với số vốn 500tr nuôi bò

• Thread starter bocongnghiep xx
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người rất mong được sự giúp đở của mọi người .e hiên đang sống ở Kontum .Hiên e có số vốn 500tr và 2000m2 đất với 1 ha đất thuê trồng bắp thâm canh .với giá cả hiện nay ở kon tum e có thể mua 20 con bò cái lai hoặc 30 bò cái vàng hoặc 20 bò thịt về vỗ béo.E đang phân vân giữa ba loại này rất mong được sự góp ý của mọi người .xin chân thành cảm ơn mọi người.

Mình không có nói là toàn bộ phải nuôi bò mẹ, Muốn quay vòng vốn nhanh thì nuôi xen cả bò vỗ nữa để quay vòng trong quá trình nuôi bò mẹ duy trì đàn. Mà bạn phía trên nói nuôi bò mẹ hay bê mà bạn nuôi thức ăn công nghiệp, theo mình là không có lời trừ khi bán bê chứ k phải bán bò thịt. Cái kiểu đá lai sữa này ngày trước gia đình mình không có biết. ban đầu thì nuôi bò cóc cho rẻ mà mắn đẻ sau đó chỉ lai sind rồi bán hoặc để làm giống nếu thấy con đẹp thôi. Nhưng cũng tùy mẹ thôi, con thì sữa khá ổn nhưng có con thì trông đẹp mã vậy thôi nhưng sữa xấu. Sau đó ông thú ý ở trại giống Thanh Ninh có đi tập huấn chọn lọc mẹ để phối 3B đã phối thử cho nhà mình tinh bò sữa để cải tạo mẹ. Hên là ra bò cái, tuy màu không đẹp " bò lổ loang" nhưng được cái sữa rất tốt. Nuôi như mình không thể như quy mô công nghiệp đc đâu. quy mô công nghiệp người ta quy hoạch nhốt mẹ riêng con riêng, có chế độ ăn phù hợp và bê tầm 5 tháng trở đi người ta mới tập cho thức ăn công nghiệp, 5 tháng bạn nhé, còn dưới 5 tháng là bú sữa bình đã tiệt trùng lấy từ bò mẹ. Thức ăn công nghiệp thực ra là cỏ ủ chua và 1 số thức ăn hỗn hợp khác kích thích men tiêu hóa của bê phát triển. Có dịp đi thăm quan trạng trại của TH ở nghệ an bạn sẽ thấy mà thôi. chứ mình nói bạn không tin đâu. :) còn Cách làm thì tùy mỗi nhà.. Thấy phù hợp thì làm thôi.

Last edited by a moderator:
mình có đọc thấy thực nghiệm còn lại cái 3b dùng để sinh sản không tốt vì nó khó đẻ.hơn nữa chủ top ở kontum thì chủ yếu giống bò lai ở đây là brahman và sind.
bản thân mình chọn mua bò cái vàng đẹp nuôi và cho lai với bò lai sind tại địa phương thôi. bò vàng đẻ mắn, chịu được khắc khổ. các bạn cứ ngồi đó và nói chọn bò lai này hay lai kia nhưng tùy từng điều kiện mà chọn giống cho phù hợp. bạn trồng được cỏ, cho bò ăn đuọc cám thì hãy nuôi bò có lai có máu ngoại cao, còn chăn thả ăn rơm ăn cỏ thì chọn bò vàng và ít máu lai hơn. mình mua 1 bò cái vàng đang có chửa tầm 14-15tr. 1 cặp mẹ con ( mẹ đang có chửa) là 20tr. nói thật chứ 500tr bạn đầu tư nuôi thoải mái luôn.vốn mình nuôi khoảng 120tr thôi và mình gởi nuôi rẽ để nhân đàn dần dần chứhông trực tiếp nuôi được.

Bò vàng đang chữa giá 14-15 triệu 1 con. Giá ở đâu mà rẻ vậy bác?

mình có đọc thấy thực nghiệm còn lại cái 3b dùng để sinh sản không tốt vì nó khó đẻ.hơn nữa chủ top ở kontum thì chủ yếu giống bò lai ở đây là brahman và sind.
bản thân mình chọn mua bò cái vàng đẹp nuôi và cho lai với bò lai sind tại địa phương thôi. bò vàng đẻ mắn, chịu được khắc khổ. các bạn cứ ngồi đó và nói chọn bò lai này hay lai kia nhưng tùy từng điều kiện mà chọn giống cho phù hợp. bạn trồng được cỏ, cho bò ăn đuọc cám thì hãy nuôi bò có lai có máu ngoại cao, còn chăn thả ăn rơm ăn cỏ thì chọn bò vàng và ít máu lai hơn. mình mua 1 bò cái vàng đang có chửa tầm 14-15tr. 1 cặp mẹ con ( mẹ đang có chửa) là 20tr. nói thật chứ 500tr bạn đầu tư nuôi thoải mái luôn.vốn mình nuôi khoảng 120tr thôi và mình gởi nuôi rẽ để nhân đàn dần dần chứhông trực tiếp nuôi được.

Cái bụ bê con ăn thức ăn cn thì nên học hỏi lại mới chỉ ng ta Ko rành thì đừng xúi bậy.
Bò con năm tháng mới tập thì có mà hửi khói. Chiệu khó đi tham quan vài trại bò nuoiio cn đi roiif góp ý chủ thớt đất ít khoing có bải chăn thả mà chỉ cách nuôi đó thì có cạp đá mà ăn, chịu khó suy nghĩ và học hỏi nhiều hơn đi cho kịp thời đại

Mỗi người mỗi cách và ai cũng đã có thành công và kết quả riêng cho nên tuy chủ top chon thôi chứ chúng ta đi sâu vào quá sẽ có nhiều bất đồng dẫn đến mất đoàn kết chống Trung cộng thì ko nên.
Tôi thấy chủ top đề ra chứ cũng không ma mòi j tìm hiểu hay hỏi ae điều j, nên coi chừng ta lại làm việc dư thừa đố anh bạn Kgb àh.
Cách nuôi bò ngoài đó khác
và trong này khác. Khó mà
có hướng đi chung.
Nhưng mong rằng Tứ hải giai huynh đệ

Cảm ơn mọi người đã góp ý nhé .em thấy mọi người có góp ý về con bò cái lai phối giống với con bò sữa.Thật sự là ở Kon tum ko có thich hợp với con bò sữa vì ở mình ko có đầu ra cho con bò sữa .Chỉ thích hợp nhất là cho con bò cái lai phối với bò braman .Con lai sinh ra ma đẹp là giá rất cao .Sở dĩ mình thích bò cái lai là vì nếu bây giờ mà mua 20 con thì tầm 3 năm sau mình sẽ có đc tầm 17 chú bê tương đối đẹp rồi phải ko moi người .Va nuôi 20 con bò cái thi lượng thưc ăn cung cấp cho nó cũng ko nhìu vi mình chỉ có 2000m2 trồng cỏ và 1 ha đất kia thì mình thuê nên ko thể trồng cỏ đc vì vậy nên mình trồng bắp ngô lai thâm canh thì mới cho thu nhập cao đc .Một năm gần ba vụ thì ngọn và lá củng tương đối nhìu và mình sẽ chở thêm rơm về nữa . nên mình nghĩ là lượng thức ăn như vây chắc cũng đủ cho 20 con bò cái .Còn về con bò thit thì minh thấy làm ăn lâu dài nó ko qua con bò ss đc và đòi hỏi lương thức ăn phải lớn và phải có thức ăn tinh kèm theo mơí nuôi đc chứ ko đủ là nó sẽ ko mâp mà cứ cầm chừng thôi chứ ko mập đc ko đơn giản như con bò ss cho ăn sao cũng đc miễn cầm chừng đc là thành công rồi.
Còn với số vốn 500 tr thì mình chỉ tính đó là tiền mua bò thôi chứ chưa tính tới tiền đầu tư làm chuồng trại và các khoảng sẽ phát sinh khác nữaCho em hỏi cỏ voi và cỏ va06 là một loại vậy mọi người .và đây là trại bò ss bên hàn mọi người tham khảo nhé bên ngoài là chổ để phân bên trong là chổ nuôi bò .e thấy bên này họ nuôi bò ss mà chỉ có rơm và thức ăn gia súc thôi vì vậy những ai có điện tích đất trồng cỏ ít vẫn co thể nuôi đc .hi và đây la rơm họ ủ cho bò ăn quanh năm .phơi hơi ráo nước rồi quấn cục thât kín thật chặc cứ vậy mà cho ăn từ từ ah mọi người.Nhìn bên ngoài vây mà bên trong vàng đẹp lằm .Hi rất mong moi người góp ý thêmHix hix úp hình hổng đc rồi :):):):Haha:

R
R

Bácvtinhs thức ăn chỉ cho 20 con mẹ vậy còn 17 con bê nó cạp đất ăn sao,2000m trồng va06 cao lắm là đủ cho 6-8 nái thôi.
Băp một năm ba vụ nhưng bò thì mỗi ngày đều ăn hêt. Bạn phải học thêm ủ chua bắp để dự trữ. Nói chung còn nhiều vấn đề khác nữa. Tơis khi va chạm thực tế hỏi thì hay hơn. Chứ có vốn không cũng chưađủ
Ở đây quê tôi đồng bằng sông cửa long có rất rất nhiều con bò từ khi sinh ra tới lúc giết thịt không biết cỏ là thứ j.
Chỉ toàn ăn rơm và thức ăn cn, thế đó ngta vẫn nuôi vãn bán vẫn có lãi và típ tục mở rộng, chứ không như bạn Kgb nói bò ăn thức ăn cn ko có lãi là điều rất sai lầm.
Góp ý với bác bônngnghiep: có úp ảnh thì ráng tìm đến những trại thực tế ở việt nam, đừng đưa ở nước ngoài làm j, ko học hỏi hay làm giống được đấu.
Đơn giản vì vn ko giống nước ngoài đó mà. Các trại nuôi cn ở tphcm cũng rất bài bản nhưng chi phí rất thấp nuôi rất hiệu quả. Có dịp tham quan rút kn sẽ rất hữu ích, qui mô mõi trại trên 500 em.

2000 m2 thì chỉ đủ cho chủ top làm chuồng và sân chơi thôi. còn lại nếu có đồng cỏ hay đồi cỏ thì chủ top nuôi thoải mái. các trại ở đèo chư sê gialai họ nuôi cả trăm con mà có ai trồng cỏ đâu

Ko có bãi chăn thả thì đành phải nuôi kiểu cn nhokts hoàn toàn và trộng cỏ thôi kết hợp rơm và thức ăn cn hoặc tự pha chế

Ko có bãi chăn thả thì đành phải nuôi kiểu cn nhokts hoàn toàn và trộng cỏ thôi kết hợp rơm và thức ăn cn hoặc tự pha chế
Bác Mr.suri... ơi! Mình nuôi bò sinh sản thì có thể nuôi nhốt hoàn toàn được kg? Nếu nuôi nhốt mà cỏ tươi không đủ thì mình cho ăn rơm và cám theo tỉ lệ như thế nào thì hợp lý vậy bác? Thanks bác!

Chuyện này cũng bình thường thôi bạn Nghenong.nhốt hoàn toàn là cách ở những nơi không có bãi chăn thả, ta làm như sau: sáng có nắng dẫn bò ra sân phơi nắng tới 10g, nếu có vòng rào thù thả tự do không thì cột cũng được. Ngày nắng nào cũng vậy nhé.
Tranh thủ lúc đó ta dọn chuồng cho sạch sẽ khô ráo. Sags trước khi thả ra ta cho ăn khoảng 5kg cỏ mỗi con để lúc phơi nó có thứ mà nhai lại.
Con bò thì rất thích nắng sáng và cũng rất tốt cho sức khỏe.
Sau khi dẫn bò vào nó rất khát nước lúc đó ta chuẩn bị 1 thùng 15l nước sạch đối với bò lớn 5 l cho bò 6-8tháng. Với bì lớn cho 0,5kg TĂ cn
và 1kg cám nhuyễn xay lúa khoáy
đều cho uống.
Sau đó cho khoảng 5kg cỏ mỗi con nữa là sẽ ngủ trưa, khoảng 3 giờ nó
đứng dậy đòi ăn ta cho típ 1 xô hỗn
hợp như trên cho uống sau đó mõi
con từ 3-5kg rơm hoặc cỏ khô hay 5-10kg bắp ủ chua. Thế là ngũ phè tới sáng. Cứ thế mà nuôi thôi ít cỏ thì ngày 10kg cỏ 5kg rơm. Nhiều cỏ thì 20kg ko cần rơm, bảo đãm con nào cũng mập mạp.
TĂ cn thì chọn theo tùy con nếu bò nhỏ,hay nuôi thịt thì mua bò vỗ béo, cho con bú thì bò tiét sữa, mang thai thì chỉ dùng cám xay lúa thôi.
Néu nuôi hoàn toàn bằng rơm và TĂ cn thì ngày 7-10kg rơm 2kg tă 2kg cám.bò vẫn béo tốt như thường

Chuyện này cũng bình thường thôi bạn Nghenong.nhốt hoàn toàn là cách ở những nơi không có bãi chăn thả, ta làm như sau: sáng có nắng dẫn bò ra sân phơi nắng tới 10g, nếu có vòng rào thù thả tự do không thì cột cũng được. Ngày nắng nào cũng vậy nhé.
Tranh thủ lúc đó ta dọn chuồng cho sạch sẽ khô ráo. Sags trước khi thả ra ta cho ăn khoảng 5kg cỏ mỗi con để lúc phơi nó có thứ mà nhai lại.
Con bò thì rất thích nắng sáng và cũng rất tốt cho sức khỏe.
Sau khi dẫn bò vào nó rất khát nước lúc đó ta chuẩn bị 1 thùng 15l nước sạch đối với bò lớn 5 l cho bò 6-8tháng. Với bì lớn cho 0,5kg TĂ cn
và 1kg cám nhuyễn xay lúa khoáy
đều cho uống.
Sau đó cho khoảng 5kg cỏ mỗi con nữa là sẽ ngủ trưa, khoảng 3 giờ nó
đứng dậy đòi ăn ta cho típ 1 xô hỗn
hợp như trên cho uống sau đó mõi
con từ 3-5kg rơm hoặc cỏ khô hay 5-10kg bắp ủ chua. Thế là ngũ phè tới sáng. Cứ thế mà nuôi thôi ít cỏ thì ngày 10kg cỏ 5kg rơm. Nhiều cỏ thì 20kg ko cần rơm, bảo đãm con nào cũng mập mạp.
TĂ cn thì chọn theo tùy con nếu bò nhỏ,hay nuôi thịt thì mua bò vỗ béo, cho con bú thì bò tiét sữa, mang thai thì chỉ dùng cám xay lúa thôi.
Néu nuôi hoàn toàn bằng rơm và TĂ cn thì ngày 7-10kg rơm 2kg tă 2kg cám.bò vẫn béo tốt như thường
bạn thử tính xem 1 ngày tăng trọng đc bao nhiêu, thức ăn công nghiệp bạn bỏ ra bao nhiêu => bài toán lỗ lãi thôi. Nhà anh Lập ở ấp 2 Phú lễ Ba tri bến tre mình về thăm quan 1 lần rồi.

bạn thử tính xem 1 ngày tăng trọng đc bao nhiêu, thức ăn công nghiệp bạn bỏ ra bao nhiêu => bài toán lỗ lãi thôi. Nhà anh Lập ở ấp 2 Phú lễ Ba tri bến tre mình về thăm quan 1 lần rồi.
E muốn hỏi bò cái sinh sản đó bác.. nếu tính theo bài toán đó thì e thấy mình đâu có lợi nhuận đâu bác
1 con bò cái 1năm cho 1 con bê, bán được 15tr
Trong khi đó 1 ngày nó ăn hết 2kg cám gạo + 2kg cám CN + 10kg rơm = 36.000₫
=> 1 tháng = 1.080.000₫
Vậy 1 năm = 12.960.000₫
E mới vào nghề lên chưa hiểu biết nhiều, e tính như thế có gì chưa đúng mong các bác bỏ qúa và chỉ giúp thêm. Thanks các bác!

em không giỏi tính toán lắm nhưng 1 ngày ăn hết 36k tiền cám thì lời ở chỗ nào nữa. không biết bê lớn ntn nhưng 15 tr là giá cao rồi đó

Bácvtinhs thức ăn chỉ cho 20 con mẹ vậy còn 17 con bê nó cạp đất ăn sao,2000m trồng va06 cao lắm là đủ cho 6-8 nái thôi.
Băp một năm ba vụ nhưng bò thì mỗi ngày đều ăn hêt. Bạn phải học thêm ủ chua bắp để dự trữ. Nói chung còn nhiều vấn đề khác nữa. Tơis khi va chạm thực tế hỏi thì hay hơn. Chứ có vốn không cũng chưađủ
Ở đây quê tôi đồng bằng sông cửa long có rất rất nhiều con bò từ khi sinh ra tới lúc giết thịt không biết cỏ là thứ j.
Chỉ toàn ăn rơm và thức ăn cn, thế đó ngta vẫn nuôi vãn bán vẫn có lãi và típ tục mở rộng, chứ không như bạn Kgb nói bò ăn thức ăn cn ko có lãi là điều rất sai lầm.
Góp ý với bác bônngnghiep: có úp ảnh thì ráng tìm đến những trại thực tế ở việt nam, đừng đưa ở nước ngoài làm j, ko học hỏi hay làm giống được đấu.
Đơn giản vì vn ko giống nước ngoài đó mà. Các trại nuôi cn ở tphcm cũng rất bài bản nhưng chi phí rất thấp nuôi rất hiệu quả. Có dịp tham quan rút kn sẽ rất hữu ích, qui mô mõi trại trên 500 em.

Thak bạn đã góp ý .bạn nói về 17 con bê ko có thức ăn cái này thì mình từ từ tính bạn ah vì từ lúc mua bò về phải gần hai năm mới có bê đc .vấn đề đầu tiên la phải làm sao cung cấp đủ lượng thưc ăn cho 20 bò me đã .Vấn. đề ban nói ủ chua cây bắp mình củng đã nghỉ tới .chứ bắp thì thu hoạch một lần mà một ha chắc chắn là phải nhiều chứ ko phải ít.

Con về vấn đề úp ảnh thì mình thấy nó có cái hay cần để học hỏi bạn ah .Chuồng trai làm bằng mái tôn thì điều đầu tiên phải nghĩ là độ cao càng cao càng tốt còn bên dưới làm sao cũng đc miễn sao chi phí càng giãm càng tốt.Còn mấy cái cục rơm đó cũng có cái hay thậm chí nó còn tốt hơn rơm ủ trong hố ủ nữa và giãm được chi phí và đở tốn công nữa tiên lợi cho lúc lấy ra ăn .Rơm tươi phơi khi ráo nc nếu có điều kiện thì quấn còn ko thì cứ cho vào bao nilon loại lớn nén chặc chất thành đống để ngoài trời cũng ko sao chỉ cần che sao để cho bao nilon khoải mục la ok Đến lúc cho ăn thì lấy ra cho ăn thôi .Tầm 6 tháng thì mình đảm bảo là rơm vẫn còn màu hơi xanh và hơi vàng và rất là mềm .Còn rơm trong hố ủ khi phơi khô đem về lên trụ để ngoài mưa ngoài nắng lâu ngày thì lúc đó chỉ còn cái sơ thôi lúc đó ta mới đem ủ .Chất dinh đưỡng ko còn nữa ta mới đem ủ nên mới phải bổ sung thêm chất đinh đưỡng như ure và rỉ mật thời gian ủ ngắn ngày nên độ mềm sẽ ko cao và khi mở hố ủ phải cho ăn sao cho nhanh hết chứ có ko khí vào là nó sẽ hỏng .Rơm khi ủ trong hố lúc lấy ra chí có màu vàng còn rơm trong bao nilon khi lấy ra vẫn giữ được vẫn giữ được màu hơi xanh và vàng .Vài điều góp ý mọi người
2000 m2 thì chỉ đủ cho chủ top làm chuồng và sân chơi thôi. còn lại nếu có đồng cỏ hay đồi cỏ thì chủ top nuôi thoải mái. các trại ở đèo chư sê gialai họ nuôi cả trăm con mà có ai trồng cỏ đâu

Bạn ở gia lai ah vậy củng gần nhĩ ..Cho mình hỏi ban nuôi bò vàng bạn thu tinh nhân tao hay là cho nhảy tư do vậy .và đã được e bê nào chưa vậy. Con cái ban nói 2000m2 thi minh dự định trông cỏ thôi vì đât ô mà còn chuồng trại thì mình làm sau nhà mình ở vì van còn đủ diên tích để làm chuồng rồi để còn trông coi nưã chứ .Hj thời buổi bây giờ ghê lắm

gởi @bocongnghiep xx :mình ở phú thiện và đang công tác tại pleiku. mình đang ở sg cuối năm mình mới về gl. cuối năm mình cũng tính làm 1 chuyến lên kontum chơi với mấy người bạn chung lớp dh có dịp anh em giao lưu. có dịp bạn xuống pleiku mình dẫn bạn đi coi 1 mô hình nuôi bò vỗ béo không cần phải trồng cỏ, ủ chua hay chăn dắt gì hết. thức ăn gồm: rơm khô ( đống rơm để ngoaù trời chứ không có bao bì gì như bạn nói) và hỗn hợp cám gồm: cám bắp, mì, cám gạo và cám cn. 1 ngày tính ra mỗi con ăn hết khoảng 10k tiền cám nhưng tiền phân thu đuọc cũng hơn 1/2 tiền cám rồi.chiều nay bố ới mua thêm cho mình 1 cặp mẹ con bò vàng giá 21tr. mình ít tiền nên mua gom góp từ từ thôi. hiện tại to nhỏ 7 con rồi. mình mới nuôi đuọc 2 tháng nên chưa có được bê nào hết. mình nuôi rẽ chứ không trực tiếp chăn được.

Nếu a bạn đã từng xuống batri xem ng ta nuôi bò thì tôi nghỉ đúng ra a bạn sẽ không hỏi tôu thế này. Ở đó ngta còn nấu thêm tắm cho nó ăn nữa mỗi con 1 ngày ít j cung 0,5kg tấm.
Bạn thaya nuôi thế mà họ vẫn nuôi ào ào đúng không. lời lỗ thế nào lúc bạn đi xem sao không hỏi thực tế mô hình đó. Còn nếu hỏi tôi nuôi như công thức tôi đưa ra gồm có cỏ và không có cỏ đều có lãi, nếu không lãi thì bỏ lâu rồi
Đonw giản vì giá bò ở đây rất cao, ko có giá như bạn j nói ở Gialai bò chửa 20tr đâu giá này chỉ bằng con bò 5 tháng tôi bán thôi. Thế vẫn còn ít đấy mới bán sáng hôm qua con bê đực 6 tháng 4 ngày 22,4tr là giống Gu mỹ.
Mà muốn bán đc giá đó thì khâu chăm sóc và ăn uống rất kĩ và tốn kém, lãi nhiều hay ít không quan trọng mà quan trọng bê có đẹp không.
Mỗi vùng mỗi khác bê đẹp thì ngta tranh nhau mua giá ngất ngưỡng, bê xấu thì vào xem rồi bỏ về không trả giá luôn,chỉ toàn làm bê thui.
Típ theo là bò đực thịt. Cho hỏi bạn ở trên đó có ai bán bò thịt mỗi con 50tr không. Còn tại sao bán đc thế thì do khẩu phần ăn ở trên đã trả lời. Bò cái tơ ôm chửa thì ôi thôi 35-50tr là bình thường.
Thế đấy ở đây đất ít người đông, nuôi bò thì phải dựa vào cám và tĂ cn thôi. Lãi bao nhiêu ?
Câc bạn đừng hỏi tôi mà hãy xem ngta có tăng đàn hay dẹp nghĩ. Chân thành.
Hihi vơia các bạn thì có thể áp dụng vào những ngày mưa dầm hay bão j đó chắc sẽ hợp lý hơn. Vì nghe hía bò trên ấy sao mà rẽ thế.
Bò nái ở đây xác khá 1,2 lứa thì 300-350kg
Bò nái xác nhất thì 350-400kg
Đực trưỡng thành 550-650kg
Giá thịt lột hiện nay 19tr/100kg thịt. Mỗi con đuc như thế từ 250-300kg.
Cái j cũng có giá của nó. Nơi các bạn nuôi rộng rải nuôi cả đàn, noi tôi thì đát ít chỉ nuôi dc vài con nên phải o bế cho nhon cho đẹp như thế mới bán dc nhiều tiền.
Mỗi nơi phương thức canh tác khâc nhau, giá trị cũng khác nhau.
Bạn nghenong: bò sinh sản nuôi nhốt hoàn toàn không ảnh hưỡng. Cứ như tôi nói đấy. Ai cũng nuôi thế và thấy chẳng ai bị j nên chắc là ok.

Back