẽ phải mất 1 năm đến 2 năm, và làm rất nhỏ, đi từ dễ đến khó cho từng vật nuôi nhằm mục để lấy kinh nghiệm trước khi đầu tư chính thức, cũng như có ít kiến thức để hướng dẫn cho người làm.

Với số tiền của tôi mà tìm đất Củ Chi bây giờ thì khó rồi, vì vậy nếu mình thích đi về hướng này thì chỉ có thể mua đất ở trên Tây Ninh mà thôi.

Tôi đi về mở trang trại có 1 mình à và túc trực cắm dùi ở đó luôn. Thời gian đầu tôi nghĩ rất khó khăn, cực nhọc và tôi sẽ cố gắng túc tắc mà làm, nếu có công việc nào nặng nhọc và đòi hỏi chuyên môn thì tôi nhờ người giúp theo kiểu bán thời gian, đến khi nào công việc nhiều rồi thì tôi mới nhờ người giúp thường xuyên. Sau này tôi dự định sẽ xây nhà kho, nhà ở và cho người giúp việc ở trong trang trại luôn cho vui.

Về vấn đề con người, thành công hay không một phần nó nằm ở đây, tôi sẽ quan tâm đặc biệt vấn đề này. Ưu tiên hàng đầu theo tôi là phải tìm được người có sức khỏe, chất phát, chăm chỉ… còn vấn đề kinh nghiệm thì tôi không đặt nặng lắm, nếu có thì quá tốt, nếu không thì mình có thể hướng dẫn họ (mặc dù hiện tại tôi chưa biết gì cả), anh em cùng làm, cùng học hỏi và cùng rút kinh nghiệm.

Về vấn đề an ninh và để tiết kiệm chi phí thì tôi lợi dụng lúc ban đầu chưa có giá trị nhiều thì tôi sẽ trồng một số cây bụi và có gai làm hàng rào xung quanh vườn như một số anh chị em trên diễn đàn đã từng làm, ví dụ như trồng cây bông giấy, cây mây, cây dâm bụt… và nuôi vài con chó con. Khoảng 1, 2 năm sau ta có hàng rào tốt, chó cũng đã lớn đồng thời lúc này cũng có thêm người đồng hành cùng mình nữa thì cũng tạm ổn. Dự định là vậy nhưng thực tế như thế nào thì chưa biết được, có lẽ sẽ có vài sự điều chỉnh khi bắt tay vào làm.

Vài lời tâm sự cùng bạn.

Em ở Trảng Bàng Tây Ninh, cũng rất thích làm trang trại. Em có mảnh đất 1 ha tại Trà Vong-Tân Biên, cách HCM 120 km. Nếu cần em nhượng lại cho. Đất có nguồn nước kinh hồ Dầu Tiếng. Vì em có ít đất ở Trảng Bàng rồi nên muốn bán lấy vốn làm trại. Giá bán không quá 500tr đâu.TâyNinh tuy nóng là do ít cây cối, muốn mát mẻ thì chỉ cần trồng vài chục gốc sanh lá trắng sau 1-2 năm sẽ ok thôi. Em có trồng thử vài gốc rồi nhanh lắm anh à! Chứ khoảng cách 100 km thì khí hậu sao có thể khác được. Có gì liên lạc 0972 948 195 nha anh. Rất vui nếu được làm quen người cùng chí hướng như anh.

Chào bạn DoAnhMinh

Cám ơn lời ngỏ ý của bạn, 1 ngày nào đó không xa (có lẽ khoảng 1 tháng nữa) tôi sẽ lên Tây Ninh ghé thăm bạn và tiện thể xem miếng đất của bạn luôn. Trước hết, tôi sẽ đi tìm hiểu một số nơi như Tiền Giang, Bà Rịa-Vũng Tàu, có lẽ Tây Ninh là nơi dừng chân cuối cùng để tôi quyết định nên mua nơi nào. Trước khi đi vài ngày tôi sẽ gọi điện báo để cho bạn có thời gian sắp xếp. Hy vọng sẽ được gặp và làm quen với bạn.

Thân chào.

bác nên mua đất tây ninh đi em cũng ở tây ninh mà đâu có nắng cháy da người đâu. ngược lại bản thân em rất trắng phải dang nắng cho đen bớt nữa ấy chứ. quan trọng là giá đất tương đối rẻ. khu dương minh châu có những vùng gần hồ dầu tiếng thế đất tương đối cao, mùa nắng tưới nước nhiều, mùa mưa không sợ ngập. những vùng xa bờ hồ như lộc ninh, truông mít, bàu năng... mùa nắng ít phải tưới, nhưng mùa mưa thì ngập, thích hợp làm lúa. đặc biệt đất và người nơi đây rất hiền hoà, mến khách.
hy vọng 1 ngày được làm hàng xóm của bác.

Chào bạn MrHailua

Tôi nghĩ chỉ có dân thổ địa như bạn mới có nhận xét chính xác về nơi mình sinh sống. Tôi rất vui khi được bạn góp ý, điều này sẽ giúp cho tôi rất nhiều và rất cám ơn bạn. Nếu 1 ngày nào đó được làm hàng xóm với bạn là niềm vinh hạnh đối với tôi. Tôi sẽ sắp xếp công việc để lên Tây Ninh xem đất, mong rằng sẽ gặp được bạn và được tiếp chuyện cùng bạn.

Thân chào.

TN rất mến khách bn nói đúng nhưng khách nào có tiêfn thì mến đa phần dân TN toàn là dân cò(kinh doanh) chỉ sống kinh tế như vậy thui chứ sống thực là (no) đồng khô cỏ cháy phải sống bằng nghề gì ngoài nghề mà tôi nói trên nữa chứ,
Ăn nói cũng phải lựa lời kẻo đụng chạm khó nghe lắm. Ở đâu cũng có người thế này thế kia, cũng có người ăn nói vô duyên.

Chuẩn ko cần chỉnh ...
Cãm ơn bạn đẵ khen ! Tại mình sống ỡ đây nên nói như vậy. Còn bạn ỡ quê cũa bạn cũng sẽ nói như mình thôi !

vậy là bác bogia quyết định đi bụi rồi hihi. chúc bác có chuyến đi tốt đẹp và thành công nhé. hôm nay nhân lúc rảnh rỗi em tự nhiên tưởng tượng ra cảnh bác 3 năm sau nè. nghĩ rồi tự nhiên cười mình đúng là vô duyên.
1 ông bạn già với mảnh vườn 1ha bên dòng suổi nhỏ, để làm gì chắc chắn ko phải vì mưu sinh. vì đam mê nông nghiệp thì cũng chưa chắc nhưng chắc chắn là 1 con nười luôn muốn làm mới mình. khi đó trang trại của bác sẽ có 5 con chó ,500 gà, 1 ao đầy cá và vài con bò đang nhởn nhơ gặm cỏ.
1 ngày đầu xuân bạn bè nge tin bogia đã bỏ phố về quê đều ngạc nhiên tròn mắt. họ nói với nhau:ông ấy về vườn rồi có còn gọi là bố già nữa ko hay là gọi là nông già đi hehe. họ rue nhau phải thăm quan bất chợt cái ông bạn ấm của mình.
vượt qua những con dốc, đường đầy bui bặm và thêm vài chục cái ổ trâu, ổ gà và cả ổ rắn(trích lời bác) họ đến trước ngôi nhà (ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên) . họ thấy bogia của mình chân lấm tay bùn vác cuốc đào sới. cuộc gặp bất ngờ làm ông chủ trại ko biết làm gì đãi khách quý. thôi thì cây nhà lá vườn nói mấy cô bạn chưa già đi phụ bếp. cuộc tiếp đón gồm có gà nhà, cá nhà, rau nhà và ... thứ cuả nhà nữa. mấy ông bạn già ngồi bên bàn cờ tướng đợi mấy người bạn trổ tài nấu nướng. rồi họ đi quanh 1 vòng trang trại. ôi thật là sơn thủy hữu tình. non xanh nước biếc....... các bác viết thêm nhé hihi. trí tưởng tượng có hạn hehe chúc cả nhà vui

Bến Tre là nơi mình sống. Vùng sông nước, nhìu cây ăn trái.
Nên mình thích nơi mình đã lớn lên. nên góp ý cho bạn về BT đi. Có gì mình sẽ làm Hướng dẫn viên du lịch cho bạn đi tìm đất ^_^

Nếu đất ỡ trong sâu thì giá cũng không cao.

Chào bạn paye, tôi đã có dịp đến Bến Tre được vài lần ở xã Tiên Thủy, đúng như bạn nói đó là vùng sông nước, nhiều cây trái và đặc biệt là mọi người ở đây rất hiếu khách, nhiệt tình và tình cảm đến nỗi làm tôi phát sợ, vì mỗi khi có người muốn tình thương mến thương với mình là cứ alê hấp, vào 1 ly. Sợ thì cứ sợ, nhưng nếu có dịp nào là tôi cùng với anh bạn già công tác tại Sài Gòn về Bến Tre thăm gia đình, họ hàng của anh ấy ở xã Tiên Thủy. Không biết bạn ở xã nào của tỉnh Bến Tre, nhưng tôi nghĩ tính cách người Bến Tre của bạn chắc không thể nào khác được.

Theo như tôi biết thì giá đất ở Bến Tre hiện nay cũng cao lắm, kiếm được miếng đất ở đó không phải dễ.

Cám ơn sự nhiệt tình của bạn. Nếu còn dư sức khỏe tôi cũng tranh thủ làm 1 chuyến để được bạn làm hướng dẫn viên du lịch. Thân chào.

Trước nguyện vọng của bác chủ thớt, PHM chỉ xin chia sẻ một điều là không nên đi coi đất vào mùa mưa.
Chúc bác mau đạt thành nguyện ước.

Chào các bác. Em là dân miền Đông Nam Bộ nên cũng xin góp mốt số ý kiến như sau:
-Bác bogiavenongthon đang ở TP HCM nên việc mua đất trong phạm vi 100km của bác sẽ có 6 tỉnh mà bác cần quan tâm.Vì TP HCM giáp với 6 tỉnh và một phần là giáp biển.Đó là:
+Long An và Tiền Giang(miền Tây Nam Bộ): hai tỉnh này có thế mạnh về mô hình VAC với diện tích nhỏ.trong đó, Em được biết "Vườn" thì sẽ trồng chủ yếu là cây ăn trái hay các loại rau củ quả ngắn ngày."AO"thì là thế mạnh nhất, vì hệ thống kênh rạch, sông nước ở vùng này thì không nói các bác cũng biết là chằng chịt và dày đặc nên sẽ thuận lợi cho việc ra vào của nguồn nước trong "AO". Chính điều này, làm cho sự lựa chọn con giống của bác sẽ phong phú hơn vì miền tây cũng là nơi có nguồn giống thuỷ hải sản phong phú nhất nước ta.CHUỒNG thì vật nuôi cũng đa dạng như gia súc, gia cầm nhưng gia cầm là nổi bật nhất vì chính nguồn nước dồi dào và các cánh đồng lúa dài bất tận làm nên những đàn gà gia cầm chăn thả quy mô lớn nhất miền nam.
+Tây Ninh và Bình Dương,Đồng Nai và Vũng Tàu(Đông nam bộ) :
*Đồng Nai đã sớm hình thành những vùng chuyên canh cây công nghiệp ngắn và dài ngày, những vùng cây ăn quả nổi tiếng và ngành chăn nuối của ĐỒNG NAI rất phát triển ,là nguồn cung thịt heo chủ yếu cho TP HCM nên nếu nói về chuồng trại chăn nuôi và giống nơi này là nơi bác có thể an tâm.
*Tây Ninh được đánh giá là một trong những tỉnh có nhiều lợi thế để phát triển chăn nuôi, bởi điều kiện khí hậu phù hợp với nhiều loại cây trồng làm thức ăn gia súc. Tây Ninh còn có nguồn nước mặt rất dồi dào đủ cung cấp cho lĩnh vực chăn nuôi quy mô lớn, trong đó có hồ Dầu Tiếng, sông Vàm Cỏ Đông, sông Sài Gòn.Tây ninh thì nổi tiếng về chăn nuôi gia súc, thế mạnh về trồng trọt là cây mía,khoai mì và cao su. Quỹ đất nông nghiệp cũng rất dồi dào, giá thành rẻ.
*Vũng Tàu thì là thành phố dịch vụ du lịch,tuy có ngành chăn nuôi nhưng nhỏ lẽ là chủ yếu,không thuận lợi lắm cho mô hình kinh tế VAC.
*Tỉnh Bình Dương thì khí hậu nóng ẩm, mưa nhiều, nông nghiệp phát triển chủ yếu là cây công nghiệp lâu năm và cây ăn quả. Bình Dương quỹ đất nông nghiệp giờ cũng ít muốn mua 10000m2 thì phải đi xa,giáp ranh tỉnh Bình Phước chắc sẽ có.

Nói chung với 500 triệu trong tay thì việc tìm kiếm của bác sẽ không khó khăn lắm đâu. nhưng theo ý kiến của riêng em, bác không nhất thiết phải cần tới 10000m2 đất đâu.Mô hình VAC nên phát triển với quy mô nhỏ trước, quan trọng là sự kết hợp của 3 yếu tố: vườn ,ao, chuồng và bác nên để dành tiền vốn lại để còn chuẩn bị cho giống, chuồng trại và đào ao nữa đó và còn một phần vốn dự phòng rủi ro nữa(số tiền không nhỏ đâu so với tiền mua đất).Còn với 10000m2 trở lên thì nên trồng trọt hay chăn nuôi chuyên canh một loại là tốt nhất.
Chúc bác luôn thành công với những dự định sắp tơi nha.

--------

Chào các bác. Em là dân miền Đông Nam Bộ nên cũng xin góp mốt số ý kiến như sau:
-Bác bogiavenongthon đang ở TP HCM nên việc mua đất trong phạm vi 100km của bác sẽ có 6 tỉnh mà bác cần quan tâm.Vì TP HCM giáp với 6 tỉnh và một phần là giáp biển.Đó là:
+Long An và Tiền Giang(miền Tây Nam Bộ): hai tỉnh này có thế mạnh về mô hình VAC với diện tích nhỏ.trong đó, Em được biết "Vườn" thì sẽ trồng chủ yếu là cây ăn trái hay các loại rau củ quả ngắn ngày."AO"thì là thế mạnh nhất, vì hệ thống kênh rạch, sông nước ở vùng này thì không nói các bác cũng biết là chằng chịt và dày đặc nên sẽ thuận lợi cho việc ra vào của nguồn nước trong "AO". Chính điều này, làm cho sự lựa chọn con giống của bác sẽ phong phú hơn vì miền tây cũng là nơi có nguồn giống thuỷ hải sản phong phú nhất nước ta.CHUỒNG thì vật nuôi cũng đa dạng như gia súc, gia cầm nhưng gia cầm là nổi bật nhất vì chính nguồn nước dồi dào và các cánh đồng lúa dài bất tận làm nên những đàn gà gia cầm chăn thả quy mô lớn nhất miền nam.
*Đồng Nai đã sớm hình thành những vùng chuyên canh cây công nghiệp ngắn và dài ngày, những vùng cây ăn quả nổi tiếng và ngành chăn nuối của ĐỒNG NAI rất phát triển ,là nguồn cung thịt heo chủ yếu cho TP HCM nên nếu nói về chuồng trại chăn nuôi và giống nơi này là nơi bác có thể an tâm.
*Tây Ninh được đánh giá là một trong những tỉnh có nhiều lợi thế để phát triển chăn nuôi, bởi điều kiện khí hậu phù hợp với nhiều loại cây trồng làm thức ăn gia súc. Tây Ninh còn có nguồn nước mặt rất dồi dào đủ cung cấp cho lĩnh vực chăn nuôi quy mô lớn, trong đó có hồ Dầu Tiếng, sông Vàm Cỏ Đông, sông Sài Gòn.Tây ninh thì nổi tiếng về chăn nuôi gia súc, thế mạnh về trồng trọt là cây mía,khoai mì và cao su. Quỹ đất nông nghiệp cũng rất dồi dào, giá thành rẻ.
*Vũng Tàu thì là thành phố dịch vụ du lịch,tuy có ngành chăn nuôi nhưng nhỏ lẽ là chủ yếu,không thuận lợi lắm cho mô hình kinh tế VAC.
*Tỉnh Bình Dương thì khí hậu nóng ẩm, mưa nhiều, nông nghiệp phát triển chủ yếu là cây công nghiệp lâu năm và cây ăn quả. Bình Dương quỹ đất nông nghiệp giờ cũng ít muốn mua 10000m2 thì phải đi xa,giáp ranh tỉnh Bình Phước chắc sẽ có.

Nói chung với 500 triệu trong tay thì việc tìm kiếm của bác sẽ không khó khăn lắm đâu. nhưng theo ý kiến của riêng em, bác không nhất thiết phải cần tới 10000m2 đất đâu.Mô hình VAC nên phát triển với quy mô nhỏ trước, quan trọng là sự kết hợp của 3 yếu tố: vườn ,ao, chuồng và bác nên để dành tiền vốn lại để còn chuẩn bị cho giống, chuồng trại và đào ao nữa đó và còn một phần vốn dự phòng rủi ro nữa(số tiền không nhỏ đâu so với tiền mua đất).Còn với 10000m2 trở lên thì nên trồng trọt hay chăn nuôi chuyên canh một loại là tốt nhất.
Fullsize | 120x | 150x | 200x | 250x | 300x | 350x | 400x | 640x | 800x

--------

Agriviet.Com-Anh_kem_bai_Ly_Van_Danh_-_hieu_qua_voi_mo_hinh_kinh_te_VAC-R_1.JPG

Last edited by a moderator:
Ở long thành đồng nai có khu vực hợp với yêu cầu của bác đấy lại gần sân bay chuẩn bị xây dựng rất có lợi về kinh tế sau này.Bác có thể alo 0902388784 tôi sẽ giới thiệu cho bác những mãnh đất mà người dân cần tiền bán

cambamao phân tích rất cặn kẽ và khá chi tiết rồi, có loc đó là cơ sở đáng tin để bác có cái nhìn toàn diện về thổ nhưỡng. nhưng dù gì 1 chuyến đi thực tế vẫn là chuyện cần làm.

Chào bạn paye, tôi đã có dịp đến Bến Tre được vài lần ở xã Tiên Thủy, đúng như bạn nói đó là vùng sông nước, nhiều cây trái và đặc biệt là mọi người ở đây rất hiếu khách, nhiệt tình và tình cảm đến nỗi làm tôi phát sợ, vì mỗi khi có người muốn tình thương mến thương với mình là cứ alê hấp, vào 1 ly. Sợ thì cứ sợ, nhưng nếu có dịp nào là tôi cùng với anh bạn già công tác tại Sài Gòn về Bến Tre thăm gia đình, họ hàng của anh ấy ở xã Tiên Thủy. Không biết bạn ở xã nào của tỉnh Bến Tre, nhưng tôi nghĩ tính cách người Bến Tre của bạn chắc không thể nào khác được.

Theo như tôi biết thì giá đất ở Bến Tre hiện nay cũng cao lắm, kiếm được miếng đất ở đó không phải dễ.

Cám ơn sự nhiệt tình của bạn. Nếu còn dư sức khỏe tôi cũng tranh thủ làm 1 chuyến để được bạn làm hướng dẫn viên du lịch. Thân chào.
Em cũng ỡ xã Tiên Thũy nè.Không biết bạn cũa anh Tên gì, ỡ khúc nào cũa Tiên Thũy,chắc có thễ em sẽ quen đấy.
Nếu như hôm đó em không có việt sẽ dẫn anh đi.Em thì không có nhậu cho nên không thễ tiếp anh " alê hấp ,vào 1 ly" được.Chĩ có thễ " Ale 1 ly kafe " thôi.hihi.
Nếu như đất nằm trong sâu giá cũng không cao lắm đâu.Nếu như thay vì Anh muốn mua 1Ha với số $ 500tr thì anh có thễ mua từ 6 - 7000m2.Có vùng đất phù hợp với những đìu kiêng cũa mình.Lại được ỡ gần quê cũa Ông bạn già mình nữa. Sau này Ông đó về Hưu thì anh và Ông ấy tối nào cũng trà với nước ngồi kễ lại chuyện ngày xưa mà. Hihi.
Em tên Thịnh 23t . không biết anh bao nhiêu tuỗi , và tên gì đễ có thễ xưng hô phù hợp.

vậy là bác bogia quyết định đi bụi rồi hihi. chúc bác có chuyến đi tốt đẹp và thành công nhé. hôm nay nhân lúc rảnh rỗi em tự nhiên tưởng tượng ra cảnh bác 3 năm sau nè. nghĩ rồi tự nhiên cười mình đúng là vô duyên.

Chào bạn tiengdan_codon.

Hân hạnh lại được bạn ghé thăm, đọc bài của bạn tôi không thể ngừng cười được, bản thân tôi là người trong cuộc cũng chưa thể nghĩ ra được như vậy.

Đúng đấy, 3 năm sau tôi như thế nào nhỉ, sẽ không còn là anh bạn trẻ hay anh bạn thư sinh nữa (đây là cách mà mọi người và anh bạn già ở xã Tiên Thủy, Bến Tre tình thương mến thương đặt cho tôi). Lúc đó, sẽ là một ông già nước da rạm nắng, thân hình vạm vỡ, cơ bắp cuồn cuộn, í quên già rồi không lên cơ bắp được mà là thân hình gầy ốm, thích ngồi một mình, nhâm nhi ly trà, đôi mắt lim dim nhìn xa xăm, lâu lâu hồi tưởng lại một thời trai trẻ, vàng son của mình… Ôi, ba cái vụ này tôi yếu lắm, xin khiếu lại với bạn nhé. Chắc phải nhờ người có tư tưỡng lãng mạn, phong phú... giúp 1 tay mới được. Trên diễn đàn này có nhiều cao thủ lắm không dám qua mặt. Hi hi.

Trước nguyện vọng của bác chủ thớt, PHM chỉ xin chia sẻ một điều là không nên đi coi đất vào mùa mưa.
Chúc bác mau đạt thành nguyện ước.

Chào bạn PHM, cám ơn góp ý và lời chúc của bạn, nhưng thật sự mình cũng chưa hiểu hết ý của bạn. Có phải là xem đất mùa mưa sẽ không thấy được mùa nắng nước khô hạn và đất đai tốt xấu như thế nào? hay đi mùa mưa thì sình lầy khó đi?... Nếu được bạn vui lòng nói rõ hơn giùm. Thân chào.

-Bác bogiavenongthon đang ở TP HCM nên việc mua đất trong phạm vi 100km của bác sẽ có 6 tỉnh mà bác cần quan tâm.Vì TP HCM giáp với 6 tỉnh và một phần là giáp biển.
.....

Chào cambamao

Cám ơn bạn, 1 bài viết phân tích từng vùng, miền khá là chi tiết.

Trong 6 vùng gần thành phố Hồ Chí Minh thì theo nhận xét cá nhân của tôi thì thấy đất ở Củ Chi, Bình Dương và 1 phần đất Đồng Nai thì giá cao, nếu muốn có giá mềm thì miếng đất ở đó xấu hoặc ở xa đường nhựa, đường đi chật hẹp hoặc không có đường đi…

Long An thì giá cũng cao, riêng vùng ở Xã Mỹ Thạnh Tây, Đức Huệ thì giá còn mềm vì tôi thấy có 1 bác xuanbinh rao bán trên diễn đàn này năm 2010 thì giá 1 hecta đất nông nghiệp từ 110 triệu đến 300 triệu, năm 2011 giá rao 1 hecta từ 110 triệu đến 160 triệu, năm 2012 thì không thấy rao bán nữa, không biết vì lý do gì. Có phải là do ít người mua quá, kinh doanh không hiệu quả cao nên bỏ nghề, vì tôi thấy giá rao bán năm 2011 thấp hơn 2010, hay đất ở đó đã bán hết rồi?

Tây Ninh, Tiền Giang và Bà Rịa-Vũng Tàu có thể giá sẽ mềm hơn.

Ở Tây Ninh thì tôi dự định sẽ tìm đất ở Dương Minh Châu và các vùng lân cận đó.

Ở Tiền Giang tôi thấy rao bán trên mạng ở xã Mỹ Phước (khoảng 250 triệu/ha), Thạnh Tân (khoảng 170 triệu/ha) và các vùng gần đó giá bán cũng mềm lắm, không biết có cô bác, anh chị em nào ở vùng đó hoặc người nào biết vùng đó cho tôi xin ý kiến.

Ở Bà Rịa-Vũng Tàu thì theo tôi nghĩ nếu tiến gần ra biển thì nước ở đó sẽ bị nhiễm mặn hay nhiễm phèn, còn lùi vào phía trong này (nhìn trên google) thì thấy có 2 hồ Châu Pha và hồ Đá Đen gần quốc lộ 51, hy vọng nước ở đây sẽ tốt và có nguồn nước để đào ao nuôi cá. Không biết tôi nghĩ như vậy có đúng không? Nếu ai biết, vui lòng cho tôi xin ý kiến luôn.

Đúng là không cần thiết phải miếng đất rộng, nhưng tôi thấy thế nào đó, vì mình đã chấp nhận, đánh đổi để rời xa thành phố mà lại mua miếng đất nhỏ thì không đáng bỏ công, thứ hai là sau này mình cần đất để mở rộng thêm nữa thì như thế nào? Đến lúc đó những miếng đất giáp ranh mình họ có nhu cầu bán hay không? Nếu mua những miếng đất ở gần đó thì cũng ok, nhưng mình sẽ bị phân tán nguồn lực, dễ xảy ra thất thoát… Tuy vậy, có lẽ tôi sẽ phải điều chỉnh lại một số yêu cầu, như giảm diện tích đất và sẽ đầu tư chiều sâu cho miếng đất của mình hoặc tăng thêm tiền mua đất, thậm chí phải hy sinh hoặc đánh đổi một số yêu cầu mà mình đưa ra.

Thân chào.

--------

Fullsize | 120x | 150x | 200x | 250x | 300x | 350x | 400x | 640x | 800x

--------

Agriviet.Com-Anh_kem_bai_Ly_Van_Danh_-_hieu_qua_voi_mo_hinh_kinh_te_VAC-R_1.JPG

Bác Cambamao có kiến thức về nông nghiệp, thổ nhưỡng, khí hậu thật uyên bác, khâm phục, khâm phục...

Ở long thành đồng nai có khu vực hợp với yêu cầu của bác đấy lại gần sân bay chuẩn bị xây dựng rất có lợi về kinh tế sau này.Bác có thể alo 0902388784 tôi sẽ giới thiệu cho bác những mãnh đất mà người dân cần tiền bán

Chào bạn cuong.hv

Cám ơn bạn nhiều, tôi sẽ ghé thăm bạn nhân chuyến đi tìm hiểu một số nơi ở Bà Rịa-Vũng Tàu và nhờ bạn giúp giùm.

cambamao phân tích rất cặn kẽ và khá chi tiết rồi, có loc đó là cơ sở đáng tin để bác có cái nhìn toàn diện về thổ nhưỡng. nhưng dù gì 1 chuyến đi thực tế vẫn là chuyện cần làm.

Đúng rồi đó bạn tiengdan_codon ơi, tôi sẽ tranh thủ thời gian này đi thật nhiều nơi để sau này sẽ không còn cơ hội nữa, vì lúc đó tôi phải bù đầu vào cầy rồi.

Em cũng ỡ xã Tiên Thũy nè.Không biết bạn cũa anh Tên gì, ỡ khúc nào cũa Tiên Thũy,chắc có thễ em sẽ quen đấy.
Nếu như hôm đó em không có việt sẽ dẫn anh đi.Em thì không có nhậu cho nên không thễ tiếp anh " alê hấp ,vào 1 ly" được.Chĩ có thễ " Ale 1 ly kafe " thôi.hihi.
Nếu như đất nằm trong sâu giá cũng không cao lắm đâu.Nếu như thay vì Anh muốn mua 1Ha với số $ 500tr thì anh có thễ mua từ 6 - 7000m2.Có vùng đất phù hợp với những đìu kiêng cũa mình.Lại được ỡ gần quê cũa Ông bạn già mình nữa. Sau này Ông đó về Hưu thì anh và Ông ấy tối nào cũng trà với nước ngồi kễ lại chuyện ngày xưa mà. Hihi.
Em tên Thịnh 23t . không biết anh bao nhiêu tuỗi , và tên gì đễ có thễ xưng hô phù hợp.

Vậy là bạn paye cũng ở xã Tiên Thủy, đúng là chúng ta có duyên rồi. Anh bạn già của tôi khoảng 65 tuổi, tên là Hai Tâm có một ông xui và cũng là bạn hồi còn nhỏ tên là Ba Bụng (chuyên thu mua và mổ heo) đều ở gần chợ Tiên Thủy, và còn nhiều anh nữa ở khu gần đó. Anh bạn già này cũng muốn về hưu lâu rồi, nhưng công ty thấy đã hơn 60 năm mà vẫn hoạt động tốt nên giữ lại, chắc qua năm sau cũng về thôi.

Còn tôi năm nay 45 tuổi, bạn có thể gọi tôi là anh bạn già, còn gọi những ông bạn kia là những anh bạn quá già là ok rồi. Nói vậy thôi chứ, tuổi tôi như vậy thì chưa già tí nào cả, tính cách còn trẻ trung, phong cách vẫn còn teen lắm, có cái là sức khỏe hơi yếu tí thôi. He he. Bạn cứ gọi tôi là anh bạn là được.

Nếu về quê mà có những anh bạn già như vậy thì tốt rồi, có cái là hơi mệt với những ông đó (cái này mà mấy anh bạn già nghe được thì chắc mình chết quá). Còn như gặp được bạn thì tôi không phải lo, không cần uống thuốc trợ tim nữa, lúc đó cứ lấy café mà làm 100% thoải mái. he he.

Chào.

Chào Bác.
Tôi có 2Hecta đất trang trại, 01 nhà cấp 4, 04 Ao cá, điện nước đầy đủ,
Giao thông thuận tiện: Cách QL27 300m, đi Đà Lạt 85 km, cách TPHCM 6giờ tàu hỏa.
Rất thuận tiện làm trang trại Cá, Chình nước ngọt, heo rừng, Nhím, Dê Bò Cừu,....
Giấy tờ Sổ đỏ chính chủ.Giá 550triệu.
Nếu xa hơn, tôi có 15hecta giá rẻ, 40tr/hecta.

Chào bạn datvangpr
Mỗi lần nghe ai giới thiệu đất rộng lớn và đẹp như vậy là tôi ham lắm, nhưng khổ nỗi đất ở xa quá làm tôi thấy ái ngại. Cám ơn bạn đã giới thiệu. Chúc bạn nhanh chóng bán được đất. Chào.

Ba Bụng thì em biết. Nhưng 2 Tâm chắc không biết. Tại em còn nhõ mà, nên đâu có chơi với những ông bạn rất già được.hihi. Nhưng hôm nào " Anh Bạn " có về Tiên thũy với " 2 Tâm " thì Alo cho em rồi 3 Ông, Anh,Em mình cùng nhau đi kafe hé ^^ . SĐT cũa em : 01.682.528.628 .

Anh bạn 45t thì nhõ hơn Cha em 5t.Nhưng anh bạn đã lên tiếng xưng bằng Anh bạn thì em sẽ thễ theo yêu cầu cũa anh bạn. Phá lệ có 1 Anh bạn hơi lớn tuỗi 1 chút. " đùa tí thôi nhe Anh bạn " :bop:

Chào Bác bogiavenongthon

Em cũng có ý định như Bác và em đã thực hiện cách đây hơn 1 năm , em đã chọn vùng đất Đức Hoà - Long An cách Tp HCM không xa , 30 km tính từ Bà Điểm - Hóc Môn và 10 km với trung tâm huyện Củ Chi , hiện nay em đang trồng lan cắt cành , vùng đất này ôn hoà không quá nóng cũng như quá lạnh , dân SG về nơi này được ưu tiên sở hữu một điện kế 2 pha riệng ( dân vùng này phải xài hơn chục hộ một điện kế ) nói chung là ổn , đất cũng không quá cao 1tỷ 3 mẫu đất gò , 600 - 800 mẫu đất bưng ( đất thấp ) , nước có phèn nhưng hên xui chổ bị chổ không , gửi Bác vài ý nếu Bác muốn tham quan thi Em mời Bác ghé chơi . Em tên Hoàng , dt 0989032779

Back