với số vốn 500tr nuôi bò

• Thread starter bocongnghiep xx
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người rất mong được sự giúp đở của mọi người .e hiên đang sống ở Kontum .Hiên e có số vốn 500tr và 2000m2 đất với 1 ha đất thuê trồng bắp thâm canh .với giá cả hiện nay ở kon tum e có thể mua 20 con bò cái lai hoặc 30 bò cái vàng hoặc 20 bò thịt về vỗ béo.E đang phân vân giữa ba loại này rất mong được sự góp ý của mọi người .xin chân thành cảm ơn mọi người.

Nên nuôi bò lai đi bạn. Lai Sind rồi bạn cho phối lai vs bò sữa ra F1. Nuôi F1 đó phối với giống BBB ra con thương phẩm rất khá, từ đó bạn có thể chọn lọc để làm giống tiếp

Last edited by a moderator:
Xin chào mọi người rất mong được sự giúp đở của mọi người .e hiên đang sống ở Kontum .Hiên e có số vốn 500tr và 2000m2 đất với 1 ha đất thuê trồng bắp thâm canh .với giá cả hiện nay ở kon tum e có thể mua 20 con bò cái lai hoặc 30 bò cái vàng hoặc 20 bò thịt về vỗ béo.E đang phân vân giữa ba loại này rất mong được sự góp ý của mọi người .xin chân thành cảm ơn mọi người.
Bạn xem file bên dưới nhé. Chúc bn thành công

File đính kèm

• Du An Nuoi Bo Thit.pdf
    551.3 KB · Lượt xem: 187
theo mình bạn nên mua 10 con bò cái lai, 10 con bò thịt....( giảm rủi ro hơn) trong quá trình nuôi mình có thể thu hồi vốn nhanh nhờ bò thịt và sau 1 năm bò mẹ sẻ cho bò con và tiến hành nuôi cọng với nuôi bò vỗ béo... qua quá trình nuôi mình có thể tích lũy kinh nghiệm xem nuôi cái nào lợi nhuận cao mà khỏe hơn thì đâu tư thêm thôi. hj

hiện tại bạn đang ở bình dương hay trên sg. Mình đang ở SG trong tuần này mình sẽ thu xếp lên chơi. okie

hiện tại bạn đang ở bình dương hay trên sg. Mình đang ở SG trong tuần này mình sẽ thu xếp lên chơi. okie
Mình học và làm ở bình dương. Chỉ có chủ nhật mới về nhà. Bạn có thể lên vào ngày chủ nhật khoảng 15:00 có mặt tại Rạch Bắp, An Tây. Rồi alo mình dẫn vào rẫy chơi. Bò mình thả nên giờ đó mới lùa về chuồng.http://agriviet.com/threads/binh-du...rai-nuoi-bo-va-gop-y-them.196163/#post-641478
Có thể xem sơ qua vài hình ảnh của gd mình đang nuôi nè bạn.

okie, bạn cho cái địa chỉ cụ thể đi. Mình chưa có chạy lên dầu tiếng bao giờ. Có đi lên tp bình dương vs thủ dầu 1 thì đi nhiều r. mà đất bạn thầu trồng cỏ diện tích lớn không, thầu bao nhiêu năm. Mình thấy đất ở bình dương rất tốt, thời tiết trong này lại thuận lợi. Thuận lợi hơn ngoài bắc mình vì ngoài bắc có mùa đông. Trong này chỉ cần chủ động được nguồn nước tưới là có thể làm được nhiều thứ

okie, bạn cho cái địa chỉ cụ thể đi. Mình chưa có chạy lên dầu tiếng bao giờ. Có đi lên tp bình dương vs thủ dầu 1 thì đi nhiều r. mà đất bạn thầu trồng cỏ diện tích lớn không, thầu bao nhiêu năm. Mình thấy đất ở bình dương rất tốt, thời tiết trong này lại thuận lợi. Thuận lợi hơn ngoài bắc mình vì ngoài bắc có mùa đông. Trong này chỉ cần chủ động được nguồn nước tưới là có thể làm được nhiều thứ
Địa chỉ mình ký bên dưới. Có thông tin số đt luôn đó bạn. Hiện tai mô hình bên mình đang nuối chăn thả cỏ tự nhiên của nông trưong.với hàng trăm hecta bạn ah.

Cảm ơn mọi người nhiều nhé .Mình nói thật mong mọi người đừng có cười nhé hi. Hiên tại là mình chưa thể thực hiên đc ước mơ và kế hoạch mình đã đặt ra va trong tương lai một ngày ko xa mình sẽ thực hiện nó.Tai vì bây giờ mình đang đi làm xa nên chưa thực hiên đc .Mình thì rất thích nuôi bò vì hồi nhỏ củng một thời gắng bó với con bò rồi.Hồi nhỏ mình hay đi chăn bò lắm vì ba mình la lái buôn bò mà.Mình thì mình thấy ba mình hay mua bò lai về nuôi vài tháng cứ có lời là bán ah .Mà mình thì lại thích nuôi bò cái lai sinh sản ah vì mình thấy làm ăn lâu dài nó bền hơn hai loại kia .Bởi vì đồng vốn của mình là có sẳn ko cần thu hồi nhanh vì minh ko phải trả lãi. Mọi ngươi thấy thế nào hj.Giá bò hiên tại ở kon tum thi minh biêt ma chưa biết năm sau minh về sẽ ra sao .Mong mọingười có kinh nghiệm góp ý để cùng nhau vươn lên

Với file dự án mình gửi bạn đọ
Cảm ơn mọi người nhiều nhé .Mình nói thật mong mọi người đừng có cười nhé hi. Hiên tại là mình chưa thể thực hiên đc ước mơ và kế hoạch mình đã đặt ra va trong tương lai một ngày ko xa mình sẽ thực hiện nó.Tai vì bây giờ mình đang đi làm xa nên chưa thực hiên đc .Mình thì rất thích nuôi bò vì hồi nhỏ củng một thời gắng bó với con bò rồi.Hồi nhỏ mình hay đi chăn bò lắm vì ba mình la lái buôn bò mà.Mình thì mình thấy ba mình hay mua bò lai về nuôi vài tháng cứ có lời là bán ah .Mà mình thì lại thích nuôi bò cái lai sinh sản ah vì mình thấy làm ăn lâu dài nó bền hơn hai loại kia .Bởi vì đồng vốn của mình là có sẳn ko cần thu hồi nhanh vì minh ko phải trả lãi. Mọi ngươi thấy thế nào hj.Giá bò hiên tại ở kon tum thi minh biêt ma chưa biết năm sau minh về sẽ ra sao .Mong mọingười có kinh nghiệm góp ý để cùng nhau vươn lên
Với file dự án mình gửi bạn đọc qua chua.
Thứ nhất dự án đó là nuôi bò sinh sản
Thứ hai: từ bò con sjnh sản đó mình nuoi tiếp để bán lấy thịt.
Thứ ba: sau 5 năm có thể thanh lý vì dự án viết cho ng thuê đất còn nếu gd nuôi cứ áp dụng tiếp vì những năm sau lợi nhuận là rất lớn

Bạn nghĩ mơ hồ quá. Bạn nghĩ vốn bạn tự có và bạn không phải trả lãi nên không cần thu hồi vốn nhanh vậy là bạn quên mất quy luật đầu tư rồi. Đồng vốn của bạn để không, không muốn sinh lời thì chỉ có cất trong tủ cho gián ngắm. chứ mọi người là đi gửi hoặc làm kinh tế để sinh lời. Không có vốn thì ng ta mới phải vay rồi trả lãi, nhưng cái lợi nhuận sinh ra do đầu tư phải đảm bảo nhiều hơn lãi suất để khấu trừ vào số tiền vay. Bố bạn là lái bò thì mìh khuyên nên nuôi bò vỗ là hợp lý. Tại vì thời điểm này giá bò rất cao nhất là bò giống. Mua giống bây giờ 1 thời gian nữa khi sinh bê giá giảm thì bạn chỉ đc mỗi con bò mẹ thôi chứ chả đc gì. Chẳng ai đầu tư mà muốn mua đắt bán rẻ cả. Do vậy bò vỗ béo chu trình ngắn, rủi ro thấp bạn nên đầu tư cái đó trc, khi cảm thấy phù hợp, giá con giống giảm, kiếm dc con đẹp, rẻ thì mua lựa dần dần là hợp lý hơn.

cảm ơn ban nhìu nhé mình sẽ cân nhắc thật kỹ .cái filk của bạn sao mình tải về rồi mà sao mình đọc ko đc giờ cung khuya rồi thôi minh ngũ đây nhé bạn .bạn thông cảm vì mạng chậm quá nên trả lời bạn hơi lâu nhé

Nên nuôi bò lai đi bạn. Lai Sind rồi bạn cho phối lai vs bò sữa ra F1. Nuôi F1 đó phối với giống BBB ra con thương phẩm rấtkhá, từ đó bạn có thể chọn lọc để làm giống tiếp
Tại sao lại phải trải qua giai đoạn F1 của bò sữa, tỉ lệ thịt bò sữa không cao thua cả con laisin. Đang bò lai ngon lành lại cho lai với bò sữa chẳng hiểu nổi.
Đang con lai sin ta phối tinh brahman hay Rau má to hay Red ăn gút hay 3 bờ. Thì con lai đẹp như mơ thịt như đá núi, giá thì trên mây, bán thì đóng tiền. Mà không mất time.
Nếu lai qua Sữa thì phải mất thêm 3 năm mới cải tạo dc đàn, làm j mà lòng vòng thế nhĩ

Tại sao lại phải trải qua giai đoạn F1 của bò sữa, tỉ lệ thịt bò sữa không cao thua cả con laisin. Đang bò lai ngon lành lại cho lai với bò sữa chẳng hiểu nổi.
Đang con lai sin ta phối tinh brahman hay Rau má to hay Red ăn gút hay 3 bờ. Thì con lai đẹp như mơ thịt như đá núi, giá thì trên mây, bán thì đóng tiền. Mà không mất time.
Nếu lai qua Sữa thì phải mất thêm 3 năm mới cải tạo dc đàn, làm j mà lòng vòng thế nhĩ
Bạn ấy có cách lai riêng biết đâu con giống nó có chất lượng khác mà mình nói thật kgb_26sos said: mình cũng chưa lai với bò sữa lần nào.

Nhà mình trước cho lai vs bò sữa là để tăng khả năng xuất sữa khi nuôi con. Vì không phải con bò lai sind 50% máu nào sữa cũng tốt cả. Với lại mình chủ động xd sữa là để có đời hậu bị đá 3B, dòng 3B sau khi sinh tăng trưởng nhanh nhưng mẹ lai sind thường không đủ sữa, Bê con sau khi phối 3B trong giai đoạn 5 tháng đầu của nhà mình khi chưa cai sữa có mẹ lai sữa bao giờ cũng lớn vọt hơn so với bê khác có mẹ không lai sữa.

ẾU có cách lai riêng, có hiệu quả rõ ràng và thực tế thì hãy nêu dẫn chứng cụ thể, mô hình trang trại hay cá nhân nào đã thực hiện kết quả ra sao.
Tỉ lệ thịt là tốc độ lớn thế nào. Chỉ nói bằng miệng thì ai cũng nói đc.
Chỉ tội cho bác nào Đẻo cày giữa đường nghe theo mà không hiệu quả thì ôi thôi má nhận không ra luôn.
Phương pháp lai ở trên của bạn mới nghe thì nó cũng hợp lý. Tôi phản bác phương pháp đó thì cũng phải nêu ra lý do dể ae nhận xét.
Thứ nhất về vấn đề sữa: bò mẹ đủ sữa hay thiếu sữa là do cách nuôi và kỹ thuật phối hợp thuốc và thức ăn,kèm theo là giai đoạn nuôi lúc mang thai. Chk dù là 5 B cũng đủ sữa chứ đừng nói là 3B.
Thứ 2 là tốc độ Vọt của bò con: với cách nuôi cn bây giờ bò con 1 tháng tuổi đã ăn thức ăn cn. Thì vấn đề sữ bây giờ chỉ chiếm 60% nhu cầu dinh dưỡng trong ngày khi đó bò sữa hay lai sin chăm sóc đầy đủ cũng như nhau thôi.
Thứ 3 về thức ăn cn: tại sao phải đưa thức ăn cn vào sớm vì chủ Top chỉ có 2000m thôi và 1 ha thuê thì chỉ có cách nuôi cn không chăn thả được
Thứ 4 time : lâu thu hồi vốn ,phải cải tạo đàn 2 lần mới cho ra sản phẩm, phải liên tục đầu tu dài hạn 50otr e là ko đủ để duy trì.
Từ ngày mua bò nái lai về phối cho ss f1 bữa mất 1 năm. F1 nuôi 18 tháng phối ( có khi phải phoiis lại) tới ss 1 năm. Nuôi con lai này nếu bán giống bê con thì 6 tháng.
Vậy mất 4 năm mới có sản phẫm con lai ung ý. Chúng ta nên xem kỹ cơi bỏ ra bốn năm có đáng không? Và thật sự có hiẹu quả hơn không? Đòng vốn và thu nhập có trụ nỗi hay không.
Tính đi tính lại không khả thi, chưa tính tới rủi ro về giá cả và dịch bệnh khi time đầu tư quá dài như vậy.
Chúc bạn sớm thực hiện mơ ước và hãy học hỏi tham ưuan tièu hiểu để chọn lối đi cho chính xác.

Back